หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 74

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

มาตรฐาน ตอบ: สมาชิกใหม่แนะนำตัว มีปัญหาจากการยกสูงมาถามด้วยครับ

สวัดดีครับ น้าอธิ สาวก PLUS cab เหมือนกัน คร๊าฟ ^^..........^^

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ athi ดูโพส
    สวัสดีครับน้า ๆ ขอบคุณครับที่เข้ามาทักทาย
    ผมมีปัญหา ต้องการคำตอบ ต้องการแชร์ประสบการณ์อย่างนี้ครับ

รถผมยกมา 2 นิ้วครับ เปลี่ยนช๊อคแก๊สโมโนทูบ 4 ตัว หน้ารองสเปเซอร์หัวช๊อคประมาณ 1 นิ้ว หลังเสริมแหนบ add a leaf เท่านี้ครับ

เห็นผู้รู้หลายท่านในเว็บนี้บอกว่าต้องรองสเปเซอร์ปีกนก (ร้านเดิมที่ยกเขาไม่ได้ใส่ให้) ผมจึงไปหาอีกร้านแถว ๆ สมุทรสาคร ครับ เขาบอกว่าถ้ารองส่เปเซอร์ปีกนกแล้วเลี้ยวขวาจะติดขอบล้อด้านใน จะต้องแก้โดย
    1. รองสเปเซอร์ล้อให้ล้อห่างออกจากปีกนก
    2. เปลี่ยนล้อให้มีออฟเซ็ทห่างออก ประมาณออฟ 0 (เดิมล้อติดรถ +38)

ข้อ 1 ผมว่าประหยัดดีแต่ห่วงเรื่องอาการแกว่ง เลยยังไม่กล้าทำ
    ข้อ 2 ผมต้องการใช้ยางติดรถจนกว่าจะหมดอายุ จึงตามหาแม็กขอบ 16 หามาหลายร้านยังไม่ได้ครับ ร้านแม็กบอกว่า ขอบ 16 หายากต้องเล่น 17 ขึ้นไป นั่นหมายถึงต้องเปลี่ยนยางด้วย ก็เลยสองจิดสองใจว่าจะ
    ก. ทนใช้ไปอย่างนี้ก่อนพอยางหมดอายุจึงเปลี่ยนแม็ก 18 พร้อมยาง ขอบ 18 ก็หลบพ้นปีกนกเวลาเลี้ยวด้วย
    ข. เปลี่ยนตอนนี้เพื่อให้ได้สมรรถนะของศูนย์รถและความนุ่มนวลอีกเล็กน้อย

น้า ๆ ว่ายังไง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ผมไม่อยากไปตั้งกระทู้ใหม่ให้เปลืองเนื้อที่เว็บ ข้อความเหล่านี้จะมีใครเห็นสักกี่คนน๊อ

เข้ามาต้อนรับด้วยคน เสาร์-อาทิตย์ถ้าเจอรถเดิมๆอย่างหนูแถวพระนครเหนือทักทายกันบ้างนะคะ
    รบกวนถามเป็นข้อมูลค่ะ
    1.ช๊อคอัพชุดนี้ติดตั้งมาจากแถวไหนเอ่ย ดูจากข้างหน้าเดาเอาคงจะสัก18"รองสเปเซอร์ช๊อคอัพหนา1"รถสูงขึ้น2" แต่ข้างหลังไม่เห็นรูปเลยสงสัย ยาวเท่าไหร่คะ22"หรือ24"เอ่ย ตามข้อมูลไม่ได้รองกล่องแต่ใช้แหนบแอด เด้งขึ้นทันที2" ฟิลลิงเป็นไงบ้างคะ รูดสะพานข้ามคลองเส้นบางพลัดหรือสะพานข้ามคลองใต้พระรามหกท้ายนิ่งสนิทดีหรือป่าวเอ่ย พลัสแคปด้วย......?
    2.ที่ว่าเสริมสเปเซอร์ปีกนก ยางกันกระแทกปีกนกบนได้ปาดออกป่าวเอ่ย สเต็ปนี้มีบี้กะแตกแน่ถ้าไม่หั่นออกสักครึ่งนึง อย่างที่หลายๆคนว่าไว้แหละค่ะ สำคัญที่ตั้งศูนย์เป็นอย่างแรก ดึงแคมเบอร์เข้าศูนย์ได้ก็จบ ระยะฟรีบั๊มหลังจากปาดยางกันกระแทกแล้วมีมากพอ"ก็ไม่ต้องใส่ค่ะ" แต่ถ้าไม่ไหวปรับมุมยากก็หามาเสริมเอา อู่ตาโย่งก็มีของเลยค่ะพร้อมน๊อตเหนียวๆ โดยมากมีหนา12มม.และ18มม. ขนาดหลังหาง่ายสุดค่ะ
    ตอนนี้ยก2นิ้วแทรคชั่น(ฐานล้อ)หน้าหลังจะใกล้เคียงกัน ขับเป็นไงบ้างคะ เสริมสเปเซอร์ล้อสัก6มม.ฟิลิงการขับขี่น่าจะใกล้เคียงก่อนยกค่ะ ฐานล้อไทรทันหน้ากว้างกว่าหลัง พอรวบปีกเพิ่มความสูงก็เลยแคบลง ยิ่งช๊อคอัพรีบราวน์ไม่เร็วพอจะกลายเป็นหน้าตบดื้อโค้งเลย ร้านตั้งศูนย์ที่เป็นงานหน่อยช่วยได้เยอะ ถ้าตั้งตามเครื่องอย่างเดียวขับไม่มันส์แน่ๆ.......ยอให้มความสุขกับการเซ๊ตรถนะคะ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

มาตรฐาน ตอบ: สมาชิกใหม่แนะนำตัว มีปัญหาจากการยกสูงมาถามด้วยครับ

1.ช๊อคอัพชุดนี้ติดตั้งมาจากแถวไหนเอ่ย ดูจากข้างหน้าเดาเอาคงจะสัก18"รองสเปเซอร์ช๊อคอัพหนา1"รถสูงขึ้น2" แต่ข้างหลังไม่เห็นรูปเลยสงสัย ยาวเท่าไหร่คะ22"หรือ24"เอ่ย ตามข้อมูลไม่ได้รองกล่องแต่ใช้แหนบแอด เด้งขึ้นทันที2" ฟิลลิงเป็นไงบ้างคะ รูดสะพานข้ามคลองเส้นบางพลัดหรือสะพานข้ามคลองใต้พระรามหกท้ายนิ่งสนิทดีหรือป่าวเอ่ย พลัสแคปด้วย......?
    2.ที่ว่าเสริมสเปเซอร์ปีกนก ยางกันกระแทกปีกนกบนได้ปาดออกป่าวเอ่ย สเต็ปนี้มีบี้กะแตกแน่ถ้าไม่หั่นออกสักครึ่งนึง อย่างที่หลายๆคนว่าไว้แหละค่ะ สำคัญที่ตั้งศูนย์เป็นอย่างแรก ดึงแคมเบอร์เข้าศูนย์ได้ก็จบ ระยะฟรีบั๊มหลังจากปาดยางกันกระแทกแล้วมีมากพอ"ก็ไม่ต้องใส่ค่ะ" แต่ถ้าไม่ไหวปรับมุมยากก็หามาเสริมเอา อู่ตาโย่งก็มีของเลยค่ะพร้อมน๊อตเหนียวๆ โดยมากมีหนา12มม.และ18มม. ขนาดหลังหาง่ายสุดค่ะ
    ตอนนี้ยก2นิ้วแทรคชั่น(ฐานล้อ)หน้าหลังจะใกล้เคียงกัน ขับเป็นไงบ้างคะ เสริมสเปเซอร์ล้อสัก6มม.ฟิลิงการขับขี่น่าจะใกล้เคียงก่อนยกค่ะ ฐานล้อไทรทันหน้ากว้างกว่าหลัง พอรวบปีกเพิ่มความสูงก็เลยแคบลง ยิ่งช๊อคอัพรีบราวน์ไม่เร็วพอจะกลายเป็นหน้าตบดื้อโค้งเลย ร้านตั้งศูนย์ที่เป็นงานหน่อยช่วยได้เยอะ ถ้าตั้งตามเครื่องอย่างเดียวขับไม่มันส์แน่ๆ.......ขอให้มีความสุขกับการเซ็ตรถนะคะ

1. ติดยี่ห้อ g.r. ที่แปลว่าผู้รู้ครับ ประมาณพหลโยธิน 62 ผมไม่ได้ถามด้วยว่าช๊อคขนาดเท่าไหร่ ทั้งหน้าและหลัง (แย่จริง)
    ในใบรับประกันก็ไม่ได้ระบุ ผมว่าก็ใช้ได้นะครับอัดเข้าโค้งกว้าง ๆ ยังนิ่ง ๆ ได้ แต่เวลาเลี้ยววงแคบ (ยูเทอร์น)
    มันจะวูบเข้าในครับ (น่าจะเกี่ยวกับการตั้งศูนย์) ขับช้ากระด้างกว่าเดิม เจอคลื่นเล็ก ๆ แบบถนนคอนกรีตหยาย ๆ
    มันกระดอนกระเด้งครับ แต่ไปได้สบาย ๆ เวลากระโดดที่คอสะพานก็มีตูมเดียว คือลอยและกดลงอย่างรวดเร็ว
    ที่สมรรถนะด้อยลงกว่าเดิมคืออาการสะเทือนที่พวงมาลัยมากขึ้น (อาจเป็นเพราะสูงขึ้นรึเปล่า)
    มีสบัดนิด ๆ แต่ไม่ถึงกับเป๋ ครับ ขณะวิ่งด้วยความเร็วสูงตกหลุมก็ไม่เป๋ครับยังอยู่กับร่องกับรอย
    แต่ยังรู้สึกไม่วางใจเท่าไหร่ครับ ยังรู้สึกว่าพวงมาลัยมันยังหนักไม่พอ ผมจะตั้งสติมากเวลาขับเร็ว (เร็วของผมไม่เกิน 120)
    อาการที่ไม่น่าไว้วางใจอีกอย่างคือเวลาเข้าโค้งแล้วเร่งรอบแรง ๆ ยังมีปัดครับ
    ในประเด็น 2 ประตูหรือแค็ป มี นน. กดด้านหลังน้อย ผมก็เลยหาของใส่ท้ายไว้ครับ ตัวอย่างเช่น
    ช๊อคที่ถอดออก 4 ตัว ล้ออะไหล่ และมีฝาปิดท้ายแก้ปัญหาอากาศหมุนวนที่กระบะ น่าจะช่วยได้บ้างครับ

2. ยางน่าจะปาดแล้วครับ (นี่ก็ไม่ได้ถามที่ร้านเหมือนกัน ได้แต่มามุดดูทีหลัง) ตามรูปเหมือนมีรอยกระแทก
    ระยะพอรึเปล่าครับ

"ถ้าเจอรถเดิมๆอย่างหนูแถวพระนครเหนือทักทายกันบ้างนะคะ"
    ดูรูปรถตามโลโก้แล้วไม่น่าเดิม ๆ นะครับ ออกแนวดุ โหด นะผมว่า

คุณ rmd มี nick name ให้เรียกในคลับนี้ไม๊ครับ rmd น่าจะเป็น ras-sa-me-dow (รัศมีดาว) อิอิ
    ผมไปพระจอมเกล้าพระนครเหนือสัปดาห์ละอย่างน้อย 2 วัน อังคารกับพฤหัสฯ
    อยู่ที่ตึกปฏิบัติการคณะครุศาสตร์อุตสาหกรรมชั้น 6 ครับ

ปล.ตาโย่งนี่ใครครับ อู่น้าโย่งอยู่ไหนครับ?

สุดท้ายขอบคุณสำหรับการต้อนรับพร้อมคำแนะนำดี ๆ และทุก ๆ น้าด้วยครับ

ชื่อ:  IMG_5572-2.jpg
ครั้ง: 984
ขนาด:  222.8 กิโลไบต์ชื่อ:  IMG_5636-2.jpg
ครั้ง: 493
ขนาด:  194.1 กิโลไบต์ชื่อ:  IMG_5571-2.jpg
ครั้ง: 1036
ขนาด:  219.2 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย athi : 29-11-2012 เมื่อ 10:00

User ID
    40241
    Status
    โพส
    182

ผมก็พลัสแคป(ขาวมุก) เหมือนกันครับ ยินดีต้อนรับครับ

User ID
    14987
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ athi ดูโพส

ปล.ตาโย่งนี่ใครครับ อู่น้าโย่งอยู่ไหนครับ?ชื่อ:  IMG_5571-2.jpg
    อู่น้าโย่ง "อู่โย่งเซอร์วิส" อยู่เส้นเอกชัย-บางบอน ก่อนถึงวัดโพธิ์แจ้ ในปั๊มเชลล์....
    อู่ดังประจำของชาวไทรทันครับ...

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IckQ ดูโพส
    อู่น้าโย่ง "อู่โย่งเซอร์วิส" อยู่เส้นเอกชัย-บางบอน ก่อนถึงวัดโพธิ์แจ้ ในปั๊มเชลล์....
    อู่ดังประจำของชาวไทรทันครับ...
    ขอบคุณครับน้า (ร้องดัง ๆ) โชคเข้าข้างอีกแล้ว อยู่ใกล้ ๆ บ้านเองครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ somdach tiansoo ดูโพส
    สวัดดีครับ น้าอธิ สาวก PLUS cab เหมือนกัน คร๊าฟ ^^..........^^
    ครับผม ถ้ามาแถวนี้เปิดกระจกโบกมือกันหน่อยนะครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wichan lokim ดูโพส
    ผมก็พลัสแคป(ขาวมุก) เหมือนกันครับ ยินดีต้อนรับครับ
    ขอบคุณครับ ถ้ามาแถวนี้เปิดกระจกโบกมือกันหน่อยนะครับ
    อย่าบีบแตรนะครับ เดี๋ยวใครจะเขม่นเอา อิอิ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ตอนนี้ยก2นิ้วแทรคชั่น(ฐานล้อ)หน้าหลังจะใกล้เคียงกัน ขับเป็นไงบ้างคะ เสริมสเปเซอร์ล้อสัก6มม.ฟิลิงการขับขี่น่าจะใกล้เคียงก่อนยกค่ะ ฐานล้อไทรทันหน้ากว้างกว่าหลัง พอรวบปีกเพิ่มความสูงก็เลยแคบลง ยิ่งช๊อคอัพรีบราวน์ไม่เร็วพอจะกลายเป็นหน้าตบดื้อโค้งเลย ร้านตั้งศูนย์ที่เป็นงานหน่อยช่วยได้เยอะ ถ้าตั้งตามเครื่องอย่างเดียวขับไม่มันส์แน่ๆ.......ขอให้มีความสุขกับการเซ็ตรถนะคะ

1. ติดยี่ห้อ g.r. ที่แปลว่าผู้รู้ครับ ประมาณพหลโยธิน 62 ผมไม่ได้ถามด้วยว่าช๊อคขนาดเท่าไหร่ ทั้งหน้าและหลัง (แย่จริง)
    ในใบรับประกันก็ไม่ได้ระบุ ผมว่าก็ใช้ได้นะครับอัดเข้าโค้งกว้าง ๆ ยังนิ่ง ๆ ได้ แต่เวลาเลี้ยววงแคบ (ยูเทอร์น)
    มันจะวูบเข้าในครับ (น่าจะเกี่ยวกับการตั้งศูนย์) ขับช้ากระด้างกว่าเดิม เจอคลื่นเล็ก ๆ แบบถนนคอนกรีตหยาย ๆ
    มันกระดอนกระเด้งครับ แต่ไปได้สบาย ๆ เวลากระโดดที่คอสะพานก็มีตูมเดียว คือลอยและกดลงอย่างรวดเร็ว
    ที่สมรรถนะด้อยลงกว่าเดิมคืออาการสะเทือนที่พวงมาลัยมากขึ้น (อาจเป็นเพราะสูงขึ้นรึเปล่า)
    มีสบัดนิด ๆ แต่ไม่ถึงกับเป๋ ครับ ขณะวิ่งด้วยความเร็วสูงตกหลุมก็ไม่เป๋ครับยังอยู่กับร่องกับรอย
    แต่ยังรู้สึกไม่วางใจเท่าไหร่ครับ ยังรู้สึกว่าพวงมาลัยมันยังหนักไม่พอ ผมจะตั้งสติมากเวลาขับเร็ว (เร็วของผมไม่เกิน 120)
    อาการที่ไม่น่าไว้วางใจอีกอย่างคือเวลาเข้าโค้งแล้วเร่งรอบแรง ๆ ยังมีปัดครับ
    ในประเด็น 2 ประตูหรือแค็ป มี นน. กดด้านหลังน้อย ผมก็เลยหาของใส่ท้ายไว้ครับ ตัวอย่างเช่น
    ช๊อคที่ถอดออก 4 ตัว ล้ออะไหล่ และมีฝาปิดท้ายแก้ปัญหาอากาศหมุนวนที่กระบะ น่าจะช่วยได้บ้างครับ

2. ยางน่าจะปาดแล้วครับ (นี่ก็ไม่ได้ถามที่ร้านเหมือนกัน ได้แต่มามุดดูทีหลัง) ตามรูปเหมือนมีรอยกระแทก
    ระยะพอรึเปล่าครับ

"ถ้าเจอรถเดิมๆอย่างหนูแถวพระนครเหนือทักทายกันบ้างนะคะ"
    ดูรูปรถตามโลโก้แล้วไม่น่าเดิม ๆ นะครับ ออกแนวดุ โหด นะผมว่า

คุณ rmd มี nick name ให้เรียกในคลับนี้ไม๊ครับ rmd น่าจะเป็น ras-sa-me-dow (รัศมีดาว) อิอิ
    ผมไปพระจอมเกล้าพระนครเหนือสัปดาห์ละอย่างน้อย 2 วัน อังคารกับพฤหัสฯ
    อยู่ที่ตึกปฏิบัติการคณะครุศาสตร์อุตสาหกรรมชั้น 6 ครับ

ปล.ตาโย่งนี่ใครครับ อู่น้าโย่งอยู่ไหนครับ?

สุดท้ายขอบคุณสำหรับการต้อนรับพร้อมคำแนะนำดี ๆ และทุก ๆ น้าด้วยครับ

ขนาด:  222.8 กิโลไบต์ชื่อ:  IMG_5636-2.jpg
ขนาด:  194.1 กิโลไบต์ชื่อ:  IMG_5571-2.jpg
    หลังไม่ได้รองกล่องเพิ่มนิ ตอนนี้หน้าเสมอหลังชัวร์ ออกอาการหน้าร่อนแน่นอน ไม่ต้องเบลอยี่ห้อโช้คก็ได้น้า ติดตั้งมา2หมื่นกว่าใช่มั้ย ราคานี้ได้นกแก่แล้วครับขอบอก ยางกันกระแทกไม่ได้ปาดออกด้วย แถมดีไม่ดีด้านหลังระวังวาล์วยันนะครับ ช่วงยุบเหลือหน่อยเดียว ปกติโช้คระยะยุบมันจะน้อยกว่าระยะยืดอยู่แล้ว ไม่จบแน่นอนสเต็ปนี้

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    หลังไม่ได้รองกล่องเพิ่มนิ ตอนนี้หน้าเสมอหลังชัวร์ ออกอาการหน้าร่อนแน่นอน ไม่ต้องเบลอยี่ห้อโช้คก็ได้น้า ติดตั้งมา2หมื่นกว่าใช่มั้ย ราคานี้ได้นกแก่แล้วครับขอบอก ยางกันกระแทกไม่ได้ปาดออกด้วย แถมดีไม่ดีด้านหลังระวังวาล์วยันนะครับ ช่วงยุบเหลือหน่อยเดียว ปกติโช้คระยะยุบมันจะน้อยกว่าระยะยืดอยู่แล้ว ไม่จบแน่นอนสเต็ปนี้
    ขอบคุณครับน้า ความเห็นและคำถามเพิ่มเติมครับ
    1. ที่เบลอเพราะไม่ต้องการโฆษณาสินค้าให้ใคร และไม่เอ่ยชื่อร้านไหน
    2. ผมทราบมาว่าอย่างนี้ครับ ถ้าผิดรบกวนชี้แนะด้วยครับ แหนบ add ก็ช่วยยกได้ (ร้านยกก็ว่าอย่างนั้น)
    แต่ไม่ทราบว่ายกได้เท่าไหร่แน่ น่าจะประมาณความหนาที่เสริมเข้าไปบวกกับความโค้งที่ดันแหนบปกติขึ้นไป
    3. นกแก่คืออะไรครับ
    4. ผมโทรไปถามที่ร้านแล้วเรื่องระยะยุบของช๊อคหลัง เขายืนยันว่าเหลือเยอะครับ
    เอาไปถามร้านแถวสมุทรสาครอีก ก็ว่ายังเหลือเหมือนกัน
    น้า ๆ ว่ายังไงครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ขอบคุณครับน้า ความเห็นและคำถามเพิ่มเติมครับ
    1. ที่เบลอเพราะไม่ต้องการโฆษณาสินค้าให้ใคร และไม่เอ่ยชื่อร้านไหน อันนี้เข้าใจครับ
    2. ผมทราบมาว่าอย่างนี้ครับ ถ้าผิดรบกวนชี้แนะด้วยครับ แหนบ add ก็ช่วยยกได้ (ร้านยกก็ว่าอย่างนั้น)
    แต่ไม่ทราบว่ายกได้เท่าไหร่แน่ น่าจะประมาณความหนาที่เสริมเข้าไปบวกกับความโค้งที่ดันแหนบปกติขึ้นไป แหนบแอดยกได้ 1-2 นิว้ แต่หลังจะกระด้างขึ้น ก้อนรอง แหนบมันจะทำงานเหมือนเดิม
    3. นกแก่คืออะไรครับ คือโช้คนอกยี่ห้อนึง
    4. ผมโทรไปถามที่ร้านแล้วเรื่องระยะยุบของช๊อคหลัง เขายืนยันว่าเหลือเยอะครับ
    เอาไปถามร้านแถวสมุทรสาครอีก ก็ว่ายังเหลือเหมือนกัน หรือภาพมันเอียงเลยดูเหลือน้อย
    น้า ๆ ว่ายังไงครับ
    อาการสะท้านขึ้นมือเพราะโช้คเก็บอาการเต้นของสปริงได้ไม่ดีพอ จึงเหลืออาการสะท้านมั่ง รอเมียน้าป๊อดมาช่วยเสริมดีกว่า

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

ยินดีต้อนรับครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    อาการสะท้านขึ้นมือเพราะโช้คเก็บอาการเต้นของสปริงได้ไม่ดีพอ จึงเหลืออาการสะท้านมั่ง รอเมียน้าป๊อดมาช่วยเสริมดีกว่า
    ขอบคุณครับน้า
    เรื่องระยะยุบของช๊อคหลังผมก็กังวลอยู่ครับ แต่เขายืนยันว่าถ้ามีปัญหาก็เคลมให้ ว่าอย่างนั้นครับ
    น้า AKNet มี nick name ไม๊ครับ ให้ผมเรียกว่าไรครับ
    "รอเมียน้าป๊อดมาช่วยเสริมดีกว่า " ที่ชื่อ rmd ใช่ไม๊ครับ ถ้าใช่ผมก็รออยู่เหมือนกันครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MPV ดูโพส
    ยินดีต้อนรับครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ขอบคุณครับน้า
    เรื่องระยะยุบของช๊อคหลังผมก็กังวลอยู่ครับ แต่เขายืนยันว่าถ้ามีปัญหาก็เคลมให้ ว่าอย่างนั้นครับ
    น้า AKNet มี nick name ไม๊ครับ ให้ผมเรียกว่าไรครับ
    "รอเมียน้าป๊อดมาช่วยเสริมดีกว่า " ที่ชื่อ rmd ใช่ไม๊ครับ ถ้าใช่ผมก็รออยู่เหมือนกันครับ
    ชื่อตั้มครับ rmd ถูกต้องครับ ว่าแต่น้าท๊อปหายไปไหนเนี่ย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 29-11-2012 เมื่อ 17:33

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

มาเข้าแถวต้อนรับด้วยคนครับน้า

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มันจะวูบเข้าในครับ (น่าจะเกี่ยวกับการตั้งศูนย์)เป็นธรรมดาของสเต็ปอนุบาลค่ะ ปีกโดนรวบเขย่งขึ้นได้ความสูงฐานล้อแคบเข้าคอม้ามีแคสเตอร์ที่เปลี่ยนไป ตอนกำลังจะจิกเหมือนดื้อพอจิกเข้ากลายเป็นวูบ(เหมือนล้ม) แต่หน้า-หลังเสมอกันยิ่งเร่งอาการที่ว่าชัดขึ้นถ้าชดเชยแคสเตอร์สักหน่อยกะจะดีขึ้นค่ะ แต่คงไม่ได้มาก ขับช้ากระด้างกว่าเดิมต้องขออนุญาติถามเป็นข้อมูล ว่า"กระด้างกว่าเดิม"เป็นไงอะคะ เขย่าๆเลาวิ่งย่องๆป่าว หรือ กระเด้งเมื่อขับย่องๆ ประเด็นมันอยู่ตรง วาวล์ของช๊อคที่ติดตั้งมา เซ๊ตมาแบบไหนเขย่าแสดงว่าวาวล์แข็งเปิดด้วยเพรสเชอร์ที่ค่อนข้างมาก(แบบนี้กำแพงแสนก็ทำได้ดีกว่า)ใช้นำมันไฮดรอลิคเบอร์หนืดเื่อควบคุมความเร็วเวลาน้ำมันเคลื่อนตัวผ่านไปมา แต่ถ้ากระเด้งแสดงว่าวาวล์เปิดแต่ไม่หน่วงตัวปิดให้พอดีกับความเร็วรถซึ่งสามารถเซ๊ตได้ค่ะ ถ้าวาวล์ที่มีดีจริง.....แต่ถ้ากระด้างแล้วนิ่งแน่นเมื่อใช้ความเร็วต้องแบบนี้เลยค่ะ ช๊อคอัพเทพแค่ไหนก็ไม่สามารถตอบสนองถนนได้ทุกย่านความเร็จแบบสม่ำเสมอ แต่ต้องมีดีในแต่ละย่านความเร็ว หรือ ช่วงการทำงานซึ่งขึ้นอยู่จุดประสงค์ในการเซ๊ตติ้ง เจอคลื่นเล็ก ๆ แบบถนนคอนกรีตหยาย ๆ
    มันกระดอนกระเด้งครับ แต่ไปได้สบาย ๆ เวลากระโดดที่คอสะพานก็มีตูมเดียว คือลอยและกดลงอย่างรวดเร็ว "ลอยและกดลงอย่างรวดเร็ว มีจังหว่ะกระดอนแถมท้ายรึป่าวคะ ลองรูดหลุมตื้นๆบนถนนแดงบ้างยังเอ่ย ถ้าท้ายไม่ร่อนหน้าไม่เด้ง แบบนี้โอคะ เคยเห็นเมนต์ของช๊อคอัพยี่ห้อนี้ในหลายๆที่บ้างก็ข้อมูลดีบางทีก็เหมือนตีปลาหน้าไซ ไงไม่รู้ แต่รวมๆหนูว่ารีวิวของเค๊าน่าสนใจนะคะ ไม่ได้เล่นที่ช๊อคอย่างเดียวเซ๊ตสปริงกะแหนบช่วยและไม่ให้ความสำคัญกับขนาดแกนช๊อคอัพจนเกินไป หนูว่าโอดีค่ะ......ถ้ามีโอกาสอยากให้คนขับรถหนูได้ลองจัง มีแต่ข้อมูลแห้งอยากได้แบบเปียกบ้างจัง ทีนี้ฟิลลิงที่น่าเป็นห่วงคือท้ายเด้งและแถเมื่อได้จังหว่ะพอเหมาะ เข้าใจว่าแหนบแอดคงจะต้านในจังหว่ะเดียวกับที่แกนช๊อคเริ่มเข้าระยะบั๊มสต๊อปของมันเอง(ออกตัวก่อนนะคะ ไม่ได้มองว่าแหนบแอดมันไม่ดี แต่ลองสังเกตุดูดีๆดิคะ ขนาดมันเล็กกว่าแหนบหลักเราปะ ทีนี้พอเราเร่งทอร์คที่นัทในสาแหรก เมื่อใช้งานไปสักระยะจะเกิดการคลายตัวที่นัทได้ เพราะหน้าสัมผัสมันแคบกว่าแรงกระทำจึงไม่สมดุล สรีระของแหนบแอดก็จะโค้งแอ่นจนอุ้มแหนบหลักให้โค้งตาม เวลาแรงถ่ายลงมันก็จะต้านค่อนข้างมากและคนละจังหว่ะ หาแหนบธรรมดาเสริมแทนดีกว่าค่ะความสูงน้อยกว่าแหนบแอดก็จริงแต่เราไปเพิ่มด้วยกล่องได้ ฟิลลิงจะแน่นและจังหว่ะเดียวกันกว่า)
    ที่สมรรถนะด้อยลงกว่าเดิมคืออาการสะเทือนที่พวงมาลัยมากขึ้น (อาจเป็นเพราะสูงขึ้นรึเปล่า)ไม่เสมอไปค่ะ อย่างที่น้าตั้มว่าแหละค่ะ ช๊อคอัพมีส่วน ถ้าเป็นซับแทงค์ยังแต่งแรงดันช่วยได้ มุมล้อโดยเฉพาะมุมโทและแคมเบอร์ก็มีส่วน
    มีสบัดนิด ๆ แต่ไม่ถึงกับเป๋ ครับ ขณะวิ่งด้วยความเร็วสูงตกหลุมก็ไม่เป๋ครับยังอยู่กับร่องกับรอย ระวังระยะยุบช๊อคอัพหลังหน่อยนะคะ
    แต่ยังรู้สึกไม่วางใจเท่าไหร่ครับ ยังรู้สึกว่าพวงมาลัยมันยังหนักไม่พอชดเชยมุมโทช่วยได้หน่อยค่ะ ผมจะตั้งสติมากเวลาขับเร็ว (เร็วของผมไม่เกิน 120)
    อาการที่ไม่น่าไว้วางใจอีกอย่างคือเวลาเข้าโค้งแล้วเร่งรอบแรง ๆ ยังมีปัดครับ น่าจะมีส่วนมาจากเฟืองท้ายค่ะ ถ้ามีลิมิเต็ดสลิบพอช่วยได้ค่ะ กดแรงๆกวาดน้อยๆตามสไตล์รถขับหลังค่ะ

ระยะพอรึเปล่าครับ เผื่อระยะยุบไว้ขับง่ายควบคุมรถได้อย่างใจค่ะ สำหรับช๊อคอัพถ้าพอมีเวลาและโอกาสลองมุดเข้าไปวัดขนาดความยาวดูค่ะ ฟรีโหลดจอดนิ่งๆ วัดจากกึ่งกลาวหูบนถึงกึ่งกลางหูล่างได้เท่าไหร่บวกเข้าไปอีก4นิ้วค่ะ หรือไม่ถ้าอยากรู้ว่าตอนนี้เหลือระยะยุบเท่าไหร่ปลิ้นปอกยางขึ้นจนเห็นแกนกะกระบอก ระยะที่แกนยืดออกจากระบอกช๊อคอัพนั่นคือระยะยุบค่ะ

ปล.ตาโย่งนี่ใครครับ อู่น้าโย่งอยู่ไหนครับ?น้าโชคน่าจะกล่าวถึงตาคนนี้ไปแล้ว ต้องลองค่ะไม่หมกชัดเจนดี

ขอให้มีความสุขกับการเซ๊ตรถนะคะ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อยากให้เปลี่ยนแหนบแอดเป็นก้อนรองแหนบก่อนดีกว่า เพราะลงทุนไม่เยอะ แล้วจับอาการดู ว่าด้านหลังก่อนเปลี่ยนกับหลังเปลี่ยนเป็นอย่างไร ดูจากรูปโช้คหลังน่าจะยาว24-26นิ้ว แล้วโดนกดไว้เยอะ ปลอกหุ้มเลยเห็นแค่นั้น คล้ายๆกับของน้าเชาว์เลย
    ด้านหน้ายังไม่ต้องทำไรก่อน หรือจะทำก็คือหาสเปเซอร์ปีกนกมาใส่ซะ ลองแก้แค่นี้แล้วจับอาการดูครับ พอรองสเปเซอร์ปีกนก อาจต้องเช็คศูนย์ล้ออีกครั้ง ไม่รู้ว่าน้าอธิจำค่าตั้ง0ครั้งล่าสุดได้หรือเปล่า ลองเปรียบเทียบดูครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อยากให้เปลี่ยนแหนบแอดเป็นก้อนรองแหนบก่อนดีกว่า เพราะลงทุนไม่เยอะ แล้วจับอาการดู ว่าด้านหลังก่อนเปลี่ยนกับหลังเปลี่ยนเป็นอย่างไร ดูจากรูปโช้คหลังน่าจะยาว24-26นิ้ว แล้วโดนกดไว้เยอะ ปลอกหุ้มเลยเห็นแค่นั้น คล้ายๆกับของน้าเชาว์เลย
    ด้านหน้ายังไม่ต้องทำไรก่อน หรือจะทำก็คือหาสเปเซอร์ปีกนกมาใส่ซะ ลองแก้แค่นี้แล้วจับอาการดูครับ พอรองสเปเซอร์ปีกนก อาจต้องเช็คศูนย์ล้ออีกครั้ง ไม่รู้ว่าน้าอธิจำค่าตั้ง0ครั้งล่าสุดได้หรือเปล่า ลองเปรียบเทียบดูครับ
    ดูความห่างของบั๊มสต๊อปเพลาหลังน่าจะเป็น24นิ้วมั๊งคะน้าตั้ม แหนบแอดดีดขึ้นก็จริง แต่โดนน้ำหนักฝาท้ายกดลงมาก็เลยอย่างที่เห็น

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

ชื่อตั้มครับ rmd ถูกต้องครับ ว่าแต่น้าท๊อปหายไปไหนเนี่ย
    ขอบคุณครับน้าตั้ม rmd ก็คือน้าท๊อปไม่ไม๊ครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้