หน้า 5 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 100

กระทู้: อยากจะบ้า มิตซูฯ ทำผมหัวใจจะวายตายคาทางด่วน (ชักมีน้ำโหแล้วนะมรึง)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6780
    Status
    โพส
    148

มาตรฐาน Re: อยากจะบ้า มิตซูฯ ทำผมหัวใจจะวายตายคาทางด่วน (ชักมีน้ำโหแล้วนะมรึง)

จากกรณีนี้ต้องขอข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อเป็นประโยชน์ต่อพี่ๆน้องๆ

1.ตอนที่เกิดปัญหาประตูเปิดเอง เซลทรัลล็อคปลดล็อคไหมครับ
    ถ้าปลดล็อคอาจเกิดจากสัญญาณกันโขมยมีปัญหาครับ ถ้าไม่ก็ตัดปัญหานี้ไปเลย
    2.ตอนที่เกิดปัญหาประตูเปิดเอง ประตูเปิดเองในระดับไหนครับ (ประตูจะล็อค 2 ระดับครับ)
    ถ้าเิปิดเองได้ล็อคแรกอย่างเดียวเป็นไปได้ว่าเราปิดประตูไม่สนิทเพียงพอที่จะล็อคในระดับที่ 2 แต่เพียงพอสำหรับสวิชเตือนประตูทำให้ไฟเืตือนดับ ซึ่งเป็นไปได้แน่นอน ถ้าเปิดเองทั้ง 2 ล็อคเลยแบบว่ากางปีกได้เลย อันนี้ผมคิดว่ารถมีปัญหาแน่นอนครับ และต้องแจ้งซ่ิอมโดยด่วนแล้วก็ฟ้องร้องดำเนินคดีเรียกร้องค่าเสียหายครับ

ของผมก็เคยเปิดเองเช่นกันแต่เปิดเองได้แค่ล็ิอคแรกเท่านั้นประตูไม่กางปีกแน่นอนและไม่มีอะไรหลุดออกนอกรถได้ ปัญหาก็เกิดจากการปิดประตูไม่สนิทเพียงพอที่จะล็อค

การปิดประตูแล้วไฟเตือนดับนั่นหมายความว่าเราปิดประตูสนิทในระดับนึง แต่ไม่ได้หมายความว่าเราปิดสนิทในระดับล็อคเพราะว่าตัวสวิชไฟเตือนจะมีระยะกล้ำกึ่งอยู่แล้ว

น้าๆลองเปิดประตูออกแล้วมองหาสวิชไฟเตือนน่าจะอยู่บริเวณแถวๆบานพับตรงขอบประตูอะครับ น้าลองกดที่สวิชดูครับไฟเตือนดับแน่นอนโดยที่น้ายังเปิดประตูอยู่ ดังนั้นจะเห็นว่าสวิชไม่บอกว่าประตูล็อคหรือไม่ล็อค เพียงแต่บอกว่า คลาดว่าประตูอยู่ในตำแหน่งปิดสนิทและล็อคเท่านั้นเอง

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: อยากจะบ้า มิตซูฯ ทำผมหัวใจจะวายตายคาทางด่วน (ชักมีน้ำโหแล้วนะมรึง)

รถผมต้องใช้ความรุนแรงหรือแง้มกระจกตอนปิดประตูครับ สนิตแน่นอน ถ้าไฟดับ ยังไงก็ระวังแล้วก็อย่าลืมตรวจสอบด้วยน๊ะครับเป็นห่วง นึกแล้วสยองเลย เหอะๆ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kimao ดูโพส
    จากกรณีนี้ต้องขอข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อเป็นประโยชน์ต่อพี่ๆน้องๆ

1.ตอนที่เกิดปัญหาประตูเปิดเอง เซลทรัลล็อคปลดล็อคไหมครับ
    ถ้าปลดล็อคอาจเกิดจากสัญญาณกันโขมยมีปัญหาครับ ถ้าไม่ก็ตัดปัญหานี้ไปเลย
    2.ตอนที่เกิดปัญหาประตูเปิดเอง ประตูเปิดเองในระดับไหนครับ (ประตูจะล็อค 2 ระดับครับ)
    ถ้าเิปิดเองได้ล็อคแรกอย่างเดียวเป็นไปได้ว่าเราปิดประตูไม่สนิทเพียงพอที่จะล็อคในระดับที่ 2 แต่เพียงพอสำหรับสวิชเตือนประตูทำให้ไฟเืตือนดับ ซึ่งเป็นไปได้แน่นอน ถ้าเปิดเองทั้ง 2 ล็อคเลยแบบว่ากางปีกได้เลย อันนี้ผมคิดว่ารถมีปัญหาแน่นอนครับ และต้องแจ้งซ่ิอมโดยด่วนแล้วก็ฟ้องร้องดำเนินคดีเรียกร้องค่าเสียหายครับ

ของผมก็เคยเปิดเองเช่นกันแต่เปิดเองได้แค่ล็ิอคแรกเท่านั้นประตูไม่กางปีกแน่นอนและไม่มีอะไรหลุดออกนอกรถได้ ปัญหาก็เกิดจากการปิดประตูไม่สนิทเพียงพอที่จะล็อค

การปิดประตูแล้วไฟเตือนดับนั่นหมายความว่าเราปิดประตูสนิทในระดับนึง แต่ไม่ได้หมายความว่าเราปิดสนิทในระดับล็อคเพราะว่าตัวสวิชไฟเตือนจะมีระยะกล้ำกึ่งอยู่แล้ว

น้าๆลองเปิดประตูออกแล้วมองหาสวิชไฟเตือนน่าจะอยู่บริเวณแถวๆบานพับตรงขอบประตูอะครับ น้าลองกดที่สวิชดูครับไฟเตือนดับแน่นอนโดยที่น้ายังเปิดประตูอยู่ ดังนั้นจะเห็นว่าสวิชไม่บอกว่าประตูล็อคหรือไม่ล็อค เพียงแต่บอกว่า คลาดว่าประตูอยู่ในตำแหน่งปิดสนิทและล็อคเท่านั้นเอง
    ก่อนอื่นขอบคุณครับน้า...ขอตอบน้าสั้นๆนะครับเปิดแบบกางปีกครับ ดังพลุ๊ก...แล้วก็แง้มออกครับ โชคดีไม่มีใครแหวกอากาศขึ้นมา ถ้าหัวหรือตัวพิงไปตกรถครับ

ตอบข้อ1. เซ็นทรัลล็อค มันอยู่ในตำแหน่งล็อคครับ ก่อนปิดประตูอีกทีผมต้องใช้นิ้วปลดล็อคแล้วก็ปิดประตูใหม่ครับ
    2. กางปีก ไม่จังหวะไหนทั้งสิ้นครับ คือ เปิด เองน่ะครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    รถผมต้องใช้ความรุนแรงหรือแง้มกระจกตอนปิดประตูครับ สนิตแน่นอน ถ้าไฟดับ ยังไงก็ระวังแล้วก็อย่าลืมตรวจสอบด้วยน๊ะครับเป็นห่วง นึกแล้วสยองเลย เหอะๆ
    ขอบคุณครับผม....ไม่อยากให้เกิดขึ้นกับใคร แล้วก็ไม่ว่าจะค่ายไหนด้วยครับ

User ID
    11504
    Status
    โพส
    208

ตามที่ผมเข้าใจ จากกาารอธิบายของหลายท่าน

1. มีการล็อค 2 ระดับ
    2. ถ้าระดับ 1 ไม่ล็อค ไฟเตือนจะต้องติด ถ้าไม่ติด ----> รถมีปํญหา
    3. ถ้าระดับ 1 ล็อคระดับ 2 ไม่ล็อค ไฟเตือน ไม่ติด ------->ปกติ--->อ้างอิงจากท่าน kimao "ประตูไม่กางปีกแน่นอนและไม่มีอะไรหลุดออกนอกรถได้" ----->รถไม่มีปัญหา--->ไม่ต้องระบุในคู่มือ----->ไม่ต้องใช้คอมมอนเซนส์(ดูไฟเอา)
    4. จากข้อ 3 ถ้าประตูกาง ---->รถมีปัญหา

สรุป ถ้าเป็นตามที่ pao116 เล่าจริง ---->รถมีปัญหา
    สรุป การดูไฟเตือนที่หน้าจอ มีความปลอดภัยเพียงพอ ใน รถที่มีระบบการทำงานปกติ(อ้างอิง จากท่าน kimao)
    สรุป การปิดประตูให้แรงเพื่อให้ประตู ล็อคถึงระดับ 2 แน่ๆ เป็นการป้องกัน ปัญหาที่อาจเกิดมาจากรถ(อาทิ เช่นกรณีท่าน pao116)

User ID
    2105
    Status
    โพส
    372

มาเก็บข้อมูลครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jamboe ดูโพส
    ตามที่ผมเข้าใจ จากกาารอธิบายของหลายท่าน

1. มีการล็อค 2 ระดับ
    2. ถ้าระดับ 1 ไม่ล็อค ไฟเตือนจะต้องติด ถ้าไม่ติด ----> รถมีปํญหา
    3. ถ้าระดับ 1 ล็อคระดับ 2 ไม่ล็อค ไฟเตือน ไม่ติด ------->ปกติ--->อ้างอิงจากท่าน kimao "ประตูไม่กางปีกแน่นอนและไม่มีอะไรหลุดออกนอกรถได้" ----->รถไม่มีปัญหา--->ไม่ต้องระบุในคู่มือ----->ไม่ต้องใช้คอมมอนเซนส์(ดูไฟเอา)
    4. จากข้อ 3 ถ้าประตูกาง ---->รถมีปัญหา

สรุป ถ้าเป็นตามที่ pao116 เล่าจริง ---->รถมีปัญหา
    สรุป การดูไฟเตือนที่หน้าจอ มีความปลอดภัยเพียงพอ ใน รถที่มีระบบการทำงานปกติ(อ้างอิง จากท่าน kimao)
    สรุป การปิดประตูให้แรงเพื่อให้ประตู ล็อคถึงระดับ 2 แน่ๆ เป็นการป้องกัน ปัญหาที่อาจเกิดมาจากรถ(อาทิ เช่นกรณีท่าน pao116)
    ขอบคุณคร๊าบบบน้า...เข้า 0 แล้วจะตามแถลงไขนะครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

น้าๆครับ เพื่อนๆ สมช.ครับ......เมื่อคืนวันอาทิตย์ 5/9/53 เวลาประมาณ 21.30 น. เอาอีกแล้วนะครับ พลุ๊ก....เด้งออกอีกแล้วครับ
    ลักษณธอาการต่างจากครั้งแรก
    -ขับออกจากสถานที่หนึ่งเพื่อกลับบ้านปิดประตูสนิทแน่น สังเกตุทุกอย่างปกติ และรอบครอบกว่าทุกครั้งหลังจากเกิดเหตุ ออกตัวเตะเบรคล็อคเสร็จสรรพ
    -ขับออกมาใช้เวลาประมาณ 20 นาทีโดยประมาณผมติดไฟแดงอยู่ เสียงดังพลุ๊ก..ฝั่งผู้โดยสารครั้งนี้ไม่มีใครนั่งไปด้วย การเด้งครั้งนี้ไม่ถึงกับเปิดการปีก เด้งออกเหมือนเวลาปิดไม่สนิท ไฟหน้าปัดเตือน เสียงเตือน ผ่าหมากทำงาน ไฟในห้องโดยสารทำงาน ที่สำคัญตัวล็อคก็ล็อคปกติอยู่ แต่ประตูเด้งออกแต่ไม่ถึงกับเปิด ..............กรูเซ็ง วันพุธ นี้ไม่รอวันที่ 11 แล้ว จะเอาเข้าศูนย์กาญจนาบางใหญ่(ทั้งๆที่ไม่อยากจะไปเหยีบอีก) นัดหมายช่างให้ตรวจสอบพร้อมจะขอเคลมชุดวงจรสัญญาณกันโขมยที่ทางศูนย์แถมเป็นออฟชั่นติดมาให้ ถ้าใช่จุดนี้ เซ็งๆๆๆ แสรดดด. ชีวิต

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pao116 ดูโพส
    น้าๆครับ เพื่อนๆ สมช.ครับ......เมื่อคืนวันอาทิตย์ 5/9/53 เวลาประมาณ 21.30 น. เอาอีกแล้วนะครับ พลุ๊ก....เด้งออกอีกแล้วครับ
    ลักษณธอาการต่างจากครั้งแรก
    -ขับออกจากสถานที่หนึ่งเพื่อกลับบ้านปิดประตูสนิทแน่น สังเกตุทุกอย่างปกติ และรอบครอบกว่าทุกครั้งหลังจากเกิดเหตุ ออกตัวเตะเบรคล็อคเสร็จสรรพ
    -ขับออกมาใช้เวลาประมาณ 20 นาทีโดยประมาณผมติดไฟแดงอยู่ เสียงดังพลุ๊ก..ฝั่งผู้โดยสารครั้งนี้ไม่มีใครนั่งไปด้วย การเด้งครั้งนี้ไม่ถึงกับเปิดการปีก เด้งออกเหมือนเวลาปิดไม่สนิท ไฟหน้าปัดเตือน เสียงเตือน ผ่าหมากทำงาน ไฟในห้องโดยสารทำงาน ที่สำคัญตัวล็อคก็ล็อคปกติอยู่ แต่ประตูเด้งออกแต่ไม่ถึงกับเปิด ..............กรูเซ็ง วันพุธ นี้ไม่รอวันที่ 11 แล้ว จะเอาเข้าศูนย์กาญจนาบางใหญ่(ทั้งๆที่ไม่อยากจะไปเหยีบอีก) นัดหมายช่างให้ตรวจสอบพร้อมจะขอเคลมชุดวงจรสัญญาณกันโขมยที่ทางศูนย์แถมเป็นออฟชั่นติดมาให้ ถ้าใช่จุดนี้ เซ็งๆๆๆ แสรดดด. ชีวิต

ช่วยถ่ายชุดกันขโมยหน่อยครับ ว่าเป็นแบบไหน ตัดต่อสายไฟจุดไหนบ้าง
    เผื่อคนที่ดูระบบเป็น เขาช่วยได้ ( ผมดูไม่เป็นหรอกนะ) 555+

User ID
    11600
    Status
    โพส
    184

ผมว่ากันขโมย ไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่ เพราะ มันทำระบบไฟในรถรวนน่ะครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ guitars ดูโพส
    ผมว่ากันขโมย ไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่ เพราะ มันทำระบบไฟในรถรวนน่ะครับ
    ขอบคุณครับน้า....พรุ่งนี้เข้า 0 แล้ว จะลองกับมันสักตั้งนึงก่อน ไม่ไหวก็โล๊ะทิ้ง แต่คงต้องใช้เวลาทดสอบว่ามันจะเด้งอีกหรือไม่ต้อง ใช้เวลาสักพักครับ ไม่รู้ว่าอะไรก็จับจุดกันโขมยไปก่อน ค่อยมาตัวรถ น่าจะยัดอิมโมบิลไลเซอร์มาให้สะเลยจะได้ไม่ต้องมายุ่งกับระบบไฟรถ ฮ่วย !

User ID
    5767
    Status
    โพส
    570

เอาใจช่วยครับ อย่างนี้ผิดปกติแน่นนอน
    แต่พี่ลองดูรอบๆรถหรือยังครับ หากมีเครื่องหมายของ พวก
    Aotobot หรือ Decepticon ก็แน่นอนครับ
    โชคดีครับ

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pao116 ดูโพส
    ขอบคุณครับน้า....พรุ่งนี้เข้า 0 แล้ว จะลองกับมันสักตั้งนึงก่อน ไม่ไหวก็โล๊ะทิ้ง แต่คงต้องใช้เวลาทดสอบว่ามันจะเด้งอีกหรือไม่ต้อง ใช้เวลาสักพักครับ ไม่รู้ว่าอะไรก็จับจุดกันโขมยไปก่อน ค่อยมาตัวรถ น่าจะยัดอิมโมบิลไลเซอร์มาให้สะเลยจะได้ไม่ต้องมายุ่งกับระบบไฟรถ ฮ่วย !
    เอาใจช่วยให้หายไวๆ ครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

แวะมาอัพเดทเรื่องราวครับ.....เมื่อวาน 8/9/53 ได้เข้าเช็คตามที่นัดหมายที่ 0กาญจนาบางใหญ่ ทาง ผจก.0บริการก็รอต้อนรับอย่างดี ได้พูดคุยเล่าเหตุการณ์ทั้ง 2 ครั้งให้ฟัง เสร็จสรรพช่างของมิตซูเข้าตรวจสอบประตู สวิชล็อค มือจับ พวกนี้ก็ปกติ ทาง ผจก.บอกว่ายังไม่เคยมีเคสนี้เกิดขึ้น จะมีก็เกิดจากความรวนของกล่องสัญญาณกันโขมย ที่อาจเปิดเอง ปิดเอง หรือไม่ทำงานอะไรเลย นั่งรอสักพักประมาณ 10 นาที ช่างสัญญาณกันโขมยที่ทำการติดตั้งให้ก็เดินทางมาถึง ก็แกะตรวจสอบดู แล้วก็งัดสัญญาณตัวเก่าออก ยกตัวใหม่แกะกล่องใส่แทนโดยไม่ลังเล(เหมือนทราบปัญหาของไอ้ชุดนี้มาก่อน คิดเองนะ) ผมก็สอบถามว่าเคยมีไหมเหตุการณ์แบบนี้ ช่างกันโขมยบอกว่าก็มีนะ แต่จะเป็นแค่ปลดล็อคเอง หรือล็อคเอง แค่นั้น เหอะๆๆๆ ....ผมก็เลยฝากบอกไปว่าเอาตัวเก่าไปเคลมเเล้วบอกบริษัทมันด้วยล่ะว่ามันตรายขนาดไหน อย่าเคลมอย่างเดียว มันอาจเกิดกับลูกกับหลานคุณก็ได้ แล้วผมก็ถามลายแทงไอ้ร้านกันโขมยนี้ มันอยู่แถวตลาดบางบัวทองชื่อร้าน ไทยประดิษฐ์ ยังไงเพื่อนๆสมาชิกก็ระวังๆหน่อยแล้วกันครับกลัวมันจะเอาไปติดขายให้คันอื่นต่อ......ผมถ่ายรูปไม่สะดวกครับเลยถ่ายมาแค่นี้นนะครับ ยี่ห้อนี้กล่องก็เขียวๆครับ (ปล.ตอนช่างมันรื้อคอนโซลผมได้แต่ยืนดูครับมือถือแฟนโทรเม้าส์กับเพื่อนเครื่องเกือบระเบิด555)
    ต่อไปก็เหลือแต่ทดสอบอ่ะครับว่าจะเป็นอีกหรือไม่ ถ้าเป็นอีกก็จะเอามันออกสะเพราะมันเชื้อเชิญโขมยเหลือเกิน แล้วลองใช้ดูถ้ามันเป็นอีกก็รถแล้วล่ะครับ...สรุป ก็ยังตอบคำถามนี้ไม่ได้ครับ ต้องใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ เพราะมองด้วยตาก็ไม่รู้ขึ้นไปนั่งขับก็ใช่ว่าจะเป็นให้เห็นคาตา รอเวลาเป็นเครื่องทดสอบ แต่เราก็ต้องระวังและระแวงอยู่ตลอดไป.......กรรมจริงๆ หายทีเหอะสาธุ.......

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

ขอขอบคุณ น้าๆทุกท่านที่ให้คำปรึกษา แนะนำ และกำลังใจครับ เป็นเช่นไรจะมาเล่าสู่กันฟังครับ

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

เอาใจช่วยนะครับกับปัญหานี้ ยังไงก็ขอให้เป็นแค่กันขโมย
    ของผมก็เคยติดจากศูนย์มา (แถมให้) ใช้ไม่ถึงปีมันรวน ผมเลยแกะออก
    ตั้งแต่นั่นมา ผมได้ไปติดกันขโมยแบบ บ้านๆมา ไม่สวย ไม่ไฮเทค
    แต่ป้องกันรถได้ไม่น้อยกว่าของมียี่ห้อ แน่นอน ผมรับรอง

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

แวะมาอัพเดทครับ....หลังจากที่ได้เคลมชุดสัญญาณกันโขมยแล้ว ผ่านมา 9 วัน ตอนนี้ยังปกติดีครับ ปิดประตูสนิทตรวจตราอย่างดีทุกครั้งก่อนออกรถ ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ .....ยังคงต้องคอยสังเกตต่อไป

-มันทำให้เราต้องคอยระวังไม่จอดไกลหูไกลตา ไม่เดินช็อปปิ้งนาน ระบบประสาทสัมผัสการรับรู้ทำงานตลอดเวลาที่ก้าวขึ้นรถ หรือจอดรถ <<<ข้อดีของเหตุการณ์ ที่ประสพมาครับ 555+

TTC-00130 TTC-Member
    User ID
    301
    Status
    โพส
    217

รถผมตั้งแต่ซื้อมา 3ปีแล้ว ยังไม่เอาไปติดสัญญาณกันโขมยเลย
    ว่าจะไปติดปลายปีนี้ แต่มาอ่านเจอกระทู้นี้ ชักลังเล

ไขกุญแจเปิดเอาแบบเดิมๆจะดีกว่าไหมนี้

User ID
    13746
    Status
    โพส
    349

อาการแตะเบรคแล้วประตูlock ,เปิดประตูแล้วไฟฉุกเฉินกระพริบของผมก็เป็น แต่เป็นหลังจากผมเอารถไปติด Central lock

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

ขอบคุณ

หน้า 5 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5

ข้อมูลกระทู้