PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รีโมท เจ้าปัญหา!

indy72
12-01-2009, 16:27
รีโมท กันขโมยรถผม แบบ 2 ทาง มันทำงานไม่สัมพันธ์กับเซ็นทรัลล็อคครับ คือเซ็นทรัลล็อคก็ทำงานของมัน รีโมทกันขโมยก็ทำงานของมัน แต่ไม่ทำสัมพันธ์กัน พร้อมกันครับ เมื่อก่อนตอนปกติ กดเปิดประตู ก็เปิด พอติดเครื่องเหยียบเบรค ก็จะล็อคเอง พอดับเครื่อง ก็จะปลดล็อคให้ แต่เดี๋ยวนี้มันไม่ล็อคให้เอง ถ้าลงรถต้องหมุนกุญแจล็อคเอา แล้วค่อยกดรีโมทให้กันขโมยทำงานอีกที ทำไงจะให้มันกลับมาทำงานพร้อมกันอีกทีครับ:i41:

Nuk_Black-Triton
12-01-2009, 17:00
ตอนไขประตู เซนทรัลล๊อกทำงานถูกต้องมั้ย

ถ้าทำงานถูกต้อง คือล๊อกทุกประตู แปลว่า เซนทรัลล๊อกโรงงาน ทำงานเป็นปกติ

วิธีทดสอบ ลองนั่งในรถ กดรีโมทล๊อก (ตอนนี้มันไม่ล๊อกประตู ถูกมั้ย) สังเกตุ

ว่ามีเสียงดังจากประตูคนขับหรือไม่ ถ้ามีเหมือนอะไรขยับแบบปกติ

แปลว่ามอเตอร์เซนทรัลล๊อก (ติดตั้งต่างหาก ถ้าคนติดตั้งมีคุณภาพ) ตัวเกี่ยวมันหัก

จนมันไม่สามารถไปดันล๊อกประตูได้ (ของติดรถบางมากครับ) ก็แก้ไขที่จุดนั้น

ถ้าเสียงตอนล๊อก มันดังวี๊ดๆ เหมือนอะไรพัง แปลว่า มอเตอร์กลับบ้านไปแล้วให้เปลี่ยน

อย่าลืมไปสังเกตุดูครับ ถ้าไขกุญแจแล้วล๊อกได้แค่ข้างเดียว (คนขับ) แปลว่า

ตอนติดตั้งใช้พ่วงไฟเอาจากสัญญาณ เซนหรัลล๊อกเดิม (ไม่ได้มาตรฐาน) ก็ไปตรวจสายไฟ

ดูครับ ค่อยๆไล่ไป มีคำตอบให้คุณแน่นอนครับ

12-01-2009, 17:01
ไล่จากฟิวส์ไปก่อน (ถ้าล๊อกประตูได้ทุกบานด้วยกุญแจ ไม่ต้องตรวจฟิวส์)

ฟังเสียงมอเตอร์ (ต้องนั่งในรถ)

ลองเช็คระบบกันขโมย (กดสตาร์ทได้อยู่มั้ย)

ถ้าสุดท้าย เป็นที่กัยขโมย อย่าซ่อมเองครับ โอกาสพลาดสูง

indy72
14-01-2009, 09:44
เซ็นทรัลล็อค ทำงานปกติดีครับ
ปิด-เปิดด้วยกุญแจ ได้ปกติดีครับ
รีโมท กันขโมย ก็ปกติครับเพียงแต่โหมดล็อค-เปิดประตู มันไม่อัตโนมัติให้ เหมือนเดิมครับ
ตอนนี้ ขั้นตอนจอดรถตามนี้ครับ จอดรถ ดับกุญแจ(ต้องเปิดล็อคเอง เมื่อก่อนมันปลดให้ทันทีที่ดับเครื่อง) ลงรถ ปิดประตู ไขกุญแจเพื่อล็อคประตู(เซ็นทรัลล็อคทำงานปกติ) แล้วกดรีโมทเพื่อเปิดสัญญานกันขโมย คือมันทำงานทุกระบบ แต่มันไม่พร้อมกัน สัมพันธ์กัน
อ้้อ..ครั้งนึง ผมลอง เสียบกุญแจ หมุนไปที่ acc ไฟหน้าปัทม์ขึ้น แล้วผมกดที่รีโมท มันมีเสียงกึก เหมือนเซ็นทรัล พยายามจะทำงาน ปุ่มล็อคประตูขยับเล็กน้อย เหมือนไม่มีแรง (แต่ผมยืนคาประตูอยู่นะครับ ไม่ได้ปิดประตูคนขับ)

เด็กตรัง
15-01-2009, 10:26
เดาได้เลยว่าเป็นที่ โซรีนอย ที่ต่ออยู่ด้านคนขับที่ใส่เพื่อควบคุมล๊อคประตูแทนการล๊อคด้วยกุญแจครับ ไม่ทำงาน ของผมก็เป็นครับ ของผมเปลี่ยนบ่อยมากครับ ตัวละ 100 กว่าบาทครับ

15-01-2009, 17:31
เปิดประตูอยู่
ต้องหาอะไรขัดกลอนประตูก่อนครับ

ถ้าประตูไม่ปิด เซยทรัลล๊อกพยายามทำงาน แต่ล๊อกไม่ได้ครับ

ส่วนอาการนี้ คิดว่าตามผู้ตอบก่อนหน้าผมครับ

อาการนี้ ค่อนข้างแน่นอน

I'm Unicorn
16-01-2009, 08:12
ของผมเคยเหยีบเบรคแล้ว ไม่ Auto Lock ครับ
เลยเอาไปเคลมกับร้านติดตั้งกันขโมย....
ถอดเปลี่ยนชุดล็อคทั้งยวง...ฟรี(ใช้บัตรส่วนลด)

indy72
16-01-2009, 09:18
:kapook-17197-2309:ลองปิดประูตู นั่งในรถแล้วหมุนไปที่ Acc แล้วกดกันขโมย ปุ่มล็อคปผระตูมันกึกหน่อยนึง แล้วก็เสียงมอเตอร์ อื้ดๆ แต่ก็ไม่มีไรเกิดขึ้นครับ