หน้า 8 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 58 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 141 ถึง 160 จากทั้งหมด 1793

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

วันนี้รับรถออกจากอู่แล้วจ้า พอดีเข้าไปทำก่อนวันศุกร์
    "คุยกับช่าง"
    ช่าง; ไทรทันทำไงก็ดันถ้าอุณหภูมิสูงมากๆ เพราะบล๊อคเครื่องยนต์ไทรทัน ออกแบบกระบอกสูบชิดกันมาก แล้วระหว่างสูบมันจะมีช่องตาน้ำ ทีนี้เราไปเพิ่มบูสมากๆ ความร้อนสะสมเยอะ โอกาสที่กำลังอัดจะรั่วเข้าตาน้ำก็สูงเพราะว่ามันใกล้ตาน้ำ ถ้าไม่อยากให้ดันก็อุดตาน้ำซะ
    ผมถาม; แล้วรถแข่งได้อุดไหมครับ
    ช่าง; รถไทรทันที่ส่งลงสนาม บูส 50 ปอนด์ ผมก็ไม่ได้อุดนะครับ
    ผม; อ้าวแล้วต้องอย่างไงล่ะครับ
    ช่าง; เราก็ต้องยอมรับนะว่ามันจะต้องมีสักวันที่ดันนะครับ ขั้นแรกเลยที่จะพอทำได้ ( ถ้าได้เปิดเครื่องนะครับ) เวลาประกอบฝาสูบก็จะกวดเพิ่มปอนด์ฝาสูบให้แน่นขึ้นครับ ใช้ปะเก็นฝาสูบเดิมๆ พ่นสเปร์ทองแดง ทั้ง 3 ชั้น ปะเก็นเดิมทนแล้วล่ะ ขอร้องอย่าแช่นานๆแล้วกัน
    อีกอย่างต้องคุมอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นให้นิ่งๆอ่ะครับ ไม่ให้สูงจนเกินไป ตัวอย่างเช่น รถไทรทันที่ทำแข่งได้เปลี่ยนหม้อน้ำกับพัดลมไฟฟ้ามา ผลก็คือความร้อน เดินเบาอยู่ 85 แหละมั้ง แล้วพอวิ่งเทสไป 1 ถึง 2 รัน ความร้อนขณะวิ่งก็จะขึ้นไม่เกิน 92 นะครับ แล้วเดี๋ยววิ่งขากลับมันก็จะลงมาเรื่อยๆ
    ผม ; แล้วหม้อน้ำนี่เปลี่ยนลงตำแหน่งเดิมหรอครับ แบบนี้ขนาดหลอดเท่ากันไหม
    ช่าง; เท่ากันเลยครับ เท่ากันแป๊ะ เพียงแต่ว่าหม้อที่เปลี่ยนมาใหม่ ขอบหม้อน้ำจะตีเป็น
    มิเนียมมา แต่ตัวหลอดจะเท่าสเป็คเดิมๆ พูดง่ายๆก็เหมือนหม้อเดิมตีขอบใหม่นั่นแหละครับ

พอก่อนส่งรถ ช่างสตาร์ทเครื่องดูเพื่อเช็คความเรียบร้อย จากนั้นเร่งเครื่องดู
    อุณหภูมิน้ำขึ้นมา 85 c ครับ จากนั้นพอเร่งรอบเพิ่ม แล้วกดค้างไว้ อุณหภูมิก็ขยับมา 85 87 88 c (ขณะจอดนะครับ) ช่างเลยเอยปากว่า รถคันนี้ความร้อนขึ้นเยอะนะครับ นี่แค่เบิ้ลๆอย่างเดียว ยังขึ้นไป 88 c เลย ความร้อนออกจะสูงไปหน่อยนะครับ แบบนี้ผมว่าคุณต้องทำระบบระบายความร้อนดีๆแล้วล่ะ ขืนเป็นแบบนี้เดี๋ยวก็ได้รื้ออีก..... พัดลมไฟฟ้าก็ช่วยได้นะ ไปลองดูซิครับ อุณหภูมิน่าจะนิ่งกว่าล่ะมั้ง แต่แนะนำว่าเป็นแบบ 2 speed นะครับถึงจะดี
    เห้อ...............................เสียตังอีกแล้วล่ะมั้งผม

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

โปรเจ็คสำหรับรถผม ว่าจะลองกับ พัดลมไฟฟ้าก่อนนะคับ เพราะแลดูมันจะไม่ยุ่งยากมาก
    ถ้ายังเอาไม่อยู่สงสัยต้องหม้อ 2 ใบ หรือไม่ก็ย้ายแผงคอนเดนเซอร์ไปประจำด้านท้ายกะบะแล้วมั้ง 5555 สำหรับแบบหลังนี้โหดจัด ไม่อยากทำเลยครับ มันไม่ใช้รถใช้งานแล้ว

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ชมรมนี้ คนเยอะจริงๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    อีกส่วนหนึ่งที่จะขาดไม่ได้
    การเพิ่มความดัน เช่นฝาหม้อน้ำเป็น 1.1 ก็จะป็นการเพิ่ม จุดเดือดให้สูงขึ้นไปในตัวด้วยครับ
    ในส่วนวาวล์น้ำเปิดเร็วเท่าที่มองตอนนี้ สำหรับรถที่เดิมๆ อย่างผม เป็นตัวเลือกแรกๆที่น่าลงทุน
    ฝาหม้อน้ำใหม่เพิ่มจุดเดือด ไม่กี่ตังค์(กำลังหาของเล่นอยู่)เคยใส่ e-car 1.1
    การเพิ่มจุดเดือดให้เร้นท์สูงขึ้น กดยาวๆเร็วๆ อุหภูมิยังขึ้นไปเกือบร้อย แต่สามารถลงมาได้เร็ว
    ทำไมลงมาเร็วสังเกตุกันดีๆรถเปลี่ยนวาวล์น้ำจากเดิม 89-91ไปเป็นร้อยหรือร้อยกว่า(จุดเดือด น่าจะราว110-120) ไม่คอนเฟิร์ม
    จากที่ลองมา 91-97 นั้น มองดูรวมโอเค แต่ลองดูยาวๆ 97 ไม่ยอมลง ทั้งๆที่วาวล์น้ำมันทำงานตั้งแต่ปีมะโว้แล้ว 82.5 แต่ความร้อน ที่เห็นแกว่งค่อยๆลงอาจจะเป็นเหตุผลการหล่อเย็นในรถธรรมดา(หม้อเดิม หล่อเย็นห่วย)
    วาวล์น้ำใหม่ในรถโมกล่อง ดีเชลค่าความร้อนสูง ยิ่งเพิ่มยิ่งร้อนแล้วมันไปไหน มันไปรอบกระบอกสูบ แต่ต้องรออุหภูมิถึงจุดที่วาวล์น้ำทำงานแล้วมันจะปล่อยออกไปที่หม้อน้ำแล้วเอาน้ำในหม้อน้ำที่เย็นมาวนในกระบอกสูบใหม่
    แต่วาวล์เก่าเกิดอะไรขึ้นมันรอน้ำในเครื่องขึ้นไปถึงตัวมันที่พร้อมจะเปิดแต่แล้วเกิดอะไรขึ้นน้ำรอบเครื่องร้อนแสนเข็ญจากที่เราตะปี้ตะปันยัดน้ำมันให้มันกินเข้าไป
    มันคงบอก กูร้อนแล้วนะร้อนอย่างเร็วด้วย มึงจะเปิดทันป่าว
    วาวล์น้ำเปิด......แต่เหมือนกรรมซัด น้ำร้อนมากเกิดการขยายตัววิ่งผ่านวาวล์น้ำอย่างเร็วไปดันน้ำในหม้อน้ำเข้ามา
    มาที่เสือ้สูบทั้งที่มันยังร้อนๆอยู่ ไอ้น้ำร้อนที่อยู่หม้อน้ำมันก็ยังไม่เย็นลงเท่าไรมันก็โดนดันกลับเข้ามาอีก
    อุหภูมิสะสมในระบบสูง.....กว่าจะลดต้องลดคันเร่งลง
    หม้อน้ำเดิมๆใบกะเปี๊ยก อุปกรณ์ขวางทางลมเพียบ ถึงจะได้วาวล์น้ำเปิดเร็วอย่างเดียวคงไม่พอ
    ยกตัวอย่างรถผม 81-83 ตอนนี้ วิ่งปกติรถติดมากหรือน้อย แกว่งแค่นี้ กดยาวขึ้นมาอีกหน่อย แต่ด้วยที่วาวล์มันทำงานเร็ว ระยะทางที่มันจะเดือดก็เลยมากขึ้น ลดคันเร่งนิดนึ่งมันก็ลงมาให้อยู่ในขอบเขตที่สบายใจ ทำใจเรื่องกินเพราะจับอัตรการสิ้นเปลื่องดีไม่เคยได้ตั้งแต่ออกรถ
    ในอีกทางหนึ่งถ้าเราใช้วาวล์เดิมแล้วเพิ่มจุดเดือดของน้ำไปอีก โดยใช้ฝาหม้อหม้อใหม่ มันก็เป็นการเพิ่มจุดเดือด อีกทางหนึ่ง
    ข้อมูลเก่าๆที่ผมมี คือว่า

การทำงานของเครื่องยนต์อุณหภูมิประมาณ 85-90 องศาครับ

เท่าที่เห็นการจับการทำงานของระบบระบายความร้อนรถดีดี จะขึ้นไปประมาณ

92 องศาครับ

น้ำเมื่อผ่านการควบคุมความดันที่ประมาณ 1.1 Bar ถ้าจำไม่ผิด

จุดเดือดอยู่ที่ 117 องศาครับ สำหรับความร้อนขีดก่อนเข้า Red Zone

จะอยู่ตรงนี้ครับ ถ้าเป็นรถที่ไม่มีเกจเตือน ไฟเตือนเครื่องร้อนจัดจะสว่างขึ้น

เมื่ออุณหภูมิที่ 117 ครับ

ถ้าเครื่องยนต์มีความร้อนมากไปกว่านี้ บ่งบอกว่าเครื่องยนต์ร้อนจัด

จนเมื่อขีดสุดท้าย คือสุดเกจอยู่ที่ 138 องศาครับ

ความร้อนที่มากกว่า 95 องศาไปแล้ว อาการเครื่องยนต์จะเริ่มแย่ลง

จนเมื่อ 117 องศา จะเข้าสู่สภาวะเครื่องยนต์ร้อนจัด ความเสียหายจะมาก

ขึ้นไปอีกเมื่อ ฝืนขับรถต่อไป ส่งผลให้เครื่องยนต์เสียหายอย่างร้ายแรงได้ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

วิธีป้องกันเครื่องยนต์ร้อนจัด ...

1.ใช้เกียร์ให้เหมาะสมกับความเร็ว (Eco Zone หรือ Power Band)

- ถ้าขับเน้นประหยัด ให้คุมรอบในช่วงก่อน 2000 รอบ คลึงคันเร่งดีดี

- ถ้าต้องการกำลัง ให้คุมรอบในช่วง 2000-4000 รอบ

- ใช้เกียร์ให้เหมาะสมกับ กำลังที่เราต้องการ

2.ไม่ลากเกียร์ยาวๆ ในรอบที่เลย Power Band มีแต่ความสึกหรอ และความร้อนที่เกินไป

3.ไม่สับเกียร์เร็วเกินไป เช่นให้อยู่ Eco Zone แต่กดมิด โหลดเครื่องจะมาก ทำให้ความร้อน

สูงขึ้นอย่างรวดเร็ว

4.ทำความสะอาดแผงระบายความร้อน บ่อยๆ

5.พัดลมเครื่อง เช็คฟรีปั๊มเป็นประจำ

6.ตรวจการทำงานของพัดลมไฟฟ้า ว่าทำงานปกติหรือไม่

7.อย่าให้แอร์ทำงานหนักเกินไป

8.ตรวจสอบน้ำหล่อเย็นเป็นประจำ

9.รู้ความสามารถ คนและรถ แค่นี้ ก็ไม่พังครับ

เกร็ดเล็กๆ แต่ช่วยได้ครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ตรูละกลุ้มแทน.....พี่น้องเราจริงๆ

toto45
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ตรูละกลุ้มแทน.....พี่น้องเราจริงๆ
    กัว แตกใน มากกว่าอ่าน้าวุฒิ
    ถ้าต้องเปลี่ยนฝาละ หัวบานแน่เลยครับน้า

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ฮ่าๆๆๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเช็ดพัดลมอีกทีครับ ลองหมุนดูคราวๆเหมือนกับว่ามันไม่ค่อยหนืดเลย

รถผมนะ ถ้าขับปกติแบบชาวบ้านก็ไม่เป็นไรหรอก แต่ผมของขับด้วบรอบสูงๆเป็นเวลานานๆครับ ผลที่ได้ก็น้ำดันทุกรอบไปครับ แต่ถ้าขับอัดเป็นครั้งคราว ..เวสเกตลั่นแค่สั้นๆ
    มั้งจะไม่เป็นไรเลยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ฮ่าๆๆๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเช็ดพัดลมอีกทีครับ ลองหมุนดูคราวๆเหมือนกับว่ามันไม่ค่อยหนืดเลย

รถผมนะ ถ้าขับปกติแบบชาวบ้านก็ไม่เป็นไรหรอก แต่ผมของขับด้วบรอบสูงๆเป็นเวลานานๆครับ ผลที่ได้ก็น้ำดันทุกรอบไปครับ แต่ถ้าขับอัดเป็นครั้งคราว ..เวสเกตลั่นแค่สั้นๆ
    มั้งจะไม่เป็นไรเลยครับ
    อย่าเอาให้หนืดมากไปนะครับ

เพราะมันกินแรงเครื่องพอตัว

เคยลองเทียบ รถตาบอม กับรถผมเอง

เห็นความต่างเหมือนกัน

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    อย่าเอาให้หนืดมากไปนะครับ

เพราะมันกินแรงเครื่องพอตัว

เคยลองเทียบ รถตาบอม กับรถผมเอง

เห็นความต่างเหมือนกัน
    เทียบอะไรกับรถผม รถผมเดิมๆ น้ำยังไม่แตกครับ แต่ก็เสียวๆ อยู่ ช่วงนี้มีเสียวบ่อยด้วย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส
    เทียบอะไรกับรถผม รถผมเดิมๆ น้ำยังไม่แตกครับ แต่ก็เสียวๆ อยู่ ช่วงนี้มีเสียวบ่อยด้วย
    ฟรีปั๊มโว้ยยยย อีนี่ ....

มัวแต่มอง ปั๊มฟรี อยู่นั่นแหละ

หม้อจริงๆ เพื่อนตู ว่างๆ ก็เอารถไป "ทำเบรค" ได้แล้ว ไป๊....

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

55555

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ใครไม่รู้ก็รู้หมดว่ามาสุ่มหัวกินเหล้ากันประจำ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ใครไม่รู้ก็รู้หมดว่ามาสุ่มหัวกินเหล้ากันประจำ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ช่วงนี้ สมาชิก"น้ำดัน" เริ่มเงียบลง
    สงสัยตอนนี้อากาศเย็น ตัวเลยไม่ค่อยร้อนกัน 555

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ช่วงนี้ สมาชิก"น้ำดัน" เริ่มเงียบลง
    สงสัยตอนนี้อากาศเย็น ตัวเลยไม่ค่อยร้อนกัน 555
    ช่วงนี้ไม่ค่อยไดขับครับเลยไม่ดัน

toto45
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้น้าเล้งใช้ปะเก็นแบบไหนอยู่ครับ
    เผื่อครั้งหน้าจะลองมั่ง ของผมมันยังไม่หายดันเลยครับ
    แบบว่าถ้ากดเต็มที่ รอบเดียวน้ำดันความร้อนขึ้นเลยอะครับน้า
    แต่ถ้าขับไปเรื่อยๆไม่เกินร้อยไม่เป็นไรครับ
    ตอนนี้อึดอัดมากมาย จะกดตามใครก้อไม่ได้อ่าาา

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ทำเสร็จแล้วออกมาลอง ก็เป็นหรอครับ หรือว่าใช้ได้สักพัก
    แล้วตอนถอดมาได้เช็คฝาสูบไหมครับน้า เผื่อฝาโก่งนะ( แต่โดยมากแล้วไม่ค่อยโก่ง)
    ตอนนี้ผมก็ใช้ปะเก็นเดิมพ่นสเปร์ทองแดงครับ เคยใช้ปะเก็นคาร์บอนเสียไปแล้ว ( ห่วยมาก)

ทางเลือกมี 2 ทาง
    1.ใช้ปะเก็นเบิกศูนย์ครับ และมาพ่นสเปร์ทองแดง พร้อมอัดปอนด์ฝาสูบเพิ่มเป็น 110-120 ครับ หลังจากนั้นใช้ไปสัก 1000โล ก็ย้ำน๊อตฝาสูบอีกรอบครับ
    2.พี่ในคลับทำอยู่กับสำนักดัง เค้ารื้อฝามาอุดตาน้ำเลยครับ พร้อมใส่ปะเก็นร้าน ช. ซึ่งเป็นปะเก็นทองแดง
    แกก็บอก "ผมใช้มานานแล้วก็ยังไม่ดันนะครับ หม้อน้ำเดิมๆเลย" อืมมม...แต่ผมเองก็ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน ก็เอาไว้เป็นแนวทางครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

สมาชิก น้ำดันกี่คนแล้วครับ...อิอิ

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

พี่เอาใจช่วย...คับ เล้ง

หน้า 8 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 58 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้