หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 73

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: ดูเหมือนจะไม่ค่อยคุ้ม กับ lpg

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NN mobile ดูโพส
    ความคิดส่วนตัวนะคร้าบบบบบบบบบบบบ
    เลือกเบนชิน 4d ติด lpg ึ75ลิตรน้ำ ล้อ 20 เติม 500 วิ้งใด้ 250 โล รีบทุกลีลา มีเครื่องตัดถ่างหลังรถ เครื่องประถมพยาบาลเต็มลำ
    ถามว่าแรงใม ขับเกิน40 รอบมา้ม้าเต็มลำ ออกช่วยคนเจ็บเหตุฉุกเฉิน 150 มีให้เหนตลอด
    ยิ่งทางยาวๆอาจวิ้งใด้230โล แต่ถ้าเปนดีเซล ไม่รู้คร้าบบบบบบ
    ถามว่าลุยใด้ใม55555555555555555ไม่ต่างจากดีเซลเลยคร้าบบบบบบบบบบถึงใหนถึงกัน
    ถามว่าบำรุงยังใง กรองแก๊ส ตัวละ400 บาท(วิ้งมา70000โล เปลี่ยนมา3ตัวแระ) ถูกก่าค่าเบียผมอีก5555555555 น้ำมันเครื่อง ก็ แบบ10000โลเปลียนที่ สังเคาะนะคร้าบบบบ เหมื่อนกะดีเซลเลยคร้าบบบบบบบบ
    ถามว่าคืนทุนใม ไม่รู้คร้าบบบบบ แต่ไปใหนเหนดีเซลเติมมากก่าผมอีก ทั่งๆที่ขับไปด้วยกาน555555555555555
    เอาง่ายๆนะคร้าบบบบบ ผมไปกลับ โคราช พัทยา ผม มีเงิน800 ก็ไปกลับใด้แล้ว แล้วดีเซลต้องใช้เท่าใรละคร้าบบบบบบบ
    ต้องของอภัยบางข้อความอาจไม่ถูกใจใครบางคนคร้าบบบบบบบบบบ

ผมก็คิดแบบนี้อะ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

มาตรฐาน ตอบ: ดูเหมือนจะไม่ค่อยคุ้ม กับ lpg

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamyu ดูโพส
    ผมก็คิดแบบนี้อะ
    +1 อีกเสียงครับ

User ID
    7473
    Status
    โพส
    37

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peetabo ดูโพส
    รบกวนถามน้านิดนึงครับถ้าแคทยังไม่ตันแต่เราเอาออกจะเกิดผลอย่างไรครับ

ถ้ารถมันใหม่อยู่ มันก็ยังไม่ตันหรอกครับ รอให้มันเก่าสักหน่อยค่อยเปลี่ยนไปใส่ท่อแทนแคทก็ได้
    ถ้าเอาแคทออกมันโล่งไปอัตราเร่งมันหาย ยิ่ง2.4ด้วย กำลังมันหายต้องเหยียบเยอะขึ้น ก็จะกินแก๊สเยอะขึ้นด้วย

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tongmc46 ดูโพส
    ถ้ารถมันใหม่อยู่ มันก็ยังไม่ตันหรอกครับ รอให้มันเก่าสักหน่อยค่อยเปลี่ยนไปใส่ท่อแทนแคทก็ได้
    ถ้าเอาแคทออกมันโล่งไปอัตราเร่งมันหาย ยิ่ง2.4ด้วย กำลังมันหายต้องเหยียบเยอะขึ้น ก็จะกินแก๊สเยอะขึ้นด้วย
    แป่วๆๆ ... ผมนึกว่าเอาออกแล้วมันแรงขึ้น 555

User ID
    26247
    Status
    โพส
    39

ตอนแรกผมก็จะออกแบบแก๊สนะครับ แต่ผมมันชอบความแรง555เลยตัดสินใจสุดท้ายบอกเซลว่า จอง วีจี อิอิ สรุปผมชอบมันแล้วก็คิดหารายได้เพิ่มขึ้นเพื่อเอามาซื้อน้ามันให้เจ้าเหมียวทาน ยังก็ขอให้น้าๆทุกท่านใช้รถอย่างสนุกและสบายใจกันครับ อย่าไปคิดมากเรื่องเชื่อเพลิง ยังไงเราก็ต้องเติม และใช้รถกันอยู่ดีอะครับ อยากให้มาลงรายละเอียดการขับขี่หรือเช็คสภาพรถ ให้เหมาะสมการประหยัดน้ำมันกันดีกว่าครับ เช่น ลมยาง-อัตราการเปลี่ยนเกียร์ คันเร่ง - พยามอย่าเอาของหนักไว้ในรถโดยไม่จำเป็น อะไรประมาณนี้อะครับ ถึงจะประหยัดไใม่เยอะแต่ก็ช่วยได้ในระดับหนึ่งครับผม ขอให้ใช้เจ้าเหมียวกันอย่างมีความสุขกันทุกท่านครับ น้า น้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pootriton : 21-06-2012 เมื่อ 18:33

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peetabo ดูโพส
    น้าบำรุงรักษาอะไรมั่งครับ อุปกรณ์แก๊สถึงไม่คุ้ม ผมวิ่ง50000 โลเปลี่ยนแค่กรองแก๊ส600บาท 5หมื่นโลนี่น้ำมันประมาณ 125000 บาท(2.5/กม) แก๊ส 90000 (1.8/กม.) 5หมื่นโลประหยัด 35000 บาท ส่วนค่าติดอย่าไปคิดเพราะราคารถเบนซินมันถูกกว่าดีเซล เท่ากับ ติดแก๊สได้2ชุด-3ชุดเลยนะครับ อนาคตไม่รู้..55 แต่ผมติดแก๊สตั้งแต่ราคา11.30 ตอนนี้ผ่านมาปีกว่าประหยัดเงินไป50000+ มันคุ้มตั้งแต่ 6 เดือนแรกแล้วครับ อิอิ (แต่ถ้าผมวิ่งไม่ถึงเดือน1500โลผมก็เอาดีเซลเหมือนกัน)
    ตาผีแกไปอยู่ใหนมา ร้านขายอใหล่อยู่ตรงข้ามกะ บขส ใหม่ กรองแก๊ส อันละ400บาท ประแจ เบอร์10 เปลียนเองโลดคร้าบบบบบบบ
    กรองแก๊สเค้าเปลียนทุก20000โลคร้าบบบบบบบบ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

แป่วๆๆ ... ผมนึกว่าเอาออกแล้วมันแรงขึ้น 555
    เดิมๆมานก็แรงอยู่แล้ว แกจาไปถอดออกทำใม อยากแรงใม ไปเอารถต้าเอ๋มาใช้ไป๊ หรือนี้ใง
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=41151
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย NN mobile : 21-06-2012 เมื่อ 23:11

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

กรองแก๊สมี 2 ตัว
    ก่อนเข้าหม้อต้ม 1 ตัว เปลี่ยนใส้อย่างเดียวก็ 50 บาท ยกชุดก็ 350+ โดยประมาณมีรีเลย์ด้วย
    กรองที่สายก่อนเข้ารางหัวฉีด ใส้อย่างเดียวก็ 80 บาท ยกทั้งชุดก็ 200 มีทั้งแบบเปลี่ยนใส่ได้กับเปลี่ยนใส่ไม่ได้ ส่วนของ Atiker ไม่ทราบราคาแต่กรองยี่ห้อนี้เห็นรูปร่างดีน่าใช้
    ของผมใช้แบบเปลี่ยนใส้

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ก่อนเข้าหม้อต้ม 1 ตัว เปลี่ยนใส้อย่างเดียวก็ 50 บาท ยกชุดก็ 350+ โดยประมาณมีรีเลย์ด้วย
    กรองที่สายก่อนเข้ารางหัวฉีด ใส้อย่างเดียวก็ 80 บาท ยกทั้งชุดก็ 200 มีทั้งแบบเปลี่ยนใส่ได้กับเปลี่ยนใส่ไม่ได้ ส่วนของ Atiker ไม่ทราบราคาแต่กรองยี่ห้อนี้เห็นรูปร่างดีน่าใช้
    ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบ ดูซะตาผี
    กราบขอบเตียงป๋าเชษมากมายคร้าบบบบบบบบ คนที่ยังไม่เปลี่ยนจาใด้ไม่ต้องโดนโก่งราคาคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบ

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

ผมติดที่ 50 km แรกเลย ยอมรับในเรื่องความอืด ตอนแรกผมก็มองว่าไม่คุ้มค่าหรอกครับ ออกตัวช้ามาก ต้องลากเกียร์ ด้วยความที่เป็นคนขับรถไว ค่าแก๊สตกอยู่ เกือบๆ 2 บาททีเดียว แถมยังต้องเติมน้ำมันไว้ตอนออกตัวด้วย
    แต่ถึงตรงนี้ รถผม 1 ปีเศษ วิ่งไป 6หมื่นกว่าโล ผมว่ามันคุ้มแล้วแหละ
    บางทีผมว่าลองหันกลับมามอง พฤติกรรมการขับรถของตัวเองดีกว่า ว่าทำไมถึงเปลือง ของผมนี่ ขับไว + ลากเกียร์ นี่แหละครับ
    ฟันธงอีกทีครับ "คุ้ม"

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    555 ผมให้ร้านเปลี่ยน สงสัย+ค่าแรงด้วย ราวๆ600 ต่อไปเดี๋ยวลองหาซื้อเปลี่ยนเองดูมั่ง

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NN mobile ดูโพส
    ตาผีแกไปอยู่ใหนมา ร้านขายอใหล่อยู่ตรงข้ามกะ บขส ใหม่ กรองแก๊ส อันละ400บาท ประแจ เบอร์10 เปลียนเองโลดคร้าบบบบบบบ
    กรองแก๊สเค้าเปลียนทุก20000โลคร้าบบบบบบบบ
    กรองผมเปลี่ยนตอน40000โล 555 (ลากจัง) น้ำมันเครื่องรอบที่แล้วเปลี่ยนตอน15000 รอบนี้ จะเอา20000อิอิ(ลากอีกแล้ว)

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

กรองผมเปลี่ยนตอน40000โล 555 (ลากจัง) น้ำมันเครื่องรอบที่แล้วเปลี่ยนตอน15000 รอบนี้ จะเอา20000อิอิ(ลากอีกแล้ว)
    กรองแก๊สไม่เท่าไหร่ แต่น้ำมันเครื่องนี่ดิลากยาวมากเดี๋ยวมันจะไม่คุ้มเสียนะครับ ผมถ่าย 10000 โล ยังดำปี๋เลย 5W-40 Sync

User ID
    25721
    Status
    โพส
    79

สำหรับคนตังน้อยอย่างผม ก็ไม่คิดมาก คับ เพื่อนชวนไปไหน ก็ไป สบายชิวๆ เรื่องบำรุงรักษา ก้อนใหญ่ ค่อยว่ากัน อิอิ เอาสบายๆ ไว้ก่อน จะได้ไม่เครียดครับ ส่วนตัวนะครับ

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

ผมศึกษาจากในเว๊บเหล่านี้ครับ โดยเฉพาะเว๊บด้านล่าง ผมอ่านตั้งแต่5ปีที่แล้วก่อนจะติดแก๊สรถคันแรกอ่านทุกหน้าเลยครับเหมือนนิยายเลยมีทุกรสชาดตอนนี้บุคคลนั้นเขาเสียชีวิตแล้วครับแต่กระทู้ที่เขาตอบยังมีคนเข้าไปอ่านเรื่อยๆhttp://www.valvolinethai.com/
    http://www.gasthai.com/boardgas/question.asp?id=A57

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

รถดีเซลแรงกว่าจริงหรอครับ.....ไม่แน่ใจว่าเบนซิลต้องแรงแค่ไหน...ของผมวิ่งแก๊สล่าสุดบนบูรพาวิถี 160 รถไปได้อีกแต่ใจไม่ไปแล้วครับ..แล้วเมืองไทยมีถนนที่วิ่งได้ขนาดนี้กีเส้นครับ วิ่งวันละกี่หนครับ ถึงจะคุ้มความแรงที่ออกดีเซลมาครับ...เว้นเสียแต่จะขึ้นเขาเข้าป่า ซึ่งผมไม่นิยมครับสงสารรถครับ..ส่วนค่าซ่อมบำรุงผมมีรถฮอนด้าใช้แก๊สมา2แสนกว่าโลตอนนี้ยังใช้อยู่ครับซ่อมไปแพงมากครับตั้งแต่ติดแก๊สชุดซ่อม650บาทครับ ไม่รวมยางรั่วซึ่งไม่รู้ว่าเกี่ยวกับแก๊สหรือเปล่าครับ555 คุ้มไม่คุ้มไม่รู้ส่วนต่าง2บาท ก็ประหยัดไปสี่แสนเองครับซื้อรถมาไม่ถึง5แสนด้วยรุ่นนี้ ปัจจุบันเลขไม3แสน7ครับ....ถ้ามามองไทรทันเราก็หายห่วงครับอาจเป็นยี่ห้อที่เครื่องไม่ค่อยทน(ขออภัยพูดตรงตามที่เห็น)แต่ก็ทนกว่าออนด้าของผมแน่...

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kru_k6 ดูโพส
    รถดีเซลแรงกว่าจริงหรอครับ.....ไม่แน่ใจว่าเบนซิลต้องแรงแค่ไหน...ของผมวิ่งแก๊สล่าสุดบนบูรพาวิถี 160 รถไปได้อีกแต่ใจไม่ไปแล้วครับ..แล้วเมืองไทยมีถนนที่วิ่งได้ขนาดนี้กีเส้นครับ วิ่งวันละกี่หนครับ ถึงจะคุ้มความแรงที่ออกดีเซลมาครับ...เว้นเสียแต่จะขึ้นเขาเข้าป่า ซึ่งผมไม่นิยมครับสงสารรถครับ..ส่วนค่าซ่อมบำรุงผมมีรถฮอนด้าใช้แก๊สมา2แสนกว่าโลตอนนี้ยังใช้อยู่ครับซ่อมไปแพงมากครับตั้งแต่ติดแก๊สชุดซ่อม650บาทครับ ไม่รวมยางรั่วซึ่งไม่รู้ว่าเกี่ยวกับแก๊สหรือเปล่าครับ555 คุ้มไม่คุ้มไม่รู้ส่วนต่าง2บาท ก็ประหยัดไปสี่แสนเองครับซื้อรถมาไม่ถึง5แสนด้วยรุ่นนี้ ปัจจุบันเลขไม3แสน7ครับ....ถ้ามามองไทรทันเราก็หายห่วงครับอาจเป็นยี่ห้อที่เครื่องไม่ค่อยทน(ขออภัยพูดตรงตามที่เห็น)แต่ก็ทนกว่าออนด้าของผมแน่...
    ดีเซลเทอร์โบคอมมอลเรลแรงกว่ามากมายครับ ออกตัวเบาๆปล่อยครัชแบบไม่ต้องเร่งรอบช่วย กดคันเร่งทีก็ดึงหงาย ทอปสปีดไทรทันดีเซลเกิน 180 แนอนถ้าใจถึง
    ถ้าวิ่งน้ำมันเพียวๆระกว่างเบนซิลกับดีเซลก็คงไม่คุ้มแน่ๆกับเครื่องเบนซิล
    ดีเซลปัจจุบันอัตรากินน้ำมันปกติก็ 12-16 กิโล/ลิตร ขึ้นอยู่กับความเร็วและสภาพการจราจร
    เบนซินถ้าในเมืองรถเคลื่อนตัวช้า 7-10 กิโล/ลิตร ขับทางยาวๆ 100-120 อย่างเก่งคิดว่าไม่น่าจะเกิน 12-13 กิโล/ลิตร
    ทั้งความแรงทั้งอัตราการกินน้ำมันอีกทั้งส่วนต่างราคาน้ำมันอีกวิ่งน้ำมันไม่คุ้มแน่นอน

แต่เหตุผลที่ว่าเครื่องเบนซิลสามารถเอามาติดแก๊สได้และส่วนต่างราคาแก๊สกับดีเซลก็ต่างกันมาก
    ซึ่งถ้าเทียบส่วนต่างเป็นจำนวนเงิน/กิโล แก๊ส จ่ายน้อยกว่าซึ่งก็อย่างที่บอกคนที่ใช้รถมากๆคุ้มแน่นอน ส่วนคนที่ใช้รถน้อยก็นานกว่าจะคุ้ม

User ID
    32102
    Status
    โพส
    349

น้าครับคือผมก็ใช้รถเยอะอยู่ครับ ผมต้องออกต่างจังหวัดอยู่บ่อยๆคันเก่าดีแม็ก ขายไปตอนสามแสนกว่าโล เครื่องยนต์ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยพังเลย เปลี่ยนแค่พวกนำ้มันต่างๆตามปกติเท่านั้น คันสองcedia ขายไปตอนสองแสนนิดๆเพราะเดี๋ยวเกียร์ เดี๋ยวนู้นเดี๋ยวนี่ ซ่อมไม่ไหว คันสามนี่ก็ triton 2.4 นี่ละครับไม่รู้ว่าจะไปได้แค่ไหนที่แน่ๆพันกว่าผมเครมครัช แล้วอะครับ แถมเข้าศูนย์เรื่องพวงมาลัยไม่ครงแก้ไปแล้วสามครั้งยังไม่หาย เดี๋ยวต้องไปแก้ครั้งที่สี่อีก เฮ่อเหนื่อย

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

ดีเซลเทอร์โบคอมมอลเรลแรงกว่ามากมายครับ ออกตัวเบาๆปล่อยครัชแบบไม่ต้องเร่งรอบช่วย กดคันเร่งทีก็ดึงหงาย ทอปสปีดไทรทันดีเซลเกิน 180 แนอนถ้าใจถึง
    ถ้าวิ่งน้ำมันเพียวๆระกว่างเบนซิลกับดีเซลก็คงไม่คุ้มแน่ๆกับเครื่องเบนซิล
    ดีเซลปัจจุบันอัตรากินน้ำมันปกติก็ 12-16 กิโล/ลิตร ขึ้นอยู่กับความเร็วและสภาพการจราจร
    เบนซินถ้าในเมืองรถเคลื่อนตัวช้า 7-10 กิโล/ลิตร ขับทางยาวๆ 100-120 อย่างเก่งคิดว่าไม่น่าจะเกิน 12-13 กิโล/ลิตร
    ทั้งความแรงทั้งอัตราการกินน้ำมันอีกทั้งส่วนต่างราคาน้ำมันอีกวิ่งน้ำมันไม่คุ้มแน่นอน

แต่เหตุผลที่ว่าเครื่องเบนซิลสามารถเอามาติดแก๊สได้และส่วนต่างราคาแก๊สกับดีเซลก็ต่างกันมาก
    ซึ่งถ้าเทียบส่วนต่างเป็นจำนวนเงิน/กิโล แก๊ส จ่ายน้อยกว่าซึ่งก็อย่างที่บอกคนที่ใช้รถมากๆคุ้มแน่นอน ส่วนคนที่ใช้รถน้อยก็นานกว่าจะคุ้ม
    ถ้าแรงแล้วเปลืองตังต้องเอาส่วนต่างกองทุนน้ำมันไปจ่ายค่าแก๊สให้คนอื่น งั้นขอขับอืดๆแต่มีคนขันรถน้ำมันช่วยจ่ายค่าแก๊สให้ดีกว่าครับ อิอิ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kru_k6 ดูโพส
    ความแรงไม่ใด้มากะกับความประหยัดคร้าบบบบบบบ 555555555555555555555555555555

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้