PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีกลิ่นมาจากช่องแอร์

anoor
10-01-2009, 16:44
หลังจากเอารถไปล้างอัดฉีดมามีกลิ่นเหม็นอับ(คล้ายกลิ่นผ้าที่ตากไม่แห้ง)มันออกมาจากช่องแอร์ครับ ท่านใดเคยเจอและมีวิธีแก้ไขไหมครับ

sponclub
10-01-2009, 17:00
เจอเหมือนกันครับ ตอนปิดแอร์แล้วเปิดแต่ลม แก้ยังไม่ได้ครับ แต่ถ้าเปิดไปซักพักก็หายครับ

navyhawk
10-01-2009, 19:10
รถผมก็เป็นครับ เิปิดพัดลมอย่างเดียวมีกลิ่นเหม็นแบบเปรี้ยว ๆนะ แต่พอเปิดแอร์ (คอมทำงาน) กลิ่นก็หายไปทิ้งไว้แต่ความเย็น ปกติผมก็เปิดพัดลมทิ้งไว้หลังปิดแอร์ทุกครั้งเพื่อไล่ความชื้น แต่ก็เหมือนไม่ดีขึ้น ที่สังเกตุคือหากใช้รถวิ่งทางไกล วันรุ่งขึ้นเปิดพัดลมจะมีกลิ่นแรงกว่า และใช้เวลานานกว่าจะหายเหม็น หรือแม้แต่ช่วงที่คอมตัดเหลือแต่พัดลมก็ยังมีกลิ่นลอดออกมา...ไม่รู้จะแก้ยังไงเหมือนกัน...ใครรู้แนะนำด้วยครับ หรือเป็นเพราะวัสดุที่ใช้ทำตู้แอร์..?? รอผู้รู้ครับ..:yenta4-emoticon-002

chamrus
10-01-2009, 20:00
ในรถมีการใช้น้ำหอมหรือเปล่าครับถ้ายังใช้อยู่ให้นำออกเพราะกลิ่นมาจากน้ำหอมที่รวมตัวกันเมื่อกระทบความเย็นที่คอยล์เย็นเมื่อสะสมนานเข้าจะเป็นเมือกและส่งกลิ่นเหม็นออกมารถรุ่นใหม่เป็นกันทั้งนั้นครับแล้วหากรองแอร์มาใส่ลดฝุ่นที่จะเข้าไปสะสมที่คอยล์จะช่วยให้อากาศในรถบริสุทธ์ขึ้นครับ

scorpion_za
11-01-2009, 10:49
พึ่งจะรู้ครับ ขอบคุณครับ คตห ข้างบน

indy72
12-01-2009, 09:09
เห็นในคลับอื่น เขาบอกว่า พวกน้ำหอมปรับกลิ่นนั่นแหละตัวดี นานเข้ามันจะระเหยไปจับกับกรองแอร์ รังผึ้ง เป็นเจลเลย ทำไงก็ไม่ออก ทำให้แอร์พังเร็ว