หน้า 6 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 101 ถึง 120 จากทั้งหมด 145

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    369
    Status
    โพส
    955

มาตรฐาน Re: เบา ดับ !!!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    ยังไม่กล้าสรุปครับ น้าโร๊ะ
    ไม่น่าจะใช่
    แต่ทำไมถอดกล่องแล้วมันไม่เบาดับ ก็ไม่รู้ครับ

ลองโทรถามช่างดู ช่างบอกว่าน่าจะเป็นปัญหาที่ระบบอากาศ
    อาจจะเป็นที่ air flow หรือ ท่อร่วมไอดีสกปรก ก็เป็นได้ครับ
    เดี๋ยวว่างๆ จะเอาเข้าศูนย์ เช็คใหญ่อีกทีครับ

ขอบคุณมากครับ
    ขอให้หาสาเหตุเจอไวไวนะครับ เอาใจช่วยครับน้า

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ก็ของน้านุ๊กเป็นกล่องที่ใช้ MCU ต่อคอมจูนนี่ครับก็เลือกได้จะดันช่วงไหน อิอิ

ส่วนของน้านัทเป็นกล่อง analog ถ้าผมเดาไม่ผิดนะครับเพราะที่จูนด้วย R จะเป็นประเภทนี้ส่วนมากซึ่งผมเคยทำเล่นทั้งสองแบบและอาการที่เป็นอยู่ตอนนี้คือข้อเสียของกล่องประเภทนี้ครับมันเลือกจูนเหมือนกล่อง digital ไม่ได้ ผมจะเอาประสบการณ์ในการทำเล่นในกล่อง analog มาเล่าให้ฟังแล้วกันว่าทำไมมันเบาดับซึ่งอาจเหมือนหรือต่างกันกับของน้านัทก็ยังไม่ทราบได้
    -ในกรณีที่เบาดับตอนยกคันเร่งทีแรกมันเกิดจากการส่งค่าจากกล่องดันรางให้ ECU มาสูงกว่าแรงดันที่รับมาจาก sensor ช่วงเสี้ยววินาทีแรงดันก็ไม่ได้มากอะไรแค่ mV แต่มันมีผลให้ ECU สั่ง SCV ลดน้ำมันก็เลยดับครับดูอาการจากกราฟแรงดันประกอบนะครับผลจากการทดสอบในห้องทดลอง

-ส่วนถอดกล่องแล้วไม่ดับเพราะว่าค่าแรงดันที่รับมาจาก sensor ไม่ได้ผ่านกล่องที่มีผลต่อการกระเพื่อมของสัญญาณเวลาเบามันก็อ่านได้แม่นยำแต่ก็มีโอกาสเบาดับได้และเคยมีมาแล้วเมื่อ rail sensor แตกหรือทำงานผิดเพี้ยน SCV ติดขัดหรือแม้แต่กรองโซล่าตันแต่ต้องตันมากจริงๆนะครับกราฟของแรงดันรางตอนไม่พ่วงกล่องแล้วยกคันเร่งก็จะประมาณนี้ครับ มันอาจจะไม่เป็นแบบนี้นะครับเพราะนี้เป็นกล่อง analog ที่ผมทำเล่นแล้วเคยเกิดอารเบาดับเลยมาเล่าให้ฟัง อิอิ

ขอบคุณมากๆครับน้าจี
    ได้ความรู้อีกเพียบเลยครับ
    ใช่แล้วครับกล่องที่ผมใช้มันเป็น analog ครับ หมุนเอา หมุน ซ้ายๆขวาๆ
    ผมว่าน่าจะมาจากสาเหตุนี้แหงๆ เลยครับ
    เพราะอาการเบาดับนี่ เกิดตอนใส่กล่องทุกครั้งครับ

เมื่อกี้ขับไปรับลูก มาที่ office รอบก็นิ่งดีครับ ไม่ตกมาต่ำกว่า 700 เลยครับ
    เดี๋ยวกลับบ้านแล้วจะรายงานผลอีกทีครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ witthaya ดูโพส
    ของผมไม่ได้พ่วงกล่องครับน้าจี ตอนแรกลงโปร2.5 V.7 แล้วเปลี่ยนเป็น 3.2 V.6 ก็เลยงงครับว่าทำไมมันได้ค่าน้อยไปครับ
    นั่นสิครับ
    3.2/006 ค่า CRP ตอนเดินเบาน่าจะประมาณ 33 นี่ครับ
    ลองเช็ค version อีกทีดีมั้ยครับ

User ID
    4910
    Status
    โพส
    193

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    นั่นสิครับ
    3.2/006 ค่า CRP ตอนเดินเบาน่าจะประมาณ 33 นี่ครับ
    ลองเช็ค version อีกทีดีมั้ยครับ
    สมาร์ทเกจเช็ค version โปรแกรมของ ECU ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องเช็คศูนย์อย่างเดียวครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ witthaya ดูโพส
    สมาร์ทเกจเช็ค version โปรแกรมของ ECU ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องเช็คศูนย์อย่างเดียวครับ
    เช็คไม่ได้ครับต้องใช้ MUT3 ที่ 0

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

ขอบคุณมากๆครับน้าจี
    ได้ความรู้อีกเพียบเลยครับ
    ใช่แล้วครับกล่องที่ผมใช้มันเป็น analog ครับ หมุนเอา หมุน ซ้ายๆขวาๆ
    ผมว่าน่าจะมาจากสาเหตุนี้แหงๆ เลยครับ
    เพราะอาการเบาดับนี่ เกิดตอนใส่กล่องทุกครั้งครับ

เมื่อกี้ขับไปรับลูก มาที่ office รอบก็นิ่งดีครับ ไม่ตกมาต่ำกว่า 700 เลยครับ
    เดี๋ยวกลับบ้านแล้วจะรายงานผลอีกทีครับ
    น้านัทครับ รบกวนน้าหน่อยครับ น้าใช้กล่องอะไรครับรบกวนน้า pm บอกยี่ห้อผมหน่อยได้มั้ยครับน้า ขอบคุณมากครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ตอนนี้เหมือนจะปกติแล้วครับ
    รอบนิ่งแล้วครับ

แต่เมื่อวาน ไฟกรองโซล่า โชว์ครับ
    555
    รถคันนี้ท้าทายความสามารถดีจริงๆครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

แต่เมื่อวาน ไฟกรองโซล่า โชว์ครับ
    555
    รถคันนี้ท้าทายความสามารถดีจริงๆครับ
    ลองเปิดตูดกรองปล่อยน้ำทิ้งบ้างยังครับ มีงานเข้าทุกวันเลยนะน้านัท

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

555
    น้านัทครับ สรุปว่าไม่เกี่ยวกับกล่องพ่วงใช่มั้ยครับ

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

รถผมก็เคยเป็นครับ อาการเบาดับ วิธีแก้คือ 1.ถ้ามียกหัวฉีดให้กลับไปจูนใหม่2.ปรับดันรางให้อยู่ในโหมดปกติ 3.เปลี่ยนกรองดีเซล4.ถอด Scv ออกมาดูและล้างทำความสะอาด
    (ไม่ทราบว่าเอากล่องไป ทำโปรแกรม 3.2 มาหรือป่าวครับ)คือสาเหตุ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย bird3255 : 24-07-2010 เมื่อ 11:43

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bird3255 ดูโพส
    รถผมก็เคยเป็นครับ อาการเบาดับ วิธีแก้คือ 1.ถ้ามียกหัวฉีดให้กลับไปจูนใหม่2.ปรับดันรางให้อยู่ในโหมดปกติ 3.เปลี่ยนกรองดีเซล4.ถอด Scv ออกมาดูและล้างทำความสะอาด
    (ไม่ทราบว่าเอากล่องไป ทำโปรแกรม 3.2 มาหรือป่าวครับ)คือสาเหตุ
    พี่ bird ครับ
    • รถผมไม่มียกหัวฉีดครับ
    • ดันรางโหมดปกตินี่มันอยู่ประมาณไหนครับน
    • กรองดีเซลเปลี่ยนแล้วครับ
    • SCV เพิ่งเปลี่ยนเมื่อปีที่แล้วครับ แต่จะลองล้างดูนะครับ
    • ส่วนโปรแกรมกล่องหลัก เป็น 3.2/006 ครับ
    ลง โปร 3.2 มันเป็นสาเหตุด้วยเหรอครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย walkingspeed : 24-07-2010 เมื่อ 12:23

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ลองเปิดตูดกรองปล่อยน้ำทิ้งบ้างยังครับ มีงานเข้าทุกวันเลยนะน้านัท
    นั่นสิครับน้าจี
    พักนี้ ทำบุญด้วยอะไรก็ไม่รู้ครับ
    งานเข้า มาสองอาทิตย์แล้วครับ
    ถ้าเป็นงานที่ได้เงินจะไม่ว่าเลยครับ 555

ครับ ว่าจะเปิดตูดกรอง ไล่น้ำอยู่เหมือนกันครับ
    แต่สงสัยที่ว่า กรองมันเพิ่งเปลี่ยนเมื่อวันที่ 20 ก.ค.
    แค่ไม่กี่วันทำไม น้ำ มันมาเร็วจัง

ตั้งแต่ออกรถมา 4 ปี เพิ่งเจออาการนี้ครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    น้านัทครับ สรุปว่าไม่เกี่ยวกับกล่องพ่วงใช่มั้ยครับ
    ตัวกล่องพ่วงเองไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ผมว่ารถผมน่ะมีปัญหามากกว่า 555
    พอพ่วงไปมันเลยพาล งอแง เพราะรถมันไม่ 100% น่ะครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

พักนี้ ทำบุญด้วยอะไรก็ไม่รู้ครับ
    ถ้าเป็นงานที่ได้เงินจะไม่ว่าเลยครับ 555

ครับ ว่าจะเปิดตูดกรอง ไล่น้ำอยู่เหมือนกันครับ
    แต่สงสัยที่ว่า กรองมันเพิ่งเปลี่ยนเมื่อวันที่ 20 ก.ค.
    แค่ไม่กี่วันทำไม น้ำ มันมาเร็วจัง

ตั้งแต่ออกรถมา 4 ปี เพิ่งเจออาการนี้ครับ
    มันอยู่ที่น้ำมันที่เติมด้วยครับ บางทีถังรั่วซึมมันก็จะดูดน้ำมาขายให้เรา ปั้มใหม่ๆไม่น่ามีปัญหาแต่ปั้มเก่าอาจรั่วซึมได้

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มันคนละตัวซิครับน้านัท ตัวดักน้ำมันคือตัวที่มีที่แย๊คๆอะ ตัวก่อนจะมาทีกรองโซล่า.. ใต้ตูดมีหางปลาบิดคลายออกมาหน่อยๆแล้วแย๊คๆดูจะมีน้ำมันออกมา ถ้ามีน้ำก็จะออกมาเหมือนกัน น้ำกันน้ำมัน.. มันไม่รวมตัวกัน..ลองดูแล้วกัน // ถ้าน้ำในถังมีมากต้องถ่ายตูดถังแล้วละ เอาออกมาหมดแล้วปล่อยทิ้งในกะละมังสักพักค่อยเทกลับมาใข้ น้ำที่นอนก้นค่อยทิ้งไป..แต่มีป่าวไม่รู้นะ..ไม่เห็น.

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    มันคนละตัวซิครับน้านัท ตัวดักน้ำมันคือตัวที่มีที่แย๊คๆอะ ตัวก่อนจะมาทีกรองโซล่า.. ใต้ตูดมีหางปลาบิดคลายออกมาหน่อยๆแล้วแย๊คๆดูจะมีน้ำมันออกมา ถ้ามีน้ำก็จะออกมาเหมือนกัน น้ำกันน้ำมัน.. มันไม่รวมตัวกัน..ลองดูแล้วกัน // ถ้าน้ำในถังมีมากต้องถ่ายตูดถังแล้วละ เอาออกมาหมดแล้วปล่อยทิ้งในกะละมังสักพักค่อยเทกลับมาใข้ น้ำที่นอนก้นค่อยทิ้งไป..แต่มีป่าวไม่รู้นะ..ไม่เห็น.
    น้า coppy ครับ
    ตัวหางปลานี่ ใช้มือบิดได้เลยหรือเปล่าครับ หรือต้องใช้ประแจ?
    ผมดูตามคู่มือประจำรถ
    แล้วลองจับๆดู มันแข็งมากเลยครับ บิดด้วยมือไม่ได้ครับ

ตามคู่มือ มันมีทั้งไล่ลม และก็ไล่น้ำครับ ดูแล้วก็ยัง งง งง

แต่ผมลองกด ปั๊มดู สาม สี่ที ไอ้ไฟตัวนี้ ตอนนี้มันหายไปแล้วครับ

เดี๋ยววิ่งไปดูที่รถอีกทีนะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มือครับน้านัท มันแน่นดีเหมือนกันเอาผ้าหุ้มแล้วบิดแยกเขี้ยวนิดนึงนะ 55+ถ้า งง กลัวว่าจะบิดผิดเกลียว น้าหาขวดแป็บซี่มาคว่ำหัวลงแล้วบิดไปทางเปิดขวดเหล้า เอ้ย...แป๊บซี่ทางเดียวกันครับ ..(ตอนขันเข้าไม่ต้องแน่นเท่าตอนขันออกนะเดี๋ยวหัก เอาให้ปอนด์น้อยๆกว่าหน่อย) พวกนี้ทิ้งไว้นานๆเกลียวและโอริง มันรัดหน้าสัมผัสกันแน่นเอง..
    ..อ่อ..ลืม ถ้ามีสายเล็กแบบใสๆก็ดี ยาวครึ่งเมตรก็พอ เอามาเสียบที่ปลายรูถ่ายครับจะได้ไม่สกปรกรถ..
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 24-07-2010 เมื่อ 20:07

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

พี่ bird ครับ
    • รถผมไม่มียกหัวฉีดครับ
    • ดันรางโหมดปกตินี่มันอยู่ประมาณไหนครับน
    • กรองดีเซลเปลี่ยนแล้วครับ
    • SCV เพิ่งเปลี่ยนเมื่อปีที่แล้วครับ แต่จะลองล้างดูนะครับ
    • ส่วนโปรแกรมกล่องหลัก เป็น 3.2/006 ครับ
    ลง โปร 3.2 มันเป็นสาเหตุด้วยเหรอครับ
    ผมก็ไม่ทราบว่ารถท่านอื่นเป็นหรือป่าว แต่อาการรถผมเบาดับตอนผมไปอัพเป็น3.2มาและมีดันรางใบเดียว ตอนนั้นยังไม่มียกหัวฉีดครับ และผมก็ทำตามขั้นตอนข้างบนรถก็อาการดีขึ้นได้ไม่กี่วัน ก็กลับมาเบาดับอีก เลยตัดสินใจกลับไปอัพโปรแกรมเป็นโปรแกรมเดิม 2.5 เหมือนเดิม ก็หายครับไม่มีอาการเบาดับเลย แถมรถวิ่งดีอีกด้วย
    -ดันรางโหมดปกติอยู่ที่ประมาณ 15
    -ปรับโหมดตอบสนองให้ลดลงด้วยครับสัก 1มิล.
    (กล่องPOWER UP)

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    มือครับน้านัท มันแน่นดีเหมือนกันเอาผ้าหุ้มแล้วบิดแยกเขี้ยวนิดนึงนะ 55+ถ้า งง กลัวว่าจะบิดผิดเกลียว น้าหาขวดแป็บซี่มาคว่ำหัวลงแล้วบิดไปทางเปิดขวดเหล้า เอ้ย...แป๊บซี่ทางเดียวกันครับ ..(ตอนขันเข้าไม่ต้องแน่นเท่าตอนขันออกนะเดี๋ยวหัก เอาให้ปอนด์น้อยๆกว่าหน่อย) พวกนี้ทิ้งไว้นานๆเกลียวและโอริง มันรัดหน้าสัมผัสกันแน่นเอง..
    ..อ่อ..ลืม ถ้ามีสายเล็กแบบใสๆก็ดี ยาวครึ่งเมตรก็พอ เอามาเสียบที่ปลายรูถ่ายครับจะได้ไม่สกปรกรถ..
    ขอบคุณมากครับน้า coppy
    จะทำตามดูครับ

แต่ที่บ้านผมไม่มีขวดแป๊บซี่ อ่ะคับ มีแต่เหล้ากับโซดา 555

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bird3255 ดูโพส
    ผมก็ไม่ทราบว่ารถท่านอื่นเป็นหรือป่าว แต่อาการรถผมเบาดับตอนผมไปอัพเป็น3.2มาและมีดันรางใบเดียว ตอนนั้นยังไม่มียกหัวฉีดครับ และผมก็ทำตามขั้นตอนข้างบนรถก็อาการดีขึ้นได้ไม่กี่วัน ก็กลับมาเบาดับอีก เลยตัดสินใจกลับไปอัพโปรแกรมเป็นโปรแกรมเดิม 2.5 เหมือนเดิม ก็หายครับไม่มีอาการเบาดับเลย แถมรถวิ่งดีอีกด้วย
    -ดันรางโหมดปกติอยู่ที่ประมาณ 15
    -ปรับโหมดตอบสนองให้ลดลงด้วยครับสัก 1มิล.
    (กล่องPOWER UP)
    ขอบคุณมากครับพี่เบิร์ด
    น่าจะอาการเดียวกันครับ
    แหะๆ มีเพื่อนแล้ว...

แต่ตอนนี้ผมขอแก้เรื่องไฟกรองโซล่าก่อนครับ

หน้า 6 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้