PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไทรทัน มีปัญหาเรื่อง ปั๊มคอมมอลเรล ของยี่ห้อ เด็นโซ่ จริงเหรอครับ

Kittikantaphong
16-01-2009, 11:36
ไทรทัน มีปัญหาเรื่อง ปั๊มคอมมอลเรล ของยี่ห้อ เด็นโซ่ จริงเหรอครับ แล้วแบบนี้เราก็ต้องคอยไปเคลมอยู่เรื่อยๆซิครับผม มันก็จะกลายเป็นปัญหาเรื้อรังใช่หมครับ แล้วแบบนี้ถ้าหมดประกัน เราก็ต้องจ่ายเงินเองเหรอครับผม แล้วแบบนี้มันจะคุ้มกันไหมถ้าจะซื้อไทรทัน มาใช้งาน
รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยให้ความกระจ่าง หลานชายคนนี้ ด้วยนะครับ
เพราะกำลังจะตัดสินใจซื้อไทรทัน 4*2 อยู่พอดีเลย (แต่กลัยปัญหาอยู่ เลยยังไม่กล้าซื้อเลย)
:i42:

ZELDA
16-01-2009, 11:59
ไม่รู้เหมือกัน เห็นส่วนใหญ่จะเสียประมาณ 100,000 กว่า แต่ประกัน 150,000กม. ลองไปอ่านใน www.tritonfreinlyclub.com (http://www.tritonfreinlyclub.com) ดู

Nuk_Black-Triton
16-01-2009, 12:04
โตโยต้า อีซูซุ มิตซู เจอปัญหาเดียวกันครับ

ฟอร์ด มาสด้า นิสสัน ไม่เจอปัญหานี้

แต่ก็มีปัญหาอื่นครับ เช่น

มิตซู แหนบดัง พวงมาลัยดัง เครื่องวูบ คลัตช์ดัง

พี่ T เครื่องวูบ ช่วงล่างร่อน โบกลับบ้านเก่าเร็ว คลัตช์ดัง

พี่ I เครื่องวูบ น้ำมันเครื่องหาย คลัตช์ดัง

พี่ N เซนเซอร์น้ำมันเครื่องเสีย กระด้าง รอบค้าง (สำหรับคนไปปรับคันเร่งไฟฟ้า)

ทุกยี่ห้อ มีเด่น ด้อย ต่างกันไปครับ เลือกเอาว่า ปัญหาไหน รับได้ หรือไม่ได้ อยู่ที่คุณครับ

ถ้าจะใช้รถเด่นดัง เจอวูบ ทุกยี่ห้อครับ

ปัญหาการวูบ ไม่ได้อยู่ที่ B5 แต่อยู่ที่ น้ำมันที่สะอาด ขายดี สดใหม่ครับ

บางที น้ำมันที่แพงที่สุด ก็วูบเหมือนกัน

หลักการใช้รถคอมมอนเรลง่ายๆ คือ หาปั๊มที่ขายดี สดสะอาด

คุณจะเติมอะไรก็ได้ ตามกำลังทรัพย์ แต่อย่าไปโทษน้ำมันว่า ราคาถูกไม่ดี หรือรถไม่ดี

รถผม ใช้มาตลอด น้ำมัน ถูกมั่งแพงมั่ง ไม่มีปัญหาใดๆ เพราะว่าเลือกเติมครับ

Nuk_Black-Triton
16-01-2009, 12:06
เรื่องซัพพลายปั๊ม นั้น

เมื่อมีการใช้งาน มันก็ต้องมีการสึกหรอ

ถ้าอายุมันอยู่ที่ แสนโล มันก็โอ ครับ

ถ้ามันไปก่อนกำหนด อันนี้ ก็เคลมครับ ไม่ต้องเครียด

ถ้าเราหมั่นสังเกตุอาการของรถเรา ไม่มีปัญหาใดๆแน่นอนครับ

Winmark
16-01-2009, 12:19
เจอะจริงก็มีไม่กี่คันหรอกเพียงแต่ว่ามันเป็นประเด็นที่คุยต่อกันในกระทู้ ในกระทู้ลองนับดูก็จะเห็นว่ามีทั้งที่เป็นและไม่เป็นซึ่งส่วนใหญ่จะไม่เกิด แต่ก็ให้เหตุผลเขียนกันไปมา(ในกระทู้บางกระทู้เขียนโต้กันไปมาเพีงคน6-7คนเท่านั้น) ที่เป็นก็มีเหตุผลในการเกิดและปัญจัยต่างๆหลายกรณี นี่เป็นข้อสังเกตุในการดูกระทู้ของผมนะครับ

Joe043
16-01-2009, 21:19
มีแต่ฟอร์ดกะมาสด้าครับที่ไม่เจอเพราะใช้คอมมอนเรียวของบอส นอกนั๊นเป็นหมดเพราะใช้ของเดนโซ่ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นกันทุกคันนะ เพราะอย่างน้อย ผมก็ยังไม่เป็นวิ่งมา3หมื่นกว่าแล้วส่วนใหญ่จะเติมแต่b5ด้วย แต่มีข้อมูลว่ารถที่เติมb5 จะเป็นช้ากว่ารถที่เติมธรรมดาเพราะค่าการหล่อลื่นของb5มากกว่าน้ำมันดีเซลธรรมดา ไม่รู้จริงหรือเปล่า

temteen
16-01-2009, 22:38
เท่าที่เห็น ๆ มียี่ห้อเดียว ๆ แหละคับ คือ Denso
ทั้งปั้มหัวฉีด ปั้มติ๊ก และ แอร์ และ อื่น ๆ อีกมากมาย ภายใต้ยี่ห้อนี้
คล้าย เค้าคลองตลาดชิ้นส่วนรถยนต์และอุปกรณ์ภายในบ้าน และ โรงงาน น๊ะคับ
...........
ส่วนเรื่องการเสียของปั้มหัวฉีด ดีเซล ใน คอมมอลเลว ไม่ทราบคับ

yong
16-01-2009, 23:52
ผมใช้มา 200,000 โล เจอกับตนเองเมื่อวันที่6 มกราคมที่ผ่านมา หลังจากเข้าเปลี่ยนชุดสายพานไทม์มิ่งมาใช้ความเร็ว 60-80 รถจะกระตุกก่อนแล้วไม่มีแรงเอาดื้อๆแต่เครื่องไม่ดับไฟเอ็นจินโชว์ กลับเข้าศูนย์ เปลี่ยน scv วาวใหม่ ราคา 1,200 บาท ออกมาวิ่งเหมือนเดิม140-150 ( 2.5 megacab glx)

littlemac
18-01-2009, 18:01
ผมเองก็เครียดและกังวลอยู่เหมือนกันครับ

คนซ่อมรถ
20-01-2009, 20:36
ไม่จริงครับเพราะว่ามันไม่ได้เป็นที่ตัวปั๊มเลย อยากรู้ข้อมูลปรึกษาได้ที่รับซ่อมรถได้ครับ(ช่างจากศูนย์)

Modelist
20-01-2009, 21:14
ไม่จริงครับเพราะว่ามันไม่ได้เป็นที่ตัวปั๊มเลย อยากรู้ข้อมูลปรึกษาได้ที่รับซ่อมรถได้ครับ(ช่างจากศูนย์)

แล้วช่างที่ศูนย์ ก็จะอธิบายให้ฟังอย่างชัดเจนว่า พี่ใช้น้ำมัน บี5 แน่นอนเลยพี่ มิตซู เค้าห้ามใช้
เนี่ยตัวอย่างน้ำมัน ผมเก็บมาจากรถที่มีปัญหา(พร้อมกับโชว์ขวดน้ำมันให้ดูอย่างภาคภูมิใจ)
แล้วก็จะบรรยายสรรพคุณของรถให้ฟังอีกประมาณครึ่งชั่วโมง
จากนั้นก็จะใช้คอมตรวจหาสาเหตุ 10นาทีผ่านไป ช่างก็จะทำหน้าตื่นๆว่าคอมหาสาเหตุไม่เจอครับพี่
เดี๋ยวจะเลินนิ่งให้พี่ลองไปขับดูก่อนนะครับ หากมีปัญหาแล้วค่อยกลับมาหาสาเหตุอีกที แล้วก็สั่งให้ลูกน้องตั้งหน้าตั้งตาใช้คอมเลินนิ่ง หากเราย้อนตอบไปว่ารภใช้น้ำมันดีเชลที่แพงที่สุดมาตลอดเลยนะ
หัวหน้าช่างก็จะตอบว่าน้ำมันอะไรก็เป็นครับพี่ สรุปหนึ่งปีผ่านไป หกหมื่นโล ช่างศูนย์ที่ใหนที่ว่าเก่งที่สุดใน กทม.-ปทุม ยังหาสาเหตุ(รถวูบ)ไม่เจอ จะให้เปลี่ยน scv ท่าเดียวเลย

ถ้าท่าน คนซ่อมรถ จะกรุณาช่วยหาสาเหตุให้ด้วยนะครับ