หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 36 จากทั้งหมด 36

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13746
    Status
    โพส
    349

มาตรฐาน ตอบ: อย่าเห็นแก่ตัว

ผมก็ได้แค่ด่ามันอยู่ในรถของผมเองครับ ไม่อยากมีเรื่อง จะด่าจะแช่งอะไรมันก็ได้ แล้วก็ปล่อยมันไป เราก็รู้สึกดีขึ้นหลังจากได้ด่ามันไป ไม่มีเรื่องเป็นดีที่สุด ยอมได้ก็คงยอม เราคงไปสั่งสอนหรือจะเปลี่ยนสันดานของเค้าไม่ได้ พ่อ-แม่เค้าก็คงสอนมาดีแล้วแต่สันดานมันไม่ดีเอง แรงไปไหมนี่ยิ่งเขียนยิ่งมัน 55555

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    เอาง่ายๆๆ ครับ ความคิดผม
    ถ้าเราช้ากว่าเขา ซ้ายว่าง ก็ไม่วิ่งขวา ไม่ว่าเราจะเหยียบ140-150
    แต่ซ้ายไม่ว่าง เราก็กำลังแซงอยู่ ก็ต้องรอกันบ้าง ถึงเปิดไฟไล่ยังไง ผมก็ไม่หลบหรอก ครับ สำหรับผมไม่เคยเปิดไฟ ไล่ใ ผมตีไฟเลี้ยวขวา เพื่อบอกให้รู้ว่า ผมขอแซงหน่อย ถ้าไม่รู้จริงๆๆก็เคาะแตรเบาๆๆ2ที
    พูดถึงเราจะแซง ต้องคำนวนด้วยว่า เลนขวานั้นมาเร็วแค่ ไหน
    ขับรถ ขับแค่ไหน ถ้าเราใจเย็น ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน อุตบัติเหตุ ย่อมลดตาม
    +1 ก็แล้วแต่การกระพริบไฟครับ ดูเจตนามากกว่า (ไล่ กะ ขอทาง ดูกันออก) เอาตามกฏความปลอดภัยพื้นฐานก่อนนะครับ

การกระพริบไฟเตือนก่อนแซงเป็นเรื่องที่ถูกต้องนะคับ เพื่อเตือนรถคันหน้าว่ามีรถตามมาต้องการแซงนะ แล้วเปิดไฟเลี้ยวขวารอแซง คันหน้าจะได้รู้ว่าคันหลังต้องการแซง ถ้าคันหน้าแซงอยู่ก็เปิดไฟเลี้ยวขวาบอกว่า ตรูแซงอยู่ พอแซงเสร็จก็เปิดไฟเลี้ยวซ้ายแล้วหลบลงซ้ายให้

ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ควรกระทำ เริ่มจากเราก่อนก็ดี เพราะหลายๆครั้งขับเพลินลืมมองกระจกหลังครับ โดยเฉพาะทางตรงยาวๆ ถึงแม้เค้าขับเร็วกว่ากฎหมากำหนด ก็ถือว่าเป็นเพื่อนร่วมทาง แต่ถ้าเปิดไฟไล่ก็อาราฐนาให้ไปตาย...่าซะ คิดซะว่าชีวิตเค้าเหลือน้อย เลยต้องรีบไปใช้ชีวิตที่เหลือ คิดในแง่บวกดีกว่าครับ การที่เราไปอารมณ์เสียกับพวก เ..ี้ยๆ ทำให้เราขาดสมาธิในการขับรถ

#อ้างอิง http://www.facebook.com/note.php?not...48754215153617

ปล.แต่ที่ผมไม่เข้าใจพวกรถตู้ที่เกาะเลนท์ขวาในทุกกรณี ทุกความเร็ว เค้าคิดอะไรกันอยู่เหรอครับ เค้ามีลูกค้าที่ต้องดูแล แต่ผมก็มีครอบครัวที่ต้องแคร์เหมือนกัน บางทีเปิดไฟเลี้ยวขวา เหมือนบอกให้แซงซ้ายไปซะอย่างงั้น อันนี้ผมถือว่าเอาเปรียบสังคม เหมือนเอาถนนหลวงมาค้าขาย แต่เบียดเบียนคนอื่น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ภูรีภัทร : 22-07-2011 เมื่อ 22:15

visit001
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าผมเจอแบบนี้ผมจะให้มันจ่อตูดตลอดเส้นทางและอาจมีลดความเร็วบ้างเป็นระยะ

tookta
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่มีใครเปิดไฟใส่ผมเลย

เพราะผมแซงเร็วเข้าช่องซ้ายเร็ว อิอิ ( เลนขวาสำหรับแซงนะครับเลนซ้ายสำหรับรถวิ่งช้า ) แซงกันให้เร็วแล้วกันนะครับ จะได้ไม่ต้อง

โดนไฟส่องตา

User ID
    18173
    Status
    โพส
    1,236

วัดกันเลยครับ...เพราะผมก้อ 1 ในตองอูครับ 55555555

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanchung ดูโพส
    งานนี้ต้องดูที่ความเร็ว รถเราและรถที่ตามมาอ่ะครับ ผมก็เคยเหมือนกันบ้างครั้งเค้าแซงขวาขึ้นไปม่ะผิด แต่ต้องดูกระจกหลังว่ารถหลังมาเร็วรึเปล่าไม่ใช่แค่มองผ่านๆว่ามีแล้วลืมคำนวนความเร็วกับระยะที่รถคันหลังวิ่งมา อย่างนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ รอท่านอื่นต่อ.
    อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะเพิ่งเจอมาวันนี้เอง เราวิ่งขวามาเร็ว แล้วเค้าแซงออกมาแล้วช้า เบรคจ๊ากเหมือนกันครับ ผมก็เปิดไฟใส่ครับ เผื่อจะสำนึกได้ว่าแซงมาให้ดูทางขวาด้วยว่ามีรถมาอยู่ ไม่ใช่มีแค่เค้ากับคันที่เค้าแซง

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tong93 ดูโพส
    อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะเพิ่งเจอมาวันนี้เอง เราวิ่งขวามาเร็ว แล้วเค้าแซงออกมาแล้วช้า เบรคจ๊ากเหมือนกันครับ ผมก็เปิดไฟใส่ครับ เผื่อจะสำนึกได้ว่าแซงมาให้ดูทางขวาด้วยว่ามีรถมาอยู่ ไม่ใช่มีแค่เค้ากับคันที่เค้าแซง
    เช่นกันครับน้านึกจะออกก็ออกมาเลยแบบนี้ก็น่าติ๊ปไฟอยู่ แต่ถ้าเรากำลังแซงอยู่ ซ้ายเข้าไม่ได้ มีรถมาจี้ตูดเราแล้วส่องไฟไล่เนี่ย ผมคงต้องให้รอน่ะครับ ต้องให้เขาหัดมีน้ำใจบ้างครับคนพวกนี้......

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

ไม่เคยจี้ใครเพราะผมขี่ไม่เร็วร้อยยี่ก็สั่นแล้วไม่อยากนอนกินน้ำข้าวต้ม แก่แล้วหายยาก

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

ใจเย็นๆตรูก็รีบ ทำใมมะมาแต่เมื่อวานถ้ารีบมากงะ

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NN mobile ดูโพส
    ใจเย็นๆตรูก็รีบ ทำใมมะมาแต่เมื่อวานถ้ารีบมากงะ
    ชอบๆๆๆๆๆ...อันนี้โดนๆๆๆ
    เหมือนเข้าคิว ถ้ารีบทำไมไม่มาก่อนล่ะ เอาเมื่อวานเลย.......55555

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

เคยเจอมั้ยครับ ขับช้า แต่ไม่ให้แซง ผมแซงจะเค้า เค้าก้อไม่ให้เข้า แล้วรถสวนมา ดันคิดว่าตัวเอง ถูก เพราะผมไปเปียด น้ำใจให้ผมเข้า ไม่มี

จนผมต้องเปียดเข้าให้ได้ เพราะไม่งั้นรถคันหน้า ชนผมแน่ๆ แล้วพอจอดรถ ใกล้กันยังออกมายืนมองหน้าผม เสียดายเป็นผู้หยิง ถ้าเปนผู้ชายผมว่ามีเรื่องแน่ๆ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NN mobile ดูโพส
    +1 ไปชอบมากๆๆๆ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nn mobile ดูโพส
    น้า nn น้าก็รีบมิใช่หรือ อิอิอิ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

สงสัยปวดขี้รีบไปเข้าส้วม 555+

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

ผมมองกว้างๆนะครับ คือซ้ายว่างเข้าได้ก็เข้า การให้สัญญาณและหมั่นมองกระจกหลัง ดีที่สุดครับ พวกนี้ผมหลบให้ แต่ที่เกลียดที่สุดคือ ไม่ต่อแถว u-turn อันนี้ สุดๆครับ เห็นแล้ว อารมณ์เสีย ไอ่เราก็รีบๆ ซ้อนกันเข้าไป คันข้างในก็ไม่ได้ไป เห้อออ คนที่ทำแบบนี้ เลิกเหอะครับ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    น้า nn น้าก็รีบมิใช่หรือ อิอิอิ
    ผมนะก็รีบ แต่คนเจ็บ หลังรถรีบก่า 5555555555555555555 เมื่อใรจาถึงมือหมอคร้าบบบบบบพี่

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้