PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : 4x4 กินยาง

เงางาม
29-12-2008, 15:55
รถ 4x4 สภาพเดิมๆ แรงดันลมยางหน้า 32 psi หลัง 30 psi ตั้งศูนย์ล้อมาหลายครั้งและหลายร้านแล้วยังพบอาการกินยางหน้าด้านซ้ายขอบนอกเสมอ ล่าสุดตั้งศูนย์มาได้ประมาณ 3,000 กม. ก็เกิดอาการกินยางอีกแล้ว ตอนนี้พยายามหาร้านตั้งศูนย์ล้อดีๆ เพื่อที่จะได้แก้อาการกินยางก่อนเปลี่ยนยางใหม่ ไม่ทราบสมาชิกท่านใดพอจะแนะนำค่าศูนย์ล้อสำหรับ 4x4 ที่เน้นวิ่งทางเรียบไม่ลุยมาก และร้านตั้งศูนย์ล้อดีๆ ที่อยู่ อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช หรือจังหวัดใกล้เคียงก็ได้ครับ

jobjet
29-12-2008, 20:50
ผมว่าพี่ล้มโครงการที่จะไปตั้ง 0 ล้อก่อน แล้วลองอ่านก่อนนะครับ
ผมอยากจะให้พี่ลองเช็ครถพี่ด้วยตัวเองก่อนนะครับ ว่าพี่ลองขับแล้วปล่อยมือดูถ้ารถวิ่งตรง หรือนับสัก 1-10 แล้วรถถึงกินซ้ายหรือขวา ก็ยังถือว่าปกติครับ
ต่อไปก็ลองมาดูพฤติกรรมการขับรถกัน การขับรถที่ทำให้มีผลกับการกินยาง คือ การกลับรถตรง U เทิร์น ถ้าพี่ขับรถมาถึง U เทิร์น แล้วจังหวะรถหน้าว่างพอดีโดยที่รถยังจอดไม่สนิท
พี่ก็เร่งเครื่องต่อออกไปเลย ตรงไหล่ยางด้านนอกก็จะเบียดกับพื้นถนน เลยทำให้ไหล่ยางด้านนอกสึก ครับผม พี่อ่านคงไม่งงสะก่อนนะครับ
ป.ล. รถผม 4x4 4ประตู สภาพเดิมๆ เหมือนกันแรงดันลมยางหน้า 34 psi หลัง 32 psi กินยางตรงไหล่ยางด้านซ้ายเหมือนกัน

ritt
05-01-2009, 22:18
สลับยางทุก 5000 โลครับเพื่อให้ยางสึกเท่ากัน
ยางหน้าซ้ายขอบด้านนอกสึกเร็วกว่าเส้นอื่นเป็นเรื่องปกติครับ
สำหรับถนนในบ้านเรา

joboysang
13-10-2009, 16:44
อัพครับ

kro sang
16-10-2014, 15:24
ผม triton plus 2012 เดิมๆ ตอนนี้ก็เจอปัญหากินยางขอบด้านนอกล้อหน้า ด้านซ้ายจะกินมากกว่าด้านขวา เคยเข้าไปสลับยางหน้าไปไว้หลังแล้วก็ตั้งศูนย์ใหม่ ขับมาได้ไม่ถึง2,000 โล ตอนนี้สังเกตุดูรู้สึกว่าจะกินยางอีกแล้ว เป็นเฉพาะล้อหน้านะครับ ด้านซ้ายจะกินเยอะกว่าด้านขวา ไม่รู้จะทำไงดี แสดงว่าตั้งศูนย์ก็ไม่หาย หรือต้องเปลี่ยนร้านตั้งศูนย์ใหม่ ผมอยากรู้ว่าปัญหานี้จะแก้ไขได้ไหม สาเหตุที่แท้จริงเกิดจากอะไร เพราะอีกไม่นานก็จะเปลี่ยนยางใหม่แล้ว กลัวแก้ปัญหาไม่จบ ไม่อยากให้ปัญหานี้ลุกลามไปถึงยางใหม่ที่จะเปลี่ยนในอนาคตอันใกล้นี้ครับ
ปล.สำหรับรถเดิมๆ ปัญหากินยาง มีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ นอกจากพวกศูนย์ล้อ มุมแคบเปอร์ ฯลฯ

คนทำฝุ่น
16-10-2014, 17:45
ลองตรวจดูโช็คอัพ และชุดลูกหมากต่างๆ อาจเสียก็ได้ครับ:4 5: