หน้า 3 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 86

กระทู้: ณ ตอนนี้ cng กับ lpg อันไหนน่าเล่นกว่า รบกวนช่วยที ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29077
    Status
    โพส
    151

มาตรฐาน ตอบ: ณ ตอนนี้ cng กับ lpg อันไหนน่าเล่นกว่า รบกวนช่วยที ครับ

ถ้าน้าไม่ได้ใช้น้ำมั้น/แก๊สจาก 90/10 เปลี่ยนเป็น 95/5 ก็น่าจะประหยัดเกิน 3,000 บาท น่ะครับ

User ID
    21657
    Status
    โพส
    109

มาตรฐาน ตอบ: ณ ตอนนี้ cng กับ lpg อันไหนน่าเล่นกว่า รบกวนช่วยที ครับ

ผมก็จองเบนซิล +LPG แต่ก่อนออกรถตัดสินใจเปลี่ยนเป็น NGV ครับ แต่ถ้าตอนนี้คงเลือกดีเซล (NGV สามารถดูแผนที่ปั็มได้จาก web http://innovation.pttplc.com/gisinfo/pttngvmaps.plex และแผนที่ของทางหลวงแจกตอนจุดบริการตอนปีใหม่) LPG ต้องหาเอง ถึงมีปั๊มมากแต่ถ้าออกนอกพื้นที่ก็ต้องมองดีๆเหมือนกันครับ ส่วนตัวผมใช้์์NGV มา 5 เดือนแล้วครับ ไม่มีปัญหาในการเติมNGVครับ ถ้าเดินทางออกต่างจังหวัดก็ดูแผนที่ก่อนครับว่ามีปั๊มอยู่ตรงไหนบ้างจะได้ไม่ต้องพะวงกับการหาปั๊มNGV ไหนๆก็จองเบนซิลไปแล้ว ลองศึกษาจำนวนปั๊มNGV จาก web ก่อนครับ ว่าเส้นทางที่ใช้บ่อยๆ มีปั๊มมากไหม สวน LPG เมื่อขึ้นราคาพอๆกับ ดีเซล ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย e27asy : 16-02-2012 เมื่อ 21:59

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peetabo ดูโพส
    แต่ถ้าผมมีเงินเติมน้ำมัน ก็เลือกดีเซลครับ แรงงง อึด ...แต่ตามงบในกระเป๋าครับ55 วิ่งเดือนละ 4000 โลถ้าดีเซลก็ ต้องมีเงินเติมน้ำมันเดือนละ10000กว่า เลยเลือกเบนซินแล้วอีกอย่างผมโรคจิตขี้เกียจต่อคิวเลยเลือกแอลครับ 555
    เอาดีเซลไปติดแก๊สสิครับ ก็ประหยัดเงินลงมาได้ แถมแรงขึ้นอีกต่างหาก http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=24495

User ID
    17097
    Status
    โพส
    427

ยิ่งอ่านยิ่งงงงงงง

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tay ดูโพส
    อุบลฯ ครับ

ตามที่น้าลองคำนวน มาให้ดู แสดงว่า ถ้าผม ใช้รถประมาณ 4000 กิโลต่อเดือน

ถ้าใช้ lpg จะประหยัด(จ่ายน้อย) กว่า ดีเซล ประมาณ 22xx-28xx

ถ้าผมออกเบนซิล แล้วไปติดแก๊ส ค่าใช้จ่ายประมาณ 35000 บาท ต้องใช้เวลาอีกประมาณ 2 ปี ถึงจะได้ค่าติดแก๊สคืน

แต่ถ้า ณ สิ้นปี แก๊ส อยู่ที่ 16 บาท ( อุบลฯ อาจจะ 18 ) แล้วละครับ

โอ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ผมจะเอาไงดีเนี่ยครับ T_T
    ถ้ามั่นใจว่าดีเซลจะอยู่ราคานี้ไปตลอดก็ซื้อดีเซลครับ คุ้มกว่าแน่นอน

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lemongreen ดูโพส
    เอาดีเซลไปติดแก๊สสิครับ ก็ประหยัดเงินลงมาได้ แถมแรงขึ้นอีกต่างหาก http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=24495
    เล็งๆอยู่ครับ แต่ผมอ่านแล้วงง ตกลงอัตราการประหยัดอยู่ที่กี่บาท/กม

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

วีจี วีจี วีจี เห็นแล้วน้ำลายไหล อิอิ ทำไงได้ตอนนี้ขับแอลมาจะปีแล้ว55 ท่านที่คิดจะซื้อเบนซินตอนนี้ก็หาข้อมูลเยอะๆครับ ส่วนผมขับมาแล้ว40000โล คุ้มค่าติดไปแล้ว ทีนี้ก็กำไร ถึง17-18บาทเมื่อไหร่ค่อยว่ากัน ตอนนั้นก็คงตก2บาทกว่าพอๆกะดีเซล (ถ้าดีเซลมันไม่ทะลึ่งขึ้นนะครับ อิอิ)

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peetabo ดูโพส
    วีจี วีจี วีจี เห็นแล้วน้ำลายไหล อิอิ ทำไงได้ตอนนี้ขับแอลมาจะปีแล้ว55 ท่านที่คิดจะซื้อเบนซินตอนนี้ก็หาข้อมูลเยอะๆครับ ส่วนผมขับมาแล้ว40000โล คุ้มค่าติดไปแล้ว ทีนี้ก็กำไร ถึง17-18บาทเมื่อไหร่ค่อยว่ากัน ตอนนั้นก็คงตก2บาทกว่าพอๆกะดีเซล (ถ้าดีเซลมันไม่ทะลึ่งขึ้นนะครับ อิอิ)
    น้าผี คิดว่า ดีเซลมันจะหยุดอยู่แค่นี้หรอครับ เกือบ50บาทก้อมีให้เห็นมาแล้ว เมื่อก่อนเติม 500 วิ่งได้ 3 วันหมด

User ID
    18610
    Status
    โพส
    221

คิดช้าก็ประหยัดช้า ตัดสินใจเร็วก็ได้ประหยัดก่อน ใช้ดีเซลกับแอลพีจี ขับเดือนละหมื่นกิโล สองเดือนกว่าๆ ผมก็คืนทุนติดแก๊สมาแล้ว
    ที่เหลือก็ประหยัด แต่เครื่องคงจะไปไวกว่า เพราะเวลาปีนเขาบ่อยๆ มักมีเขก ขี้เกียจปิดสวิทแก๊สตอนปีนเขา

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hardrock ดูโพส
    น้าผี คิดว่า ดีเซลมันจะหยุดอยู่แค่นี้หรอครับ เกือบ50บาทก้อมีให้เห็นมาแล้ว เมื่อก่อนเติม 500 วิ่งได้ 3 วันหมด
    นั่นแหละครับ อย่ากลัวแต่แก๊สขึ้น ระวังข้างหลังด้วยครับ อิอิ

User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

นั่นแหละครับ อย่ากลัวแต่แก๊สขึ้น ระวังข้างหลังด้วยครับ อิอิ

t_t น่ากลัวเหมือนกันครับ

แต่ ยิ่งอ่าน ยิ่งกลุ้ม ยิ่งงง

เอาไงดีเนี่ยผม t_t

User ID
    27034
    Status
    โพส
    25

ผมซื้อตัวเบนซินพลัส มาติดlpgใต้ท้องคับ เหตุผล ดูสวยไม่เกะกะกะบะ *lpg ปั้มเยอะ ไม่ต้องรอเป็นชั่วโมง (ngv ถ้าต่างจังหวัด ช่วงเทศกาล สุดเซ็ง ประสบการณ์ที่เคยใช้มา) *ความปลอดภัยอยู่ที่ยี่ห้อและศูนย์ที่ติด ผมใช้ เวอร์ซุส หัวฉีด เทคโนโลยีสูงมากคับ *lpgประหยัดกว่าดีเซล ครึ่งหนึ่งคับ * เติม 600บ. วิ่งได้ 400โล *ยังคุ้มอยู่คับ ถ้าก๊าซขึ้นเชื้อเพลิงทุกตัวก็ต้องขึ้นไม่ต้องเป็นห่วงคับ lpg คือก๊าสหุงต้มไม่ขึ้นเยอะหรอก ข้อมูลเพื่อตัดสินใจ ขอบคุณคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ลูกตอหน่อเหรียง : 20-02-2012 เมื่อ 13:36

User ID
    14435
    Status
    โพส
    27

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    ไฟล์แนบ 145489
    ปอตอท..ขาดทุนรัดบานต้องชดเชย
    แต่ผู้ถือหุ้นล่ำซำ ๕๕๕

ส่วนราคาก๊าซในตลาดโลกเมื่อวันที่ 23 ธ.ค. 2554 อยู่ที่ 2 เหรียญ 79 เซ็นต์ต่อ 1 ล้านบีทียู 1 ล้านบีทียู เป็นค่าความร้อน ถ้าแปลงให้เป็นกิโลกรัมก็คือเท่ากับ 27.82 กก. พอเป็นเงินไทยเฉลี่ยตกที่กิโลกรัมละ 3.37 บาท นี่คือต้นทุนตลาดโลก มันสะท้อนต้นทุนตรงไหน

อีกทั้งราคาก๊าซธรรมชาติปี 2007-2011 ขึ้นสูงสุดเมื่อปี 2008 หลังจากนั้นต่ำลงเรื่อยๆ ทิศทางในตลาดโลกเป็นขาลง

อีกทั้งความจริงแล้วราคาผ่านแนวท่อก๊าซมันถูกมาก เมื่อปี 2552 คณะกรรมการกำกับกิจการพลังงานอนุญาตให้ปตท.ขึ้นค่าผ่านท่อได้ 2 บาท ต่อ1 ล้านบีทียู ก็คือรวมแล้ว 22 บาท กับอีกเศษนิดหน่อย ต่อ 27.82 กก. เฉลี่ยแล้วไม่ถึง 1 บาทต่อกก. สมมุติเอาราคาตลาดโลก 3.37 บาท บวก 1 บาท อยู่ที่ 4 บาท แต่คุณบวกค่าขนส่งมหาโหดอย่างนี้ได้อย่างไร

ก๊าซถ้าส่งตามแนวท่อจะถูกที่สุด ตามธรรมชาติของก๊าซเหมาะกับรถที่ใช้วิ่งเป็นทางประจำเช่นรถเมล์ สามารถทำปั๊มเฉพาะที่เป็นจุดจอดรถ แต่นี่รัฐบาลมาสนับสนุนให้รถเล็กมาใช้ ใช้อำนาจรัฐทุกอย่างบังคับให้มาใช้ NGV

http://www.manager.co.th/Politics/Vi...=9550000003501

ดัน ม็อบเสียรู้รัฐบาล

User ID
    14435
    Status
    โพส
    27

ชื่อ:  LPG VS DIESEL.jpg
ครั้ง: 434
ขนาด:  55.8 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย T_Sathorn : 01-03-2012 เมื่อ 04:19

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ณ ตอนนี้ค่าใช้จ่ายของแอลจะเท่ากับดีเซลก็ต่อเมื่อดีเซลหยุดที่31บาท/ลิตรแล้วแอลขึ้นไปที่18บาท/ลิตรผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ..

User ID
    17097
    Status
    โพส
    427

ดีเซลไม่หยุดที่ 31 แน่ แต่ lpg จะหยุดที่ 16.50 ครับเขาว่าอย่างนั้น(เขาคือรัฐ)
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ณ ตอนนี้ค่าใช้จ่ายของแอลจะเท่ากับดีเซลก็ต่อเมื่อดีเซลหยุดที่31บาท/ลิตรแล้วแอลขึ้นไปที่18บาท/ลิตรผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ..

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

จากข่าวดีเซลยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับน้า
    นายทนุศักดิ์ เล็กอุทัย รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงการคลัง บอกว่า ภายในสัปดาห์นี้จะหารือกับ นายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง เพื่อหารือถึงการปรับขึ้นภาษีสรรพสามิตในกลุ่มผลิตภัณฑ์น้ำมัน ทั้งดีเซล และเบนซิน โดยจะเสนอเป็นแพ็กเกจให้นายกิตติรัตน์พิจารณา ก่อนที่จะเสนอให้ที่ประชุมคณะรัฐมนตรีพิจารณาในสัปดาห์หน้า

ทั้งนี้ ในส่วนของภาษีสรรพสามิตน้ำมันดีเซลนั้น ขณะนี้ปรับลดลงเหลือ 0.005 บาท/ลิตร จากเดิมที่เก็บอยู่ 5.31 บาทต่อลิตร และมีกำหนดถึงวันที่ 29 กุมภาพันธ์นี้ โดยแนวทางที่เสนอไปนั้นอาจจะปรับขึ้นครั้ง 1 บาทต่อลิตร ไม่ได้ปรับขึ้นทีเดียว 5 บาทเพราะอาจทำให้เกิดการช็อกตลาด และเป็นภาระแก่ประชาชนมากเกินไป และตั้งเป้าการจัดเก็บให้กลับสู่อัตราปกติ 5 บาทภายในปีงบประมาณ 2555 นี้

ขณะที่นางเบญจา หลุยเจริญ อธิบดีกรมสรรพสามิต บอกก่อนหน้านี้ว่า หากมีการปรับขึ้นภาษีสรรพสามิตน้ำมันดีเซลทุก 1 บาท จะทำให้รัฐบาลมีรายได้เข้ามาอีกประมาณ เดือนละ 900 ล้านบาท ส่วนเบนซินปรับขึ้น 1 บาท จะทำให้มีรายได้เข้ามาอีกเดือนละ 1,500 ล้านบาท จากที่ผ่านมากรมสรรพสามิตยังจัดเก็บรายได้ได้ต่ำกว่าเป้าหมายโดย 4 เดือนของปีงบ ประมาณ 2555 ต่ำกว่าเป้าประมาณ 1,700 ล้านบาท

แต่หากที่ประชุมคณะรัฐมนตรี ยังไม่มีการปรับขึ้นภาษีน้ำมัน กรมฯ ก็จะขอลดเป้าหมาย การจัดเก็บรายได้ของปีงบประมาณ 2555 ลงจาก 4.05 แสนล้านบาท เหลือ 3.68 แสนล้านบาท แต่หากมีการปรับขึ้นภาษีน้ำมันเดือนมีนาคมนี้ก็น่าจะจัดเก็บรายได้เพิ่มขึ้นมาใกล้เคียงกับเป้าหมายที่ตั้งไว้

User ID
    29077
    Status
    โพส
    151

Smile ตอบ: ณ ตอนนี้ cng กับ lpg อันไหนน่าเล่นกว่า รบกวนช่วยที ครับ

คำตอบอาจไม่ตรงกับหัวข้อกระทู้เท่าไรน่ะครับ ตอนแรกผมก็อยากได้LPGกับNGV
    ผมศึกษาข้อมูลอยู่นานพอสมควร และแล้วก็ตกลงเลือกดีเซล เพราะ
    1.ผมใช้รถเดือนนึงแค่ประมาณ 2,000-2,500 กิโลเมตร
    2.รถใช้lpgไม่ได้ใช้lpgแค่อย่างเดียว ยังต้องใช้น้ำมันในการสตาร์ท+ก่อนถึงจุดหมาย+ที่รอบเครื่องสูงเกิน 3,800 รอบ ตอนเช้าถ้าอากาศเย็นๆต้องวิ่งไปประมาณ 3-5 กิโลเมตรระบบถึงจะตัดมาเป็นแก๊ส(ซึ่งใช้น้ำมันเกือบลิตร)
    3.น้ำหนักตัวรถเยอะ ทำให้อัตราสิ้นเปลืองทำได้ไม่ดีเท่าที่ควรเมื่อเทียบกับรถเก๋ง
    4.ผมวิ่งระยะทางสั้นมากกว่าระยะยาว แค่ 5-6 โล แล้วก็ดับเครื่อง
    5.แม่ไม่สบายใจ ไม่อยากให้ออกแก๊ส (อันนี้ทำเพื่อความสะบายใจของแม่ด้วยครับ อิอิ)
    แต่จะคุ้มค่ามากสำหรับคนที่ใช้เยอะๆ ประเภท 4-5 พันโลขึ้นไปครับ
    ปล.อันนี้มาจากการศึกษาเพื่อการใช้แค่ 2,000-2,500 กิโลเมตร/เดือน ในความคิดของผมคนเดียวน่ะครับ เดี๋ยวท่านอื่นจะเคืองผมเอา ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Porlor : 01-03-2012 เมื่อ 12:00 เหตุผล: คำตอบอาจไม่ตรงกับหัวข้อกระทู้เท่าไรน่ะครับ

you will never walk alone TTC-Member
    User ID
    31368
    Status
    โพส
    198

น่าคิดอีกแล้ว เพราะคำนวนแล้วใช้รถเดือนหนึ่งไม่ถึงพันห้า นอกจากออกนอกพื้นที่ซึ่งนานๆ ครั้ง สงสัยว่าที่รักเราใช้ดีเซลดีกว่าน่ะ

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

ราคารถเบนซินเอามาติดแก๊สแล้วก็ยังถูกกว่าดีเซลเลยครับ แค่ออกมาจอดอยู่เฉยๆก็กำไร ยิ่งวิ่งก็ยิ่งกำไรไม่ว่าวิ่งมากหรือน้อยประหยัดกว่า ยกเว้นขับแค่1กมแล้วจอดดับเครื่อง แล้วขับแล้วจอดอย่างเนี้ยล่ะครับ เพราะจะใช้น้ำมันเยอะ
    ถ้ามองกันดีๆอย่าคิดว่าติดแก๊สมีต้นทุนครับ เพราะรถมันราคาไม่เท่ากัน
    ปล ความเห็นผมคนเดียวนะครับ ที่บ้านมีรถ6คัน6รุ่นติดแก๊สหมดครับ คันที่ติดมาเกิน1ปีถอนทุนค่าติดตั้งเกิน5ปีถอนทุนรถป้ายแดงทั้งคันเลยครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้