หน้า 3 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 81

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: แจ้งข่าวเรื่องกรองโซล่า กับเวอร์ชั่น 7

ตามหลักการ ผมว่ามันน่าจะอืดกว่าเดิมแน่ๆ

เพราะระบบป้องกัน มันน่าจะตรวจจับอะไรต่อมิอะไร ตลอดเวลาอย่างกังวลๆ

V7 สามารถลงได้ และเอาคืนได้ครับ ช่างยืนยันมายังงั้นนะ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

มาตรฐาน Re: แจ้งข่าวเรื่องกรองโซล่า กับเวอร์ชั่น 7

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mui ดูโพส
    ขอบคุณมากๆนะครับ น้านุ๊ก สำหรับข้อมูล รถผมไม่มีอาการวูบ ทาง0 จะอัพให้มั้ย แล้ว V.7 ทานน้ำมันมากน้อยแค่ไหนครับ..รบกวนน้านุ๊กนิส1 คือผมอยากรองแหวนบ้าง และอุด Egr ต้องไปทำที่0 หรือว่าตามร้านทั่วไปครับ..คืนนั้นที่ออกจากมิตติ้งที่บึงพระราม กดสุดๆได้แค่ 160 นิดๆเอง..ทำแล้วโดยประมาณจะได้เท่าไรครับน้านุ๊ก..ขอบคุณครับ
    ได้ครับ น้ามุ้ย จะทำเมื่อไหร่โทรมาบอกกันนะครับ ตอนเย็นๆยิ่งดี แผ่นอุด EGR ต้องถามน้าเมย์ดูก่อนครับว่ามีเหลืออ่ะป่าว น้าเมย์ให้ฟรีครับ ส่วนแหวนลองวันนั้นน้ามุ้ยลืมขอน้านุ๊กไว้หรือป่าวครับ แต่ถ้าของน้ามุ้ยเป็น PLUS ผมพอทำได้ครับ ใช้วิธีง่ายๆ เลยครับ เรามาขยับหอยกัน อิๆๆๆ ( ปรับหน้าแปลนเทอร์โบอ่ะครับ) อันนี้ไม่ยาก น้ามุ้ยเย็นว่างเมื่อไหร่โทรมานะครับ ผมอยู่แค่บางปะอินเอง เครื่องมือที่ต้องมี ใช้ ประแจ เบอร์ 8 อย่างเดียวครับ อย่างอื่นผมมีครบครับ
    083-5444883 ค่าแรงคือ น้ามุ้ยต้องนั่งจิบวุ้นเป็นเพื่อนผมนะ อิๆๆๆๆๆ

User ID
    159
    Status
    โพส
    59

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่แจ้งข่าว (ไม่ได้เข้ามาหลายวัน เพราะมัวไปขลุกอยู่คลับอื่น)

User ID
    5509
    Status
    โพส
    3,561

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    ได้ครับ น้ามุ้ย จะทำเมื่อไหร่โทรมาบอกกันนะครับ ตอนเย็นๆยิ่งดี แผ่นอุด EGR ต้องถามน้าเมย์ดูก่อนครับว่ามีเหลืออ่ะป่าว น้าเมย์ให้ฟรีครับ ส่วนแหวนลองวันนั้นน้ามุ้ยลืมขอน้านุ๊กไว้หรือป่าวครับ แต่ถ้าของน้ามุ้ยเป็น PLUS ผมพอทำได้ครับ ใช้วิธีง่ายๆ เลยครับ เรามาขยับหอยกัน อิๆๆๆ ( ปรับหน้าแปลนเทอร์โบอ่ะครับ) อันนี้ไม่ยาก น้ามุ้ยเย็นว่างเมื่อไหร่โทรมานะครับ ผมอยู่แค่บางปะอินเอง เครื่องมือที่ต้องมี ใช้ ประแจ เบอร์ 8 อย่างเดียวครับ อย่างอื่นผมมีครบครับ
    083-5444883 ค่าแรงคือ น้ามุ้ยต้องนั่งจิบวุ้นเป็นเพื่อนผมนะ อิๆๆๆๆๆ
    น้าตั้วทำมาแล้วหรอคับ แล้วเป็นเป็นงัยบ้างคับ อัตราเร่งแซง ยาวๆเป็นงัยบ้างคับ..ได้เลยน้าตั้วเด่วผมนั่งจิบเป็นเพื่อนน้าตั้วนะคับ..วันไหนดีคับ เพราะว่าผมจะเข้ากะบ่าย 6 วัน เริ่มพรุ่งนี้ แต่ไม่มีปัญหาคับ เด่วผมแลกกะ กับเพื่อนไปเช้าได้คับ..แต่ถ้าวันไหนน้าตั้วผ่านมาแถวพระอินทร์ เชิญมาเที่ยวเล่นบ้านผมก้อได้นะคับ ยินดีต้อนรับทุกคนคับ..(บ้านผมอาจจะคับแคบไปนิส1 นะคับ น้าตั้ว)

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

อยากทราบอัตราเร่งครับหลังจากที่อัพเป็น V.7 แล้ว เป็นอย่างไร
    แล้วก็อัตราการกินน้ำมันด้วยครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อยากลงv7ไม่รู้จะดีเป่ลาน้านุก็กตอบหน่อย

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mui ดูโพส
    น้าตั้วทำมาแล้วหรอคับ แล้วเป็นเป็นงัยบ้างคับ อัตราเร่งแซง ยาวๆเป็นงัยบ้างคับ..ได้เลยน้าตั้วเด่วผมนั่งจิบเป็นเพื่อนน้าตั้วนะคับ..วันไหนดีคับ เพราะว่าผมจะเข้ากะบ่าย 6 วัน เริ่มพรุ่งนี้ แต่ไม่มีปัญหาคับ เด่วผมแลกกะ กับเพื่อนไปเช้าได้คับ..แต่ถ้าวันไหนน้าตั้วผ่านมาแถวพระอินทร์ เชิญมาเที่ยวเล่นบ้านผมก้อได้นะคับ ยินดีต้อนรับทุกคนคับ..(บ้านผมอาจจะคับแคบไปนิส1 นะคับ น้าตั้ว)
    ไม่มีปัญหาครับ น้ามุ้ย นั่งกินที่ไหนก้ได้ครับ ง่ายๆครับ ส่วนความรู้สึกหลังจากที่รองแหวน 4 mm และขยับหน้าแปลนเทอร์โบแล้ว จะรู้สึกได้เลยว่ารถเรามันลากรอบได้ยาวขึ้นครับ
    น้ามุ้ยว่างวันไหนโทรมาบอกได้เลยนะครับ ผมว่างทุกเย็นครับ เพื่อนๆชาวไตตั้นทางนวนครก็มีอีก 7-8 คันครับ
    ด้วยความเคารพครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00457 TTC-Member
    User ID
    4038
    Status
    โพส
    1,773

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ May5656 ดูโพส
    เมื่อสักครู่โทรไปถามที่ศูนย์ลาดพร้าวมาเค้าบอกว่า
    รถไทรทั่นต้องทำอยู่ 3 รายการครับ
    1. เปลี่ยนกรองโซล่า (เปลี่ยนทันทีฟรี)
    2. อัพโปรแกรมกล่อง Ecu ทุกอย่างเหมือน V.5 เพียงแต่เพิ่มเรื่องการโชว์ของ Scv
    3. เปลี่ยนสาแหรกแหนบ (ตัวยูโบล์ทที่ยึดแหนบกับเพลา) เนื่องจากที่ต่างประเทศ
    เกิดการหักขึ้นทาง Mmth เลยแจ้งทางศูนย์ให้เปลี่ยนให้ลูกค้าทุกคัน

ปล. สำหรับ Scv ต้องเช็คจากกล่อง Ecu ก่อนว่าเกิดการขัดข้องหรือเปล่า
    ถึงจะเปลี่ยนได้และทางศูนย์ต้องปลิ้นข้อมูลแนบเรื่องเครมส่งทาง Mmthด้วย
    ถ้าก่อนหน้านี้เปลี่ยนได้เลย (ไม่น่ารอเลยเรา)
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PeckcO ดูโพส
    น้าเมย์ สาแหรกเนี่ย ผมพึ่งถึงบางอ้อเมื่อตอนที่โหลดเนี่ยแหละ
    เพราะช่างบอกว่า ของไทรทั้น เล็กที่สุด โหลดปั๊บอันใหม่ใส่ไม่ได้
    ต้องคว้านรูเพิ่มอีก 4 มิลทุกรู ของใหม่มันใหญ่กว่าเดิมๆ ฮิฮิ (ไปทำไรมาเนี่ยใหญ่จัง)

เปลี่ยนมาแล้วครับวันนี้ ที่ศูนย์บายพาสชลบุรี รายละเอียดตามที่น้าเมย์แจ้งเลยครับถูกต้องทั้งหมด แต่เรื่องสาแหรกแหนบ เปลี่ยนเฉพาะรุ่น พลัสและ4x4เท่านั้นครับและต้องไม่มีการการดัดแปลงสาแหรกแหนบเพื่อยกสูงมาก่อน ส่วน4x2ตัวเตี้ยไม่ต้องเปลี่ยนครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tum18 ดูโพส
    อยากทราบอัตราเร่งครับหลังจากที่อัพเป็น V.7 แล้ว เป็นอย่างไร
    แล้วก็อัตราการกินน้ำมันด้วยครับ
    ทุกอย่างเหมือนเดิมครับเพียงแค่สามารถตรวจสอบปัญหาที่เกิดจากความผิดปกติของ SCV ได้อย่างแม่นยำขึ้น(ตามที่น้านุ๊กแจ้งเลยครับ)

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

ถ้าจะเอาแหวนบอกได้ครับ เดี๋ยวผมเอาไปฝากน้าเมย์ไว้ให้ก็ได้ครับ ผ่านบ่อย มีสำรองให้เพื่อนสมาชิกอยู่แล้วครับ โทรมาบอกก็ได้ครับ อยากได้กี่วงเดี๋ยวไปฉกของน้านุ๊กมาให้ครับ
    0894997508 บอมครับ

ตอนนี้พวกผมโปรเจคทำไฟถอยหลังกันอยู่ครับ รถต้นแบบเสร็จแล้วเห็นแล้วชอบเลยครับ ตอนนี้กำลังรอจะทำคันที่สองอยู่น่ะครับ ไว้สมบูรณ์แล้วรอน้า Chaiyasit มาโพสวิธี DIY ดีกว่าเกริ่นไว้ก่อน ขอบอกว่าเห็นแล้วต้องชอบ สวยและเทห์ดีครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ผมเปลี่ยนมาแล้วคับ วันนี้ ปาไป 4 ช.ม. ไปเช็ค 25000 พอดี
    ในความรู้สึกของผม ผมว่ามันดีกว่า v.5 คับ
    -อาการกระตุกในเกียร 1 - 2 หายไปแล้ว หรือ รู้สึกว่าน้อยแทบจะไม่มีเลย(ถ้ามีจะ เบามากไม่หัวทิ่มเหมือนเเต่ก่อน)
    -อาการเหมือนคันเร่งค้างในตอนออกตัว เกียร 1 - 2 ยังไม่เจอเลย
    -อาการหัวทิ่มตอนยกเท้าออกจากคันเร่งในเกียรต่ำ ดีขึ้น เนียนขึ้นเยอะ
    -เปิดดูห้องเครื่อง ดูแล้วเครื่องสั่นน้อยลง
    -อัตราเร่งดีขึ้น มาไวดี (ในความรู้สึกของผม)
    -ช่างบอกว่า เมื่อวานเอารถลูกค้าไปเทสดู ลากรอบได้ถึง 5000 (เค้าบอกว่าเกียร 3 ลากได้ถึง 100 ก.ม.)
    ป.ล.(จากความรู้สึกของผมเอง จากการใช้งาน 100 กว่าโล) รอผู้รู้จริงมาตอบอีกที

User ID
    2595
    Status
    โพส
    37

วันนี้ได้ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ ที่ไทยธาดา แปดริ้ว คือ
    1.เปลี่ยนกรองโซล่า ช่างบอกว่าจะกรองได้ละเอียดกว่าเดิม
    2.อัพโปรแกรมกล่อง Ecu ตัวใหม่จะกิน น.ม มากกว่าเดิมช่างบอก
    3.ตัวยูโบล์ทที่ยึดแหนบกับเพลา อันนี้ของผมไม่ได้เปลียน 0 เช็คหมายเลขเครื่องแล้วเป็นตัวใหม่แล้ว
    ได้คุยรายละเอียดกับช่าง 0 คือรถทุกคันต้องเปลี่ยนตามข้อ 1และ2แล้วรถเกิดอาการวูบทาง 0จะรับผิดชอบครับ แต่ถ้ายังไม่ได้เปลียนแล้วรถวูบทาง 0 จะไม่รับผิดชอบคือต้องเสียค่าใช้จ่ายเองครับ หรือเปลียนกรองแต่ใช้โปรแกรม V อื่นก็ไม่รับประกันครับ อันนี้ผิดถูกยังงัยต้องขออภัยด้วยครับ ก็ช่างเขาบอกมาอย่างนี้ครับ
    ***หลังเปลียนแล้วรู้สึกว่าอัตราเร่งดีกว่าเดิม ทันใจขึ้นกว่าเก่าครับ ผมอาจจะคิดไปเองครับต้องรอน้าๆอีกหลายๆท่าน คอนเฟิร์ม ด้วยครับ***

User ID
    1550
    Status
    โพส
    104

ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ 3 รายการ เช่นกันวันนี้เลยครับ หลังจากอ่านจาก web เราก็โทรไปเลยที่ 0 หนองคาย บริการดีมาก แต่ผมออกรถที่ กทม. เลยต้อง check เลขตัวถังรถก่อนว่าเปลี่ยนได้มั้ย อิอิ มีคับ เลยเปลี่ยนได้ ... มีดังนี้ครับ ( แต่รถยังไม่มีอาการอะไรเลยครับ แต่เป็นของฟรี และ ใหม่ บริการฟรีเลยจัดซะ หุหุๆๆ )

1.กรองโซล่า ถามช่างบอกว่ามันละเอียด ดี อะไรประมาณนั้นคับ...
    2. Rewrite ECU ใหม่ จาก XXXXX01 ไปเป็น XXXXX03 ตัวใหม่ล้าสุด ผมก็ถามช่างว่าแล้วมัน Version อะไร ช่างบอกผมว่าบอกไม่ถูกครับ มันเป็นรหัสแบบนี้ แต่รู้แต่ว่าใหม่ล้าสุด เออรถผมเป็น Triton Plus นะคับ ( ถ้าTriton ตัวธรรมดา จะเป็นอีกรหัสคับ ไม่เหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิดเป็น XXXXX07 มั่งคับ ) เราต้อง rewrite ECU ใหม่คับ เพราะถ้าเราเปลี่ยนกรองแล้วแต่ไม่ยอม rewrite ECU เวลาที่ไฟเครื่องโชว์หรือเครื่องมีปัญหาที่ SCV วาวล์ ทาง 0 จะไม่รับเครมคับ ทุกอย่างต้องจ่ายเอง ช่างบอกมาคับ.... เอาซะกลัวเลย เหอะๆ เลยต้อง rewrite ECU ตามที่เขาให้มา....
    3.ตัวยูโบล์ทที่ยึดแหนบกับเพลา.... อันนี้เขาให้เปลี่ยนก็เลยเปลี่ยนเลย อิอิ ฟรี
    .
    ..ทั้ง3 รายการ ฟรีหมดทุกอย่างครับ ที่ 0 หนองคาย ดีๆๆๆ บริการดี ชอบๆๆๆๆ....หลังจาก rewrite ECU มาผมว่ามันดีขึ้นนะคับ เร่งดีขึ้น แต่ต้องดูยาวๆคับ มันอาจจะเปลืองน้ำมันมากขึ้นเหอะๆๆๆ.... แต่ช่างที่ 0 บอกว่ามันไม่เปลืองมากขึ้นมันดี และใหม่ล้าสุด ..... เลยมาเล่าสู่กันฟังเด้อครับ....

User ID
    2188
    Status
    โพส
    190

กำลังจะได้เปลี่ยนเหมือนกัน เพราะศูนย์ไทยธาดาพระประแดง โทรมาตามแล้ว

User ID
    1421
    Status
    โพส
    83

ศูนย์ไม่เครม scvให้ เขาบอกว่าต้องมีไฟโชว์ถึงจะเปลี่ยนให้อ่ะครับ
    แล้วตกลงมันเปลี่ยนได้ไหมนี่

User ID
    88
    Status
    โพส
    59

ผม ตัว116 4 ประตู วันนี้เปลี่ยนมาแล้วครับ ที่ศูนย์จังหวัดแพร่
    สิ่งที่เปลี่ยน คือ 1. กรองโซล่า 2. UpECU เป็น V7 ครับ ส่วนยูโบล์ทเค้าบอกว่ารุ่นนี้ไม่ต้องเคลมครับเพราะไม ่เกิดปัญหาใดๆ(แต่สงสัยต้องเคลมยกชุดแหนบมั้งมันดังเ หลือเกินพี่ชาย555)
    ความรู้สึกหลังจากเปลี่ยน คือ
    1. สบายใจเพราะไม่เสียตังค์ 555
    2. รู้สึกว่าเครื่องในรอบเดินเบานิ่งขึ้นและเสียงเงียบข ึ้นกว่าเดิม
    3. ไอ้อาการกระตุกๆในรอบต่ำๆมันหายไปแล้ว(ดีใจสุดๆ)
    4. เปลี่ยนเกียร์ช่วง1ไป2ได้เนียนขึ้น
    5. รู้สึกว่าตีนต้นมันดีขึ้น(อันนี้ไม่แน่ใจนะ)
    เท่าที่ลองขับมา 1 วันมีแค่นี้ครับหากมีอะไรคืบหน้าจะแจ้งให้ทราบครับ

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

v.7 มันเป็นของ 2500 ใช่ไหมครับ
    แล้ว 3200 นี่มันมีมาใหม่หรือยังครับ
    ใครรู้ขอความอนุเคราะห์หน่อยครับ

User ID
    3024
    Status
    โพส
    134

ของผมเป็น 2500 cc. 116 ม้า CAB 4x2 A/T ต้องเข้าศูนย์ไปทำด้วยไหมครับ แล้วหลังทำวิ่งดีขึ้นไหมครับ เห็นมีแต่กระปุกที่ว่าวิ่งดีขึ้น ขอบคุณครับ

User ID
    1137
    Status
    โพส
    57

ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ scv ไม่ได้เปลี่ยนเพราะไม่เคยวูบ
    ไม่ต้องรีบร้อนครับ ทาง0บริการที่ท่านใช้ประจำจะนัดเข้าไปทำให้
    อาจต้องรอคิวกันหน่อย เห็นว่าวันนึงทำได้ 3-4 คันต่อ0

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ผมสงสัยครับ ไม่ทราบว่าใครเหมือนผมบ้าง

ผมพลัส สี่ประตู ออโต้

ผมเพิ่งไปเคลมมาครับ ยูโบลท์ กรองเชื้อเพลิง และ ลงโปรแกรมใหม่

ที่สงสัยก็เรื่องโปรแกรมครับ

เพราะหลังจากลงมารู้สึกแปลกๆ เคยได้ยินแต่ว่า เสียงเครื่องเงียบลง แต่ไหงของผม ผมรู้สึกว่ามันดังขึ้น ???

สองก็คือ เวลาสตาร์ทตอนเครื่องเย็น ตอนนี้สามารถบิดพรวดเดียว ติดเลย คือไม่ต้องเผาหัว (อันนี้น่าจะปกติ) แต่เวลาดับเครื่อง รู้สึกว่า มันดับแรงไปหน่อย แบบว่า เวลาบิดกุญแจดับปุ๊บ เครื่องมัน พรึ่ดด แหง่ก ดับเลย สั่นแบบแกว่งหน่อยๆ

แต่ว่าเมือก่อน เวลาบิดกุญแจดับปุ๊บ มัน พรึ่ดดดดดดดดด .... แล้ว แหง่ก แบบไม่ค่อยสั่น

ปล. ไม่รู้จะอธิบายเป็นภาษาคนยังไงอ่ะ ไม่รู้ว่า งง หรือเปล่าครับ อิอิ

ปล ๒. โปรใหม่ อัตราการกินน้ำมันน่าจะเท่าเดิมมั้ง ประมาณ ๑๐ กม.ต่อลิตร

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

เปลี่ยนมาแล้วครับวันนี้ ตัวกรอง+V7 แต่ทำไมของผม U-bolt เขาไม่เปลี่ยนให้ครับ สอบถามดูว่าที่อื่นเขา3 อย่างกัน เขาบอกว่าเช็คดูแล้ว ของพี่ 2 อย่าง เลยไปดูที่ตารางงานของช่าง บางคัน3อย่าง ของผม2 อย่าง งง!
    สำหรับความรู้สึกผมว่าไม่แตกต่างอะไรครับ ขับตามปรกติไม่รู้สึกอะไร (หรือผมความรู้สึกช้าหว่า)แยกไม่ออกครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้