หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 25 จากทั้งหมด 25

gore
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: น้าๆ พี่ๆ ช่วยด้วยครับ

ลองตั้งจุด สังเกตุครับ เช่น
    ให้หาเสา มาตั้งรอบรถ และให้ห่างจากรถประมาณ 60cm ทั้งสี่ด้าน แล้วให้เข้าไปนั่งในรถ สังเกตุเสาแต่ละต้นไว้ เพราะมุมมองเวลาที่อยู่ในรถ เสาจะอยู่ห่างจากรถไม่เท่ากัน จำแต่ละจุดไว้ เวลาเลี้ยว ถอย จอด เราจะรู้ระยะห่าง
    เส้นแบ่งเลนถนน ด้านขวาอยู่ตรงมุมกระจกหน้ารถจะห่างจากเส้นแบ่ง 30-40 cm
    ส่วนด้านซ้ายให้เส้นแบ่งอยู่ประมาณที่ปัดน้ำฝนด้านซ้าย รถจะอยู่ห่างจากเส้นไหล่ทาง 30-40 cm เช่นกัน
    พอรู้ว่าเราอยู่ประมาณไหน ให้เพิ่มความเร็วรถขึ้นทีละนิดครับ
    อย่าจับพวงมาลัยแน่น แค่ประคองครับ
    ลองนำไปใช้ดูครับ
    อย่างที่หลายๆท่านบอกไว้ครับ สติสำคัญ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

มาตรฐาน Re: น้าๆ พี่ๆ ช่วยด้วยครับ

ส่วนตัวผมจะ พยายาม จับจุด พยายามจำให้ได้ว่า วงเลี้ยวประมาณไหน ถึง o.k
    ว่างๆๆก็ซ้อมบ่อย ตามสนามฟุตบอล หรือลานวัด
    แต่ที่เห็นบ่อยๆๆ คือพวกหมู่บ้านกำลังสร้าง จะมีถนนเป็นซอยๆๆ ตัวบ้านยังไม่ค่อยขึ้น
    ส่วนเรื่องรถดับบ่อยๆๆ ผมจะใหม่ๆๆจะ เกร็ง ขาไว้ ว่ายกเท้าประมาณนี้ แล้วค่อยเหยียบคันเร่ง
    ผมว่าไทรตัน ขับง่าย ยกครัช นิดเดียว รถก็ไหลแล้วครับ
    แต่พอไปขับ อีสุ ของพี่เขย กว่าถึงบ้าน ดับไปหลายรอบ คล้ายๆๆกับว่ามันต้องยก ครัช กับเหยียบคันเร่ง ต้อง สมูทกัน ไม่งั้นดับ หรือ ไหลลงตอนขึ้นสะพาน

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

หาที่ว่างๆหัดขับบ่อยๆครับ แล้วจะชินมือเองครับ

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

ฝึกฝนบ่อยๆครับ ขนาดผมขับรถเป็นตั้งแต่ 15 เดี๋ยวนี้ 50 ขับเจ้าตั้นวันแรกยังแย่เลย โดยเฉพาะเวลาถอย กว่าจะชินร่วมอาทิตย์ (ของผมใส่ฝาครอบกระบะ)เลยยิ่งมองหลังยาก โชคดีที่ติดเซนเซอร์ถอยช่วยได้แยอะ ฝึกถอยบ่อยๆเวลาจอดจะได้คล่องๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6192
    Status
    โพส
    132

ก็รถใหม่น่ะครับเรายังไม่คุนกับมัน ผมก็เป็นครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้