หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 54

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: เชลล์ ฟีววว เซฟ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ plus8592 ดูโพส
    น้าแม็คลองเปลี่ยนกรองโซล่าหรือยังครับ อาการรถวูบ เร่งไม่ขึ้น กดคันเร่งจม รอบไม่ขึ้นตาม(ที่รอบ 2,XXX เกียร์ออโตความเร็ว 1XX ที่เกียร์สุดท้าย)
    ผมเจอในตัวกรองรุ่นใหม่ที่ให้เคลมฟรีครับ (หลังใช้ไป 2x,xxx โล) เพราะเปลี่ยน Scv แล้วก็ไม่หาย สรุปเป็นที่กรองโซล่านี่เอง (ต้องกลับมาใช้แบบเก่าครับตอนนี้)

MMTh แก้ปัญหา SCV ด้วยการอัพโปรแกรมใหม่ กับกรองโซล่าใหม่

แต่ตอนนี้สงสัยคงจะเจอปัญหากรองโซล่าตันเร็วแทนซะแล้ว ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ได้แค่หมื่นห้ากิโลเอง
    ยังไม่ทันถึงสองหมื่นกิโลเลย สงสัย MMTh คงจะแก้ด้วยการให้เปลี่ยนกรองโซล่าทุกหมื่นกิโลแหงๆ

มาตรฐาน Re: เชลล์ ฟีววว เซฟ

ผมว่าอัพโปรแกรมใหม่ มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ scv เลย

แก้ปัญหาโดยการไถคันนาทิ้ง เพื่อที่จะให้มีพื้นที่นากว้างขึ้น

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ plus8592 ดูโพส
    น้าแม็คลองเปลี่ยนกรองโซล่าหรือยังครับ อาการรถวูบ เร่งไม่ขึ้น กดคันเร่งจม รอบไม่ขึ้นตาม(ที่รอบ 2,XXX เกียร์ออโตความเร็ว 1XX ที่เกียร์สุดท้าย)
    ผมเจอในตัวกรองรุ่นใหม่ที่ให้เคลมฟรีครับ (หลังใช้ไป 2x,xxx โล) เพราะเปลี่ยน Scv แล้วก็ไม่หาย สรุปเป็นที่กรองโซล่านี่เอง (ต้องกลับมาใช้แบบเก่าครับตอนนี้)
    ผมก็กลับมาใช้ของเก่าครับดีกว่าอันใหม่เยอะ แต่ผมจะเปลี่ยนบ่อยซื้อมาเปลี่ยนเองไม่แพง

ae_ae11
    ผู้เยี่ยมชม

ของผม บางจาก ปตท B5 ตลอดครับ

ปกติดีครับ

รับซ่อมโทรศัพท์ PDA ทุกยี่ห้อ

ท่านใดใช้ PDA รับซ่อมราคาถูกที่สุดครับ
    ทำได้ถูกยี้ห้อครับ เครื่องดับ ตกน้ำ เปิดไม่ติด up romค้าง ลำโพง/ไมค์เสียง
    และอาการอื่น ๆ แล้วยังมีอุปกรณ์เสริมขาย+ประกันครับ

สอบถามเพิ่มได้ที่ 0879960201 เอ้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ae_ae11 : 19-08-2010 เมื่อ 14:15

User ID
    20
    Status
    โพส
    315

ผมว่าของเชลล์ดีนะครับ ผมจะเติมแต่เชลล์บี5 ตลอด รถตอนนี้ 7 หมื่นกว่าโลแล้วครับไม่มีปัญหาไรเลยครับ

TTC-00465 TTC-Member
    User ID
    4538
    Status
    โพส
    1,362

ขอผมเติมจากตอนที่ไฟโชว์จนเต็มถังหมดเงินไป 1900 แล้วก็วิ่งมาแล้ว 500 กว่า กิโลยังไม่เจอปัญหาเลยครับ Plus 4 ประตู ครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้ำมันตัวนี้ผมว่าใช้ดีนะครับ ดีกว่า ปตท.อีกเขม่าปลายท่อจางลงบ่งบอกว่าการเผาไหม้ดีกว่าเดิม ไม่มีสะดุดให้เห็นนะเท่าที่ใช้มา
    จริงครับควันใสขึ้นเยอะเลย ผมว่าน้ำมันดีมากครับ แต่ถังใต้ดินปั๊มเชลล์มันคงห่วย
    บังเอิญ ไม่เคยเติม B5 เชลล์เลยครับ เลยลองตั้งสมมติฐาน

ใช้บางจาก ปตท มาตลอด เพราะสะดวก แม้จะเกลียด ปตท ก้อเถอะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mckyparty : 19-08-2010 เมื่อ 11:04

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

แบบนี้ ถ้าผมเข้าศูนย์ เค้าจะบริการช่วยเหลือให้เรารึเปล่า ถ้าเค้าทำให้ ไม่มีค่าใช้จ่าย ผมก้อยังจะรักษาสิทธิ์

หรือลุยเปลี่ยนกรอง ลุยเช็ค scv เองเลยดีครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ขอบคุณครับ เด๋วลอง กดแย็กๆๆๆ ดูก่อน ถ้ามีน้ำมา เด๋วจัดการโยนตัวนี้ทิ้งเลย

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    จริงครับควันใสขึ้นเยอะเลย ผมว่าน้ำมันดีมากครับ แต่ถังใต้ดินปั๊มเชลล์มันคงห่วย
    บังเอิญ ไม่เคยเติม B5 เชลล์เลยครับ เลยลองตั้งสมมติฐาน

ใช้บางจาก ปตท มาตลอด เพราะสะดวก แม้จะเกลียด ปตท ก้อเถอะ
    ที่ระยองผมใช้ shell ตลอดครับเพราะ ปตท. เติมแล้วน้ำมันไม่ค่อยสะอาดเพราะแค้นฝังใจเติมเต็มถังกลับโคราชกระตุก สดุดตลอดทาง พอถึงบ้านที่โคราชเปิดกรองโซล่าดูโอ้แม่เจ้าทั้งเศษสนิมเหล็กแถมน้ำมันยังเป็นเหมือนวุ้นเกาะตามกรองเต็มไปหมด ต้องเปลี่ยนกรองใหม่เลยครับถึงจะขับได้ ถ้ามีโอกาสอีกปั้มที่เติมคือบางจากแต่ไม่มีในเมืองระยอง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

สมัยก่อน ก็เติม Sheel B5 ก็รู้สึกได้ว่า มันประหยัดกว่า (อุปทานหรือเปล่า) นะครับ

พอเป็น ฟิวเซฟ ผมก็ไม่มีรถดีเซลแล้วล่ะสิ เลยยังไม่ได้ลองเติม

เท่าที่ลองและพบอะไรแปลกๆ ที่ผมรู้สึกว่าเกี่ยวกับน้ำมันยี่ห้อนี้แน่นอน คือ...

ปัจจุบัน ผมเติม V Power Gasohol 95 ครับ ลองเติมสลับกับ Gasohol 91 ของบางจาก หรือ E20

ก็ไม่พบปัญหาอะไร

เผอิญ ช่วงนี้มีเงินเหลือหน่อย เลยเติม V Power ดู สังเกตุได้ว่า น้ำมัน มันไม่ใสอะครับ

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเป็นที่สารอะไรหรือไม่ อาการที่พบ คือ จะมีอาการ วูบ เหมือนกันที่ รอบต่ำๆ

รถผมเบนซินนะ พอลองเติมน้ำมัน พบว่า มันไม่ค่อยใส

เพื่อนๆ ลองสังเกตุดูนะครับ ผมยัง งง อยู่

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อย่าไปคิดมากครับ หนึ่งถังประหยัดแค่ลิตรเดียวเอง ผมว่าออกตัวอย่ากระชากขับเนียรๆก็ได้ทุกยี่ห้อแล้วละครับ ถ้าจะให้ผมวิเคราะห์ บางจากบี 5 ตัวใหม่ น่าสนใจสุดครับ ขอบอก ที่เหลืออยู่ที่นิสัยคนขับขี่ครับขับดีแต่แพงกว่า วิ่งได้ไกลกว่า แต่ถ้ามาเฉลี่ยเรื่อ ค่าน้ำมัน แล้วระยะทาง ผมว่าสูสีกันครับไม่ทิ้งกันมาก แต่ถ้าเปรียบกับ พวกมีธุระด่วนต้องการบีบระยะเวลาเดินทาง กับพวกไปขำๆไม่รีบร้อนยังไงก็ถึง จะเป็นความแตกต่างมากครับขอบอก ของผมตอนนี้สะดวกปั๊มไหนเติมปั๊มนั้น ขอให้สถานที่บริการดูดีมีสกุลพนักงานเอาใจใส่ลูกค้าก็พอครับ อิอิ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    อย่าไปคิดมากครับ หนึ่งถังประหยัดแค่ลิตรเดียวเอง ผมว่าออกตัวอย่ากระชากขับเนียรๆก็ได้ทุกยี่ห้อแล้วละครับ ถ้าจะให้ผมวิเคราะห์ บางจากบี 5 ตัวใหม่ น่าสนใจสุดครับ ขอบอก ที่เหลืออยู่ที่นิสัยคนขับขี่ครับขับดีแต่แพงกว่า วิ่งได้ไกลกว่า แต่ถ้ามาเฉลี่ยเรื่อ ค่าน้ำมัน แล้วระยะทาง ผมว่าสูสีกันครับไม่ทิ้งกันมาก แต่ถ้าเปรียบกับ พวกมีธุระด่วนต้องการบีบระยะเวลาเดินทาง กับพวกไปขำๆไม่รีบร้อนยังไงก็ถึง จะเป็นความแตกต่างมากครับขอบอก ของผมตอนนี้สะดวกปั๊มไหนเติมปั๊มนั้น ขอให้สถานที่บริการดูดีมีสกุลพนักงานเอาใจใส่ลูกค้าก็พอครับ อิอิ
    ผมเคยวัดแล้วครับน้า สำหรับดีเซลพรีเมี่ยมนะ

วิ่งได้ไกลกว่าจริงครับ

แต่ กิโลเมตร ต่อบาท ยังไง ก็แพงกว่าครับ

สรุป ไม่คุ้มครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    สมัยก่อน ก็เติม Sheel B5 ก็รู้สึกได้ว่า มันประหยัดกว่า (อุปทานหรือเปล่า) นะครับ

พอเป็น ฟิวเซฟ ผมก็ไม่มีรถดีเซลแล้วล่ะสิ เลยยังไม่ได้ลองเติม

เท่าที่ลองและพบอะไรแปลกๆ ที่ผมรู้สึกว่าเกี่ยวกับน้ำมันยี่ห้อนี้แน่นอน คือ...

ปัจจุบัน ผมเติม V Power Gasohol 95 ครับ ลองเติมสลับกับ Gasohol 91 ของบางจาก หรือ E20

ก็ไม่พบปัญหาอะไร

เผอิญ ช่วงนี้มีเงินเหลือหน่อย เลยเติม V Power ดู สังเกตุได้ว่า น้ำมัน มันไม่ใสอะครับ

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเป็นที่สารอะไรหรือไม่ อาการที่พบ คือ จะมีอาการ วูบ เหมือนกันที่ รอบต่ำๆ

รถผมเบนซินนะ พอลองเติมน้ำมัน พบว่า มันไม่ค่อยใส

เพื่อนๆ ลองสังเกตุดูนะครับ ผมยัง งง อยู่
    เอ้าน้านุ๊กรถไปไหนแล้วหละครับ เปลี่ยนไปขับเก๋งอีกแล้วเหรอครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    เอ้าน้านุ๊กรถไปไหนแล้วหละครับ เปลี่ยนไปขับเก๋งอีกแล้วเหรอครับ
    ปล่อยไปแล้วครับน้า

หันมาใช้ สองล้อพรีเมี่ยมแทนครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

เจอกับตังเอง วันแม่ที่ผ่านมาไม่เคยเติมเลยเชล์ ฟิว ลองเติมที่ 800 บ.ปัม้แยกเข้าบางแสนคับ งานเข้าเลย scv ติดคับไฟโชว์ วิ่งไม่ออกต้องรีบกดโทรศัพท์หาน้าบอมทำตามคำแนะนำ ถึงหายวิ่งได้เหมือนเดิม ผมไม่โทษน้ำมันนะ แต่โทษปั้มสงสัยถังสกปรก เพราะตั้งแต่ขับรถมาเติมปั้มตราดาวตลอด ไม่เป็นไรเลย เซ็งเชล์ ฟิวเซฟ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ผมว่าคงต้องสักพัก เพราะปั๊มเชลล์ ตามสถิติช่วงหลายปีที่ผ่านมา มีส่วนแบ่งทางการตลาดน้อยมาก ปิดตัวไปก้อเยอะมากมาย

ถังใต้ดินเลยมีความเสี่ยงมากกับตะกอน สนิม น่าสงสารมากครับ แบรนด์ดังอื่นๆก้อน่าสงสารเหมือนกัน

การตลาดครึ่งปีหลังนี่ บุคลากรฝ่ายการตลาดคงได้หน้ามากมายเพราะ ทำให้คนหลายคนกลับไปใช้เชลล์เหมือนเดิม จากเจ้า ฟีว เซฟ อย่างน้อยก้อผมคนนึง

น้ำมันดีแค่ไหน แต่ทว่า การตรวจสอบ ควบคุม ถังพักน้ำมัน การไล่น้ำ ออกจากระบบ พนักงานห่วย แบบนี้ ไปได้ไม่นานแน่ครับ

ฝากข้อความเหล่านี้ไปยังผู้บริหารเชลล์ด้วยละกัน รถผมพบตะกอนน้อยๆ และน้ำในกรองเรียบร้อยครับ

ถ้าถามถึงหลักฐาน ผมมีใบเสร็จที่เติมมาล่าสุดเมื่อประมาณ 5 วันที่แล้ว แต่ทำไงได้

เราอยู่กันในประเทศไทย ประเทศที่การเรียกร้องสิทธิ์ต่ำต้อยมาก ตัวใครตัวมันละกันครับ

เข็ดไปอีกนานครับ ปั๊มเชลล์..........ละแวก รัตนาธิเบศน์

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ขอขอบคุณ และชมเชย ศูนย์วิภาวดี และหัวหน้าช่างชื่อเอก
    เปลี่ยนกรองโซล่า เช็คระบบ และลงโปรแกรม 2.5 007 ให้ผม กลับสู่สามัญ แรงกระชาก เถื่อนๆ เสียงเขกๆ และ 0-100 ต่ำกว่า 10 วิ
    ของ 3.2 V1 กลายเป็นตำนานไปแล้ว ปล่อยเลยตามเลยไปก่อน ไว้ค่อยแต่งกันใหม่

ทั้งหมดไม่มีค่าใช้จ่าย

ทั้งๆที่ไม่เคยพบการเปลี่ยนกรองฟรีเลยซักครั้ง จาก กวงไถ่ครับ

User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

เริ่มเสียวๆ ถังที่ใช้อยู่ ตอนนี้ ก็ ฟีวเซฟ ยังไม่หมดเลย เติมไปต้นเดือนเลย

User ID
    12222
    Status
    โพส
    255

Scv ขอใช้คำว่า"ซวย"อย่างเดียวครับอยู่ที่ว่าใครจะโดนตอนไหน เติมน้ำมันอะไร

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้