หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

กระทู้: แชร์อาการ ก่อนคอยล์เย็นรั่วครับ เปลี่ยนแล้ว เบ็ดเสร็จ 4,800 บาท

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

มาตรฐาน แชร์อาการ ก่อนคอยล์เย็นรั่วครับ เปลี่ยนแล้ว เบ็ดเสร็จ 4,800 บาท

ไทรทัน พลัส ของผม 3 ปี 10 เดือน (58,000 Km) ตู้รั่ว ครับ กรองแอร์ใส่อย่างดีแต่ไม่เคยล้างคอยล์เย็นนะครับ คอยลล์ยังขาวใสอยู่เลย ผมยังงงอยู่เลยว่าทำไมรั่วเร็วจัง

อาการผมคือ รอบเครื่องปกติ ประมาณ 700 กว่าๆ พอคอมแอร์ทำงานขึ่นไปที่ 900 กว่าๆ ตัดสลับไปมาอยู่ระหว่างนี้ ช่วงหลัง เปิดแอร์รอบเครื่องจะอยู่ที่ 900 กว่าๆ ตลอด ไม่มีการตัดการทำงานของคอมเพรสเซอร์ แถมแอร์เริ่มเย็นน้อยลงเรื่อยๆ อีกต่างหาก เลยไปหาร้านซ่อม พอลองอัดน้ำยาเข้าไปครั้งแรกเย็น ฉ่ำเลย เลยคิดว่ารั่วชัวร์ เลยให้ช่างเปลี่ยนให้เลย ไม่รู้สันนิษฐานผิดไหม คอยล์เย็นตัวใหม่ไม่ฉ่ำเหมือนของติดรถเลยครับ

เบ็ดเสร็จ 4,800 บาท เป็นคอยล์เย็น(รังผึ้ง)+ ตัวใส่ท่อ +ค่าแรง+ น้ำยา
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย beer2123 : 16-09-2013 เมื่อ 16:40

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: แชร์อาการ ก่อนคอยล์เย็นรั่วครับ เปลี่ยนแล้ว เบ็ดเสร็จ 4,800 บาท

การรั่วของน้ำยา มันรั่วได้หลายที่นะครับ ตรงจุกที่เอาไว้ต่อเกจแวคน้ำยาเองก็รั่วได้เหมือนกัน
    คอยร้อนแผงรังผึ้งด้านหน้าก็อาจจะรั่วได้ หรือจุดต่อท่อต่างๆ
    ไม่รู้ว่าที่ตัดสินใจเปลี่ยนแน่ใจได้อย่างไร ช่างได้ตรวจสอบจุดที่รั่วจริงๆแน่แล้วหรือครับ
    ขออภัยครับแค่แนะนำเกรงว่าจะทำไม่จบอะครับ

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

มาตรฐาน ตอบ: แชร์อาการ ก่อนคอยล์เย็นรั่วครับ เปลี่ยนแล้ว เบ็ดเสร็จ 4,800 บาท

ครับผม ใจร้อนเองที่รีบเปลี่ยน เดี๋ยวลองดูไปสักพัก อะครับ จะมาอัพเดทข้อมูลเรื่อยๆ ครับ ช่างก็อัดน้ำยาให้ จริงๆ น่ามาหาข้อมูลก่อน ในไทรทันคลับก่อน

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ผมใช้มา 170,000 กม triton plus 4 door ปี 2008 ไม่เคยเปลี่ยนคอยด์เย็นเลย

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    การรั่วของน้ำยา มันรั่วได้หลายที่นะครับ ตรงจุกที่เอาไว้ต่อเกจแวคน้ำยาเองก็รั่วได้เหมือนกัน
    คอยร้อนแผงรังผึ้งด้านหน้าก็อาจจะรั่วได้ หรือจุดต่อท่อต่างๆ
    ไม่รู้ว่าที่ตัดสินใจเปลี่ยนแน่ใจได้อย่างไร ช่างได้ตรวจสอบจุดที่รั่วจริงๆแน่แล้วหรือครับ
    ขออภัยครับแค่แนะนำเกรงว่าจะทำไม่จบอะครับ
    ตามน้าเชษว่าครับแล้วตรงคอร์ยเก่าที่เปลี่ยนออกเห็นรอยรั่วซึมใหมครับ

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ตามน้าเชษว่าครับแล้วตรงคอร์ยเก่าที่เปลี่ยนออกเห็นรอยรั่วซึมใหมครับ

ดูไม่ออกนี่ซิครับ ว่าคอยล์เย็นรั่วตรงไหน จับอาการตามที่ผมว่ามาอย่างเดียวอะครับ

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

ตามรูป และยี่ห้อของ คอยลล์ ที่ติดรถมาครับผม ส่วนของใหม่ไม่ได้ถ่ายเก็บไว้ครับ ต่างกันตรง ไม่ได้หุ้มฟองน้ำและโฟมเลยครับ ใส่ทั้งอะลูมิเนียมแบบเปลือยเลย
    Attached Images Attached Images      

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beer2123 ดูโพส
    ตามรูป และยี่ห้อของ คอยลล์ ที่ติดรถมาครับผม ส่วนของใหม่ไม่ได้ถ่ายเก็บไว้ครับ ต่างกันตรง ไม่ได้หุ้มฟองน้ำและโฟมเลยครับ ใส่ทั้งอะลูมิเนียมแบบเปลือยเลย
    ดูจากภาพขวามือตรงมุมด้านขวาของคอร์ยอาจจะรั่วแถวนั้นก็เป็นไปได้ดูแฉะๆชื้นๆ

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

ผมก็ดูไม่ออกเหมือนกันครับ ว่ารั่วตรงไหน ครับ ช่างชี้ให้ดูว่ารั่ว ตาม แนวนอน อะครับ แต่ผมก็สงสัยว่าตอนใส่ของใหม่เข้าไปมันไม่มีฟองน้ำห่อรอบๆ ไว้ ไม่รู้จะเป็นไรไหม มันจะดิ้น ตอนรถกระเทือนหรือเปล่า ถามช่าง บอก ไม่เป็นไร ต้องลองดูกันไป ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่มาแลกเปลี่ยนความเห็นกันครับผม

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ลองหาวิธีจุ่มน้ำ และเติมอากาศเข้าไปที่ คอยด์ ดูครับ ถ้ารั่วก็จะมีฟองอากาศออกมาครับ คล้ายปะยางในรถมอไซ หรือ จักรยาน ประมาณนี้ครับ

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    ลองหาวิธีจุ่มน้ำ และเติมอากาศเข้าไปที่ คอยด์ ดูครับ ถ้ารั่วก็จะมีฟองอากาศออกมาครับ คล้ายปะยางในรถมอไซ หรือ จักรยาน ประมาณนี้ครับ
    อ้อ ขอบคุณมากครับ

User ID
    768
    Status
    โพส
    70

แล้วได้เปลี่ยน กระบอกสีขาวอะรูปิเนียมหน้าเคื่องเปล่าครับ มันช่วนได้นะครับ เปลี่ยนอันที่มีตาแมว เวลาน้ำยาแอร์หมดมันมองออกเลย ราคา 650 บาท แล้วเรามองออกด้วยว่าน้ำยาแอร์รั่วเปล่า อาการทีน้าเป็นเหมื่อนอาการรถผมเลยผมทำตอนต้นเดือน สาเหตุเกิดจากหางหนูมันเข้าไปไม่ได้ตำแหน่งทำให้มันจับ อุ่นภูมิไม่ได้

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เหน่ง ดูโพส
    แล้วได้เปลี่ยน กระบอกสีขาวอะรูปิเนียมหน้าเคื่องเปล่าครับ มันช่วนได้นะครับ เปลี่ยนอันที่มีตาแมว เวลาน้ำยาแอร์หมดมันมองออกเลย ราคา 650 บาท แล้วเรามองออกด้วยว่าน้ำยาแอร์รั่วเปล่า อาการทีน้าเป็นเหมื่อนอาการรถผมเลยผมทำตอนต้นเดือน สาเหตุเกิดจากหางหนูมันเข้าไปไม่ได้ตำแหน่งทำให้มันจับ อุ่นภูมิไม่ได้

ไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ หมดงบครับ น้าเหน่ง

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

เป็นเหมือนกันครับ หมดประกันได้2-3เดือน คอยล์เย็นรั่วเลย อิ อิ อิ

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bee2033 ดูโพส
    เป็นเหมือนกันครับ หมดประกันได้2-3เดือน คอยล์เย็นรั่วเลย อิ อิ อิ
    ครับผม เปลียนเรียบร้อยหรือยังครับผม หลังจากการเปลี่ยนมา ผมรู้สึกไม่ฉ่ำเท่าของเดิม แต่หนาวเอาการอยู่ครับ

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

เพิ่งเปลี่ยนวันนี้เอง เบ็ดเสร็จที่ 3,200บาท คอยด์เย็นของ Cool Air
    รถใช้งานไป 124,500โล รถปี 2008
    แชร์ไว้เป็นข้อมูลครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ภูรีภัทร : 31-01-2014 เมื่อ 15:51

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ภูรีภัทร ดูโพส
    เพิ่งเปลี่ยนวันนี้เอง เบ็ดเสร็จที่ 3,200บาท คอยด์เย็นของ Cool Air
    รถใช้งานไป 124,500โล รถปี 2008
    แชร์ไว้เป็นข้อมูลครับ
    เปลี่ยนแล้วฉ่ำเหมือนเดิมไหมครับ ขอบคุณสำหรับการแชร์ข้อมูลครับผม

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

อาการไม่เย็นของแอร์มีหลายสาเหตุครับ เช่น รั่ว ครัชเสีย แผ่นชิมไม่จับ เป็นต้น เมื่่อ 6 เดือนที่แล้ว แอร์ผมไม่เย็น อาการพอวิ่งไปซักระยะแอร์ก็เริ่มไม่เย็น ลองปิดแอร์ซักพักแล้วเปิดใหม่ก็เย็นอีกได้ซักพัก เป็นแบบนี้ตลอดเลยเข้าศูนย์ ช่างบอกฟินแอร์เสียราคาประมาณ 6000 บาท เลยยังไม่เปลี่ยน

วันรุ่งขึ้นเลยให้ลูกน้อง(ครูช่างยนต์)ที่วิทยาลัยเช็คให้ บอกฟินแอร์ไม่เสียง่ายๆ หรอกคร้าบท่านร๊องงงงง (มันหัวเราะ) ที่แท้ก็คือคอยร้อนนี่เอง แล้วก็จัดแจงเช็คน้ำยาแอร์ก็หายไปนิหน่อยเลยเติมให้จนเต็มตามสเป็ค แต่อาการก็ยังเป็นอยู่เลยรื้อคอมแอร์มันซะเลย เพื่อตั้งแผ่นชิมใหม่ ปรากฎว่าไม่มีแผ่นชิม(รู้ทีหลังว่าบางคันก็มีบางคันก็ไม่มี) สุดท้ายสรุปได้ว่าครัชแอร์สึกออกจากวัดแว้ว

เลยโทรไปหาลูกน้องที่ศูนย์มิตซู มันบอกว่ามีของเก่าที่ลูกค้าเคลมกับประกันเพราะแอร์มันล็อคจากการชน แต่ครัชยังดีอยู่ใช้มาแค่แปดพันโลเท่านั้น เลยได้หัวครัชแอรทั้งหัวเบย ตอนนี้เย็นจนสะท้าน

อ้อ ลืมบอกไปว่ารถผมใช้มา 7 ปี 350,000 กม. แล้วยังไม่เคยซ่อมหรือล้างแอร์เลย ลมแอร์ยังคงแรงดีเพราะใช้กรองแอร์มาแต่ต้น คอยย์เย็นจึงไม่ตันง่าย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Alongkorn : 21-02-2014 เมื่อ 18:37
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beer2123 ดูโพส
    เปลี่ยนแล้วฉ่ำเหมือนเดิมไหมครับ ขอบคุณสำหรับการแชร์ข้อมูลครับผม
    ฉ่ำมากน้อยช่างบอกว่าอยู่ที่ตั้งเซ็นเชอร์อุณหภูมิ ตั้งให้ฉ่ำมากแฝงคอยด์อาจเป็นน้ำแข็งได้
    ส่วนของผมพอๆกะของเดิม แต่ลมแรงกว่าเดิมมาก เพราะของเดิมแผงตันไป80% เห็นแล้วจะเป็นลม

TTC-01177 TTC-Member
    User ID
    10212
    Status
    โพส
    421

แอร์อยู่ในประกันศูนย์กี่ปีครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้