หน้า 3 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 141

สมาชิกถาวร: TTC-00464 TTC-Member
    User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

มาตรฐาน ตอบ: วาล์วน้ำ a31 ความร้อนขึ้นสูง ร้อนจัดเวลาเหยียบแช่

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    เอ...วาล์วA31 นี่..เค้าคง Spec เดียวกันหมดใช่ไม๊ครับ..
    ระวังเจอของปลอมอย่างเดียวครับ ของน้าถ้าเปลี่ยนที่อู่แท้แน่นอนครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33005
    Status
    โพส
    206

มาตรฐาน ตอบ: วาล์วน้ำ a31 ความร้อนขึ้นสูง ร้อนจัดเวลาเหยียบแช่

เก็บข้อมูลนะครับ
    (ด้วยความเครพา)

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เต้ยTRITON ดูโพส
    ใช่ครับตรงตูดมันไม่เหมือนกันเลยทำให้ช่องทางเดินน้ำผิดไปจากระบบน้ำวนของเดิมซึ่งจะเปิดเฉพาะตอนอุณหภูมิเครื่องต่ำและน้ำจะไหลวนแค่ในส่วนของเครื่องยนต์ผ่านปั๊มน้ำและพออุณหภูมิได้ที่เช่นวาล์วน้ำเปิดที่ 82 องศาในส่วนของช่องน้ำในส่วนนี้จะถูกปิดและเปิดน้ำจากภายนอกคือท่อจากหม้อน้ำเข้ามาเอาน้ำเย็นมาระบายความร้อนออกจากเครื่องจนอุณหภูมิเย็นลงทำงานในลักษณะนี้วนใปเพื่อรักษาอุณหภูมิของเครื่องยนต์ไม่ให้ร้อนและเย็นเกินไปแต่เมื่อเปลี่ยนวาล์วน้ำมาใช้a31 ระบบในส่วนแรกจะเสียไปทำให้ระบบน้ำวนเปลี่ยนไปในรถที่ใช้ความเร็วไม่สูงมากนักเล่นไม่หนักไท่ได้ขับแบบโหดๆจะไม่ค่อยมีอาการที่ว่ามากนักเพราะน้ำเย็นมันเข้ามาเร็วกว่าเดิมแต่การเปลี่ยนแปลงอุณหภูในช่วงความเร็วสูงจะมีมากเช่นเหยียบที่ความเร็ว 190 ความร้อนเดินไปที่97 แบบรวดเร็วมากแต่พอยกคันเร่งวิ่งเบาๆเหลือที่100ความร้อนลงมาเหลือแค่84เลย ซึ่งร้อนมาเย็นเร็วมากเปลี่ยนแปลงน่ากลัวสุดท้ายทำให้ชิ้นส่วนวัสดุของเครื่องยนต์ที่ต้องมาเจออุณหภูมิที่เปลี่ยนแบบนี้ก็ทำให้เกิดอาการเสียรูปครับทำให้มีอาการสะสมหนักๆเข้าน้ำดันปะเก็นแตกระหว่างสูบเพราะมันเป็นจุดที่เปราะบางสุด. จากการวิเคราะห์มาในส่วนตัวผมคิดว่าไม่ควรนำมาใช้ในเครื่องของเราครับถ้าจะหาวาล์วน้ำที่เปิดเร็วขึ้นเห็นด้วยว่าดีแต่ควรมีลักษณะโครงสร้างเดียวกันครับ.
    ต่อครับน้าโต้งและน้าเต้ยครับ
    ตามที่น้านุ๊กเคยบอกไวเรื่องขยายหม้อน้ำ ผมก็เคยบอกแล้วเช่นกัน แต่ด้วยราคา 7500-10000 บาท มันเป็นปัจจัยหลักในทำอย่างอื่นนะครับ
    วีโก้ 82-84 ผมสงสัยทำมัยมันแค่นั้นเอง ผมก็หาทางทำมั่งแค่นั้นเองครับ ลำพัง เงินเดือนลูกจ้าง กทม. กระจอกๆเงินเดือน 6-7000 บาท 10000 บาท กับการเปลี่ยนหม้อน้ำ มันเอาเรื่องอยู่ ถ้าเหลือก็จัดไป ผมก้บอกไปแล้ว อย่าทำตามผมให้คิดวิเคราะห์กันเอาเอง
    ถ้ามันจะดันขับหนักกล่องเยอะๆจูนถมๆดันหมดละครับ มันแค่ยืดอายุเท่าในความคิดผม
    ต่อมาเรื่องวาวล์น้ำ กับคูลแล้นท์ อันนี้ผมก็จัดตามสมควร เบิ้ลด้วย เช่นกันต่อไป
    เรื่องเหล็กมันแคร็ก..จากร้อนไปเย็น ถ้ามันต่างกันเป็น 100 นะพังครับ แน่นอน ถ้ามันค่อยๆลดลงอย่างนี้ ในส่วนตัวผมเองถ้ามันพัง ผมรับได้เพราะ ไอ้ที่เรียนมา ไม่ได้สักเท่าไหร่ อาสัย วิชามารเอา
    ส่วนให้เรื่องตูด มันไม่ชอบก็ตัดมันออกสิครับ ไม่ยากนิ vg จะใส่ก็ตัดเอา
    วีจี พู่เล่หน้า ก็แก้ ฝาสูบก็แก้ ลูกก็แก้ แสดงว่าทีเขาทำมาขาย ตอนแรกๆมันมีปัญหาสิครับ
    รถเดิมๆไม่มีวาวล์น้ำซิ่งก็พังกันมาเป็น 10 ๆ คัน น้าๆอย่าบอกนะว่าไม่เคยได้ยิน ผมเห็นมาเพียบแล้ว
    แล้วเป็นเพราะอะไรละครับ กล่องไม่มี เครื่องเดิม

ตัดตูดออกเลยครับถ้าใครจะใส่ใช่ป่าวน้าเต้ย วาวล์ตัวนี้
    อย่างที่บอก ถ้าอุหภูมิ มันเท่ากันหมด วาวล์ซิ่ง หรือเดิมๆ มันก็ไม่มี ค่าอะไร
    อย่างที่้นาเต้ยบอกถ้าไม่ได้ใช้ความเร็วสูงยาวๆนานๆ ก็ พอได้อยู่
    อย่างผมขับแช่ 120-140 กม/ชม ความร้อน 81-83
    ใช้ได้ป่าวครับ
    ผมไม่กล้าขับ 170-190 เป็น 10 กว่าหลอกครับผมกลัว
    แต่ถ้าหนักเป็นรอบๆก็จัดมาบ่อยๆทั้ง ถนน สนาม
    90000 โล เกียร์พัง สะแล้วครับ เครื่องยังพอได้อยู่

เอาละครับ น้าๆที่อ่านอยู่ ผม น้าเต้ย เฮียโต้ง น้าบิ๊ก น้าโอมห์ เราไม่ได้มีอะไรกันนะครับแจ้งไว้ก่อน นี่คือการแสดงความคิดเห็นและประสบการณ์ ต่างที่พวกเราเจอมาครับ ด้วยความเคารพ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย W-ut : 13-06-2012 เมื่อ 22:37

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

เอาหล่ะครับ ทั้งน้าวุฒิ และน้าเต้ย ต่างก็เป็นเพื่อนสมาชิก และเป็นเกจิที่ผมเคารพและนับถือกันทั้งสองท่าน ยังไงผมก็เข้ามาเพื่อดู มาเก็บข้อมูลดีๆ ไว้เฉยๆ ครับ ความคิดเห็นอาจแตกต่าง แต่ไม่แตกแยกแน่นอนครับ ด้วยคสมเคารพทั้ง 2ท่านครับ
    ด้วยความเคคพครับ

User ID
    33005
    Status
    โพส
    206

วาวน้ำพางงครับ(การทำงานของวาวน้ำแต่ละรุ่นเหมือนกันไหมครับ)
    และขนาดความยาวความสูงของวาวน้ำจำเป็นไหมครับถ้าจะใช้กับไทรทัน
    ต้องการความรู้นะครับไม่มีอะไรครับผม

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

ข้อมูลต่างๆ มีประโยชน์แก่เพิ่อนสมาชิกเราทั้งนั้นครับ แต่ขอร้องนะครับ ด้วยความเคารพครับ อาจแตกต่างกันบ้าง แต่ไม่แเแยกนะครับ...!
    ด้วยความเคารพครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

คุยกันเสียงดัง มันส์ดี
    เรื่องของหม้อน้ำเจอมากับตัว ฝาหม้อน้ำรถรุ่นใหม่ๆเป็นพลาสติก ยังไงซะรถหลายๆปี ดูกันมั่งนะคร๊าบบบ นานๆมันจะกรอบ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    เอาหล่ะครับ ทั้งน้าวุฒิ และน้าเต้ย ต่างก็เป็นเพื่อนสมาชิก และเป็นเกจิที่ผมเคารพและนับถือกันทั้งสองท่าน ยังไงผมก็เข้ามาเพื่อดู มาเก็บข้อมูลดีๆ ไว้เฉยๆ ครับ ความคิดเห็นอาจแตกต่าง แต่ไม่แตกแยกแน่นอนครับ ด้วยคสมเคารพทั้ง 2ท่านครับ
    ด้วยความเคคพครับ
    ขำๆครับน้าตั้ว น้าโต้งกับผมสนิทกันสบายๆแลกเปลี่ยนความรู้กันประจำ
    ผมกับน้าเต้ยเอง เมื่อก่อนว่างๆ ที่อู่น้าหลง ยังได้คุยได้เจอกันประจำ ไม่มีอะไรครับ เพื่อนๆคุยกัน สนุกครับ

User ID
    11389
    Status
    โพส
    130

ขอแสดงความคิดเห็นคับ....ผมว่าเจ้าของรถนี้และคับสำคัญที่สุด(เช่นก๋วยเตี๋ยวร้านไหนก็อร่อยถ้าเราปรุ่งเป็น) ขอบคุณคับ..............ขำนะคับน้าๆๆทั้งหลาย

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ w-ut ดูโพส
    ต่อครับน้าโต้งและน้าเต้ยครับ
    ตามที่น้านุ๊กเคยบอกไวเรื่องขยายหม้อน้ำ ผมก็เคยบอกแล้วเช่นกัน แต่ด้วยราคา 7500-10000 บาท มันเป็นปัจจัยหลักในทำอย่างอื่นนะครับ
    วีโก้ 82-84 ผมสงสัยทำมัยมันแค่นั้นเอง ผมก็หาทางทำมั่งแค่นั้นเองครับ ลำพัง เงินเดือนลูกจ้าง กทม. กระจอกๆเงินเดือน 6-7000 บาท 10000 บาท กับการเปลี่ยนหม้อน้ำ มันเอาเรื่องอยู่ ถ้าเหลือก็จัดไป ผมก้บอกไปแล้ว อย่าทำตามผมให้คิดวิเคราะห์กันเอาเอง
    ถ้ามันจะดันขับหนักกล่องเยอะๆจูนถมๆดันหมดละครับ มันแค่ยืดอายุเท่าในความคิดผม
    ต่อมาเรื่องวาวล์น้ำ กับคูลแล้นท์ อันนี้ผมก็จัดตามสมควร เบิ้ลด้วย เช่นกันต่อไป
    เรื่องเหล็กมันแคร็ก..จากร้อนไปเย็น ถ้ามันต่างกันเป็น 100 นะพังครับ แน่นอน ถ้ามันค่อยๆลดลงอย่างนี้ ในส่วนตัวผมเองถ้ามันพัง ผมรับได้เพราะ ไอ้ที่เรียนมา ไม่ได้สักเท่าไหร่ อาสัย วิชามารเอา
    ส่วนให้เรื่องตูด มันไม่ชอบก็ตัดมันออกสิครับ ไม่ยากนิ vg จะใส่ก็ตัดเอา
    วีจี พู่เล่หน้า ก็แก้ ฝาสูบก็แก้ ลูกก็แก้ แสดงว่าทีเขาทำมาขาย ตอนแรกๆมันมีปัญหาสิครับ
    รถเดิมๆไม่มีวาวล์น้ำซิ่งก็พังกันมาเป็น 10 ๆ คัน น้าๆอย่าบอกนะว่าไม่เคยได้ยิน ผมเห็นมาเพียบแล้ว
    แล้วเป็นเพราะอะไรละครับ กล่องไม่มี เครื่องเดิม

ตัดตูดออกเลยครับถ้าใครจะใส่ใช่ป่าวน้าเต้ย วาวล์ตัวนี้
    อย่างที่บอก ถ้าอุหภูมิ มันเท่ากันหมด วาวล์ซิ่ง หรือเดิมๆ มันก็ไม่มี ค่าอะไร
    อย่างที่้นาเต้ยบอกถ้าไม่ได้ใช้ความเร็วสูงยาวๆนานๆ ก็ พอได้อยู่
    อย่างผมขับแช่ 120-140 กม/ชม ความร้อน 81-83
    ใช้ได้ป่าวครับ
    ผมไม่กล้าขับ 170-190 เป็น 10 กว่าหลอกครับผมกลัว
    แต่ถ้าหนักเป็นรอบๆก็จัดมาบ่อยๆทั้ง ถนน สนาม
    90000 โล เกียร์พัง สะแล้วครับ เครื่องยังพอได้อยู่

เอาละครับ น้าๆที่อ่านอยู่ ผม น้าเต้ย เฮียโต้ง น้าบิ๊ก น้าโอมห์ เราไม่ได้มีอะไรกันนะครับแจ้งไว้ก่อน นี่คือการแสดงความคิดเห็นและประสบการณ์ ต่างที่พวกเราเจอมาครับ ด้วยความเคารพ
    รับทราบครับน้าวุฒิ อันนี้เจอกับรถตัวเอง ออกมาป้ายแดง2008 วิ่งได้ไม่ถึง30000 โล เรียบวาล์วน้ำเดิมตายครับ เมื่อประมาณ3ปีกว่าๆ ที่แล้ว อาจจะเจออันที่ไม่ดี
    ส่วนตัวนะครับ วาล์วน้ำเดิมไม่เจ๋ง ครับ และรถลูกค้าอีกมากมายที่เป็น กรุงเทพ-อุตรถิตย์ ความเร็ว 150-170 เกียร์j เฟืองท้าย3.5(ความเร็วจริง200ขึ้น) เทอร์โบเดิมหัวลาก holset เครื่อง116 เดิม มีแคมอย่างเดียว ปั้ม หัวฉีดครบ วาล์ว31 เปลี่ยนน๊อตฝาสูบ หม้อน้ำ หายห่วง โอเลยครับฟันธง (ความเร็วยืนพื้น)

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

​บ๊วบ บ๊วบ บ๊วบ อิอิ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ​บ๊วบ บ๊วบ บ๊วบ อิอิ
    เอ้า...! อีนี่ อยู่ๆ ก็มา บ๊วบ บ๊วบ บ๊วบ เดี๋ยวก็พาไปกินผัดบวบ แกงฟักดีมั้ยนี่อ่ะแกร ตาโต้ง กร๊ากๆๆ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    เอ้า...! อีนี่ อยู่ๆ ก็มา บ๊วบ บ๊วบ บ๊วบ เดี๋ยวก็พาไปกินผัดบวบ แกงฟักดีมั้ยนี่อ่ะแกร ตาโต้ง กร๊ากๆๆ
    เอ้ยย อย่าคิดว่าคนอื่นจะเหมือนตัวเองสิ คริๆๆ

User ID
    32854
    Status
    โพส
    73

ขอบคุณน้าเต้ยกับน้าวุฒิที่แชร์ประสพการณ์ให้เพื่อนๆสมาชิกในคลับ ถึงจะเป็นความเห็นที่แตกต่างแต่ก็มีจุดประสงค์เดียวกันคือพัฒนารถยนต์ของเราให้ปลอดภัยไร้ปัญหา

TTC-00131 TTC-Member
    User ID
    39
    Status
    โพส
    335

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    คิดดีกับเค้าเป็นด้วยหรา หัวล้าน เด๋วซื้อหวีไปให้นะ

Like Like Like

ขอบคุณกูรูทุกๆ ท่าน ทุกๆ ความเห็นครับ

สมาชิกจะเลือกใช้วิธีการไหน ก็สุดแล้วแต่วิจารณญาณครับ

เราจะไม่รับผิดชอบความผิดพลาดใดๆ ที่เกิดจาการลงมือทำของท่านเอง 555+

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

เมื่อมีมากกว่า 1 วิธีแก้ไข อยู่ที่ผู้บริโภคต้องเลือกเอาล่ะครับ (เพราะว่าผู้บริโภคไม่มีความรู้ ต้องลองของจริงอย่างเดียว)

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ webmaster ดูโพส
    ขอบคุณกูรูทุกๆ ท่าน ทุกๆ ความเห็นครับ

สมาชิกจะเลือกใช้วิธีการไหน ก็สุดแล้วแต่วิจารณญาณครับ

เราจะไม่รับผิดชอบความผิดพลาดใดๆ ที่เกิดจาการลงมือทำของท่านเอง 555+
    พูดได้ดีครับ ท่านเว็บมาสเซอ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...กว่าจะจบก็เจ็บมาเยอะกันแล้วทั้งนั้น...

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มีแต่หน้าคุ้นๆ เหอะๆๆ แน่นปึ๊ก

หน้า 3 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้