หน้า 18 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 68 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 341 ถึง 360 จากทั้งหมด 1793

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...เอาใจช่วยครับน้าจี ยังไงลองปรึกษาตามที่ให้ไปดูนะครับ ว่าจะได้ผลอย่างไร แต่ผมว่าน่าจะจบนะ เพราะเค้าทำรถไตรตั้น2.5ลงเซอร์กิตเองเลยตั้ง2คัน...

...ถ้าผ่านผมคงจะเป็นรายต่อไปที่เข้าไปทำด้วยแน่นอน แต่ตอนนี้เมกมันนี่ก่อนฮับ...
    ขอบคุณครับน้าหนุ่มคุยกะพี่เค้าเรียบร้อยแล้วครับ งบประมาณไม่แพงประมาณ 7xxx บาท สิ่งที่จะทำคือ ยกเสื้อลงอุดตาน้ำใสหน้าเสื้อนิดหน่อย ตรวจสอบฝาถ้าโก่งก็ปาดเปลี่ยนปะเก็นเค้าแนะนำให้ของเดิมแต่อาจต้องพ่น spray แต่ถ้าต้องปาดฝามากต้องสั่งปะเก็นตัด คงไม่นานครับจะได้ทดลองจากข้อมูลที่เพื่อนๆและน้าหลายๆท่านทำมาจากหลายอู่ก็มีทั้งจบและไม่จบ เลยอยากลองในอู่ที่ไม่มีใน list ของสมาชิกเราบ้างถ้าดีจะได้บอกต่อ ส่วนท่านประธานเล้งก็กำลังหาข้อมูลในการแก้ไขอยู่อีกทาง ช่วยกันครับเพื่อชมรมน้ำดันเรา คิคิ จัดมีตติ้งดีมั้ยเนี้ยไตรตันน้ำดันเนี้ย

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

รถผมอุดมา...ตอนป้ายยังแดงอยู่เลย ยังใช้อยู่ทุกวันนี้ไม่มีปัญหา

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

พูดน้อยต่อยหนัก ^^

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

@ น้าเต้ย ตอนนี้ผมน้ำมันล้นแก้วแล้วครับ ข้อมูลมาหลายทางมากๆ 5555

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เช็คมาแล้วครับ รถผมเพิ่งไปเทสโบล์ทฝาสูบมาครับ
    พบว่าที่ช่างเบริ์ด เค้าขันมา 140 lb- foot ครับผม โดยให้ทางพี่ตี๋แสมดำเทสทุกตัว มีตัวนึงที่ปอนด์ยังไม่ได้ครับ มันขันมาแค่ 125 lb
    ซึ่งไม่รู้ว่าน๊อตยึดตัวออกขณะใช้ความเร็วสูงๆหรือว่าเป็นแต่ตอนประกอบนะ ก็เลยขันมันเข้าไป 140 เหมือนตัวอื่น แต่แล้วก็ไม่เป็นดังหวังครับนึกว่าจะไม่เป็นแล้ว ผลก็คือน้ำดันออกเหมือนเดิมครับ แต่มันก็ยังน้อยกว่าเดิมครับผม ตอนนี้ใช้ประคองอยู่

สรุปน๊อตที่ขันได้เยอะสุดในกลุ่มรถกระบะก็คือน๊อตวีโก้ครับ หมุนได้เกือบสุดสเกล 5555
    เครื่องยนต์ผมก็รอวันที่จะผ่าทั้งตัวครับ เพราะเรื่องน๊อตก็ไม่มีปัญหา
    เหลือเพียงเรื่อง
    1. ปะเก็นฝาสูบ ตัวเลือกที่คิดไว้
    -ปะเก็นทองแดงสั่งตัด
    -ปะเก็นเดิมศูนย์ พ่นทองแดง
    -ปะเก็นตัว vg ( ต้องเช็คตัวพาร์ทกับศูนย์ก่อนครับ)
    จะเอาไงดี ช่วยคิดหน่อยครับ??

2. เรื่อง ฝาสูบและเสื้อสูบ
    แน่นอนแล้วว่าจะต้องเช็คโดยละเอียด เพราะว่าขนาดขันโบล์ทสูบไว้ตั้ง 140 lb ก็ยังรั่ว
    ส่วนเรื่องตาน้ำผมจะลองปรึกษาวิธีการทำกับทางช่างและโรงกลึงอีกที ว่าจะเชื่อมหรือที่ลิ่มตีเข้าไปดีกว่ากัน

น้าท่านไหนทำงานที่ศูนย์หรือรู้จักช่างที่ศูนย์ ช่วยหาข้อมูลปะเก็น vg ให้ผมทีครับ นี่รอศูนย์มาหลายวันแล้วเรื่องนี้ยังไม่เห็นจะโทรมาเลย เซงจริงๆ...

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...สู้ๆฮะท่านประธานมันต้องมีซักที่แหล่ะน่าที่จบได้ ก็ขอเอาใจช่วยอีกแรงนึงละกันครับ เรารู้และเรามาแชร์กันดีกว่า ผมว่ายังมีอีกหลายคนที่กำลังจะเจออย่างเรา ขอให้ข้อมูลเหล่านี้เป็นประโยชน์แก่สมาชิกขาโหด กดแตกกระจายกันต่อไปครับ...

...เด๋วรอดูของน้าจีก่อนว่าจะจบได้มั้ย จ่ายไม่มากด้วย แต่ถ้าจบได้ก็ถือว่าคุ้มกันไปในราคาหลัก7,XXX...

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...สู้ๆฮะท่านประธานมันต้องมีซักที่แหล่ะน่าที่จบได้ ก็ขอเอาใจช่วยอีกแรงนึงละกันครับ เรารู้และเรามาแชร์กันดีกว่า ผมว่ายังมีอีกหลายคนที่กำลังจะเจออย่างเรา ขอให้ข้อมูลเหล่านี้เป็นประโยชน์แก่สมาชิกขาโหด กดแตกกระจายกันต่อไปครับ...

...เด๋วรอดูของน้าจีก่อนว่าจะจบได้มั้ย จ่ายไม่มากด้วย แต่ถ้าจบได้ก็ถือว่าคุ้มกันไปในราคาหลัก7,XXX...
    กด..เป็นแตกทุกทีเหมือนกันอ่ะตาหนุ่ม....แก้ไขไงอ่ะ ...

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ฮ่าๆ แรงงง..

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ทองแดง (Copper) เป็นโลหะที่ไม่ใช้เหล็กที่ใช้มาก มาเป็นที่สองรองมาจากเหล็ก มีสัญญลักษณ์ทางเคมี คือ Cu มีความแข็งตามสเกลของมอห์ (Moh’s scale) 2.5 – 3.0 มีจุดหลอมเหลว 1083o C จุดเดือนที่ 2595o C
    ทองแดงและทองแดงผสมมีคุณสมบัติดีเด่นหลายประการ เช่น

1. คุณสมบัติต้านทานแรงดึงดี และมีช่วงพิกัดกว้าง (ขึ้นกับชนิดของทองแดงและกรรมวิธีผลิต) ทองแดงบริสุทธิ์มีคุณสมบัติอ่อนและเหนียวสามารถรีดให้เป็นแผ่นบาง ๆ ขนาด 1/500" สามารถดึงเป็นเส้นลวดเล็ก ๆ ขนาด 1/1000" โดยไม่ขาดทุบตีเป็นวัตถุสำเร็จรูปโดยไม่มีการแตกร้าว
    2. ความเหนียวของทองแดงสูงมากสามารถขึ้นรูปโดยไม่เสี่ยงต่อการแตกหัก
    3. เป็นตัวนำไฟฟ้าที่ดีมาก (100 เปอร์เซ็นต์ แต่เงิน 106 เปอร์เซ็นต์)
    4. เป็นตัวนำความร้อนที่ดีมาก (100 เปอร์เซ็นต์ แต่เงิน 108 เปอร์เซ็นต์)
    5. กลึงไสขึ้นรูปได้ง่าย เมื่อผสมธาตุอื่นบางตัวเข้าไป
    6. ต้านทานความล้าได้ดี
    7. ไม่มีสารแม่เหล็ก
    8. ทนทานต่อการกัดกร่อนโดยเฉพาะเมื่อใช้กับกรดและน้ำทะเล
    9. ทดทานต่อการสึกกร่อน (wear resistance)
    10. มีสีสวยน้ำใช้
    11. ทองแดงและโลหะผสมทองแดงแทบทุกชนิดสามารถเชื่อมได้อย่างง่ายดาย

คุณสมบัติทางกล

Tensile Strength 17 Kg/mm2
    Elastic Limit 10 Kg/mm2
    Elongation 35 – 50 %
    Hardness 35 – 50 HB
    Modulus of Elasticity 12,000 Kg/

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ลองใช้ Oxygen-free copper (OFC) ไหมครับ สุดยอดประเก็นทองแดง แต่ราคาสูงมากครับไม่น่าต่ำกว่า 5000 บาท
    ขึ้นอยู่กับปริมาณทองแดงครับ สั่งเป็นแผ่นมาแล้ว ตัดด้วย CNC หรือ water jet เลเซอร์ไม่ได้

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    พูดน้อยต่อยหนัก ^^
    พูดมากไม่ดีคับ..เดี๋ยวหาว่ารู้มาก..ไม่มีใครเชื่อ...นิ่งดีกว่า ^^

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ลองใช้ Oxygen-free copper (OFC) ไหมครับ สุดยอดประเก็นทองแดง แต่ราคาสูงมากครับไม่น่าต่ำกว่า 5000 บาท
    ขึ้นอยู่กับปริมาณทองแดงครับ สั่งเป็นแผ่นมาแล้ว ตัดด้วย CNC หรือ water jet เลเซอร์ไม่ได้
    ผมอยากได้เหมือนกันครับที่ตัด ด้วย cnc งานจะเนียนกว่า แต่ถ้าราคา 5000 ผมต้องคิดดูก่อนครับ

ดูแล้วปะเก็นทองแดงก็น่าจะเหมาะกับไทรทันเหมือนกันนะครับ ด้วยความที่มีความเหนียวและสามารถทนต่อแรงดันและการกัดกร่อนได้ครับ อีกทั้งยังน่าจะแนบสนิทช่องว่างระหว่าง ฝาและเสื้อได้ดี

จากข้อมูล เครื่องยนต์เทอร์โบใหญ่ๆในต่างประเทศจะใช้ปะเก็นทองแดง

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ผมช่วยตัดให้ฟรี ๆ ไหมครับน้าเล้ง ช่วงนี้ผมพอว่างทำให้ได้ครับ แต่ผมต้องมี
    1. แผ่นทองแดง เพื่อใช้เป็นวัสดุครับ
    2. ประเก็นเดิม เพื่อใช้ในการวัดขนาดตัดครับ
    3. ค่าส่งของกลับคืนครับ

ผมจะตัดด้วยเครื่อง CNC ดอกกัด endmill คาร์ไบด์

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ผมช่วยตัดให้ฟรี ๆ ไหมครับน้าเล้ง ช่วงนี้ผมพอว่างทำให้ได้ครับ แต่ผมต้องมี
    1. แผ่นทองแดง เพื่อใช้เป็นวัสดุครับ
    2. ประเก็นเดิม เพื่อใช้ในการวัดขนาดตัดครับ
    3. ค่าส่งของกลับคืนครับ

ผมจะตัดด้วยเครื่อง CNC ดอกกัด endmill คาร์ไบด์
    เอาด้วยซิ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

น่าสนใจครับน้า ปะเก็นเดิมผมมีครับ เหลือก็แต่ทองแดงแผ่นอะครับ
    ผมหาไม่ได้แน่เลยเอาไงดีคิดไม่ออก อยากลองก็อยาก ขอบคุณมากน้า wat เดี๋ยวหาก่อน

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    น่าสนใจครับน้า ปะเก็นเดิมผมมีครับ เหลือก็แต่ทองแดงแผ่นอะครับ
    ผมหาไม่ได้แน่เลยเอาไงดีคิดไม่ออก อยากลองก็อยาก ขอบคุณมากน้า wat เดี๋ยวหาก่อน
    แถวสวนมะลิ กะ รองเมือง มีขายหลายร้าน เคยซื้อมาทำ ในซีวิค3ประตูอยู่^^

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    เอาด้วยซิ
    น้าจีด้วยหรอครับ ได้ครับ ไทรทัน 4x4 2500 เครื่องยนต์เดียวกับพลัสใช่ไหมครับ เดี๋ยวก็เอาประเก็นเดิมจากน้าเล้งก็ได้แล้วครับ ส่วนค่าวัสดุซื้อด้วยกันกับน้าเล้งดีไหมจะได้ประหยัดด้วยครับ

น้าเล้งลองหาดูที่กรุงเทพครับ ราคาน่าจะถูกกว่าที่อื่น ๆ จริง ๆ แล้วผมไม่เคยทำหรอกครับ แต่ผมเห็นรูปแล้ว ไม่ยากครับ ถ้าผมเขียนแบบได้ ก็ทำได้ครับ
    เครื่องจักรมีแล้ว

น้าเล้งแผ่นทองแดง เผื่อระยะขอบให้ กว้าง ยาว กว่าขนาดประเก็น 1 นิ้วนะครับ
    เผื่อให้ผมจับยึดด้วยครับ ผมจะติดตามกระทู้นี้เรื่อย ๆ รอจนน้าพร้อมครับ ค่อยส่งมาให้ผมทำ ระยะเวลา ไม่เกิน 10 วันครับ เผื่อเวลาให้ผมด้วยครับ

ความหนาทองแดงเท่าไรครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าจีด้วยหรอครับ ได้ครับ ไทรทัน 4x4 2500 เครื่องยนต์เดียวกับพลัสใช่ไหมครับ เดี๋ยวก็เอาประเก็นเดิมจากน้าเล้งก็ได้แล้วครับ ส่วนค่าวัสดุซื้อด้วยกันกับน้าเล้งดีไหมจะได้ประหยัดด้วยครับ

น้าเล้งลองหาดูที่กรุงเทพครับ ราคาน่าจะถูกกว่าที่อื่น ๆ จริง ๆ แล้วผมไม่เคยทำหรอกครับ แต่ผมเห็นรูปแล้ว ไม่ยากครับ ถ้าผมเขียนแบบได้ ก็ทำได้ครับ
    เครื่องจักรมีแล้ว

น้าเล้งแผ่นทองแดง เผื่อระยะขอบให้ กว้าง ยาว กว่าขนาดประเก็น 1 นิ้วนะครับ
    เผื่อให้ผมจับยึดด้วยครับ ผมจะติดตามกระทู้นี้เรื่อย ๆ รอจนน้าพร้อมครับ ค่อยส่งมาให้ผมทำ ระยะเวลา ไม่เกิน 10 วันครับ เผื่อเวลาให้ผมด้วยครับ

ความหนาทองแดงเท่าไรครับ
    ขอบคุณครับน้าวัฒน์เดี๋ยวรอน้าเล้งก่อนว่าจะเอาไงกันดี ว่าแต่ปะเก็นนี่ต้องการทองแดงขนาดความหนาเท่าไรครับ เผื่อหาได้แถวนี้

หน้า 18 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 68 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้