PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ตอนเช้าสตาร์ทแล้วเครื่องดับ

sinica9
12-01-2009, 07:44
ตอนนี้อากาศเย็นพอสตาร์ทเครื่องได้สักพักเครื่องวูบดับเอง เวลาขับก็ไม่ลื่น สะดุด ต้องรอเครื่องร้อนก่อน ไปที่ศูนย์เช็คก็ปกติดีทุกอย่าง ใครเป็นบ้างครับ

bomgrade
12-01-2009, 08:41
ไม่เป็นครับ สตาร์ทเครื่องตอนตี 5 ประมาณ 16 องศา ขับปกติจนถึง ศาลายา ไม่มีอาการสะดุดเลยครับ ของผม ขับ 4 เครื่อง 2500 ครับ

Nuk_Black-Triton
12-01-2009, 10:37
อาการนี้ ไม่น่าปกติครับ ต้องลองไปตรวจสอบเรื่องการทำงานของระบบควบคุมเครื่องยนต์ครับ

ผมใช้ ไทรทันพลัส เกียร์ออโต้ เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมา ผมอยู่ดอยผ้าห่มปก อุณหภูมิ 5 องศา

สตาร์ทเครื่องตอนเช้า เครื่องติดปกติ ไม่มีอาการสะดุดใดๆ

แต่ ...... เหยียบคันเร่งไม่ได้ (เหยียบแล้วรอบไม่ขึ้น เหยียบมิดแล้ว)

เข้าเกียร์ เกียร์เข้าติด แต่ไปไหนไม่ได้ เหยียบไม่ขึ้น

ต้องรอ ความร้อนขึ้นมานิดนึง ถึงขับได้ แต่ไม่แรง และไม่น๊อกครับ

ตรงข้ามกับเครื่อง 1kd ของรถอีกค่ายเลยครับ

ติดเครื่องได้ เหยียบแรงดี แต่พอออกตัวเข้าจริงๆ ปรากฏว่า

ขึ้นไม่ได้ ไหลลงเนินมาซะงั้นไป (เนินสั้นๆ ยังขึ้นไม่ได้เลย)

คิดดูครับ อากาศก็น้อย คนเดินยังเหนื่อยเลย

รถก็เหมือนกัน อากาศน้อย ไปไม่เป็นเหมือนกัน ตอนเช้า วัดน้ำมันเครื่อง ติดปลายมานิดเดียว

ต้องรออะไรพร้อมๆก่อน ถึงไปได้ ปลอดภัยกว่าครับ