สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

catoon
    ผู้เยี่ยมชม

Question เสียงดังในห้องเครื่อง

รบกวนน้าๆ หน่อยครับ plus a/t 178 เวลารถจอดนานๆ ประมาณ5 ชม.ขึ้นไป สตาร์ทเครื่องเสร็จเข้าเกียร์ เดินหน้า/ถอยหลังช้าๆ (ช่วงเข้าออกบ้าน)ไม่มีเสียง แต่พอเริ่มเหยียบคันเร่งจะเสียงดังเเก๊กมาจากห้องเครื่องด้านหน้าคนขับ หลังจากนั้นขับต่อเนื่องพอจอดแล้วเดินหน้าใหม่ก็หาย แต่ถ้าจอดนานๆ ก็มาอีก เป็นเสียงปกติของเกียร์ออโต้หรือเปล่าครับ
    รบกวนน้าๆช่วยบอกที่ครับ หรือว่าต้องเข้าศูนย์ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย catoon : 21-08-2012 เมื่อ 22:58

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มาตรฐาน ตอบ: เสียงดังในห้องเครื่อง

เข้า 0 เลยคับ

User ID
    35765
    Status
    โพส
    73

มาตรฐาน ตอบ: เสียงดังในห้องเครื่อง

อาจจะเป็นช่วงตอนปล่อยเบรกหรือป่าวคับ ไม่แน่ใจนะ

User ID
    11209
    Status
    โพส
    43

plus auto ปี 2010 เป็นมาได้สักอาทิตย์หนึ่งเห็นจะได้ จอดเย็น สตาร์ทเช้า มีเสียงดังแก๊ก แก๊ก ในห้องเครื่องยนต์ แต่พอขับได้สัก กม. ก็ไม่มีเสียงแล้ว มักจะดังหลังจากจอดสักระยะ (เย็นถึงเช้า) แต่ก็ไม่ได้ดังทุกวัน หาที่มาของเสียงไม่เจอ ไปศูนย์ก็พ้นระยะการดังไปแล้ว...งึม งึม..

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เสียงดังมาจากมอเตอร์ egr หรือเปล่า มอเตอร์ตัวนี้จะทำงานเวลาเครื่องเย็น มันทำหน้าที่เอาไอเสียกลับมาใช้ใหม่อีกรอบเพื่อเพิ่มอุณหภูมิให้เครื่องร้อนไวขึ้น จากการสังเกตุก่อนอุด egr สตาร์ทรถเสร็จแล้วขับออกไปไม่ถึง 7 กิโล เครื่องก็จะร้อนเต็มที่ๆความเร็ว80กม./ชม. แต่พออุด egr เครื่องกว่าจะร้อนเต็มที่ก็ปาไปที่7-10กม. ที่ความเร็วเท่าเดิม เพราะถ้าดับเครื่องถึง 5 ขม. อุณหภูมิของเครื่องลดลงถึงระดับต่ำสุดแล้วกระมัง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ตามข้างบนว่ามาครับ/คงต้องให้เวลากับการอุ่นเครื่องครับดูเกจ์ความร้อนขยับขึ้นมาหน่อยก่อน ถ้าไม่มีเสียงก็จะถือว่าปรกติ
    การอุ่นเครื่องจะได้ทั้งระบบความสมบูรณ์ของเครื่องและน้ำมันเกียร์เองในครั้งเดียว
    ในรถออโตบางค่ายถ้าน้ำมันเกียร์ยังอุ่นไม่พอมีวืดครับจะออกตัวไม่ได้

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

การทำงานของเครื่องยนต์
    มันก็ต้องมีเสียงมั่งแระคร้าบบ...อืมมม

catoon
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับ เพิ่มเติมครับ ตอนที่มันดังจะรู้สึกได้เลยครับสะเทือนเท้าที่เหยียบคันเร่งนิดหนึงเหมือนวัตถุวิ่งชนกันครับ

User ID
    11165
    Status
    โพส
    673

เอ จะเหมือนของเราป่าวหว่า ของผมดังในห้องเครื่องเหมือนกัน โดยเฉพาะตอนเช้าที่เครื่องเย็น ถ้ายืนหน้ารถจะได้ยินชัดเจน เสียงประมาณ แครกๆ แกรกๆ ไม่รู้เสียงเหมือนกันหรือเปล่าครับ
    ที่แน่ๆ ไม่ใช่เสียงครัชนะครับ เพราะเสียงครัชผมฟังจนชินแล้ว

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

อยากรู้อยู่เหมือนกันครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton_tierak ดูโพส
    เอ จะเหมือนของเราป่าวหว่า ของผมดังในห้องเครื่องเหมือนกัน โดยเฉพาะตอนเช้าที่เครื่องเย็น ถ้ายืนหน้ารถจะได้ยินชัดเจน เสียงประมาณ แครกๆ แกรกๆ ไม่รู้เสียงเหมือนกันหรือเปล่าครับ
    ที่แน่ๆ ไม่ใช่เสียงครัชนะครับ เพราะเสียงครัชผมฟังจนชินแล้ว
    เหมือนกันเลยน้า อย่างน้อยก็ไม่ใช่รถเราคันเดียว รอข้อมูลละกัน

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ของผมในคนเก่า ก้แบบนี้แหละครับ แกร๊ก ๆๆ ๆ ๆ ๆ เบาลงตามคันเร่งเครื่องยนต์ครับ ไปเปลี่ยนปั๊มแรงดันหายเรียบร้อยครับ

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

พลัส m10 mt. ของผมเป็นมา 2 วันแล้วครับ เวลาจะจอด เบาๆนะครับ ดังเคร่งงงง แง่งๆ ครึ๊งงง

เหมือนเสียง สะบัดสังกะสี ประมาณนี้ครับ ไช่ผ้าเบรก จานเบรก หรือ?? นึกไม่ออกครับ ช่วยทีครับ

ยาง 32 วิ่ง เกือบๆ 6 หมื่นแล้วครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    ของผมในคนเก่า ก้แบบนี้แหละครับ แกร๊ก ๆๆ ๆ ๆ ๆ เบาลงตามคันเร่งเครื่องยนต์ครับ หรือ เดินเบาก็ดัง ไปเปลี่ยนปั๊มแรงดันหายเรียบร้อยครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=IaHvmS0Ythg

User ID
    11209
    Status
    โพส
    43

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ donsusitee ดูโพส
    plus auto ปี 2010 เป็นมาได้สักอาทิตย์หนึ่งเห็นจะได้ จอดเย็น สตาร์ทเช้า มีเสียงดังแก๊ก แก๊ก ในห้องเครื่องยนต์ แต่พอขับได้สัก กม. ก็ไม่มีเสียงแล้ว มักจะดังหลังจากจอดสักระยะ (เย็นถึงเช้า) แต่ก็ไม่ได้ดังทุกวัน หาที่มาของเสียงไม่เจอ ไปศูนย์ก็พ้นระยะการดังไปแล้ว...งึม งึม..
    หายแล้วครับ...ไปเข้าศูนย์ (กาญจนบุรี) บอกหัวหน้าช่าง ...แก้ที่สายพานแอร์ ..หายสนิท...งึม งึม

ข้อมูลกระทู้