PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ^^แค่ เล่า สู่กันฟัง ^^

Nangmyn
13-01-2009, 11:54
สวัสดีค่ะ เจ้านางก็ไม่คิดว่าจะเจออาการนี้กับตัวเอง..
Triton 2 ประตู แคบ 2.5 4wd
ครบ 3 ปีเต็ม 40000 กม.
การใช้งาน 7 วัน เต็ม 20-50 กม.ต่อวัน เฉลี่ย เพระใช้ไปทำงานเท่านั้น ขึ้นเขาลงห้วยบ้าง สามสี่ครั้งแต่ไม่บ่อย เกียร์ 4 ใช้ ค่ะ ตามสถานที่ (ใช้เพื่อไม่ให้ผืด)

1. ทำทะเบียนรถเอง (ผ่านแล้วจบแล้ว)
ตั้งแต่ออกรถมา ทางบ.ตัวแทน โทรมาแจ้งให้ไปดำเนินการทำทะเบียนรถเองที่ขนส่ง จังหวัด กรณีนี้ยังงงอยู่เพราะซี้อรถมา 4 คันส่วนใหญ่ บ.ไฟแนนซ์ หรือบ.ตัวแทนดำเนินการให้เรียบร้อย ยังงงทำไมที่นี่โทรมาเรียกลูกค้าให้ไปทำทะเบียนเองตรวจสภาพรถเอง ทั้งๆที่รถใหม่มีกำหนด มาตรฐานรองรับอยู่แล้ว แต่ก็คิดว่าไม่เป็นไรมั๊ง แค่ทำทะเบียนคงไมหนักหนาอะไร

เหตุที่มาซื้อ ไทรทัน มิตซู ตัวแทนอยู่ใกล้บ้าน (และอีกประการคือ เกลียดเซลโตโยต้า ที่มันบังคับให้ออกรถเพื่อที่เขาจะปิดยอดสิ้นเดือน รัยนี่ คนซื้อนะนี่..บังคับให้เลือก 2 สีคือบอนด์เงินกับบอนด์ทอง สีอื่นไม่ให้เลือกบอกอย่างเดียวว่าไม่มี เราโทรเช็คศูนย์สุโขทัย ซึ่งคนรู้จักกันอยู่ที่นั่นพร้อมส่งรถมาให้ตามสี่ที่เราเลือก ประมาณ 1 อาทิตย์ แต่เจ้าก็ไม่เอาเพราะยังดูท่าทีเซลล์ วีโก้คันนั้นอยู่ เลยเอาไทรทันไปปาดหน้ามันแล้วเอาเงินคืนค่าจอง )

โดยบ.ตัวแทน ให้ไปรับเอกสารที่ บริษัทตัวแทน แล้วนำเอกสารกับตัวรถไปตรวจสภาพรถใหม่ มีการชั่งน้ำหนัก (ซึ่งน้ำมันเต็มถังและมีของแถม รวมถึงบันไดรถ และอีกหลายๆ อย่างที่ตกแต่ง) ผลปรากฏว่าไม่ผ่าน เพราะน้ำหนักเกิน ทางขนส่งจังหวัดบอกว่า คุณไปเอาของในรถรวมทั้งน้ำมันที่เติมเต็มถังออกไปให้หมดแล้วกลับมาชั่งน้ำหนักใหมอีกรอบ (อะไรฟระนี่) ก็เลยโทรวีน แจ้งศูนย์ว่าจะจัดการอย่างไร ศูนย์ก็บอกให้นำเอกสารกลับไปแล้วจะดำเนินการให้อีกที เลยงง ตกลงมันยังไงกันนี่

สองวันผ่านมา ทางตัวแทนแจ้งว่า... หัวหน้าขนส่ง..ขอพบเราเป็นการส่วนตัวเพื่อพูดคุยเรืองจดทะเบียนรถ (เราก็งงอีกว่าทำไมต้องคุยส่วนตัวไม่ได้รู้จักกันในกรณีส่วนตัว วันนั้นแค่ไปแล้วเจอจนท.ดำเนินการก็เท่านั้น พอวีนศูนย์ก็กลับ )
เลยบอกว่าไม่ไป เพระไม่ใช่เรื่อง แล้วทำไมบ.ตัวแทนถึงจัดการไม่ได้ปกติต้องทำอยู่ แล้ว พึ่งเคยเจอว่าซื้อรถแล้วคนซื้อไปทำทะเบียนเองครั้งแรกในชีวิต

เลยโทรแจ้งศูนย์ใหญ่(เพราะคิดว่าน่าจะพึ่งได้) ถามว่ามีอะไรที่พอช่วยได้หรือไม่ในกรณีเช่นนี้.. ทางศูนย์ใหญ่ บอกว่าช่วยไม่ได้ เพราะเป็นกรณีชองบ.ตัวแทนและพื้นที่เอง ก็เลยจบการสนทนาและวางสายไป รอแต่ว่าจะยังไงต่อ

อีกวันผ่านมาทางบ.ตัวแทน ก็ยังคงเหมือนเดิมคือโทรมาแจ้งว่า หน.ขนส่งต้องการพบเป็นการส่วนตัว เราก็ยืนยันว่าไม่ไป เด็ดขาด
ทางบ.ตัวแทน เลยบอกว่าไปจดทะเบียนกับ จังหวัดใกล้ๆ นี้ได้ไหม ครบปีแล้วค่อยโอนกลับมาที่จังหวัดเราเหมือนเดิม.. (ฟังแล้วคิดว่าเป้นการแก้ปัญหาในประเด็นหนึ่งแต่ก็ไม่รับเพราะอยากจดทะเบียนในจังหวัดของเรา)
เวลาล่วงเลยไป..ไม่นานนัก กำลังจะทำเรื่องส่ง สคบ.. (แค่คิดผ่านสมองเฉยๆ ) ก็ได้รับแจ้งว่าให้ไปใส่ป้ายทะเบียนได้แล้ว... เรื่องเลยจบลงเท่านี้

2. สตารท์ไม่ติด..ปัจจุบันก็ยังเป็น ตอนเช้า ส่วนใหญ่ เวลาอื่นส่วนน้อย
(แก้ปัญหาตามที่สมาชิกแนะนำ ตามที่อ่านๆ คือ บิดทิ้งไว้ให้ไฟ..eng.. ขี้นจนดับ แล้วค่อยสตารท์ ก็ติดค่ะ แต่ 7 วันเป็นซะ 5 วัน ที่สตารท์ไม่ติด โดยที่ทำตามขั้นตอนแล้ว โดยเฉลี่ย)
- เวลาสตารท์แล้วจะมีควันดำ พุ่งออกมาทางท่อไอเสีย (เคสนี้คงเป็นปกติเพราะเกิดการเผาผลาญ)

3. แร๊ค พวงมาลัยดัง.. เป็นตอนครบ 1 ปีเต็ม แก้แล้วหายแล้ว
(แก้ปัญหาแล้ว โดยศูนย์รับเคลมเรียบร้อยไปตั้งแต่ ครบกำหนด 1 ปีแรก จริงๆนะ แต่พอเปลี่ยนแล้วแกนพวงมาลัย กับระบบล๊อค 3 ชั้น ไม่สามารถใช้ได้ ช่างให้นำไปให้ร้านประดับยนต์ติดตั้งระบบล๊อคใหม่ แต่เจ้านางลองขยับแกนพวงมาลัยขึ้นลง บางจังหวะก็ล๊อคได้ บางจังหวะที่ไม่ถนัดนักก็ล๊อกกับระบบไม่ได้ )

4. แหนบกะบะหลัง มีเสียงดัง ทั้งบรรทุก และไม่ได้บรรทุก เป็นมาตั้งแต่เริ่มยังไม่หาย
(แก้ปัญหาโดยการนำรถเข้าศูนย์ ตั้งแต่ปีแรกๆ ที่ออกรถ พนักงานไม่ได้บอกถึงสาเหตุ แจ้งว่าได้แก้ไขแล้วและ ต่อไปคงไม่ดัง )

- ปีนี้ 2552 วันเด็กได้นำรถเข้าศุนย์ พนง.แจ้งว่า ได้ทำการเคลม (..... เจ้านางเรียกไม่ถูก ที่เป็นตัวต่อระหว่างแท่นแหนบ )ให้ และบอกว่าราคาคู่ละ 1 พัน กว่าบาท เคลมให้ฟรี แต่ไม่ได้บอกสาเหตุอีก แล้วก็ไม่ได้ถามต่อเพราะรีบไปกิจกรรมงานที่ต้องทำวันเด็ก

5. เบรคเสียงดัง ขณะเหยียบ เบรคจะจอด แก้แล้วแต่กำลังรอว่าจะเป็นอีกไหม
- ซึ่ง ศูนย์ได้ทำการถอดล้อเช็คผ้าเบรคออกมาทำความสะอาดให้ (ไม่เห้นค่ะ เพราะเขาไม่ให้เข้าไปในศูนย์ด้านในพยายามมองว่าทำอะไรกับรถบ้าง ใช้เวลา 8.00-12.00 น. ถึงเสร็จ) ไม่เกี่ยวกับยาง ขับออกมาไม่มีเสียงเบรคแต่มีเสียงเหมือนอะไรที่เสียดสีกัน (เหมือนสังกะสีโดนกรีด มันดังเอี๊ยดดดด อี๊ดดดด ประมาณนี้ ทางตรง) แต่ก็ยังลองดูว่ามันจะเป็นได้อีกแค่ไหนหรือช่วงไหน

6. เสียงเอี๊ยดดังลั่น ระหว่างเลี้ยวกลับรถ แก้แล้วแต่กำลังรอว่าจะเป็นอีกไหม (ปกติใช้รถมาไม่เคยเป็นไม่ใช่คนขับรถเร็วหรือฟรีล้อด้วย) มาเป็นพร้อม เบรคเสียงดัง ช่วงก่อนปีใหม่สัก 2 อาทิตย์
- หลังเข้าศูนย์พร้อม (4) ก็ไม่มีเสียงดังด้านที่เลี้ยวกลับรถ คือถ้าเลี้ยวขวากลับรถจะดังด้านขวา แต่ตอนนี้ ไปดังด้านซ้ายแทน แต่ไม่ดังมาก เสียงกรีดบาดอารมณ์เหลือเกิน

7. โดนตัดล๊อคเอายางอะไหล่ไปหลังจากจอดไว้ เสียงเตือนรีโมท ไม่ทำงานทำให้เสียยางอะไหล่ที่ใหม่กิ๊กไปด้วย ยังไม่ได้เคลมประกันเลย (มีปัญหากับบ.ประกัน และ บ.ไฟแนนซ์ ที่ไม่ประสานงานกัน นิดหน่อย ตอนนี้อยู่ในขั้นให้เพื่อนทนายจัดการให้ค่ะ ไว้เสร็จสิ้นค่อยเล่าให้ฟัง )

8. ที่สำคัญเหมือนจขกท.ก่อนหน้านี้คือรถเกิดอาการวูบ ณ วันนี้ขับรถในซอยเลียบทาง ถนน 2 เลนส์รถสวน รถแล่นเกียร์ 2 กำลังแซงรถเก๋งซึ่งหน้ารถและตัวรถออกมาอีกเลนส์ที่สวนกันแล้ว ก็ใส่เกียร์ 3 พอใส่เกียร์ ปรากกว่า ความเร็วและกำลังเครื่อง วูบลงมาทันที เร่งไม่ขึ้น เหยียบคันเร่งก็ไม่ไป รถกลับวิ่งได้ 20-30 เท่านั้น จักรยานยังแซงไป เจ้าตกใจมากเพราะพึ่งเคยเปิดอ่านกระทู้นี้ได้ สี่ห้าวันหลังปีใหม่ ก็ไม่คิดว่าจะเกิดกับตัวเอง รถไม่มีสวนกลับมาเพราะ 7.30 น.

ลดลงมาเกียร์ 1 ก็วิ่งได้แค่ 20
ใส่เกียร์ 2 ก็วิ่งได้ 20
ใส่เกียร์ 3 ก็วิ่งได้ 20 ซึ่งต้องคลัชไปด้วยเดี๋ยวกลัวดับกลางถนน ก็เปลี่ยนไปเกียร์ 1 แทนค่อยๆ ไต่ไปจนถึงที่มีคนเยอะๆ
จอดรถแล้วลงมายืนมองเจ้ากระทิงเปลี่ยวคันงาม อะไรเล่นกลหนอ
จอดรถแล้วเอามือกุมหัวใจ... นี่ถ้าวิ่งถนน 10 เลนส์ หรือ 2 เลนส์สวน กำลังแซงแล้ววูบ เจ้านางจะทำอย่างไร.. คิดไม่ออกเหมือนกัน

วันนี้ว่าจะจอดไว้ที่ทำงานแล้วนั่งรถเมล์กลับบ้านก่อนค่ะ พรุ่งนี้ค่อย คิดอีกที คือกลัวอาการวูบจากเมื่อเช้า.. มาก

อาการดังกล่าวหลายท่านอาจจะเจอมาหรือไม่เจอ แต่เจ้านางเจอแล้ว.. และอาการวูบ ก็พึ่งเกิดขึ้นกับตัวเอง.. ได้โทรไปถามศูนย์ ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรทางศูนย์บอกว่า

1 อาการจ่ายน้ำมันไม่เพียงพอ หรืออาจจะเติมน้ำมันประเภท บี 5 ( เจ้านางไม่เคยเติมนอกจากดีเซลธรรมดา บางทีก็เป็น บีเพาเวอร์)
2 เกิดจาก Scv ........................ ฟังไม่ทัน งงไม่รู้เรื่อง

3. นำรถมาศูนย์เลยเพ่ เดี๋ยวดูแลให้ (ก็พึ่งเอาเข้าศูนย์เช็ค 40000 โลวันเสาร์ที่ 10 นี้เองน่ะ เวรกรรม)

มารายงานเล่าสู่กันฟัง ให้ทราบและใครอยากจะแนะนำอะไรเจ้านางก็ขอบคุณมากค่ะ

กระทู้ที่เจ้านางคิดว่าเกี่ยวข้องกันบ้างน่ะคะ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=8645

ตอนเช้าสตาร์ทแล้วเครื่องดับ (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=9855)
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=9855
เครื่องวูบ..เร่งไม่ขึ้น
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=9731
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=8316
แหนบดัง
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=9567

goksr
13-01-2009, 12:43
สวัสดีค่ะ เจ้านางก็ไม่คิดว่าจะเจออาการนี้กับตัวเอง..
Triton 2 ประตู แคบ 2.5 4wd
ครบ 3 ปีเต็ม 40000 กม.
การใช้งาน 7 วัน เต็ม 20-50 กม.ต่อวัน เฉลี่ย เพระใช้ไปทำงานเท่านั้น ขึ้นเขาลงห้วยบ้าง สามสี่ครั้งแต่ไม่บ่อย เกียร์ 4 ใช้ ค่ะ ตามสถานที่ (ใช้เพื่อไม่ให้ผืด)

2. สตารท์ไม่ติด..ปัจจุบันก็ยังเป็น ตอนเช้า ส่วนใหญ่ เวลาอื่นส่วนน้อย
(แก้ปัญหาตามที่สมาชิกแนะนำ ตามที่อ่านๆ คือ บิดทิ้งไว้ให้ไฟ..eng.. ขี้นจนดับ แล้วค่อยสตารท์ ก็ติดค่ะ แต่ 7 วันเป็นซะ 5 วัน ที่สตารท์ไม่ติด โดยที่ทำตามขั้นตอนแล้ว โดยเฉลี่ย)
- เวลาสตารท์แล้วจะมีควันดำ พุ่งออกมาทางท่อไอเสีย (เคสนี้คงเป็นปกติเพราะเกิดการเผาผลาญ)

ไม่ใช่รอไฟ check engine ครับ..
..
ต้องเป็นไฟขดลวดหัวเผา สัญลักษณ์คล้ายหัวขดลวด
..

titum
13-01-2009, 14:27
มารับฟังครับ...เป็นกำลังใจให้ผ่านเรื่องแย่ๆ เหล่านี้ครับ

anon
13-01-2009, 15:03
อ่านดูบ้างอย่างก็เป็นที่ข้อบกพร่องของตัวรถเช่นแกนพวงมาลัย (ของผมพอเรื่มดังก็รีบไปเครมเลยครับไม่มีปัญหารอดไป ) ส่วนอย่างอื่นเป็นที่ตัวบุคคลมากกว่านะครับ เช่นการจดทะเบียนอะไรอย่างนี่ ค่อยๆดูไปแล้วกันนะครับ ปรึกษาในคลับเรานี่แหละแจ่ม

coppy42
13-01-2009, 15:32
โอย เห็นแล้วปวดหัวใจเลยครับ งง ครับทำไมต้องเจอทุกสถาพเลยเนี่ย เห็นใจครับแล้วเอาไงดีหรือ ผมให้กำลังใจแล้วกันครับ เจ้านาง.. 40,000 โลเอง.(ส่วนเรื่องน้ำมันผมอยากให้เลือกเติมปั้มใหม่ๆใหญ่ๆสะอาดทันสมัยหน่อยครับ )

yoo
13-01-2009, 15:54
รถหายไวๆนะครับเจ้านาง น่าเห็นใจจังเจอแต่ล่ะเรื่อง น่าหงุดหงิดแทน
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ

น้องขาวมุก
13-01-2009, 16:05
เป็นกำลังใจให้ครับ เจอเซลล์และศูนย์ไม่ดีเข้าให้แล้วมั้งครับงานนี้

Bangpakong
13-01-2009, 16:40
:kapook-17195-8823:เอาใจช่วยครับ สู้ๆ ใหนๆเราก็เลือกแล้วนี่ครับ

joetriton
13-01-2009, 18:46
:m0002::m0002::m0002::beer:

Nangmyn
15-01-2009, 08:48
สวัสดีค่ะ ขอบคุณที่แบ่งปันความห่วงใย ก็รักไทรทันนะ .. เพียงแค่เล่าสู่กันฟัง ไม่หนีไปไหนหรอกค่ะ ซื้อรถมาใช้ ไม่ได้ซื้อรถมาขายไปคะ ตั้งแต่ใช้ ความรู้สึกดีค่ะ ปกติใช้แต่รถ เก๋ง

กรณีศูนย์ บริการ-ผู้แทนขาย ตั้งแต่เจอวีนและอีกหลายอย่างที่เจ้านางกระทำไปตอนนี้บริการดีค่ะ.. แล้วก็เข้าใจกันได้ดี แต่ในส่วนของอะไหล่ / ความรู้ของเจ้าหน้าที่พนักงานซ่อม / อื่นๆ เจ้านางไม่ทราบเพราะเขาไม่ให้เข้าไปด้านในได้แต่เกาะกระจกเหมือนตุ๊กแกยืนมอง..เฉยๆ

5-6 วันมานี้ เบรคไม่ดังค่ะ แต่ต่อไปไม่ทราบ โย่ว.......

ส่วนบ.ประกัน.. อยากรายงานใจจะขาด แต่ติด... .... ไว้ก่อน..

ไว้เจอกันห้องถ่ายภาพนะคะ

"รถในฝันใครบางคนอาจไม่ใช่รถในฝันของเราก็ได้"

joetriton
15-01-2009, 09:11
สวัสดีค่ะ ขอบคุณที่แบ่งปันความห่วงใย ก็รักไทรทันนะ .. เพียงแค่เล่าสู่กันฟัง ไม่หนีไปไหนหรอกค่ะ ซื้อรถมาใช้ ไม่ได้ซื้อรถมาขายไปคะ ตั้งแต่ใช้ ความรู้สึกดีค่ะ ปกติใช้แต่รถ เก๋ง

กรณีศูนย์ บริการ-ผู้แทนขาย ตั้งแต่เจอวีนและอีกหลายอย่างที่เจ้านางกระทำไปตอนนี้บริการดีค่ะ.. แล้วก็เข้าใจกันได้ดี แต่ในส่วนของอะไหล่ / ความรู้ของเจ้าหน้าที่พนักงานซ่อม / อื่นๆ เจ้านางไม่ทราบเพราะเขาไม่ให้เข้าไปด้านในได้แต่เกาะกระจกเหมือนตุ๊กแกยืนมอง..เฉยๆ

5-6 วันมานี้ เบรคไม่ดังค่ะ แต่ต่อไปไม่ทราบ โย่ว.......

ส่วนบ.ประกัน.. อยากรายงานใจจะขาด แต่ติด... .... ไว้ก่อน..

ไว้เจอกันห้องถ่ายภาพนะคะ

"รถในฝันใครบางคนอาจไม่ใช่รถในฝันของเราก็ได้"เข้าใจทุกประการครับ คริๆๆ ค่อยๆปรับจูนกันไปครับ บางครั้งการที่เราเคยใช้รถในระดับที่สูงกว่ากระบะ แล้วมาใช้กระบะ ต้องทำใจล่วงหน้านะครับว่าไม่เหมือนที่เคยใช้แน่นอนครับ แต่ถ้าปรับตัวได้ก็จะสนุกกับการขับขี่ครับ ส่วนเรื่องประกัน ผมเข้าใจครับ ระบบตรวจสอบเค้าเยอะครับ เอาไว้มาร่วมมิตติ้งกันนะครับ ...พี่น้องร่วมชาติครับ:kapook-17196-7812::kapook-17196-7812::kapook-17196-7812:

ดุดัมจัง
19-01-2009, 16:57
เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ แต่ รถสามปี แค่ 40000 โล ใช้น้อยจังนะครับ ของผม ห้าเดือน เกือบ 15000 แล้วครับ
ต้องหาเวลา ยืดเส้นยืดสายรถ บ้างนะครับ เที่ยวต่างจังหวัดบ้าง ระบบจะทำงานดีขึ้น(หวังว่านะ...อิอิ) บางทีรถวิ่งน้อยไปก็ไม่ดีนะครับ เหมือนร่างกายคนเราครับถ้าขาดการออกกำลังกาย
ออ เรื่อง สตาทร์ติดยาก ถ้าเช็คแล้วปกติ ดี ยังติดอยากอยู่ ลองให้ศูนย์ เข้าเปลี่ยนเวชั่น กล่องควบคุม เป็น v.5 (ฟรีครับ) น่าจะดีีขึ้นนะครับ ตามที่อ่านกระทู้ต่างๆมา
สุดท้าย ก็ สู้สู้นะครับ เครื่องยนต์กลไก ยิ่งนานวัน ยิ่งมีเรื่องต้องคิดมากขึ้นเป็นธรรมดาทุกยี่ห้อ:i40::i40:

rafa
19-01-2009, 17:14
ชอบที่มันแข็งนี่แหละมิตซู

แม่ฮ่องสอน
21-01-2009, 09:45
โอ้โฮ...

ผมแนะนำแบบจริง ๆ นะครับ ไม่ได้ประชดประชัน

"ขายทิ้ง" เถอะครับ

ผมเองก็แฟนมิตซูนะครับ
ทุกคนในบ้านใช้แต่มิตซูฯ

แต่ถ้าผมเจอแบบนี้นะ....
ผม "ขายทิ้ง" สถานเดียว

Nangmyn
21-01-2009, 10:01
5555 โย่วววววววววว สู้ๆ เจ้านาง สู้ๆ

ทั้งหมดที่กล่าว ไม่กลัวเท่าไร กลัวอย่างเดียวคือตอนวูบบบบบบบบ ..... คริ คริ

Nangmyn
23-01-2009, 13:01
รายงาน ณ. เครื่อง SCTP 21 55

-เปลี่ยน SCV Valve เป็นที่เรียบร้อยเมื่อสักครู่นี้ ได้รับการบริการที่ดีจากศูนย์.. ในจังหวัด จากการเคลมก่อนหมดระยะเวลา 3 ปี อีก 2 เดือน (ดีนะก่อนหมดประกัน 2 เดือน) แค่ 40,000 โล เอง.. ไม่คุ้มเลย..ยังไม่แสนโลเลย (เจ้านางคาดว่าเจ้าตัวนี้คงขึ้นอยู่ที่ระยะเวลาแล้วมั๊งคะ

เปลี่ยนเนื่องจาก.. อาการ วูบลงของเครื่องยนต์ /
สตารท์ไม่ติด /
สตารท์ติดแต่พอปล่อยแล้วเครื่องดับหลายครั้งตอนสตารท์ติดแล้ว/
ระหว่างสตารท์และติดๆดับๆ มีไฟขึ้นหน้าจอ(เรียกตัวอะรไม่รู้)
ขณะขับหลังจากสตารท์ ติดแล้ว ไฟหน้าปัดยังโชว์อยู่... ตลอด
ระยะเวลาหลังจากเกิดอาการวูบ เร่งเครื่องยนต์ไม่ขึ้น 2 ครั้ง

SCV ที่เปลี่ยนใช้ของ เดนโซ่ ที่เขาบอกว่าปรับปรุงเรียบร้อยแล้ว ราคาประมาณเกือบสองพันมั๊งคะลืมดูบิล

- แหนบหลังดัง เคลมแล้วสำหรับตัว (เรียกรัยไม่รู้ลืม) พร้อมเพิ่มลูกยางอีกชุด
- กลับรถแล้วดัง ได้รับแจ้งว่าเกิดจากหน้ายางเสียดสีพื้นถนน (คริๆ ต่อไปเจ้านางจะขับอ้อมค่ะไม่ต้องกลับรถ คริ คริ ......)
- เปลี่ยนตัวกรองโซล่า อีก 1
- ระยะเวลาตั้งแต่เข้าศูนย์ 8.15 น. เสร็จเวลา 11.45 น. ไม่ทันทำงาน..:kapook-17350-3383:

รายงานข่าวโดยเจ้านาง
ร่วมแสดงโดยเจ้ากระทิงเปลี่ยว...

เพิ่มเติมอีกติ๊ดดดดดนึง

น้ำมันที่ใช้
- ปกติเติมปั๊มเชลล์ และปตท . ดีเซลธรรมดา
-ไม่เคยใช้ B5 หรืออย่างอื่นค่ะ สามสี่ครั้งที่เป็น V เพาวเวอร์ ส่วนใหญ่เติมเต็มถังตลอด

yoo
23-01-2009, 14:26
ดีใจด้วยครับเจ้านางที่รถหายซักที ว่าแต่เชลล์มีแต่ B5 กับ V power นะครับ แน่ใจนะเจ้านางว่าไม่เคยเติม b5 ยังไงก็ดีใจด้วยครับ
ผมเองถ้าทำใจได้เมื่อไหร่คงตัดใจเติม b5 เหมือนกันครับ

Nangmyn
05-02-2009, 09:08
ดีใจด้วยครับเจ้านางที่รถหายซักที ว่าแต่เชลล์มีแต่ B5 กับ V power นะครับ แน่ใจนะเจ้านางว่าไม่เคยเติม b5 ยังไงก็ดีใจด้วยครับ
ผมเองถ้าทำใจได้เมื่อไหร่คงตัดใจเติม b5 เหมือนกันครับ

คือถ้าเข้าปั๊มเชลล์ จะเติม Vpower ค่ะ แต่ปตท จะเติมดีเซลธรรมดา โย่ววว

ขอบคุณที่แนะนำและเตือนค่ะ

tanut
05-02-2009, 10:13
Scv ที่เปลี่ยนใช้ของ เดนโซ่ ที่เขาบอกว่าปรับปรุงเรียบร้อยแล้ว ราคาประมาณเกือบสองพันมั๊งคะลืมดูบิล

เมื่อรู้ว่ามีปัญหาทางมิตซู ไม่ทะยอยเรียกเข้าไปเปลี่ยนละครับ ผู้ใช้รถจะได้ไม่เสียวเวลามันวูบ