หน้า 82 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 32 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1,621 ถึง 1,640 จากทั้งหมด 1793

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน ตอบ: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Beer_bartov ดูโพส
    จ๊ากกกกกกกกกกกกก อิอิ
    ...จ๊ากด้วย อิอิ...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joe ขาวมุข ดูโพส
    สงสัยจะดันอีกรอบ
    ...หวัดดีน้าโจสบายดีนะฮะ...

aody
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

สวัสดีครับน้าๆชาวน้ำดันทุกท่าน ผมน้าอ๊อดครับ ขอสมัครเข้าชมรมน้ำดันด้วยคน
    ตอนนี้ขับความเร็วได้ไม่เกิน 80 แต่ถ้าไม่เกิน 80 แล้วไกลๆก็ยังดัน

ทำแค่เสต็ปบ้านๆ โปร 3.2+ดันราง+บู๊ซ 20 โบเดิม

แต่ทีนี้ผมต้องการกลับไปเป็นรถเดิม ทั้งโปร3.2 กล่องดันราง เอาออกหมด(เพราะจะขายรถ)
    อยากถามน้าๆว่า จะซ่อมประมาณไหนดี ต้องอุดตาน้ำ ต้องเปลี่ยนน๊อตมั๊ยครับ

รบกวนน้าๆทุกๆท่านที่มีประสบการณ์ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

เอากลับเดิมๆเพื่อจะขายก็ซ่อมเปลี่ยนปะเก็น จะให้ดีเปลี่ยนน็อตแล้วเพิ่มท็อคมากกว่า standard ก็คงเอาอยู่ครับ แต่ต้องตรวจสอบฝาด้วยนะครับว่ามันโก่งรึเปล่า เดี๋ยวคนอื่นซื้อไปมีปัญหาทีหลังสงสารเค้าครับ

aody
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับน้า ก็คงต้องทำให้ดีๆแหละครับ เพราะเพื่อนผมมันจะซื้อต่อ

ไม่จบเดี๋ยวมันเอารถมาคืน

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ต้องทำให้หายครับใจเขาใจเรา ซ่อมก็ไม่มีไรมาก ทำฝา เปลี่ยนปะเก็น(ของเดิมก็ใช้ได้ไม่จำเป็นต้องปะเก็นเทพ) วาล์วน้ำ(ของแท้) น๊อตฝาสูบ(ไม่เหมือนใคร)
    แค่นี้ก็หายขาดจากน้ำดันแล้ว ครับ (รับประกันตลอดการใช้งาน)

User ID
    10669
    Status
    โพส
    605

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aody ดูโพส
    สวัสดีครับน้าๆชาวน้ำดันทุกท่าน ผมน้าอ๊อดครับ ขอสมัครเข้าชมรมน้ำดันด้วยคน
    ตอนนี้ขับความเร็วได้ไม่เกิน 80 แต่ถ้าไม่เกิน 80 แล้วไกลๆก็ยังดัน

ทำแค่เสต็ปบ้านๆ โปร 3.2+ดันราง+บู๊ซ 20 โบเดิม

แต่ทีนี้ผมต้องการกลับไปเป็นรถเดิม ทั้งโปร3.2 กล่องดันราง เอาออกหมด(เพราะจะขายรถ)
    อยากถามน้าๆว่า จะซ่อมประมาณไหนดี ต้องอุดตาน้ำ ต้องเปลี่ยนน๊อตมั๊ยครับ

รบกวนน้าๆทุกๆท่านที่มีประสบการณ์ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
    น็อตเปลี่ยนแน่ๆ เพราะน็อตเดิมขันได้น้อย แบบไหนแล้วแต่ ของผมตลาดๆ ของตราด้า ของน้าโอห์มเห็นว่าน่าจะอีกแบบ แต่ขันแน่นกว่าเดิมแน่ ตาน้ำแล้วแต่ครับ สูตรแต่ละร้านครับ ของผมอุดแค่ร่องครับ (ผมเอาไปอุดเองนะ) ประเก็นเดิมก็ได้ครับ ถามใจน้าดูครับว่ารักจะโทรทันก็ทำครับ ถ้าทำก็ยกเครื่องลงครับเลยครับ ปรับเสื้อปรับฝา ประเก็นชุดใหญ่ไปเลย ผมซื้อวรจักรมา สี่พันมีทอนไม่ใช่หลักสิบครับ เอาเข้าร้านเลยก็ได้ครับ หมื่นไม่น่าจะเกินครึ่งครับ ลองดูครับ ผมเองทำไปสามรอบ หม้อน้ำอีกไปไปและ ตอนนี้โออยู่ครับ จะให้อุ่นใจต้องปรับเสื้อ+ฝาครับ ทำที่ไหนก็ได้ครับ ตามสะดวกครับ ลองคุยกันดูครับ ในกระทู้นี้ มีแต่ผู้มีประสบการณ์ทั้งนั้นครับ 555 ถ้าแค่ดันไม่มีไรพัง ไม่หนักมากครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Beer_bartov ดูโพส
    น็อตเปลี่ยนแน่ๆ เพราะน็อตเดิมขันได้น้อย แบบไหนแล้วแต่ ของผมตลาดๆ ของตราด้า ของน้าโอห์มเห็นว่าน่าจะอีกแบบ แต่ขันแน่นกว่าเดิมแน่ ตาน้ำแล้วแต่ครับ สูตรแต่ละร้านครับ ของผมอุดแค่ร่องครับ (ผมเอาไปอุดเองนะ) ประเก็นเดิมก็ได้ครับ ถามใจน้าดูครับว่ารักจะโทรทันก็ทำครับ ถ้าทำก็ยกเครื่องลงครับเลยครับ ปรับเสื้อปรับฝา ประเก็นชุดใหญ่ไปเลย ผมซื้อวรจักรมา สี่พันมีทอนไม่ใช่หลักสิบครับ เอาเข้าร้านเลยก็ได้ครับ หมื่นไม่น่าจะเกินครึ่งครับ ลองดูครับ ผมเองทำไปสามรอบ หม้อน้ำอีกไปไปและ ตอนนี้โออยู่ครับ จะให้อุ่นใจต้องปรับเสื้อ+ฝาครับ ทำที่ไหนก็ได้ครับ ตามสะดวกครับ ลองคุยกันดูครับ ในกระทู้นี้ มีแต่ผู้มีประสบการณ์ทั้งนั้นครับ 555 ถ้าแค่ดันไม่มีไรพัง ไม่หนักมากครับ
    ตามที่น้าเบียร์บอกเลย ครับ

User ID
    12619
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...จ๊ากด้วย อิอิ...

...หวัดดีน้าโจสบายดีนะฮะ...
    สบายดีครับน้าหนุ่ม ผมไปฉะเชิงเทราบ่อยอยู่ เจอผมทักได้ครับ

User ID
    12619
    Status
    โพส
    196

มาตรฐาน ตอบ: Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    รถผมน่าจะทะลุหลักร้อยไปแล้วครับน้า แต่พอน้ำดันออกมานี่ขึ้นปิ๊ดๆๆ
    ความร้อนเกือบแตะๆขีดแดงเลยครับ

ฝากไว้สำหรับทุกคนนะครับ
    วิธีแก้ไขเฉพาะหน้าเมื่อความร้อนขึ้นสูงมาก จะทำอย่างไร??

1. เปิดฝากระโปรงครับ แล้วตรวจดูในถังพักน้ำหากน้ำแห้งก็ให้เติมน้ำที่ถังพักให้อยู่ในระดับ max เหมือนเดิมแล้วขับต่อไปได้ครับ แต่หากเห็นว่าน้ำในหม้อพักล้นออกมา แล้วมีเสียงน้ำเดือด พูดๆๆ (รถพี่ น้ำดันแล้วครับ ห้ามขับต่อนะครับ เพราะอย่างไงความร้อนจะไม่ลงแล้วครับ ....จนกว่าจะทำตาม ข้อ 1.1จนถึงข้อ 3)
    1.1ต้องรีบจอดฟรีพักเครื่องไว้ 10นาที ปิดแอร์และเครื่องใช้ไฟฟ้าในรถทุกชนิดเปิดฝากระโปรงขึ้น เปิดฝา"หม้อพักน้ำ"ออก
    2.ใช้ผ้าชุบน้ำเย็น จากนั้นเอามือดันฝาหม้อน้ำไว้แล้วค่อยๆคลายสักครึ่งรอบครับ(กดไว้นิดหน่อยนะครับ ระวังฝาหม้อน้ำจะหลุด แล้วเดียวน้ำจะพุ่งเข้าหน้า)
    เมื่อหมุนเข้า-คลายออก น้ำเดือดมันจะดันออกที่"หม้อพักน้ำ"ครับ (ทำแบบนี้จนมั่นใจว่าแรงดันภายในหม้อน้ำหมด) ค่อยๆเปิดฝาหม้อน้ำออกมาครับ
    3.เติมน้ำใหม่ลงไปให้เต็มครับ แล้วปิดฝาหม้อน้ำและฝาหม้อพักน้ำด้วย
    จึงจะสามารถขับต่อไปได้ครับ (เมื่อออกรถแล้วไม่ควรขับใช้ความเร็วสูงครับค่อยๆขับไปสักไม่เกิน 90-100 km/hr แล้วหมั่นดูเกจความร้อนบ่อยๆนะครับ )
    ...วันหลังก็รีบนำรถเข้าศูนย์หรืออู่ไปเพื่อทำการแก้ไขต่อไปครับ

ขอให้ทุกคนเดินทางกันอย่างปลอดภัยครับ ไร้ปัญหารบกวนนะครับ ^^

ความรู้upๆ

aody
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    ตามที่น้าเบียร์บอกเลย ครับ
    จะลองดูตามน้าเบียร์ครับ แล้วน๊อตสตราด้านี่ตกราคาตัวละเท่าไหร่ครับ
    ถ้าไม่ส่งโรงกลึง ใช้เลื่อยตัดเหล็กแล้วตะไบแต่งเองได้มั๊ยครับ
    ขอบคุณน้าๆที่มีประสบการณ์ทุกท่านที่แนะนำครับ

User ID
    10669
    Status
    โพส
    605

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aody ดูโพส
    จะลองดูตามน้าเบียร์ครับ แล้วน๊อตสตราด้านี่ตกราคาตัวละเท่าไหร่ครับ
    ถ้าไม่ส่งโรงกลึง ใช้เลื่อยตัดเหล็กแล้วตะไบแต่งเองได้มั๊ยครับ
    ขอบคุณน้าๆที่มีประสบการณ์ทุกท่านที่แนะนำครับ
    เบิกใหม่เลยครับ ราคาไม่แน่ใจ แต่ไม่แพงเท่าไหร่ครับ เรื่องโรงกลึง จ้างเค้าเถอะครับ เพราะต้องไสหน้าเรียบทั้งเสื้อทั้งฝาด้วยครับ ของผมอุดร่อง ปาดเสื้อ ปาดฝา เจียวาล์ว สองพันต้นๆเองครับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

น็อตตราด้าตัวละ50บาทคับ ตัว105มิล แล้วเอาไปกลึงออกคับ ร้านสหยิ่งแถววรจักรคับ ของมิสซูแท้และก็ถูกคับ 02-222-1362 ถามราคาแล้วถามเค้าดูว่าลดแล้วเหลือเท่าไหร่...รับรองราคาโดนใจแน่นอน....

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    น็อตตราด้าตัวละ50บาทคับ ตัว105มิล แล้วเอาไปกลึงออกคับ ร้านสหยิ่งแถววรจักรคับ ของมิสซูแท้และก็ถูกคับ 02-222-1362 ถามราคาแล้วถามเค้าดูว่าลดแล้วเหลือเท่าไหร่...รับรองราคาโดนใจแน่นอน....
    ...จบแบบ ประหยัด มันมีอยู่จริง อิอิ...

aody
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    เดี๋ยวจะโทรไปเช็คราคาดูครับ ยังไงเสาร์หน้าคงได้ไปช๊อบปิ้งแถวๆวรจักรแน่ๆครับ
    ขอบคุณน้าเบียร์กับน้าบอยมากนะครับที่แนะนำ

aody
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...จบแบบ ประหยัด มันมีอยู่จริง อิอิ...
    ตอนนี้เน้นประหยัดครับ อิอิ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ดูเหมือนจะเข้าที่เข้าทางกันแล้วนี่
    ค้นพบสูตรสำเร็จกันแล้วนี่ เหมือนบ้าง ต่างบ้าง แต่ผลลัพท์ เหมือนกัน

ยินดีด้วยคร๊าบบบบ

User ID
    35931
    Status
    โพส
    21

ช่วยด้วยครับ พอดีรถผมน้ำดัน ใครพอมีวิธีแก้ช่วยบอกผมหน่อยคับ แล้วต้องทำต้องเปลียนอะไรบ้างคับถึงจะหายแล้วไม่กลับมาเปนอีก ตอนนี้รถผมบูสยุที่30อะคับไม่เคยกดแช่ยาวๆด้วย ไม่เคยทำไรกะฝาสูบเลย ใครรู้รบกวนช่วยบอกทีนะคับ

User ID
    10639
    Status
    โพส
    132

ขอผมเปลี่ยนมาแล้วคับใช้ของร้าน ช.ปะเก็น สั่งตัดครับแล้วก้ได้อัดปอนด์ฝาสูบเพิ่มเอาแบบขาดเป็นขาดคน แล้วก้เจาะรูวาวล์น้ำเพิ่มอีกสี่รู สรุปวิ่ง 180 แช่วาวล์น้ำถึงเปิด

User ID
    10669
    Status
    โพส
    605

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ golftong ดูโพส
    ช่วยด้วยครับ พอดีรถผมน้ำดัน ใครพอมีวิธีแก้ช่วยบอกผมหน่อยคับ แล้วต้องทำต้องเปลียนอะไรบ้างคับถึงจะหายแล้วไม่กลับมาเปนอีก ตอนนี้รถผมบูสยุที่30อะคับไม่เคยกดแช่ยาวๆด้วย ไม่เคยทำไรกะฝาสูบเลย ใครรู้รบกวนช่วยบอกทีนะคับ
    ย้อนอ่านซักหน้า สองหน้า มีวิธีคราบบบ

User ID
    35931
    Status
    โพส
    21

ผมย้อนอ้านไปหลายหน้าเหมือนกันคับ แต่มีหลายวิธีจังไม่รุจะทำแบบไหนดี หรือเอามารวมกันหมดดีงับ อิอิ

หน้า 82 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 32 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้