หน้า 3 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 85

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

มาตรฐาน ตอบ: เสียงดังอยู่ในประตูข้างซ้าย (ฝั่งคนโดยสาร)

แล้วทางศูนย์ไปทำอะไรให้ได้มากกว่านี้แล้วหรือครับน้า

User ID
    40202
    Status
    โพส
    63

มาตรฐาน ตอบ: เสียงดังอยู่ในประตูข้างซ้าย (ฝั่งคนโดยสาร)

ผมก็ดัง เสียงมันเหมือนเราเอา เหรียญ วางแล้วมันสะเทือนกระทบกับพลาสติก ดังข้างหลัง ที่แรกคิดว่าประตู หลัง เข้า 0 มา 2 รอบ โดย รอบ 2 พาช่างนั่งไปด้วย ช่างก็หาต้นเหตุ เสียงไม่พบ ปรากฎว่า รื้อประตู หลัง 2 รอบ ไม่หาย กลับมาบ้าน รื้อเองอีก 1 รอบ ไม่หาย ไม่รู้จะแก้ไงดี ตอนนี้ ทำใจละ ช่างมันดังได้ดังไป อาศัยขับเร็วกว่า 60 ก็ไม่ดังละ

User ID
    43223
    Status
    โพส
    12

ของผมก็มีเสียงครับเวลาที่เจอทางขรุขระ ผิวถนนไม่เรียบ รำคาญดีแท้ ก็คิดเองว่าน่าจะเป็นที่ หัวล็อคเข็มขัดนิรภัยด้านผู้โดยสายกระทบกับเสาข้างประตู เวลาไม่มีผู้โดยสารด้านข้างจะมีเสียงทุกทีครับ เวลาขับรถคนเดียวก็ดึงสายเข็มขัดมาคล้องไว้กับเบาะโดยสารเลยครับ ปรากฏว่าเสียงหายไปครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นกับชุดเข็มขัดนิรภัย

User ID
    36501
    Status
    โพส
    11

ดังเหมือนกันครับ 4 ประตู ดังด้านซ้าย ประตูหน้า หาว่าอะไรดังยังไม่เจอ

โอ้.....ต้องหาให้เจอครับน้า....

User ID
    43161
    Status
    โพส
    16

ผมก็ดังครับพอมีคนนั้งมาด้วยไม่ดัง จะให้อีกคนหาจุดดังซะหน่อย

TTC-05512 TTC-Member
    User ID
    34759
    Status
    โพส
    209

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    แล้วทางศูนย์ไปทำอะไรให้ได้มากกว่านี้แล้วหรือครับน้า
    ตอนช่างถอดรื้อประตูวิ่งมันก็เงียบ ประกอบใหม่ๆมันก็เงียบได้สักสองสามวัน ตอนรับรถเรานั่งเทสกับช่างมันก็เงียบจริง ก็เลยไม่รู้จะบอกยังไงแล้ว เด๋วเขาหาว่าเราแกล้งอีก
    เรื่องที่น้าๆทุกท่านแนะนำไว้ที่กระทู้นี้ผมก็แจ้งช่างไปทุกอาการเขาบอกเช็คให้หมดแล้วครับ
    จุดที่มันดังจะได้ยินใกล้ๆกับลำโพงคู่หน้า ผมว่าจะไปให้ร้านเครื่องเสียงเปิดดู หรือไม่ก็จัดชุดใหญ่ยัดเข้าไปเลย มันจะได้กลบเสียง แกร๊กๆๆๆๆถี่ๆ ได้หมด 555

User ID
    33739
    Status
    โพส
    94

ของผมพลัส 4 door vg at ดังเหมือนกันครับตั้งแต่มีการไปติดเครื่องเสียงมาพยามดูรื้อเองทุกอย่างเพิ่งแก้หาย25 มิ.ย. 56 นี้ละครับสาเหตุเกิดจากตรงตัวกล่อง ecu ตรงเท้าด้านล่างคนนั่งทางซ้ายครับพอตกหลุมมันจะดังเหมืออะไรกระทบกันดังพอให้ลำคาญเลยครับแต่พอขึ้นทางเรียบกับเงียบปกติ ผมจัดการเองโดยการรองฟองน้ำหลังกล่องและที่ดังจะเป็นตัวสายที่เสียบกับกล่องสองเส้นนะครับดังดีมากผมก็รองด้วยฟองน้ำเหมือนเดิมปรากฏว่าหลุมจะใหญ่จะเล็กลอนรอยต่อคอนกรีตเงียบสนิทเลยครับลองดูครับ

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

ของผมก็ดัง ปรากฎว่ากล่อง ecu ด้านซ้ายตรงช่วงข้างเก๊ะเก็บของมันสั่น ผมใช้วิธีพับกระดาษแล้วยัดไว้ระหวางกล่องกับตัวถัง เงียบเลยครับ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

อยู่ตรงส่วนหลังเก๊ะหรอครับ หรือต้องถอดแก๊ะออกก่อนถึงเห็นครับแนะนำหน่อยครับรู้สึกมาช่วงนี้ ผมได้ยินเสียงมาจากแถวฝั่งคนนั่งด้านซ้าย
    ขอบคุณครับ

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

เอาใจช่วยครับ ว่างๆมาให้ผมช่วยวิเคราะห์มั้ย แต่รถผมไม่ดังนะ

User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    อยู่ตรงส่วนหลังเก๊ะหรอครับ หรือต้องถอดแก๊ะออกก่อนถึงเห็นครับแนะนำหน่อยครับรู้สึกมาช่วงนี้ ผมได้ยินเสียงมาจากแถวฝั่งคนนั่งด้านซ้าย
    ขอบคุณครับ
    ถอดเก๊ะออก และก็ถอดฝาครอบด้านในออก จะมีเกลียวปล่อย5ตัว กิ๊ปล๊อค1ตัว แล้วดึงออก จะเห็นกล่องด้านติดตัวถัง ถ้าไม่เข้าใจโทรถามได้ครับน้า

User ID
    33739
    Status
    โพส
    94

เหมือนน้าตั้มว่าละครับใหม่ๆผมก็ไม่เป็นครับขับมา 6 หมื่นกว่าโลเริ่มแล้วครับลองดูครับ ถ้ามันดังตรงกล่อง ecu มันจะดังเหมือนดังที่ลำโพงคนนั่งทางซ้ายเลยครับ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

น้าตั้มครับ ถอดวิธีเดียวกับตอนไส่กรองแอร์หรือเปล่าครับ แล้วเราจะเห็นกล่องเลย แต่ หน้าตากล่องเป็นไง ต้องหาเวลาถอดแกะดูบ้างละ

User ID
    34759
    Status
    โพส
    209

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anucha ดูโพส
    ของผมพลัส 4 door vg at ดังเหมือนกันครับตั้งแต่มีการไปติดเครื่องเสียงมาพยามดูรื้อเองทุกอย่างเพิ่งแก้หาย25 มิ.ย. 56 นี้ละครับสาเหตุเกิดจากตรงตัวกล่อง ecu ตรงเท้าด้านล่างคนนั่งทางซ้ายครับพอตกหลุมมันจะดังเหมืออะไรกระทบกันดังพอให้ลำคาญเลยครับแต่พอขึ้นทางเรียบกับเงียบปกติ ผมจัดการเองโดยการรองฟองน้ำหลังกล่องและที่ดังจะเป็นตัวสายที่เสียบกับกล่องสองเส้นนะครับดังดีมากผมก็รองด้วยฟองน้ำเหมือนเดิมปรากฏว่าหลุมจะใหญ่จะเล็กลอนรอยต่อคอนกรีตเงียบสนิทเลยครับลองดูครับ
    ecu ช่างที่0แกะรองฟองน้ำไปสองรอบแล้วครับน้า แต่ที่น้าบอกว่าตรงปลั๊กเสียบคือตรงไหนครับ มีรูปประกอบไหมครับ

User ID
    33739
    Status
    โพส
    94

ตรงข้างล่างกล่อง ecu ครับมันจะมีสายไฟเข้าสองปลั๊กครับแต่ละปลั๊คจะมีตัวล็อกสีขาวๆๆครับตัวนี้ละครับที่สั่นและดังแก็กดีมากครับถึงจะล็อกแน่นแล้วก็ตาม ถ้าจะรู้ว่ามันดังลองเอามือเคาะเบาๆๆครับมันจะดังแก็กๆๆน่ารำคาญมาก วีธีเหมือนน้าตั้มก็ได้ครับหากระดาษพับแล้วยัดรองข้างในให้แน่นรับรองไม่ดังแน่ครับลองดูก่อนครับ

User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

น้าตั้มครับ ถอดวิธีเดียวกับตอนไส่กรองแอร์หรือเปล่าครับ แล้วเราจะเห็นกล่องเลย แต่ หน้าตากล่องเป็นไง ต้องหาเวลาถอดแกะดูบ้างละ
    ใช่ครับ จะเห็นกล่องใกล้ๆกับด้านข้างตัวถัง ลองเอามือเคาะเบาๆมีเสียงแก๊กๆๆ ครับน้า

User ID
    43608
    Status
    โพส
    4

ผมเข้ามาอ่าน อาการเหมือนผมเด๊ะเลยครับ ของผมดังด้านคนขับรถ วิ่งถนนตรงก็ดัง แก๊กๆ เหมือนมีอะไรเคาะเหล็กด้านในประตู ผมรื้อเข้าออกเองหลายรอบ เอาฟองน้ำรองสายล็อคก็ไม่หายสุดท้าย. ผมคาดว่าเป็นเพราะก้านตัวชุดกระจกไฟฟ้าที่เป็นเหมือนตัว x มันหลวมเพราะการใช้งานด้วย และด้วยระยะคลอนที่บูชพลาสติกมันมากขึ้น สุดท้ายต้องดัดเคาะเล็กน้อยครับ ผมเลยเอาเข้าศูนย์ สาธยายให้ช่างฟัง บอกให้ทำให้หน่อย ออกมาหายสนิทครับ ผ่านไปเรื่อยๆ บานอื่นเริ่มมีเสียง. เป็นได้ทุกบานครับทางแก้ไม่ยากถ้าทำถูกจุด ผมทรขับเองงมเองแก้เองเป็นเดือน รำคาญมากครับ คิดจะขายทิ้งเลยบางที. แต่ปัญหาแค่กระจกครับ รถมีดีกว่าแค่ปัญหานี้ครับ ใจเย็นๆ ครับหาย

User ID
    34759
    Status
    โพส
    209

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lot407 ดูโพส
    ผมเข้ามาอ่าน อาการเหมือนผมเด๊ะเลยครับ ของผมดังด้านคนขับรถ วิ่งถนนตรงก็ดัง แก๊กๆ เหมือนมีอะไรเคาะเหล็กด้านในประตู ผมรื้อเข้าออกเองหลายรอบ เอาฟองน้ำรองสายล็อคก็ไม่หายสุดท้าย. ผมคาดว่าเป็นเพราะก้านตัวชุดกระจกไฟฟ้าที่เป็นเหมือนตัว x มันหลวมเพราะการใช้งานด้วย และด้วยระยะคลอนที่บูชพลาสติกมันมากขึ้น สุดท้ายต้องดัดเคาะเล็กน้อยครับ ผมเลยเอาเข้าศูนย์ สาธยายให้ช่างฟัง บอกให้ทำให้หน่อย ออกมาหายสนิทครับ ผ่านไปเรื่อยๆ บานอื่นเริ่มมีเสียง. เป็นได้ทุกบานครับทางแก้ไม่ยากถ้าทำถูกจุด ผมทรขับเองงมเองแก้เองเป็นเดือน รำคาญมากครับ คิดจะขายทิ้งเลยบางที. แต่ปัญหาแค่กระจกครับ รถมีดีกว่าแค่ปัญหานี้ครับ ใจเย็นๆ ครับหาย
    เราดัดเคาะเองได้ไหมน้า ดัดหมายถึงทำให้ตัว x มันตึงขึ้นใช่ไหมคับ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

รบกวนถามเพิ่มเติมหน่อยครับ แล้วอาการเวลาเจอถนนลูกคลื่น หรือเส้นปะ จะมีเสียง กิ้ก ๆ ๆ แก็ก ๆ ๆ เบา ๆ ตรงหน้าปัด รถอะครับจะดังเป็นจังหวะตอนรถสั่นสะเทือนครับ แต่ถนนเรียบไม่มีเสียง ผมลองสังเกตุว่าเสียงมาจากไหนกันแน่ แต่มั่นใจว่าดังมาจากตรงแถว ๆ หน้าปัดเข็มไมล์นี้ละครับ น่าจะแก้ยังไงครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้