หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 73

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1547
    Status
    โพส
    77

มาตรฐาน Re: อัตราบริโภคน้ำมันระหว่างv3 กับv7

ผมใช้ Plus V5 อยู่ อัพเป็น V7 เลยไม่ค่อยเห็นความต่างเรื่องการกินน้ำมันครับ
    แต่ผมรู้สึกว่ามันเงียบและออกตัวแรงและนิ่มดีครับ ไม่กระชาก กระตุก เหมือนก่อน
    ที่สำคัญผมให้น้ำหนักเรื่อง SVC ติดมากกว่าครับ ความปลอดภัยมาอันดับแรก

สมาชิกถาวร TTC-530 TTC-Member
    User ID
    167
    Status
    โพส
    966

มาตรฐาน Re: อัตราบริโภคน้ำมันระหว่างv3 กับv7

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    ลงมาแล้ว เรียบ แรงขึ้น แต่รอบต่ำดับง่ายจัง
    เหมือนผมทุกประการครับ

User ID
    167
    Status
    โพส
    966

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KHEAWDEE ดูโพส
    เปลี่ยนจาก V7 ลงมาV3 ทางศูนย์ยังรับผิดชอบSCVให้ไมคับ เท่าที่ผมรู้ศูนย์จะไม่รับผิดชอบใช่ไมคับ
    ผู้รู้ตอบหน่อย ถ้ายังรับผิดชอบSVCผมจะไปเปลี่ยนเป็น V3 ตอนนี้ V7 มันกินน้ำมันZIP
    กินกว่าจริงๆแหละครับ

User ID
    5533
    Status
    โพส
    116

ของผมเป็น plus 4D M/T อัตราการกินอยู่ที่ 11~12 กม/ลิตร
    แฟนเพื่อนเป็นเซล อยู่ มิตซู บอกว่า เค้าปรับปรุงเวอร์ชั่นใหม่ โดยลดความ sensitive ของ ECU เล็กน้อย เนื่องจากก่อนหน้านี้มีปัญหาเรื่อง SVC กับการวูบของเครื่องยนต์ ส่วนข้อมูลลึกๆแล้วผมไม่รู้เหมือนกัน ท่านใดที่รู้ช่วยเสริมหน่อยครับ
    แต่อัตราความสิ้นเปลืองกับนิสัยการขับขี่ของผม ตอนนี้ผมกำลังบันทึกเก็บข้อมูลอยู่ครับ เพราะพึงอัปมาตอน 15000 กม

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

ก่อนวี 7 มา ผมใช้โปร 3.2 วี 5แต่พอวี 7 ของเครื่อง 2500 มาผมก็ลองได้ 1 อาทิตย์ เอากลับเป็นโปร 3.2 วี 7 อยู่ได้ 2 อาทิตย์ วันนี้กลับไปเป็น โปร 3.2 วี 5 เหมือนเดิมแล้วครับ ผมชอบที่อัตราเร่ง เรื่องประหยัดไม่ค่อยได้สนใจครับ

yupin
    ผู้เยี่ยมชม

รู้สึกว่าน้ำมันจะหมดเร็วมากเลยคะ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ webmaster ดูโพส
    ตอนนี้ผม ปลดระวาง V7 ไปเรียบร้อยแล้ว

และได้เวอร์ชั่นของ 3200 ไฟ Engine โชว์ตลอด (ช่างบอกไม่มีปัญหา ที่ไฟล์โชว์เพราะว่าไม่มีเซ็นเซอร์ลิ้นปีผีเสื้ออะไรนี่แหละ ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ)

แต่อัตราเร่งดีมากเลยครับ

เด๋วเสา-อาทิตย์นี้จะทดสอบ วิ่ง มหาสารคาม-เพชรบุรี

แล้วจะมารายงานผลครับ
    มารายงานผลครับ

ขาไป: มหาสารคาม-บุรีรัมย์-นครปฐม-เพชรบุรี
    ขากลับ: เพชรบุรี-มหาสารคาม

จากที่สังเกตุดู v.3200 ตอบสนองดีครับ ถูกใจมาก
    ผมเหยียบอยู่ที่ 120 - 150 km/ชม.

อัตราการกินน้ำมันไม่ต่างจาก v3

แต่ถ้าหากว่าผมขับรถความเร็วขนาดนี้ แล้วใช้ v7
    คงจะซดน่าดู

สรุปก็คือ v7 น้ำมันเต็มถัง ผมวิ่งได้ราว ๆ 830 km
    ส่วน v3 กับ v3200 วิ่งได้ราว 1000 km

ความเร็ว และอัตราการเหยียบคันเร่งเท่ากัน และเปรียบเทียบกับการวิ่งทางไกลเหมือนกัน

ตอนนี้มีฟามสุขกับ v3200 ติดอยู่อย่างเดียวคือไฟ engine โชว์ตลอด อิอิ

User ID
    523
    Status
    โพส
    148

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ จักร ดูโพส
    ใช่ครับน้า ผมเจอมาแล้ว มันยังขับไปได้ไม่ถึงกะแรงตกแป๊ก ยังขับไปเข้า0ได้อย่างปลอดภัย
    โดนสิบล้อเสย ยังไปต่อได้อีกหรอตาจักร

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oidtriton ดูโพส
    โดนสิบล้อเสย ยังไปต่อได้อีกหรอตาจักร
    เหอๆ ตาจักร ประตูเยิน
    ขับช้าหน่อยนะ เด๋วประตูหลุด คริๆ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ forlife ดูโพส
    ก่อนวี 7 มา ผมใช้โปร 3.2 วี 5แต่พอวี 7 ของเครื่อง 2500 มาผมก็ลองได้ 1 อาทิตย์ เอากลับเป็นโปร 3.2 วี 7 อยู่ได้ 2 อาทิตย์ วันนี้กลับไปเป็น โปร 3.2 วี 5 เหมือนเดิมแล้วครับ ผมชอบที่อัตราเร่ง เรื่องประหยัดไม่ค่อยได้สนใจครับ

...เอ่อขอแก้ไขข้อความซักนิดนึงนะครับ เดี๋ยวน้าๆหลายๆท่านจะสับสนและในการติดต่อกับทางช่าง เพื่อขอลงโปรแกรม3.2 จริงๆแล้วโปร3.2 V007 ยังไม่มีออกมาให้ใช้งานนะครับ ล่าสุดมีแค่ 3.2 V006...

...ส่วนที่เป็น V7 นั้นคงจะเป็นโปรแกรมของ2.5 (Plus
    ) ไม่ใช่โปรแกรมของเครื่อง3.2แต่อย่างใด ซึ่ง Version ก่อนหน้านี้ของPlusจะเป็น 602 และก็ 603 ล่าสุดก็เป็นVersion 7 ...

...^_^' ขอบคุณครับ...

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...เอ่อขอแก้ไขข้อความซักนิดนึงนะครับ เดี๋ยวน้าๆหลายๆท่านจะสับสนและในการติดต่อกับทางช่าง เพื่อขอลงโปรแกรม3.2 จริงๆแล้วโปร3.2 V007 ยังไม่มีออกมาให้ใช้งานนะครับ ล่าสุดมีแค่ 3.2 V006...

...ส่วนที่เป็น V7 นั้นคงจะเป็นโปรแกรมของ2.5 (Plus
    ) ไม่ใช่โปรแกรมของเครื่อง3.2แต่อย่างใด ซึ่ง Version ก่อนหน้านี้ของPlusจะเป็น 602 และก็ 603 ล่าสุดก็เป็นVersion 7 ...

...^_^' ขอบคุณครับ...
    นั้นซิครับน้าหนุ่ม...วันเสาร์ตะกี่ไปเช็ค 0 ครบ80,000 116 ม้าเขาลงให้ v6บอกล่าสุดแล้ว...งง...วันอาทิตย์ไปธุระ + ทดสอบที่ขอนแก่นปรากฏว่า..v6..วิ่งที่ความเร็ว 110 รอบเครื่อง 2,700-2.800ร.ต.น.......วัดบูสท์ที่ 11-12 ปอนด์กดสุด 165 k/m อืด..เสียงเขกดังในรอบต่ำ ในขณะที่เก่า v3 110 ..รอบเครื่อง 2,500ร.ต.น....วัดบูสท์ 8-9 ปอนด์ กดสุด 175 k/m เสียงเครื่องเงียบกว่า..ประหยัดกว่า v6 นึกว่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมาใหม่จะวิ่งดี รึมันเป็นเฉพาะรถผมหว่า......

User ID
    167
    Status
    โพส
    966

ผมคงต้องไปอัพเป็นv3เหมือนเดิมแล้วครับv7กินน้ำมันแบบเห็นได้ชัดเลยครับ แต่มีเรื่องที่ต้องชั่งใจอยู่เรื่องนึงน่ะครับพอดีโทรไปนัดทางศูนย์เอาไว้ว่าจะกลับมาใช้เวอร์ชั่นเดิมเขาบอกว่าได้ครับแต่ถ้าเกิดว่ากล่องพังขึ้นมาทางเขาจะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น ผมอยากจะถามน้าๆว่ากล่องเนี่ยมันพังง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับ ทั้งๆที่ก่อนหน้าที่จะไปเครมกรองโซล่ามาผมก็บอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนเวอร์ชั่นได้ไหมเขาบอกว่าไม่ได้มันอยู่ในกระบวนการผมก็เลยถามต่อไปอีกว่าถ้าผมไม่พอใจกับเวอร์ชั่นใหม่เนี่ยสามารถอัพกลับมาให้ผมได้ไหม เขาตอบว่าได้ แต่ทีนี้ไม่รู้เขาพูดง่ายไปมั้งครับว่าถ้าอัพไป-อัพมาแล้วเกิดมีปัญญากล่องพังขึ้นมาเราจะไม่รับผิดชอบ ขอบคุณครับ

Giggs11
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SURACHET ดูโพส
    ผมก็รู้สึกว่าv7มันจะกินน้ำมันจริงๆแหละครับ น้ำมันเต็มถังได้ระยะทางเหลือแค่750-800km แต่ก่อนv3 ผมขับไปมหาสารคาม ไป+กลับพอดี1ถังเลยครับไฟเหลืองขึ้นเลยได้ตั้ง1000กว่ากิโลครับ เด๋วต้องไปอัพกลับเป็นv3ซะแล้วครับ และรู้สึกว่าเวลาออกตัวของv7เครื่องจะดับน่ะครับเวลาออกเกียร์2น่ะครับ
    เหมือนกันเลยเซ็งเป็ด

User ID
    4799
    Status
    โพส
    166

ดับง่ายไปหน่อยครับที่รอบต่ำๆเกียร์ 2 ไม้พยศแล้ว

Giggs11
    ผู้เยี่ยมชม

ผมว่า V7 มันยังไม่ค่อยสมบูรณ์ครับ สำหรับผมว่าวิ่งแล้วมันไม่เหมือนเดิมผมชอบ V5 มากกว่า

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SURACHET ดูโพส
    ผมคงต้องไปอัพเป็นv3เหมือนเดิมแล้วครับv7กินน้ำมันแบบเห็นได้ชัดเลยครับ แต่มีเรื่องที่ต้องชั่งใจอยู่เรื่องนึงน่ะครับพอดีโทรไปนัดทางศูนย์เอาไว้ว่าจะกลับมาใช้เวอร์ชั่นเดิมเขาบอกว่าได้ครับแต่ถ้าเกิดว่ากล่องพังขึ้นมาทางเขาจะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น ผมอยากจะถามน้าๆว่ากล่องเนี่ยมันพังง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับ ทั้งๆที่ก่อนหน้าที่จะไปเครมกรองโซล่ามาผมก็บอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนเวอร์ชั่นได้ไหมเขาบอกว่าไม่ได้มันอยู่ในกระบวนการผมก็เลยถามต่อไปอีกว่าถ้าผมไม่พอใจกับเวอร์ชั่นใหม่เนี่ยสามารถอัพกลับมาให้ผมได้ไหม เขาตอบว่าได้ แต่ทีนี้ไม่รู้เขาพูดง่ายไปมั้งครับว่าถ้าอัพไป-อัพมาแล้วเกิดมีปัญญากล่องพังขึ้นมาเราจะไม่รับผิดชอบ ขอบคุณครับ
    ......น้าเดี่ยวแล้วตกลงจะอัฟกลับมาเป็นV3มั้ยครับ........ของผมV7กินน้ำมันเห็นๆเหมือนกันเลยครับ.......

User ID
    167
    Status
    โพส
    966

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fear_dark ดูโพส
    ......น้าเดี่ยวแล้วตกลงจะอัฟกลับมาเป็นV3มั้ยครับ........ของผมV7กินน้ำมันเห็นๆเหมือนกันเลยครับ.......
    อัพกลับแน่นอนครับน้าอ๊อด น่าจะเป็นเสาร์นี้แน่ๆครับ

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

[quote=SURACHET;207742]อัพกลับแน่นอนครับน้าอ๊อด น่าจะเป็นเสาร์นี้แน่ๆครับ

[/quot

แล้วน้าเดี่ยวจะไปทำที่Oไหนครับ.......ได้ผลอย่างไงมาบอกกันบางนะครับ เดี๋ยวเอาใจช่วยครับ......

slowly
    ผู้เยี่ยมชม

รถผม ก้อกิน...

User ID
    167
    Status
    โพส
    966

[quote=fear_dark;207753]
    อัพกลับแน่นอนครับน้าอ๊อด น่าจะเป็นเสาร์นี้แน่ๆครับ

[/quot

แล้วน้าเดี่ยวจะไปทำที่Oไหนครับ.......ได้ผลอย่างไงมาบอกกันบางนะครับ เดี๋ยวเอาใจช่วยครับ......
    ผมว่าจะไปเข้าศูนย์ข้างๆบ้านก่อนครับน้าอ๊อด

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้