PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ...

_M_triton
16-01-2009, 02:09
ช่วยเปรียบเทียบและเลือกรถสองรุ่นนี้ให้หน่อยครับ...
1.new triton Double Cab 4X4 3.2L GLS Auto ราคาประมาณ 9แสน1
2.new vigo Double Cab 4WD 3.0G Doublecab 4WD Auto ราคาประมาณ 9แสน4

kaigg
16-01-2009, 06:07
บอกตรงๆ น่ะมาถามในนี้ก็แสดงว่าเทใจมา 80 แล้วละ
ตอนผมก็คงคล้ายๆคุณแน่เลย (pre vs plus)

ที่ผมเลือกเพราะเรื่องช่วงล่าง เบรค
แบบว่าถ้ารถกลิ้งตายไปราคาขายต่อมันก็ตกอยู่ดี

jumong
16-01-2009, 07:50
Triton สิครับ มองมุมผม ถ้าต้องการออกจากแนวรถกระบะเดิมๆที่มีวิ่งกันเกลื่อนเมือง ก็ต้อง Triton ครับ โดดเด่นสุด สายตาคนทั่วไปมอง Vigo ว่าดูดี แต่มอง Triton ว่าเทห์ ครับ โดนใจวัยรุ่นยุคนี้ อันนี้ต้องเลือกครับว่า ชอบเทรนด์ไหน ส่วนสมรรถนะ มีดี มีด้อย ต่างกันไปแต่ละจุด เรื่องราคาขายต่อมันเรื่องเล็กครับ แคร์ความรูสึกตัวเองดีกว่าครับเพราะต้องขับรถอย่างน้อย ก็ 4-5 ปีครับ...

iGnUs
16-01-2009, 08:24
ส่วนลด triton น่าจะมีอีกนะครับ

ถ้าถามแถวนี้ก็ต้องบอก triton แหงๆ
แต่จะให้ดีก็คงต้องตอบคำตอบมาตรฐานครับ ไปลองขับก่อน ชอบคันไหนเอาคันนั้นครับ

auu
16-01-2009, 08:34
ถ้าต้องการรถใหญ่ เครื่องแรง ราคาขายต่อดี แต่บางโปร่ง เลือก vigo ถ้าเลือกรถที่คุ้มค่ากับการใช้งาน ช่วงล่างเยี่ยม ขับขี่มั่นใจเลือก triton

dsign
16-01-2009, 08:37
...หุหุ... VIGO ไปเลยดูท่าเจ้าของกระทู้จะชอบความเร็ว แรง แซง .....

coppy42
16-01-2009, 08:52
เมื่อกลางปี08ผมก็คิดเหมือนคุณ _M_triton (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=4947) http://www.thaitritonclub.com/forum/images/statusicon/user_offline.gif
นามแฝง: _M_
Junior Member
นั่นแหละเล็งจะเอาฟอร์จูนฯด้วยด้วยละแต่ตอนนั้นน้ำมันอยู่ที่43กว่านะเลยลดเสปคมาที่ 4ประตูขับ4ออโต้ระหว่าง
1วีโก้3.0ตัวท็อป
2ไทรทั่น3.2ตัวท็อป
กลับมาลงเอยที่ไทรทั่น2.5ตัวท็อปที่ใช้อยู่นี่ละ ผมบอกได้เลยครับว่าน้ำมันราคายังไม่แน่นอนรถซีซีสูงก็ยุ่งอยู่เหมือนกันแต่ถ้าคุณไม่สนเรื่องค่าอาหารหวานของมันผมยุให้เล่นโก้3.0แต่ใกล้เมษาน่าจะมีตัวใหม่ปรับแต่งมายั่วนะครับลอดูไปก่อนเถอช่วงนี้...
ช่วงน้ำมันแพงผมเห็นพวก3,000ทุกค่ายขับกันไม่เกิน80เครื่องเล็กไม่กลัวครับเหยียบตามสบาย..

indy72
16-01-2009, 08:56
เป็นกลางครับ ชั่วโมงนี้ คงเลือกพี่โก้ครับ

yoo
16-01-2009, 10:07
spec นี้ผมว่าเลือก วีโก้ ดีกว่าน่ะครับ

scorpion_za
16-01-2009, 20:00
spec นี้ผมว่าเลือก วีโก้ ดีกว่าน่ะครับ

ครับ ผมก็งั้นตรงที่ 4*4 ออโต้ของโก้ น่าจะมีแรงเยอะกว่าครับ
แต่ถ้าชอบอารยธรรมใหม่ๆ ที่ไม่เกลื่อน ผมไทรทันครับ
แพ้โก้แค่ความแรง และเสียงดังครับ

surachai_lekman
18-01-2009, 20:19
ตอนแรกที่จะออกรถผมก็สนใจพี่โก้นะ วันสุดท้ายที่จะซื้อผมกับดาวเงินกับพี่ทัน และผมว่ามันได้อารมณ์ขับขี่ คนละแบบนะต้องลองขับดูครับ ตอนนี้ผมยก 2 นิ้วและเปลี่ยนยางเป็นแบบ A/t มันดูสวยมากกว่าเดิมมาก

ton20
18-01-2009, 20:44
triton Double Cab 4X4 3.2L GLS Auto คุ้มที่ช่องล่างเกาะกว่าคับ เบรคเเน่นอนคับ
อาจมีของเเถมเยอะ คับ

แม่ฮ่องสอน
14-02-2009, 12:25
มันไม่มีคันไหน "ดีที่สุด" หรอกครับ

แต่ละคันมีดี มีด้อย

เรารับข้อด้อยของเค้าได้หรือเปล่า ?

วีโก้เครื่องแรง
วีโก้กระบะใหญ่
วีโก้ขายต่อราคาดี (ก็มันซื้อมาแพง)
วีโก้ศูนย์บริการเยอะกว่า
วีโก้มี Vsc มีครูซคอนโทรล
ฯลฯ

วีโก้มีข้อด้อยคือ ฯลฯ
แต่เรารับได้ว่ะ....

เผอิญ เรารับข้อเสียของไทรทันไม่ได้

*** ก็เลือกวีโก้ ***

ผมใช้ไทรทันเพราะรับข้อด้อยของยี่ห้ออื่นไม่ได้
และรับข้อด้อยของไทรทันได้ครับ

Nuk_Black-Triton
14-02-2009, 17:50
ถ้าชอบเทคโนโลยี เลือกวีโก้ไปเลยครับ คุ้มกว่าทั้ง ระบบคุมการทรงตัว ขูดคอนโทรล

(Cruise Control) ล้อ 17 นิ้ว และเกียร์ ออโต้ ที่นุ่มนวลกว่าไทรทัน

ความแรง สูสีกันครับ

แต่ถ้าชอบ ความมั่นคง ลู่ลม นั่งสบาย (ไม่ได้ใหญ่) เลือกอุปกรณ์ที่จำเป็น

ไทรทัน 3200 ตอบโจทก์ได้ดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องขายต่อ รถแบบนี้ ราคาตกทุกยี่ห้อแน่นอนครับ

เอาความคุ้ม ไทรทัน คุ้มเงินกว่ามากครับ

ถ้าจะแต่งแบบบ้านๆ วีโก้ได้เปรียบเยอะ ถ้าแต่งแบบสุดๆ ไทรทันเอาไปกิน

แต่ถ้าชอบเดิมๆ ไทรทัน ดูไม่โหลครับ

ทุกสัดส่วนของไทรทัน ใช้งานได้ดี ความอ้วนล่ำ ก็ล่ำจากเหล็กที่แกร่งกว่า

ประสิทธิภาพ ไทรทัน คุ้มครับ

bancha
28-02-2009, 20:19
ฟันธง ไทรทัน ครับ ผมรอดตายเพราะช่วงล่าง และเบรค ของไทรทันครับ เข้าโค้ง 120 มอ'ไซค์ ตัดหน้า ( กลางโค้งมีซอยเล็กๆ อยู่ ) เบรคกะทันหันลากยาวเกือบ 10 เมตร และหักหลบ มอ'ไซค์ รถก็ไม่หลุดโค้ง ( ธรรมด ไม่มี Abs 4x4 2door Cab )

dsign
28-02-2009, 20:45
ถ้าชอบเทคโนโลยี เลือกวีโก้ไปเลยครับ คุ้มกว่าทั้ง ระบบคุมการทรงตัว ขูดคอนโทรล

(Cruise Control) ล้อ 17 นิ้ว และเกียร์ ออโต้ ที่นุ่มนวลกว่าไทรทัน

ความแรง สูสีกันครับ

แต่ถ้าชอบ ความมั่นคง ลู่ลม นั่งสบาย (ไม่ได้ใหญ่) เลือกอุปกรณ์ที่จำเป็น

ไทรทัน 3200 ตอบโจทก์ได้ดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องขายต่อ รถแบบนี้ ราคาตกทุกยี่ห้อแน่นอนครับ

เอาความคุ้ม ไทรทัน คุ้มเงินกว่ามากครับ

ถ้าจะแต่งแบบบ้านๆ วีโก้ได้เปรียบเยอะ ถ้าแต่งแบบสุดๆ ไทรทันเอาไปกิน

แต่ถ้าชอบเดิมๆ ไทรทัน ดูไม่โหลครับ

ทุกสัดส่วนของไทรทัน ใช้งานได้ดี ความอ้วนล่ำ ก็ล่ำจากเหล็กที่แกร่งกว่า

ประสิทธิภาพ ไทรทัน คุ้มครับ

...อิอิ มีกุ๊ยคอนโทรลด้วย ระบบนี้เค้าใช้ในรถ 6-10ล้อนี่ :kapook-17198-9597::kapook-17198-9597::kapook-17198-9597:

บั๊ม
28-02-2009, 21:26
รถที่ัมนดีอยู่แล้วไม่ต้องมีอะไรมาเสริมมันก็สามถรถควบคุมการทรงตัวได้และเบรกได้ดั่งใจอยู่แล้วไม่ต้องมีกุ๊ยมาควบคุมหลอกครับระบบเบรกแบบธรรมดาถ้าทำให้มันมีความปลอดภัยได้มันก็อยู่ได้แล้วไม่ต้องมีระบบอะไรมาให้ยุ่งยากครับ

puk
28-02-2009, 21:30
คงไม่ต้องคุยมากแล้ว เลือกเลยครับ ไททัน

perjer
03-03-2009, 13:10
กำลังจะตั้งกระทู้เหมือนคุณ นามแฝง: _M_ เลยค่ะ เพราะกำลังตัดสินใจว่าจะเลือกตัวไหนดีระหว่าง 2 รุ่นนี้ ขอถามคำถามเพิ่มเติมนะค่ะ คงไม่ว่ากันนะค่ะ

ปกติใช้ ISUZU RODEO แต่พอดีน้องชายเอาไปประสบอุบัติเหตุ (คู่กรณีเมาแล้วคงหลับในมาชน) รถพังยับเยินจนใช้ไม่ได้ แต่ด้วยความแข็งของ isuzu น้องชายถือว่าเจ็บน้อยมากถ้าเทียบกับสภาพรถ เลยจะมองหารถ 4 ประตูใช้ ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วว่าจะเอา ไทรทัน 3.2 แต่ขอถามผู้ที่ใช้อยู่นะค่ะ ว่า
1.ห้องโดยสารมันเก็บเสียงมั้ยถ้าเทียบกับ วีโก้ ขับรถเพื่อน วีโก้ไม่เก็บเสียงเลย ดังมาก
2. ระบบแอร์ เป็นยังไงบ้างค่ะ เสียงดังมากหรือเปล่า เรื่องมากหน่อยนะค่ะ เพราะวีโก้หรือฟอร์จูนเนอร์เวลาเปิดแอร์ แล้วเร่งลมให้แรงขึ้นเสียงดังมาก และถ้าเทียบกับ อีซูซุ แอร์เย็นช้ามาก
3. พอจะทราบบ้างมั้ยค่ะว่า อนาคตไทรทันจะเปลี่ยนระบบไฟบ้างมั้ย อยากได้ไฟที่มันสว่าง ๆ มากกว่านี้

ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้พยายามศึกษาให้มาก ๆก่อนการซื้อ

9898
03-03-2009, 15:26
ไม่เคยใช้ ไม่เคยใช้ทั้งสองรุ่น แต่จากการศึกษาข้อมูล เรื่องอัตราสิ้นเปลือง triton ประหยัดกว่า แต่ว่า vigo ขายได้ราคาดีกว่า แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากผมว่าภายในของ Triton ดูเท่ห์กว่านะครับ แต่ความคิดเห็นของแม่ผมเห็น Triton แล้วบอกว่าประหลาด เห็น D-max บอกว่าไม่สวย เห็น Vigo บอกว่าลงตัวที่สุด แต่ยังไงผมก็ชอบ Triton ครับ กำลังหาเงินซื้อครับผม

coppy42
03-03-2009, 15:29
.....ผมใช้แค่2.5ตัวTOPครับ ตอบคุณ perjer เรื่องแอร์ของรุ่นTOPทั้ง2.5และ3.2เป็นแอร์ออโต้ครับเย็นแน่นอนตากแดดบ่าย2ยังเย็นได้อย่างรวดเร็วแถมมีตู้แช่น้ำเย็นอยู่ในกล่องเก็บของแบบถอดได้ด้วยครับ
.....ส่วนเรื่องห้องโดยสาร2.5ก็เงียบดีครับ 3.2ผมไม่ได้ใช้ รอท่านอื่นมาตอบแน่นอนกว่า
......เรื่องไฟหน้าอนาคตอาจมีเปลี่ยนแปรงแต่ไม่รู้เมื่อไหร่หรือไม่เปลี่ยน?อยากสว่างเราเพิ่มหลอดเพิ่มค่าKให้สูงได้นี่ครับ

Triton4x4PE
03-03-2009, 16:11
ขอย้ำอีกทีเรื่องราคาขายต่อ:
รถ 4x4 3,000 cc ทุกยี่ห้อ (ย้ำอีกทีครับว่าทุกยี่ห้อ) ถือว่าเป็นรถฟุ่มเฟื่อยครับ เพราะฉะนั้นรถ class นี้ราคาจะตกเหมือนกันครับทุกยี่ห้อ(ย้ำอีกทีว่าทุกยี่ห้อ)
ลองไปถามพวกเต้นท์รถมือสองได้เลยครับ
รถที่ราคาขายต่อดีที่เขาพูดถึงกันก็คือ class 2,500 cc Cap ครับ
อย่าเชื่อคำโฆษณาครับ พิจารณาให้ดี
เพื่อนในบริษัทผมโดนมาแล้ว Vigo 3,000 4x4 G Double Capตัว Top ซื้อมา8แสนกว่า
ใช้ไป2ปีแล้วขายจะไปเอา Jass เหลือ4แสนกว่าๆเองครับ
หายไป50% กับเวลาแค่2ปี

koo337
03-03-2009, 16:18
ตั้นๆๆๆๆ
เหตุผลไม่มีให้เพราะข้างบนพี่ๆเค้าตอบมาเยอะแล้ว
ตอนผมเลือกก็ไม่ได้ไปลองค่ายไหนเลย
ดิ่งมาที่เจ้าตั้นเลย ไม่ผิดหวัง ทุกค่ายมันก็มีดีมีด้อยของมันอยู่
ผมเลือกที่หน้าตาผมว่าตั้นมันหน้าตาล้ำยุคไปหลายปีดูได้นานไม่เบื่อ

Nuk_Black-Triton
03-03-2009, 16:42
ขอย้ำอีกทีเรื่องราคาขายต่อ:
รถ 4x4 3,000 cc ทุกยี่ห้อ (ย้ำอีกทีครับว่าทุกยี่ห้อ) ถือว่าเป็นรถฟุ่มเฟื่อยครับ เพราะฉะนั้นรถ class นี้ราคาจะตกเหมือนกันครับทุกยี่ห้อ(ย้ำอีกทีว่าทุกยี่ห้อ)
ลองไปถามพวกเต้นท์รถมือสองได้เลยครับ
รถที่ราคาขายต่อดีที่เขาพูดถึงกันก็คือ class 2,500 cc Cap ครับ
อย่าเชื่อคำโฆษณาครับ พิจารณาให้ดี
เพื่อนในบริษัทผมโดนมาแล้ว Vigo 3,000 4x4 G Double Capตัว Top ซื้อมา8แสนกว่า
ใช้ไป2ปีแล้วขายจะไปเอา Jass เหลือ4แสนกว่าๆเองครับ
หายไป50% กับเวลาแค่2ปี

ถูกซะยิ่งกว่าถูกต้องครับ

เพิ่มอีกนิด สำหรับเล่ห์กลเต๊นท์

รถเกียร์ ธรรมดา รถยุโรป รถวางเครื่อง รถวิ่งเยอะ รถวิ่งน้อย

สรุป รถอะไรก็ไม่ถูกใจเขาหรอกครับ :kapook-17193-7653:

แต่รถ ยกสูง หรือ สี่ประตู ราคาตกไม่ได้ผุดไม่ได้เกิด ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อครับ

ทุกวันนี้ คุณซื้อ Adventure ได้ในราคา สองแสนหน่อยๆ

คุณซื้อ ไฮแลน ขับได้ในราคา สามแสนนิดๆ

ราคาตกมั้ยครับ ใช้แล้วรวยมั้ยครับ คิดดู:kapook-17193-7653: