PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เสียงอะไรดังก็ไม่ทราบ (เวลาถอย)

Triton_T@T
30-12-2008, 18:26
:m0002:ผมพึงออกรถมายังไม่ถึงอาทิตย์ ตอนนี้มันที่เสียงดังเวลาเข้า เกียร์ถอย ครับไม่รู้เสียงอะไร (มือใหม่หัดขับ ครับ พึ่งได้ใบขับขี่วันนี้เอง 30/12/51) พี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ

bigza
30-12-2008, 20:26
เป็นเอกลักษณ์ของมันครับไม่มีปัญหาอะไรหลอกครับรถผมก็เป็นตั้งแต่ออกศูนย์เลย

non8114
30-12-2008, 20:32
รถผมก็เป็นเหมือนกันครับตอนเข้าเกียร์ถอยหลังมันดัง"กลึก" ส่วนตอนกำลังถอยหลังมันดัง"วืดดดด"ผมก็ไปถามที่ศูนย์ครับช่างเขาบอกว่าปกติของรถรุ่นนี้ครับเพราะรอบมันสูงครับมันเลยดังช่างที่ศูนย์เขาอธิบายมาแบบนี้ครับ

Nuk_Black-Triton
05-01-2009, 14:55
ถ้าเวลาถอย เข้าเกียร์ลำบาก (เกียร์ธรรมดา) ให้เหยียบคลัตช์เบิ้ล สักนิด หรือเข้าเกียร์ 1

เหยียบคลัตช์ค้างไว้ แล้วดึงมาถอย จะไม่มีอาการนี้ครับ

สาเหตุที่ดัง เพราะว่า เกียร์ถอยหลัง ไม่มีเฟือง ซิงโครเมทช์ครับ

การเข้าเกียร์จะยากกว่าปกติครับ

ส่วนเสียงหอนมาจากเกียร์ ก็ถือว่าปกติครับ ดังทุกรุ่น ทุกคัน ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา

และถ้าเป็นเกียร์ออโต้ จะเป็นเสียงจี่ เบาๆ ตลอดการถอยหลัง เนื่องจากเป็นการขบเฟือง

ที่สั่งการจากกล่องควบคุมเกียร์อีกที เพื่อให้การเข้า นุ่มนวลครับ

iGnUs
05-01-2009, 15:09
ถ้าเวลาถอย เข้าเกียร์ลำบาก (เกียร์ธรรมดา) ให้เหยียบคลัตช์เบิ้ล สักนิด หรือเข้าเกียร์ 1

เหยียบคลัตช์ค้างไว้ แล้วดึงมาถอย จะไม่มีอาการนี้ครับ

สาเหตุที่ดัง เพราะว่า เกียร์ถอยหลัง ไม่มีเฟือง ซิงโครเมทช์ครับ

การเข้าเกียร์จะยากกว่าปกติครับ

ส่วนเสียงหอนมาจากเกียร์ ก็ถือว่าปกติครับ ดังทุกรุ่น ทุกคัน ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา

และถ้าเป็นเกียร์ออโต้ จะเป็นเสียงจี่ เบาๆ ตลอดการถอยหลัง เนื่องจากเป็นการขบเฟือง

ที่สั่งการจากกล่องควบคุมเกียร์อีกที เพื่อให้การเข้า นุ่มนวลครับ

พี่คนนี้ข้อมูลแน่นจริงๆ ตามมาหลายกระทู้แล้ว :kapook-17201-6012:

ว่าแต่เฟืองซิงโครเมทช์ คืออะไรครับ แล้วใช้ทำอะไร

triton salon
05-01-2009, 15:13
:i40:

Nuk_Black-Triton
05-01-2009, 15:38
มันเป็นระบบ ที่ทำให้เข้าเกียร์ได้ง่าย

แต่จะไม่มีในเกียร์ถอยหลัง

เนื่องจากว่า เกียร์ นี้ต้องเข้าเวลารถหยุดนิ่งแล้วเท่านั้น

และเป็นการลดต้นทุนการผลิตด้วยครับ

หรือดูตามลิงค์นี้ครับ

http://auto.howstuffworks.com/transmission.htm (http://auto.howstuffworks.com/transmission.htm)

teark
05-01-2009, 15:56
ตามมาเก็บความรู้