PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เครื่องวูบ..เร่งไม่ขึ้น..ช่วยที..เป็นอะไรครับ..เมื ่อเช้านี้เอง

Feel Good
07-01-2009, 11:43
ไม่รู้เป็นอะไรครับ..ตอนออกตัวเข้าเกียร์ 2 และเร่งเครื่อง...ขึ้นเกียร์ 3 เร่งเครื่อง
เละเครื่อง..วูบ..ครับ..แต่ไม่ดับ..พอขึ้นเกียร์ 4 ก็วิ่งได้ปกติครับ .... เป็นมาหลายวันแล้วครับ .... จนถึงเมื่อเช้านี้ ... มันวูบ...จนไฟรูปเครื่องยนต์..โชว์และรถเร่งไม่ขึ้นเ ลยครับ ... เร่งได้แค่ 40 - 60 ทุกเกียร์เลยครับ ... ใครเคยเป็นบ้างครับ ...
มันเป็นอะไร..อะไรเสียครับ .... กำลังจะเอาเข้า...ศูนย์ครับ ...

อ้อ ... เคยเปลี่ยน ... SCV Valve มา ครั้งหนึ่งแล้วนะครับ ... ที่ประมาณ 40,000 โลครับ .... ตอนนี้วิ่ง 135,000 แล้วครับ ....

titum
07-01-2009, 13:07
สายเวคคั่มหลุด แน่ครับ เข้าศูนย์เปลี่ยนสายรัดใหม่ ฟรีครับ...ปัญหายอดฮิตของรถรุ่นเราครับ

IamDream
07-01-2009, 15:49
สายเวคคั่มหลุด แน่ครับ เข้าศูนย์เปลี่ยนสายรัดใหม่ ฟรีครับ...ปัญหายอดฮิตของรถรุ่นเราครับ

น่าจะเป็นอาการอย่างที่ว่าครัีบ

frigate1
17-01-2009, 00:49
ผมเคยเป็นลักษณะเดียวกัน แต่มีบางคนที่เคยเจอบอกว่ากรองอากาศตันหรือสกปรก จนเซ็นเซอร์จะตัดการทำงานของเครื่องยนต์ให้ใช้ได้แค่รอบเดินเบา (น่าจะถูก)เพราะหลังจากเปลี่ยนกรองอากาศ อาการนี้ก้อหายไป เรื่องสายvaccum ก้อน่าจะเป็นอีกสาเหตุหนึ่งเช่นกันคับ บางรายเป็นที่ชุดประกอบกรองน้ำมันเชื้อเพลิงรั่วคับ อาการจะคล้ายๆกันครับ ส่วนหนึ่งผมคิดว่าศูนย์รถบ้านเราไม่เช็คและบำรุงรักษาตามคู่มือรถในด้านการmaintenance ตามวงรอบอย่างจริงจัง ผลักภาระมาให้ผู้บริโภคส่วนหนึ่ง(แต่ส่วนตัวผมก้อถือว่าโอเคอยู่คับ เทียบกับค่าครองชีพในบ้านเรากับยุโรป) สรุปก้อคือต้องทำใจ...อิอิ อันไหนมีปัญหาก้อเคลมกันไป เช็ครถตามระยะเวลาที่กำหนดเป็นดีที่สุดคับ (ก่อนถามใคร ผมว่าอ่านคู่มือรถก่อนดีที่สุดคับ)

คนซ่อมรถ
20-01-2009, 20:44
ตอนนี้คุณเปลี่ยนสายพานเครื่องหรือยังครับ รถคุณ 135000 แล้ว อาจจะเป็นปัญหาเดิมก็ได้ครับ ถ้ามีปัญหาปรึกษาได้ที่รับซ่อมรถครับ อะไหร่แท้จากศูนย์ ถ้ายังไม่เปลี่ยนสายพานเครื่องมาเปลี่ยนกับผมรับรองว่าถูกกว่าศูนย์ได้ของแท้