หน้า 50 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 981 ถึง 1,000 จากทั้งหมด 1793

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

มาตรฐาน ตอบ: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

เด๋วมาแบบเต็มๆ เนียนล๊ะๆ แชร์ให้เกลี้ยงเลยจร้า

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

มาตรฐาน ตอบ: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

ผมน่ะยกให้น้องเล้งเป็นน้ำดันเบอร์1 ใครจะค้านผม
    ข้อมูลเล้งแน่นนะ ผ่านมาเยอะ เจ็บมาเยอะ(น้าเซ็งเป็ดว่าไงครับ)

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ assanee ดูโพส
    น้าบอยหม้อน้ำ ซื้อที่ไหนมาครับ ต้องสั่งทำหรือเปล่าครับ รบกวนหน่อยครับกำลังหาอยู่ครับ
    ผมสั่งรุ่นน้องมันมาน่ะคับ เค้ารู้จักกับโรงงานถ้าจะสั่งต้องรอคับ รูปเดี๋ยวถ่ายมาให้ชมนะจ๊ะ.......

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TOD Triton ดูโพส
    ของผมใส่กล่อง+คันเร่ง+ปลดบูส+ยกหัวฉีด ขับธรรมดาความร้อนมา 88-89 ที่ความเร็วประมาณ 100 ถ้าเร่งขึ้นมาที่ 120-140 ความร้อนจะขึ้นมาที่ 91-93 ตอนนี้กำลังแก้ไขอยู่ครับ ถ้าได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ (เคยติดแก๊สมาก่อนด้วยนิ)
    รอชมผลงานคร๊าบบบ......

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    เด๋วมาแบบเต็มๆ เนียนล๊ะๆ แชร์ให้เกลี้ยงเลยจร้า
    รอชมของน้าโจ้อย่างใจจดใจจ่อ....ขานี้ต้องมีอะไรเด็ดๆแน่......

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ต้องลองครับน้าบอยดีต้องบอกต่อ
    แน่นอนคับน้าเล้งดีก็บอก ม้ายยยดีก๊อออบอก.....งิงิ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    ใช่ครับ พี่น้องกันแชร์กันอยู่แล้วครับ ไม่มีกั๊กครับ อิอิอิ
    ของน้าโระยังอยู่ดีป่าวคับ แล้วโค๊ชหายโชว์ยังเอ่ย.....

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...อันนี้เป็นอีกแนวทางนึงครับ สำหรับการแก้ไขแบบไม่ตอกลิ่มอุดตาน้ำ...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ superman ดูโพส
    ใจเย็นๆ กันสักนิดนึงครับพี่น้อง หลักๆที่เห็นนะครับ คือน็อตฝาสูบที่ไม่เหมือนเดิมอะครับ วาวล์น้ำ และวิธีการไขน็อตฝาสูบ
    ตั้งวาวล์ อันหลังเนียอะครับอยู่ที่ฝีมือแล้วครับ ตั้งเป็นชั่วโมงกว่าจะครบ ความเห็นส่วนตัวตามที่เห็นนะครับ แต่เครื่องเงียบกว่าเดิมครับ
    ผิดถูกอย่างไงอย่าว่ากันนะครับ เพราะผมเพิ่งเล่นรถครับและเชื่อคนง่าย คุยถูกคอก็ทำครับไม่ได้สนใจอย่างอื่น เพราะเงินเป็นของเรา
    ...ขอขอบคุณ และขออนุญาติน้าบิ๊ก superman นะครับที่นำข้อความจากกระทู้ DIY มาอ้างอิงให้เพื่อนสมาชิกได้อ่านกัน ในเบื้องต้น...

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    ...รอเป็นชาติและ...

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    แน่นอนคับน้าเล้งดีก็บอก ม้ายยยดีก๊อออบอก.....งิงิ

ของน้าโระยังอยู่ดีป่าวคับ แล้วโค๊ชหายโชว์ยังเอ่ย.....
    ครับบอยตอนนี้ยังดีอยู่ครั ส่วนเรื่อง แอร์โฟร์ ตอนนี้หลอกแบบง่ายๆครับ เสร็จแล้ว เมื่อสักพักนี่เอง เดี๋ยวทดลองแล้วจะมาแจ้งครับ ส่วนตัวแล้วผมว่ามันไม่มาแล้วล่ะครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

หลอกแอร์โฟร์ เยอะไม่ได้ครับ อาการถ้าเยอะนี่วิ่งไม่ออกเลยครับ เลยลดลงหน่อย ค่อยดีขึ้นครับ เดี๋ยวจะลองจูนแม็พ เพิ่มให้ต้นมาอีกหน่อยแล้วจะมาแจ้ผลนะครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...รอเป็นชาติและ...
    พี่หนุ่ม สงสัยต้องลองไปเสียตังค์ดูก่อนล่ะมั้งครับ ด้วยความเคารพ (ขอยืมน้าตั้วมาใช้ก่อนครับ)

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    หลอกแอร์โฟร์ เยอะไม่ได้ครับ อาการถ้าเยอะนี่วิ่งไม่ออกเลยครับ เลยลดลงหน่อย ค่อยดีขึ้นครับ เดี๋ยวจะลองจูนแม็พ เพิ่มให้ต้นมาอีกหน่อยแล้วจะมาแจ้ผลนะครับ
    ไทรทั่นจูนเยอะได้แล้วใช่ป่าวครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wutt ดูโพส
    ไทรทั่นจูนเยอะได้แล้วใช่ป่าวครับ
    เดี๋ยวลอกหลอกแอร์โฟร์ แนว บอยดูก่อนครับน้าวุฒิ แล้วจะแจ้งอีกทีครับ แบบผม มันยังไม่ลงตัวครับ ถามบอยแล้วอยากลองแบบบอยดูก่อนครับ

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

พี่หนุ่ม สงสัยต้องลองไปเสียตังค์ดูก่อนล่ะมั้งครับ ด้วยความเคารพ (ขอยืมน้าตั้วมาใช้ก่อนครับ)

...เด๋ววันเสาร์นี้จะเอารถเข้าศูนย์ไปเปลี่ยน SCV วาล์ว D-max และก็จะเปลี่ยนวาล์วน้ำ เป็นA31 แบบเจาะเพิ่มอีก2รู รูขนาด 3 มม. ดูซิว่ามันจะทำให้อาการตัวร้อนตอนแช่ความเร็วสูงๆ ลดลงไปได้บ้างรึปล่าว ถ้าได้ผลดี ก็จะนำมาบอกต่อกันครับ เรียนรู้เพื่อพี่น้อง จะได้ไม่ต้องไปเสียเงินเยอะๆ และเสียรู้บ่อยๆ ส่วนผมก็จะลองไปเรื่อยๆไอ้ที่ว่าดีก็จะทำ ให้ได้ผลที่ดีที่สุดในราคาเบาๆ จะได้เป็นประโยชน์กับสมาชิกหลายๆท่านที่คอยติดตามต่อไป...

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

รออยู่น้าโร๊ะ....ทันวันอาทิตย์ป่าว
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส

...เด๋ววันเสาร์นี้จะเอารถเข้าศูนย์ไปเปลี่ยน SCV วาล์ว D-max และก็จะเปลี่ยนวาล์วน้ำ เป็นA31 แบบเจาะเพิ่มอีก2รู รูขนาด 3 มม. ดูซิว่ามันจะทำให้อาการตัวร้อนตอนแช่ความเร็วสูงๆ ลดลงไปได้บ้างรึปล่าว ถ้าได้ผลดี ก็จะนำมาบอกต่อกันครับ เรียนรู้เพื่อพี่น้อง จะได้ไม่ต้องไปเสียเงินเยอะๆ และเสียรู้บ่อยๆ ส่วนผมก็จะลองไปเรื่อยๆไอ้ที่ว่าดีก็จะทำ ให้ได้ผลที่ดีที่สุดในราคาเบาๆ จะได้เป็นประโยชน์กับสมาชิกหลายๆท่านที่คอยติดตามต่อไป...
    น้าหนุ่ม....บางอย่างก็ไม่มีใครอยากบอกต้องหาเอาเอง..แต่ไม่ใช่ผม...เพราะผมกลัวไม่มีเพื่อน....อิอิอิ
    .ดีนะผมไม่ได้เปิดอู่

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ w-ut ดูโพส
    รออยู่น้าโร๊ะ....ทันวันอาทิตย์ป่าว

น้าหนุ่ม....บางอย่างก็ไม่มีใครอยากบอกต้องหาเอาเอง..แต่ไม่ใช่ผม...เพราะผมกลัวไม่มีเพื่อน....อิอิอิ
    ตอนนี้ทดลองวงจรคล้ายๆของบอยครับ ใช้งานได้พอประมาณครับ แบบว่าถ้าปรับเยอะ เร่งดีมากๆ กดแล้วพุ่งดีครับ โค้ดไม่ขึ้นแน่นอนครับ แต่มีข้อเสียครับ ถ้าปรับเยอะรอบเดินเบาไม่นิ่ง ครางเหมืนจูนเกรนสัก 60 ครับ ฮึ่มๆๆๆๆๆ วิธีแก้คือ ปรับไว้ครึ่หนึ่ง อากาหายแต่ปลายไม่เดิน รวมๆคือ ถ้าขับไม่เอาเป็นเอาตายก็ปรับไว้ครึ่งหนึ่งครับ แต่ถ้าจะกดแบบว่าเอาโล่ก็ปรับเยอะหน่อยแต่อย่าเกิน4.6v รอบปลายเดินดีมากครับ เดี๋ยวทดสอบอีกหน่อยครับน้าวุฒิ ใกล้เแล้วล้ะ (พัง) ครับ

...เด๋ววันเสาร์นี้จะเอารถเข้าศูนย์ไปเปลี่ยน scv วาล์ว d-max และก็จะเปลี่ยนวาล์วน้ำ เป็นa31 แบบเจาะเพิ่มอีก2รู รูขนาด 3 มม. ดูซิว่ามันจะทำให้อาการตัวร้อนตอนแช่ความเร็วสูงๆ ลดลงไปได้บ้างรึปล่าว ถ้าได้ผลดี ก็จะนำมาบอกต่อกันครับ เรียนรู้เพื่อพี่น้อง จะได้ไม่ต้องไปเสียเงินเยอะๆ และเสียรู้บ่อยๆ ส่วนผมก็จะลองไปเรื่อยๆไอ้ที่ว่าดีก็จะทำ ให้ได้ผลที่ดีที่สุดในราคาเบาๆ จะได้เป็นประโยชน์กับสมาชิกหลายๆท่านที่คอยติดตามต่อไป...
    ตามนั้นเลยครับพี่หนุ่ม เรากันเองครับพี่ แชร์กันตลอดครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

[QUOTE=W-ut;531093]รออยู่น้าโร๊ะ....ทันวันอาทิตย์ป่าว

วันอาทิตย์มีไรครัน้า พอดีผมไม่ว่างอ่ะครับ ไปต่างจังหวัดอ่ะ เปิดบ้านจูนรถเหรอครับ

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ w-ut ดูโพส

...ต้องเสียเงินให้คนอื่นก่อน ถึงจะรู้ว่าอ้ออออออออ ง่ายๆยังงี้เองใช่มั้ยจ๊ะตะเอง...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ climax ดูโพส
    ตอนนี้ทดลองวงจรคล้ายๆของบอยครับ ใช้งานได้พอประมาณครับ แบบว่าถ้าปรับเยอะ เร่งดีมากๆ กดแล้วพุ่งดีครับ โค้ดไม่ขึ้นแน่นอนครับ แต่มีข้อเสียครับ ถ้าปรับเยอะรอบเดินเบาไม่นิ่ง ครางเหมืนจูนเกรนสัก 60 ครับ ฮึ่มๆๆๆๆๆ วิธีแก้คือ ปรับไว้ครึ่หนึ่ง อากาหายแต่ปลายไม่เดิน รวมๆคือ ถ้าขับไม่เอาเป็นเอาตายก็ปรับไว้ครึ่งหนึ่งครับ แต่ถ้าจะกดแบบว่าเอาโล่ก็ปรับเยอะหน่อยแต่อย่าเกิน4.6v รอบปลายเดินดีมากครับ เดี๋ยวทดสอบอีกหน่อยครับน้าวุฒิ ใกล้เแล้วล้ะ (พัง) ครับ

ตามนั้นเลยครับพี่หนุ่ม เรากันเองครับพี่ แชร์กันตลอดครับ

...จัดไปครับน้าโร๊ะ เพื่อความสบายใจและสบายกระเป๋าของพี่ๆน้องๆ ลุยโลด อิอิ...

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...วันนี้ได้ปรึกษาผู้ช่ำชองและคร่ำหวอดอยู่ในวงการรถยนต์ในบ้านเรามากว่า40ปี โดยบังเอิญ ได้ความว่า เมื่อสมัยก่อนมีการนำรถJEEP เข้ามาเมืองไทยใหม่ๆ ผู้คร่ำหวอดคนดังกล่าวได้จัดการ ถอดวาล์วน้ำรถJEEP นั้นออกไป เหตุผลง่ายๆ เพราะว่ารถเค้าเป็นรถเมืองหนาว จำเป็นที่จะต้องมีวาล์วน้ำใส่มาด้วย เพื่อรักษาอุณหภูมิในหม้อน้ำและเครื่องยนต์ ไม่ให้ต่ำจนเกินไป เพราะว่าเมืองไทยเป็นเมืองร้อน เมื่อรถยุโรปที่นำเข้ามานั้น เมื่อมาเจออากาศที่ร้อนในเมืองไทย ก็คงไม่ต้องสืบครับ HEAT กันไปทุกคัน เพราะวาล์วน้ำถูกออกแบบมาไว้เพื่อเมืองหนาวโดยเฉพาะ...

...แต่ในระบบเครื่องยนต์ ที่เป็นคอมมอลเรล อันนี้ยังไม่ทราบเป็นที่แน่ชัด ว่าถ้าเอาวาล์วน้ำตัวนี้ออกไปแล้วจะมีผลเสียใดๆตามมา ซึ่งเห็นหลายๆ กูรู ท่านๆก็บอกว่าไม่ดี ไม่เหมาะ ต้องมีต้องใส่ ...

...ดังนั้น ค่าของอุณหภูมิที่เท่าใดจึงจะเหมาะสมที่สุดในการใช้งานรถโดยที่ไม่มีผลกระทบใดๆต่อเครื่องยนต์ อันนี้น่าคิด ทำไมต้องรอให้รถมีอุณหภูมิสูงที่90องศาแล้ว นำมาวิ่งได้ผลดี แต่ทำไมถ้าเราจะวิ่งที่อุณหภูมิต่ำกว่า 80องศาลงไป ในการใช้งานปกตินั้นไม่เหมาะ แต่เมื่อเราใช้ความเร็วและรอบที่สูงแช่นานๆขึ้นไปได้ โดยที่ไม่เกิน90-95 องศา...

...จึงเป็นคำถามที่ให้ชวนคิด หรือว่าจะโดนแค่วาล์วน้ำเจาะขั้นเทพ ตัวละห้าพัน กับค่าขันน๊อตอีกชุดละสองพันห้าหรือมากกว่านั้น ก็ทำให้รถเย็นสบายไปตลอดชีพ???...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย dsign : 29-07-2011 เมื่อ 12:59

สมาชิกถาวร: TTC-00464 TTC-Member
    User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

ผมว่าค่าวาล์วน้ำไม่เท่าไหร่หลอกครับ ผมว่าค่าน้อตฝาสูบอะครับที่แพงเพราะกลึงขึ้นมาใหม่และเปนเหล็กที่ทนต่อแรงอัดในรอบสูง
    ทนต่อการขันฝาสูบได้ถึง150ปอนอะครับ ยังมีค่าแรงค่าวิชาถอดเยอะมากไทรตันเราเนีย ของผมปะเก็นไม่เปลี่ยนเพราะผมยังไม่ดัน
    เดียวอาทิตยหน้าผมจะมาบอกอีกที่เป็นระยะนะครับ เพราะจะเพิ่มสเต็บเข้าไปจะได้รู้ว่าดันไม่ดัน ถ้าดันเค้าบอกทำใหม่ให้ฟรีครับ
    ตรงนี้และที่ถูกใจครับผมทำไป7500ครับไปเช้าได้ค่ำๆครับถ้าเปิดฝาเห็นพี่เก่งบอก 15000 ครับตามนี้เท่าท่ีรู้มานะครับพี่น้อง

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

...ต้องเสียเงินให้คนอื่นก่อน ถึงจะรู้ว่าอ้ออออออออ ง่ายๆยังงี้เองใช่มั้ยจ๊ะตะเอง...

...จัดไปครับน้าโร๊ะ เพื่อความสบายใจและสบายกระเป๋าของพี่ๆน้องๆ ลุยโลด อิอิ...
    คับพี่ 2-3 วันนี่คพักก่อนครับ ไปต่างจังหวัด เดี๋ยวกลับมาจะมาต่อให้จบครับ

หน้า 50 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้