สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

ตาเเดง
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ข้อดี-ข้อเสีย เวลาเปลี่ยนเเม็ก

Plus4/d mt จะเปลี่ยนเเม็กเป็นขอบ 18 คับ น้าๆ ช่วยเเนะนำหน่อยนะคับ ว่าใส่ยาง เท่าไหร่ดี เปลี่ยนเเล้วมีอะไรเเตกต่างบ้าง 1. ขับยากขึ้นมั้ย อ่ะคับ คือว่าใช้รถกับเเฟน2คน 2. ใส่เเล้วจะกระดางขึ้นมากมั้ย 3. รัศมีเลี้ยวจะเลี้ยวได้เหมือนเดิมหรือเปล่าคับ (ที่บ้านที่จอดรถเเคบ) ขอบคุณมากครับ น้าๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9969
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน Re: ข้อดี-ข้อเสีย เวลาเปลี่ยนเเม็ก

ข้อดีเท่...
    ข้อเสียเสียเงิน...
    ฮิฮิๆ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

มาตรฐาน Re: ข้อดี-ข้อเสีย เวลาเปลี่ยนเเม็ก

รถผมสเปคเดียวกับน้า ตอนนี้ใส่ Rt7 18" กว้าง 9 นิ้ว ความรู้สึกแตกต่างเรื่อง พวกมาลัยหนักขึ้นนิดหน่อย ทางเรียบรู้สึกเกาะถนนดี แต่ถ้าทางเป็นคลื่น ๆ จะดิ้น ๆ นิดหน่อยไม่มาก อาการนี้อาจจะขึ้นอยู่กับยาง และ โช๊ค ด้วย ผมเปลี่ยนแบบราคาไม่สูงมาก ถ้าใส่ยี่ห้อดี ๆ หน่อย อาจไม่เป็น รอดูท่านอื่นให้ข้อมูลบ้าง

*ผมใส่ยาง 265-60-18 (เกาหลี) เกินซุ้มออกมานิดหน่อย โคลนดีดขึ้นข้างรถดีครับ*

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ข้อ1 อยู่ที่ขนาดยางที่ท่านเลือก
    ข้อ2 อยู่ที่ขนาดยางที่ท่านเลือก
    ข้อ3 อยู่ที่ขนาดยางที่ท่านเลือก
    เนื่องจาก ถ้าน้า เปลี่ยนขนาดยางที่มีหน้ากว้าง และวงล้อใหญ่กว่าจากของเดิม ยังไงก็มีผลตามนั้นละครับ ถ้าน้าเลือกแก้มเตี้ยและให้ขนาดวงล้อเท่าเดิม รถน้าจะกระด้างขึ้นแน่นอนครับ แต่การขับขี่ก็จะเหมือนเดิม แต่ถ้าขนาดล้อของน้าใหญ่กว่ารัศมีวงล้อเดิมรถของน้า จะมีวงล้อที่กว้างขึ้นและ อาจจะขับยากขึ้นแล้วแต่ความรู้สึกและชำนาญของแต่ละบุคคล เกาะถนนขึ้น นุ่มขึ้น อืดขึ้น ถ้าขนาดยางของน้า มีขนาดแก้มและหน้ายางกว้างใหญ่ขึ้น ที่เหลือ รอฟังความคิดจากท่านอื่นอีกที่เพิ่มเติมสำหรับข้อมูลครับ ที่แน่ๆ ถ้ารถน้าไม่ได้บันทุกหนัก เปลี่ยนโช๊คหน้าหลัง หน้าเปลี่ยนสปริงดีๆเอาแหนบบันทุกหลังออก แล้วเติมลมที่ 33 รับรองรถน้านุ่มแน่ๆ แต่จะโยนมากไปรึปล่าวอยู่ที่ความชอบของน้าครับ ยังไงก็ขอให้ได้แนวที่ถูกใจ และข้อมูลที่ต้องการได้เร็วๆน๊ะครับสู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

265/60/18

KP_Subcontract
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใส่เบอร์ 20 RT-7 ยาง 265/50
    ตัดสินใจอยู่นานว่าเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน ในที่สุดฝ่ายอธรรมก้อชนะ เปลี่ยนซิครับ

เดิม 245/70R16 เกือบ 2 ปี ตีเทินได้ 16k เพิ่มอีก 32k ได้ RT-7 เบอร์ 20 มาใส่

หน้ายางกว้างขึ้น ทำให้การขับไม่เกิดอาการแถ็ด ๆๆ เวลาเข้าโค้งครับ
    รัศมีกลับรถไม่ต่างจากเดิมมากครับ ผมกลับได้ทุก U แหละครับ
    ถ้าที่จอดแคบต้องมีทักษะและเทคนิคครับ ชำนาญล้วน ๆ ยางไม่ได้ช่วนให้เข้าจอดที่แคบได้ดีกส่าเดิมหรือยากกว่าเดิม (แต่พวงมาลัยมันจะหลักขึ้นนิสนึงเพราะว่าหน้ายางกว้างขึ้นอะคับ)
    กระด้างขึ้นมั้ยเมื่อยาง บางขึ้น เดิมผม 245/70 ตอนนนี้เหลือ 265/50 ถ้าเราเลือกยางได้นะครับ ก้อไม่กระด้างมากหรอกครับ โดยมากขับในเมืองไม่ได้ไปลุยไหนมากมาย นาน ๆจะได้ออกต่างจังหว้ด(บ้านนอก)ก้อไม่เป้นไร แต่ถ้าเลือกยางที่นิ่มมาก ๆ ยางจะหมดเร็วนะครับ ถ้าไม่อยากให้หมดเร็วยางจะแข็งครับ เกือบลืมไป แม็ค เปลี่ยนครั้งเดี่ยวครับตอนซื้อ แต่ยางต้องเปลี่ยนบ่อยครับ ร้องเท้าเบอร์ 20 ยางเกรด กลาง ๆ ก็ประมาณ 5-6k ครับต่อล้อ 4 ล้อก็เอาคูณ 4 ก้อจะรู้ว่าข้อเสียของการเปลี่ยนคืออะไร
    การกินน้ำมันวิ่งเมืองความเร็วไม่มาก แตกต่างนิสหน่อย แต่ถ้าวิ่งทางไกล กดกันยาวๆ ไม่แตกต่างครับ แถมขับดีกว่าอีกด้วย ลองศึกษาดูแล้วกันครับ แล้วจะรุ้ว่ามองรถเราทำไมหว่า

User ID
    2462
    Status
    โพส
    30

สวยครับแตกต่างแน่นอนแต่อยู่ในเกนรับได้

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

265/60/18 กำลังดีครับ เปลี่ยนล้อใหญ่ต้องเปลี่ยนดช้คตามด้วยครับจะช่วยได้

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ล้อ18ยาง265/60/18ครับพวงมาลัยจะหนักกว่าเดิมแน่นอน ส่วนความสวยงามก็อยู่ที่ลายที่เลือกครับ...

...การกลับรถหรือเลี้ยวนั้นเหมือนเดิมกับยางติดรถทุกประการ เพราะว่าจุดหมุนอยู่ที่ล้อหลังครับ(นึกถึงการกางวงเวียนดูนะครับเพราะช่วงรถหรือWHEEL BASE ก็ยังเท่าเดิม)...

...แต่ถ้าใส่ยางขอบ20 265/50/20 แล้วการบังคับพวงมาลัยจะเบากว่าขอบ18เยอะเลยครับ...

User ID
    2909
    Status
    โพส
    78

- ขอบ 18" ผมว่า ขนาด 265/60/18 น่าจะเหมาะที่สุดครับ เพราะมียางให้เลือกเยอะ ราคาไม่แรงมากครับ และนิ่มกว่าเดิม (อาจจะไม่มาก)
    - แต่ถ้าขยับไปเป็น 285/60/18 จะนิ่มและเกาะถนนกว่านิดนึงครับ แต่จะหายางยากหน่อย เพราะไม่ใช่ไซด์ปกติ
    - รัศมีการเลี้ยวไม่ต้องห่วงครับเหมือนเดิม
    - หาโช็ค ดี ๆ ซักชุด ก็จบครับ

User ID
    11669
    Status
    โพส
    22

แวะมาดูข้อมูลครับ อยากเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

รู้แต่ถ้าแม็กซ์ใหญ่ ยางแก้มเตี้ย ทำให้ปลอดภัยขึ้นกว่ายางหนาๆ เวลายางแตกครับ นี่คือเหตุผลหลักๆของการใส่ล้อใหญ่ๆมาจากโรงงาน รวมไปถึงด้านการทรงตัว จากยางหน้ากว้างขึ้นครับ

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

ข้อดี

เท่ + การทรงตัว

ข้อเสีย

เสียตังค์ + หูชาอีกหลายวัน

ข้อมูลกระทู้