หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 30 จากทั้งหมด 30

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: กล่องดันราง กับ กล่องคันเร่ง จะติดตัวไหนดีครับ

กล่องพีค ค่ายนี้จะทำกล่องแยกครับ ปลดบูส 1 ใบ ,ดันราง 1 ใบ
    ความแรงไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ เพื่อนๆผมเคยใช้ถอดออกไปแล้ว

power up แรงใช้ได้ครับ ปลดบูส, ดันราง, จูน map
    ระบบการจูนเป็นแบบหมุน จูนได้พอประมาณ ค่าที่จูนเพิ่มแรงดันมีค่าคงที่ตั้งแต่รอบเดินเบา-รอบปลายเลยครับ มีตัวใหม่.R1 จูน 2 สเต็ปให้เลือกทั้งโหมดใช้งาน และเรชซิ่งครับ

pro speed จูนดันราง, จูน map, ปลดบูส
    จูนด้วยคอมพิวเตอร์ มีปุ่มปรับ 2 สเต็ป ... แรงเหลือๆครับ จูนได้เยอะ(ถ้าจูนเยอะไปก็ไม่ดีครับ หัวฉีดยกไม่ไหว ต้องเลือกจูนให้พอดีๆ) สามารถเลือกจูนตามรอบเครื่องยนต์ครับ ไม่ทำให้เดินเบาสวิงและเดินเบาดับครับ

sonic ยังไม่เคยใช้นะครับ
    ระบบการจูนเหมือน power up แต่เทียบแล้วตัวไหนแรงกว่าผมไม่ทราบครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน Re: กล่องดันราง กับ กล่องคันเร่ง จะติดตัวไหนดีครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wutt ดูโพส
    และถ้าเพิ่มหัวฉีด 8 รู ด้วยหละครับ (หมดงบซื้อกล่องยก)
    แค่นั้นก็ไม่ใหวจะเติมน้ำมันแล้วครับน้า
    ลอง Jumper Horse ดูครับ Link
    มีทั้ง กล่องดัน กล่องคันเร่ง
    ส่วนยกหัวฉีดทำเองครับ น้ำมันมาแน่นอน
    ถ้าน้าขับใช้มัน ๆ บ้าน ๆ ก็ไปลองดู
    ถ้าเอาแบบมืออาชีพ ก็ยังไม่พอครับ อิอิ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น้าบอมครับ มารายงานตัวด้วยครับ

Prospeed สเตปแดง กับ xxxxx ครับ

สนุกครับ ว่างๆ ลองใหม่

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

ดันรางครับ ค่ายไหนแล้วแต่ ศรัทธา ครับ

คันเร่ง ขับแปบเดียวเบื่อครับ

(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    น้าบอมครับ มารายงานตัวด้วยครับ

Prospeed สเตปแดง กับ xxxxx ครับ

โหมดแดง ปั๊มแก๊ก... แล้วน้ำมันชอบขาดช่วงอ่ะครับ เหยียบแล้ว
    บรืน....บรืนนน แบบนี้เลย จะต้องใส่ปั๊มติ๊กเพิ่มครับ ถึงจะขึ้นแบบเนียนๆ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

จูนให้ใหม่อีกรอบได้มั้ยอ่ะ เติม B5 ไป 500 18.19 ลิตร วิ่งได้แค่ 130 กว่าโลเองอ่ะ

หือๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

จูนให้ได้ 40 km/ L เลยไหมครับ อิอิ ถ้าได้ขนาดนี้คงต้องขับช้ามากๆเลย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เห็นกระทู้นี้มาตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ พอดีไม่ได้เข้ามาตอบ

อาการนี้ เรียกว่า อาการ "กระเพื่อม" ครับ

เป็นอาการที่เกิดเมื่อเดินคันเร่งในจังหวะหนึ่งจัวหวะใด ที่ไม่เกี่ยวกับรอบเดินเบา

พอหาสาเหตุและการแก้ไข ให้ได้ดังนี้ ..

1.ถ้ารอบเดินเบามีอาการ "หอบ" คือ แคร่กๆ ๆ ๆ ๆ ๆ บางท่านอาจชอบบางท่าน กลัวพัง

และมันก็พังได้นะครับ สาเหตุมากจาก การดันน้ำมันรอบต้นและค่าความชัน มากเกินไป

ให้ลดลงเพราะไม่มีประโยชน์ใดๆ เลย มีแต่ความสึกหรอแต่เท่ (ส่วนตัวผมชอบนะ หอบนิดๆ)

2.อาการกระเพื่อม เมื่อรถมีความเร็วใด ความเร็วหนึ่ง

เป็นอาการข้างเคียงของรถดันรางและมีบูสท์คัท ให้ปรับตั้ง บูสท์คัทใหม่ และเกลี่ย ดันราง

ให้เหมาะสม กับช่วงคันเร่งที่กด และบูสท์ที่มา ส่วนนี้ ต้องปรับให้แมทช์ทั้ง 3 จุด

3.อาการรอบปลายไม่เดิน ควันท่วม มาจากการ ดันมากเกินไป และกล่องหลัก ดรอป

การฉีดน้ำมัน เพื่อป้องกันความเสียหายในระบบ

4.อาการดับกลางอากาศ เมื่อซัด มาจาก การดันรางที่มากเกินเหตุ จนวาล์วท้ายราง

เปิดให้น้ำมันระบายออก แก้โดย หนุนเพิ่ม หรือลดแรงดันลง

5.อาการควันไหล รถไม่ไป ที่ช่วง ก่อนบูสท์ มาจากการดันมากไป โดยที่ปั๊มสร้างแรงไม่ทัน

โมปั๊ม ช่วยได้ ระวัง พังไปด้วยล่ะ

6.อาการวูบ เมื่อเดินคันเร่งลึก ให้แก้ด้วยการปรับบูสท์คัทใหม่ครับ

แนะนำมาเป็นอาการเบื้องต้นนะครับ

ส่วนตัวคิดว่า การจูนรถนั้น จูนรถบ้าน จะยากกว่าจูนแข่งครับ

เพราะการดันราง แล้วเนียนนี่ ยาก แต่มันส์ ครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    กล่องคันเร่ง เป็นการเพิ่มสัญญาณไฟฟ้า เพื่อส่งไป Ecu ว่าเรา ต้องการกำลัง

พูดง่ายๆ คือเหยียบมากกว่าเดิม ถ้าเป็นคนขับเร็ว จะไม่เห็นผลอะไรเลย

กล่องดันรางดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องการต่อสายอะไรยังไง ไม่ต้องถามหรอกครับ

ให้ผู้จำหน่ายเป็นคนต่อครับ เรื่องจูนก็เหมือนกันครับ

อยู่ที่ความต้องการการใช้งานมากกว่าครับ บอกยากครับ

และเกรงว่า ถ้าเอาตารางจูนมาลงให้ดู มันคงไม่เหมาะสมครับ

เห็นกระทู้นี้มาตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ พอดีไม่ได้เข้ามาตอบ

อาการนี้ เรียกว่า อาการ "กระเพื่อม" ครับ

เป็นอาการที่เกิดเมื่อเดินคันเร่งในจังหวะหนึ่งจัวหวะใด ที่ไม่เกี่ยวกับรอบเดินเบา

พอหาสาเหตุและการแก้ไข ให้ได้ดังนี้ ..

1.ถ้ารอบเดินเบามีอาการ "หอบ" คือ แคร่กๆ ๆ ๆ ๆ ๆ บางท่านอาจชอบบางท่าน กลัวพัง

และมันก็พังได้นะครับ สาเหตุมากจาก การดันน้ำมันรอบต้นและค่าความชัน มากเกินไป

ให้ลดลงเพราะไม่มีประโยชน์ใดๆ เลย มีแต่ความสึกหรอแต่เท่ (ส่วนตัวผมชอบนะ หอบนิดๆ)

2.อาการกระเพื่อม เมื่อรถมีความเร็วใด ความเร็วหนึ่ง

เป็นอาการข้างเคียงของรถดันรางและมีบูสท์คัท ให้ปรับตั้ง บูสท์คัทใหม่ และเกลี่ย ดันราง

ให้เหมาะสม กับช่วงคันเร่งที่กด และบูสท์ที่มา ส่วนนี้ ต้องปรับให้แมทช์ทั้ง 3 จุด

3.อาการรอบปลายไม่เดิน ควันท่วม มาจากการ ดันมากเกินไป และกล่องหลัก ดรอป

การฉีดน้ำมัน เพื่อป้องกันความเสียหายในระบบ

4.อาการดับกลางอากาศ เมื่อซัด มาจาก การดันรางที่มากเกินเหตุ จนวาล์วท้ายราง

เปิดให้น้ำมันระบายออก แก้โดย หนุนเพิ่ม หรือลดแรงดันลง

5.อาการควันไหล รถไม่ไป ที่ช่วง ก่อนบูสท์ มาจากการดันมากไป โดยที่ปั๊มสร้างแรงไม่ทัน

โมปั๊ม ช่วยได้ ระวัง พังไปด้วยล่ะ

6.อาการวูบ เมื่อเดินคันเร่งลึก ให้แก้ด้วยการปรับบูสท์คัทใหม่ครับ

แนะนำมาเป็นอาการเบื้องต้นนะครับ

ส่วนตัวคิดว่า การจูนรถนั้น จูนรถบ้าน จะยากกว่าจูนแข่งครับ

เพราะการดันราง แล้วเนียนนี่ ยาก แต่มันส์ ครับ
    เมาป่าวน้าเห็นสามเม้นแล้ว 555

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

นึกออกละ จะต้อบทู้นี้ใช่มะตานุ๊ก คลิกผิดละสิ 555+ เมาจริงๆ

http://www.thaitritonclub.com/forum/...d.php?p=384392

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้