หน้า 13 จากทั้งหมด 15 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 241 ถึง 260 จากทั้งหมด 287

กระทู้: ++สมบูรณ์แล้วครับ TRITON 2.5 4x4 ได้ 183.4 แรงม้าที่ล้อ จาก กล่องเพิ่มแรงดันรางคอมมอน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

มาตรฐาน Re: ++สมบูรณ์แล้วครับ TRITON 2.5 4x4 ได้ 183.4 แรงม้าที่ล้อ จาก กล่องเพิ่มแรงดันรางคอ

ขอลองนั่งหน่อยดิ อยากนั่งรถแรงจัง ไปมิ๊ตติ้งที่ไหนบอกผมด้วยน่ะครับ

User ID
    482
    Status
    โพส
    53

มาตรฐาน Re: ++สมบูรณ์แล้วครับ TRITON 2.5 4x4 ได้ 183.4 แรงม้าที่ล้อ จาก กล่องเพิ่มแรงดันรางคอ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    (ขอแทรกหน่อยนะครับพี่ kit)

ผมมีข้อสังเกตุนิดนึง เกี่ยวกับ ความแตกต่างระหว่างอัตราสิ้นเปลืองตาม RV ที่ได้ 16.7 km/l กับ อัตราสิ้นเปลืองจริง ที่ได้ 12.27 km/l น่ะครับ

ผมสังเกตุว่าก่อนทำการปรับแต่งอัตราสิ้นเปลืองจริง กับตาม RV ที่ได้จะค่อนข้างใกล้เคียงกันครับ

แต่ปัจจุบันคงใช้ไม่ได้แล้ว
    ตาม RV น่าจะเป็นอัตราสิ้นเปลืองเดิม ถ้าไม่ได้ปรับแต่งอะไรครับ

สรุป ความแรง สวนทางกับความประหยัด แน่นอนครับ
    แต่ทำให้ขับสบายขึ้น ปลอดภัยขึ้น (ถ้าไม่ไปแข่งกับใคร) ครับ
    ไม่เป็นไรครับคุยเรื่องใกล้ ๆ กัน RV ผม ก็ 19 แต่ใช้จริงก็ 9กิโล/ลิตร

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JADUM ดูโพส
    ขอลองนั่งหน่อยดิ อยากนั่งรถแรงจัง ไปมิ๊ตติ้งที่ไหนบอกผมด้วยน่ะครับ
    ได้เลยครับพี่จ่าดำ ไว้คืนไหนพวกผมรวมกันที่ร้าน แวะมาคุยกันเล่นๆ แบบ มินิมิ๊ตติ้งกันน่ะครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bzz ดูโพส
    ประหยัดจังเลยอ่าาา สุดยอดดด
    ถ้าเป็นรถเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไร ผมว่าประหยัดกว่า น่าจะได้ 15 - 16 km/l แน่ๆ
    เพราะทริปนี้ขับแบบเรื่อยๆ จริงๆ (ยกเว้น สาม-สี่ ครั้งที่ว่า)

แต่อย่างว่าแหละ
    รถเดิมๆ ก็ขับไม่สนุกเหมือนตอนนี้

เป็นไปได้ยากที่รถแรงขึ้นมากขนาดนี้ แล้วจะประหยัดขึ้นนะผมว่า

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

แต่ที่แน่ๆ ขับสบายขึ้น
    มีแรงให้เล่นตั้งแต่รอบต่ำๆ
    ไม่ต้องเชนเกียร์บ่อยๆ ให้เมื่อยขาซ้าย

ก็เป็นข้อมูลให้เพื่อนๆตัดสินใจเลือกสิ่งที่คิดว่าเหมาะกับเรา ดีกว่าครับ
    ส่วนตัวผมพอใจครับ
    ที่สำคัญที่สุดได้รู้จัก พี่-น้อง นิสัยดี อีกหลายคนเลยครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kit3.2 ดูโพส
    ไม่เป็นไรครับคุยเรื่องใกล้ ๆ กัน RV ผม ก็ 19 แต่ใช้จริงก็ 9กิโล/ลิตร
    555
    พี่ kit ยิ่งกว่าผมอีก
    เพี้ยน เหมือนกัน

(RV นะครับ อย่าคิดมาก)

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้อ
    มีร้านอาหาร แนะนำ ครับ
    พอดีได้ไปลองทานมา
    ชื่อร้านอาหาร "สวนไม้งาม" อยู่บนทางหลวงหมายเลข 331
    แถวๆ ASIAN University ครับ
    อาหารอร่อยใช้ได้เลย

โดยเฉพาะ ไข่เจียวปู (ฟู และกรอบ)
    ต้มยำไก่บ้าน ใส่ระกำ ก็อร่อย
    ไก่บ้านคั่วเกลือ ก็ดี
    ปลาอินทรีย์ทอดน้ำปลา ก็เยี่ยม
    ราคาสมเหตุสมผลครับ

atts35
    ผู้เยี่ยมชม

น่าอร่อยครับ

pord
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    (ขอแทรกหน่อยนะครับพี่ kit)

ผมมีข้อสังเกตุนิดนึง เกี่ยวกับ ความแตกต่างระหว่างอัตราสิ้นเปลืองตาม RV ที่ได้ 16.7 km/l กับ อัตราสิ้นเปลืองจริง ที่ได้ 12.27 km/l น่ะครับ

ผมสังเกตุว่าก่อนทำการปรับแต่งอัตราสิ้นเปลืองจริง กับตาม RV ที่ได้จะค่อนข้างใกล้เคียงกันครับ

แต่ปัจจุบันคงใช้ไม่ได้แล้ว
    ตาม RV น่าจะเป็นอัตราสิ้นเปลืองเดิม ถ้าไม่ได้ปรับแต่งอะไรครับ

สรุป ความแรง สวนทางกับความประหยัด แน่นอนครับ
    แต่ทำให้ขับสบายขึ้น ปลอดภัยขึ้น (ถ้าไม่ไปแข่งกับใคร) ครับ
    ของผมก็เป็นครับพอแรงดันในระบบสูงกว่าปกติแต่กล่องไม่รับรู้ ถึงจังหวะหัวฉีดยกในหนึ่งหน่วยเวลาผลที่ได้จึงมีน้ำมันเล็ดออกไปมากกว่าที่ ECM คำนวณไว้ RVซึ่งคำนวณจากปัจจัยมาตรฐาน จึงทำให้เราสับสนเสมอครับ ผมจะหมั่นทริปบ่อยครับเพื่อปรับค่าให้ใกล้เคียงกับความจริง(เช๊คระดับน้ำมันที่เหลือวิ่งนะ)
    อยากได้ F5 มั่งจัง

atts35
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่มีใครแก่เกินแรงจ้า...ดูผมสิครับ แรงแบบแก่ๆ

comservice_7
    ผู้เยี่ยมชม

ฮืม.....
    จะว่ากิเลสมั้ย? มันก็มีบ้างนะครับ

ตอนแรกเริ่มจาก อยากแก้นิสัยรอรอบ ของเจ้าเหมียว ให้ขับสบายขึ้น

ก็ใส่กล่องฯเข้าไป มันก็ยังไม่ได้ดังใจ (เห็นผลบ้าง แต่ยังไม่ใช่)

ก็เลยต้องเพิ่ม โบแปรผันเข้าไปอีกครับ งานนี้ใช่เลย

พอทำเสร็จ แรงมันมารอบต้นๆ ดังใจ แต่มันก็ทำให้รถเราแรงขึ้นไปในทุกๆรอบด้วยครับ

พอถึงจุดนี้ คิดว่าคงพอก่อน แล้วครับ เพราะผมไม่ได้เป็นคนขับเร็ว และกลัวเวลาฝนตกถนนลื่นอยู่เหมือนกัน ยังไม่อยากลงข้างทาง เพราะตอนนี้แรงบิดมากเหลือเกินครับ

ยังไงกระบะ ก็คือกระบะครับ

เวลาฝนตก ก็ต้องผ่อน เหมือนเดิม ยิ่งถนนลาดยางด้วยแล้ว 60-80 km/hr เท่านั้น

ต่อไปคงเป็น หายางดีๆ ซักชุด ที่เหมาะกับ แรงของรถน่ะครับ

ขอบคุณที่เตือนสติครับ
    ราคาเท่าไร ครับ

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ atts35 ดูโพส
    ไม่มีใครแก่เกินแรงจ้า...ดูผมสิครับ แรงแบบแก่ๆ
    คริ คริ

atts35
    ผู้เยี่ยมชม

ขำซะ น้องบี้

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pord ดูโพส
    ของผมก็เป็นครับพอแรงดันในระบบสูงกว่าปกติแต่กล่องไม่รับรู้ ถึงจังหวะหัวฉีดยกในหนึ่งหน่วยเวลาผลที่ได้จึงมีน้ำมันเล็ดออกไปมากกว่าที่ ECM คำนวณไว้ RVซึ่งคำนวณจากปัจจัยมาตรฐาน จึงทำให้เราสับสนเสมอครับ ผมจะหมั่นทริปบ่อยครับเพื่อปรับค่าให้ใกล้เคียงกับความจริง(เช๊คระดับน้ำมันที่เหลือวิ่งนะ)
    อยากได้ F5 มั่งจัง
    ขอบคุณมากครับพี่ pord
    เข้าใจแล้วครับ
    งานนี้คงต้องทำอย่างที่พี่ว่าแล้วล่ะครับ
    เที่ยวบ่อยๆ
    จะได้รู้ว่ารถเราวิ่งได้เท่าไหร่

ช่วงนี้หน้าฝนซะด้วย อัตราสิ้นเปลืองคงจะดีขึ้นหน่อยครับ
    เพราะวิ่งเร็วไม่ได้ เดี๋ยวเอาไม่อยู่

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ comservice_7 ดูโพส
    ราคาเท่าไร ครับ
    กล่อง ก็ 10,500 บาท
    เทอร์โบ F5 อีก 15,000
    ค่าเกจวัดบูสท์ อีก 1,800
    เปลี่ยนหม้อพักเอาของเดิมออก เดินท่อใหม่อีก 1,400 บาท ครับ

ผมว่าต้องได้เรื่องเปลี่ยน intercooler อีกแน่ๆเลย
    เพราะเท่าที่วิ่งมา รู้สึกว่า มันจะเป็น interwarmer
    เพราะอุณหภูมิอากาศที่ออกมาหลังจาก inter มันสูงกว่าอุณหภูมิก่อน เข้า inter ตลอดเลย (ดูจาก สมารท์เกจ นะครับ)

ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร
    ขนาดทริบที่ผ่านมา ฝนตกอากาศเย็นๆ
    อุณหภูมิอากาศก่อนเข้า inter ประมาณ 30 C
    อุณหภูมิอากาศหลังออกจาก inter กลับได้ประมาณ 50 C

อย่างนี้จะไม่ให้เรียก interwarmer ได้ยังไง

atts35
    ผู้เยี่ยมชม

อย่างงี้มันต้องขยายครับผม

NOOMS
    ผู้เยี่ยมชม

กล่อง ก็ 10,500 บาท
    เทอร์โบ F5 อีก 15,000
    ค่าเกจวัดบูสท์ อีก 1,800
    เปลี่ยนหม้อพักเอาของเดิมออก เดินท่อใหม่อีก 1,400 บาท ครับ

ผมว่าต้องได้เรื่องเปลี่ยน intercooler อีกแน่ๆเลย
    เพราะเท่าที่วิ่งมา รู้สึกว่า มันจะเป็น interwarmer
    เพราะอุณหภูมิอากาศที่ออกมาหลังจาก inter มันสูงกว่าอุณหภูมิก่อน เข้า inter ตลอดเลย (ดูจาก สมารท์เกจ นะครับ)

ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร
    ขนาดทริบที่ผ่านมา ฝนตกอากาศเย็นๆ
    อุณหภูมิอากาศก่อนเข้า inter ประมาณ 30 C
    อุณหภูมิอากาศหลังออกจาก inter กลับได้ประมาณ 50 C

อย่างนี้จะไม่ให้เรียก interwarmer ได้ยังไง
    พี่ nat กระบี่ ก้อพึ่งเปลี่ยน inter เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับพี่ ณัฐ
    ตอนนี้หมดปัญหาแถมหล่อเลยครับ

พี่ nat ลงรูปให้ดูหน่อยครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NOOMS ดูโพส
    พี่ nat กระบี่ ก้อพึ่งเปลี่ยน inter เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับพี่ ณัฐ
    ตอนนี้หมดปัญหาแถมหล่อเลยครับ

พี่ nat ลงรูปให้ดูหน่อยครับ
    สงสัยงานนี้ผมต้องขอตามไปติดๆ

ไม่น่าซื้อสมารท์เกจเลยเรา

atts35
    ผู้เยี่ยมชม

แล้วน้องหนุ่มเมื่อไรจะเปลี่ยนครับ

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

อืมมมม แล้วกระบะคอก เราเอาไงดีหว่า???

หน้า 13 จากทั้งหมด 15 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้