หน้า 8 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 58 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 141 ถึง 160 จากทั้งหมด 1264

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน Re: Triron Plus + LPG

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    รายงานล่าสุดครับ เนื่องจากวันก่อนได้ประกอบวงจรกล่องตัวต้นแบบไว้กับไทรตั้น แล้วมีปัญหาเล็กน้อยเนื่องจากมีสัญญาณรบกวนซึ่งเกิดจากอุปกรณ์บางตัวที่ไทรตั้นมันทำงาน รอการแก้ไขมา2วัน และเมื่อกี้ที่ผ่านมากฝ่ายเทคนิคก็จัดการแก้ไขให้ทำงานได้ตามต้องการแล้ว

พรุ่งนี้ก็จะเริ่มดำเนินการทดสอบการทำงานแบบเต็มที่ซะทีครับ

แต่ที่ทดสอบการ On แก๊สตลอดเวลาในขณะวิ่งลงทางชัน ก็เป็นไปตามคาดหมายครับ ไม่ต่างจากที่เราใช้น้ำมันอย่างเดียว มั่นใจได้เลยครับว่ามันจะไม่วิ่งลงเขาแบบไม่คิดชีวิตครับ เพราะระบบการจ่ายแก๊สที่ผมคิดขึ้นมามันทำงานตามความต้องการจริงๆครับ

ระบบการทำงานแบบคร่าวๆของกล่อง MCU
    1.จะเริ่มจ่ายแก๊สที่ 1100 รอบ และจะตัดเมื่อรอบต่ำกว่านั้นแต่จะหน่วงเวลาประมาณ 2 วินาทีเพื่อทำการตัดแก๊ส อันนี้มีประโยชน์ครับสำหรับเกียร์ธรรมดา

2.จะแบ่งสเตปการปรับสัดส่วนของดีเซลให้ระเอียดมากขึ้นโดยแบ่งเป็น 3 ระยะการทำงานของรอบเครื่องยนต์ 1300-2000 2001-3000 และ 3001-4200 รอบ ดังนั้นความเหมาะสมในทุกๆย่านความเร็วรถมันจะมาด้วยกำลังและความประหยัดที่เพิ่มขึ้น

3.เอาอุณหภูมิน้ำเข้ามาเป็นเงื่อนไขสำคัญด้วยครับ โดยจะเริ่มระบบได้ก็ต้องมี 80 องศา และจะงดจ่ายแก๊สเมื่ออุณหภูมิน้ำสูงเกิน 98 องศา อันนี้กันไว้สำหรับขาแรงทั้งหลายครับ

หวังว่าหลังปีใหม่ไปแล้วคงได้เห็นตัวจริงออกมาให้ได้เล่นกันครับ
    เหตุผลเพิ่มเติมเรื่องอุณหภูมิ โดยปกติเครื่องคอมมอนเรียวจะจ่ายน้ำมันเพิ่มมากกว่าปกติถ้าอุณหภูมิน้ำยังไม่ถึง 82 องศา และขณะที่น้ำยังไม่ร้อนก็จะไม่สามารถทำให้แก๊สเป็นไอได้เต็มที่ครับ ทำให้สัดส่วนการเผาไหม้มันเข้มไปมันจะเปลืองเสียเปล่าๆครับ สังเกตุดูครับตอนอากาศเย็นหรือเครื่องเย็นรถมันจะแรงดีครับ ด้วยเกร็ดเล็กๆน้อยๆนี้ผมไม่ปล่อยไว้ เอามันมาเป็นประโยชน์ครับ

และยังมีระบบเรื่องความปลอดภัยอีก คิดคร่าวๆก็ 4 ระดับเข้าไปแล้ว สงสัยมันจะเป็นกล่องแก๊สดีเซลระดับเทพซะละมั๊งคราวนี้

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    เหตุผลเพิ่มเติมเรื่องอุณหภูมิ โดยปกติเครื่องคอมมอนเรียวจะจ่ายน้ำมันเพิ่มมากกว่าปกติถ้าอุณหภูมิน้ำยังไม่ถึง 82 องศา และขณะที่น้ำยังไม่ร้อนก็จะไม่สามารถทำให้แก๊สเป็นไอได้เต็มที่ครับ ทำให้สัดส่วนการเผาไหม้มันเข้มไปมันจะเปลืองเสียเปล่าๆครับ สังเกตุดูครับตอนอากาศเย็นหรือเครื่องเย็นรถมันจะแรงดีครับ ด้วยเกร็ดเล็กๆน้อยๆนี้ผมไม่ปล่อยไว้ เอามันมาเป็นประโยชน์ครับ

และยังมีระบบเรื่องความปลอดภัยอีก คิดคร่าวๆก็ 4 ระดับเข้าไปแล้ว สงสัยมันจะเป็นกล่องแก๊สดีเซลระดับเทพซะละมั๊งคราวนี้
    มันสุดยอด คับ ได้ฟังแล้ว ต้องทึ่ง อ.ต้น ที่คิดได้รอบคอบ ผมคนหนึ่งละที่เชื่อในความสามารถ ของอ.ต้น ผมไม่เชื่อใครง่ายๆ แต่ผมก็เชื่อแกไปแล้ว ว่ามันต้องดีจริง ไม่ดีไม่มาบอกกล่าว หลังจากเจอกับตัวเองเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ไม่น่าเชื่อท่อเหล็กอันเดียวทำให้รถแรงได้ดังใจ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

สุดยอดครับอ.ต้น ตั้งตารอผลที่แน่นอนครับ คงมีดีกว่านี้ครับ

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

ยังติดตามผลงานตลอดครับ อ.ต้น ช่วงนี้ก็ ชิวๆๆ ไม่มีเพิ่มเติมไร งั้นไว้หลังปีใหม่นี้คงต้องจัดโปรแกรมเที่ยวกรุงเทพฯ อีกรอบแระ ไปอัพเดตเทคโนฯ ใหม่ๆ ....

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ลุ้นว่าจะได้ติดก่อนปีใหม่ หยุดยาวจะได้เที่ยวสบายใจ ไม่เปลืองน้ำมัน
    แต่ไม่เป็นไร รอหลังปีใหม่ก็ด้าย

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

แฟนคลับรอกันเยอะแล้ว อ.ต้น (ผมด้วย) อิ อิ อิ.

User ID
    13441
    Status
    โพส
    49

อ.เรามีนัดกันวันจันทร์นะครับ
    จะแรงมั่ง(แรงนิดๆ)

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pond_ptt ดูโพส
    อ.เรามีนัดกันวันจันทร์นะครับ
    จะแรงมั่ง(แรงนิดๆ)
    ยินดีต้อนรับครับ สำหรับความประหยัดที่ต้องการครับ

User ID
    13441
    Status
    โพส
    49

ขอบคุณมากมาย

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

กลับมาแล้วครับ รายงานกันเลย
    เริ่มต้นจากเมื่อเย็นวันพุธได้ให้น้องเขามาแก้ไขกล่องตัวต้นแบบเพื่อให้สามารถใช้งานได้ก่อนเพราะติดปัญหาบางประการ และจะเดินทางเช้าวันพรุ่งนี้ตี 5
    แต่ก็ทำจนได้และปรับจูนแบบคร่าวๆไปวิ่งทดสอบก่อน เมื่อเห็นว่าทำงานได้ก็จัดการเติมน้ำมันและแก๊สเต็มถัง จัดสัมภาระ ล้างรถ กว่าจะเสร็จก็ 5 ทุ่ม ได้นอน 4 ชม.เอง เช้าตี 5 ล้อหมุนครับ

การเดินทางใช้ความเร็วประมาณ 120 - 150 ใช้เส้นทางหมายเลข 24 ที่หมาย อ.บุญทริก ตลอดการเดินทางรู้สึกว่าอัตราเร่งไม่ได้ดังใจเลย เข็มน้ำมันลงเร็วกว่าก่อน คิดว่าน้ำหนักผู้โดยสารและของที่บรรทุกและเป็นการใช้ความเร็ววิ่งขึ้นทางลาดชัน ถึงที่หมายประมาณ บ่ายโมง แต่ก่อนทำภาระกิจก็ไม่ลืมถ่ายรูปมายืนยันครับ ไมล์รถ 575 กม.หักวิ่งไปเติมน้ำมันก่อนเข้าบ้าน 5 กม. ระยะจริง 570 กม. ระยะทางที่ Gps 604.1 กม.ตั้งแต่หน้าบ้านถึงที่หมาย จะเห็นได้ว่ามันต่างกันมากพอควรครับสำหรับยาง 265/70 R16 แต่ถ้ายางเดิมรถระยะทางจะมากกว่า Gps ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เมื่อเสร็จสิ้นภาระกิจก็ส่งผู้โดยสารที่สนามบิน จ.อุบล ผมเดินทางต่อที่หมายบ้านดง จ.ยโสธร ประมาณ 2 ทุ่มครับ เช้ามาก็จัดการเติมน้ำมันและแก๊สครับ

เติมน้ำมัน 60.18 ลิตร กับระยะทาง 791 กม.ตามไมล์รถ = 13.14 กม./ลิตร
    เติมแก๊ส 32.8 ลิตร กับระยะทาง 795 กม. = 24.23 กม./ลิตร

จากข้อมูลจะเห็นได้ว่า ทั้งน้ำหนักบรรทุก และความเร็วที่ใช้ วิ่งขึ้นทางชัน อัตราการกินแก๊สถือว่าน้อยมากเป็นผลทำให้เสียน้ำมันไปมากกว่าที่ควร ก็เลยทำการแก้ไขโดยวัดค่าการทำงานของกล่อง และปรับใหม่ทั้งหมด ใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมง และทำการเปลี่ยนอุปกรณ์สำหรับจ่ายแก๊สใหม่ ลองวิ่งดู OK เลย อัตราเร่งมาแบบโดนใจ กะว่าขากลับรถเบาทำสถิติใหม่แน่คราวนี้

เช้ามาผิดคาดครับ ข้าวสารมารอไว้ 8 กระสอบ พร้อมสำภาระและผู้โดยสารเต็มเพียบ เล่นเอาแก้มยางยิ้ม ก้มลงดูแหนบเหยียดตรงเชียว ดีนะเสริมมา 2 นิ้วไม่ระคายครับ ออกเดินทาง 9 โมง เข้าเมืองเติมลมยาง 34/45 วิ่งดูรู้สึกดีขึ้นครับ ระยะทาง GPS ถึงที่หมายคลองสาม 525 กม. ใช้ความเร็วเดินทาง 110-120 ขับขี่แบบไม่ห้าวหาญ ถึงคลองสาม 16.09 น. ไมล์รถโชว์ 509.8 กม.(หักออก 18 กม.ครับตอนเซ็ท GPS วิ่งมาแล้ว 18 กม.) เหลือระยะไมล์รถ 491.8 กม.ดูจากเข็มน้ำมันแล้วคาดว่าน่าจะมี 17 Up ส่วนแก๊สเข็มลงมานิดเดียวครับ พรุ่งนี้ผมเติมทั้ง 2 อย่างจะมาเพิ่มเติมข้อมูลกันอีกทีครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 26-12-2010 เมื่อ 06:53

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เข็มน้ำมัน และ แก๊สครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

รอไปเรื่อยๆ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ของผมไม่ได้ติดแกส 500โลเข็มจะอยู่ที่ขีดช่องสุดท้ายแล้วอ้ะถังนึงได้ 650โลก็หรูแล้ว

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ผลมาแล้วรายงานช้าหน่อยครับพึ่งจะเสร็จงานเมื่อตะกี้

ระยะทาง 514 กม.ใช้ดีเซล 30.67 ลิตร = 16.75 กม./ลิตร
    ระยะทาง 511 กม. ใช้ Lpg 18.75 ลิตร = 27.25 กม./ลิตร

นี่ถ้าไม่หลงไปรถติดในตัวเมืองโคราช น่าจะมี 17 น้า.....แหมยอดตกเลย

คราวนี้มาวิเคราะกัน จะเห็นได้ว่ากล่องใหม่สามารถลดการบริโภคแก๊สไปได้มากทีเดียวเชียว และยังคงประหยัดดีเซลให้อยู่ในระดับที่ดีโดยที่โหลดรถหนักขนาดนี้ ปกติกินแก๊สประมาณ 18-20 โลลิตรครับ เพราะถ้าดีเซลเฉียด 17 การกินแก๊สก็เพิ่มขึ้นตามกันครับ

นี่เป็นผลการปรับจูนเบื้องต้น ทิศทางมาดีอย่างที่คาดไว้ครับ ส่วนฟิลลิ่งการขับขี่เนียนดีมาก ลงทางชันหลายเนินผ่านครับปลอดภัยครับ การที่ระบบผมเปิดแก๊สตลอดในขณะวิ่งลงทางชันมันไม่ได้ส่งผลทำให้ความเร็วเพิ่มไปกว่าเดิมเมื่อยกคันเร่ง อันนี้น่าภูมิใจครับ เพราะระบบหัวฉีดหรือที่มีกล่อง Ecu อื่นๆไม่สามารถทำได้เหมือนระบบที่ผมทำครับ เขาเหล่านั้นยังต้องมีสวิทไว้ตัดแก๊สตอนยกคันเร่งเหมือนกันทุกค่ายครับ

ผมจะใช้เวลาจากนี้ไม่น่าเกินเดือนเก็บข้อมูลไว้ทำโปรแกรมให้กล่องทำงานให้ดีที่สุดครับ เมื่อสมบูรณ์เริ่มผลิตได้ก็คงจะต้นๆกุมภาซะล่ะมั๊ง ยังไงก็ขอขอบคุณทุกๆท่านที่คอยติดตามผลงานและเฝ้ารอ ผมรับประกันว่าไม่ผิดหวังครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ดีจังครับ แหมะระยะไกลๆแล้วเห็นผลดีมากๆครับ เหมาะกับขับยาวๆ ครับ แต่ถ้าขับในเมืองจะเป็นไงบ้างน่ะ อ.ต้นครับ และมีผลกับกล่องคันเร่งไฟฟ้าของผมหรือเปล่าครับ ตอนนี้ำกำลังไปได้ดีกับกล่องคันเร่งเบอร์สอง อยู่ครับ และได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วด้วยการเร่งเครื่อง เปลี่ยนเกียร์มันเนียนๆ ไม่มีสะดุดดีมากกว่าเดิมมากมายครับ... รอผลรายงานจากอ.ต้น กันต่อไปครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    ดีจังครับ แหมะระยะไกลๆแล้วเห็นผลดีมากๆครับ เหมาะกับขับยาวๆ ครับ แต่ถ้าขับในเมืองจะเป็นไงบ้างน่ะ อ.ต้นครับ และมีผลกับกล่องคันเร่งไฟฟ้าของผมหรือเปล่าครับ ตอนนี้ำกำลังไปได้ดีกับกล่องคันเร่งเบอร์สอง อยู่ครับ และได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วด้วยการเร่งเครื่อง เปลี่ยนเกียร์มันเนียนๆ ไม่มีสะดุดดีมากกว่าเดิมมากมายครับ... รอผลรายงานจากอ.ต้น กันต่อไปครับ
    กล่องตัวใหม่จะสามารถทำให้การออกตัวได้ดีแบบน้องๆ กล่องคันเร่งไฟฟ้าครับและจะเน้นการขับขี่ในเมืองที่ความเร็วไม่มากให้ได้ความประหยัดเพิ่มขึ้น ส่วนความเร็วเดินทางดีอยู่แล้วก็จะดีเพิ่มขึ้นเพราะสามารถจูนให้ได้ดีเท่าที่เราต้องการให้มากที่สุด ส่วนความเร็วปลายสามารถจูนได้จนถึง 185 กม./ชม.แบบไม่รอมาก ซึ่งกล่องเดิมถ้าเกิน 160-170 จะค่อยๆไหลครับ ส่วนบางคันกดไปจนถึง 185 แบบง่ายๆอันนี้เป็นความสามารถเฉพาะตัวของรถคันนั้นครับ ซึ่งที่ผ่านมาปรับสูตรเท่ากันแต่แรงไม่เท่ากัน แต่ผมว่าใช้กล่องคันเร่งไฟฟ้าระดับ 2 บวก LPG อันนี้น่าอิจฉาครับ ทั้งแรง ทั้งเซฟ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

กล่องตัวใหม่จะสามารถทำให้การออกตัวได้ดีแบบน้องๆ กล่องคันเร่งไฟฟ้าครับและจะเน้นการขับขี่ในเมืองที่ความเร็วไม่มากให้ได้ความประหยัดเพิ่มขึ้น ส่วนความเร็วเดินทางดีอยู่แล้วก็จะดีเพิ่มขึ้นเพราะสามารถจูนให้ได้ดีเท่าที่เราต้องการให้มากที่สุด ส่วนความเร็วปลายสามารถจูนได้จนถึง 185 กม./ชม.แบบไม่รอมาก ซึ่งกล่องเดิมถ้าเกิน 160-170 จะค่อยๆไหลครับ ส่วนบางคันกดไปจนถึง 185 แบบง่ายๆอันนี้เป็นความสามารถเฉพาะตัวของรถคันนั้นครับ ซึ่งที่ผ่านมาปรับสูตรเท่ากันแต่แรงไม่เท่ากัน แต่ผมว่าใช้กล่องคันเร่งไฟฟ้าระดับ 2 บวก LPG อันนี้น่าอิจฉาครับ ทั้งแรง ทั้งเซฟ

อย่างนี้ต้องลองกล่องตัวใหม่ด้วยจะได้รู้ผลว่าจะเป็นไปทิศทางไหนเพิ่มเติมครับ เพราะคาดว่าน่าจะช่วยได้อีกน่ะครับ หลังจากที่อ.ต้น ได้ทดสอบเบื้องต้นแล้ว เป็นไปในทิศทางที่ดี คงต้องรอผลทดสอบกันต่อไปครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ล้อ 20 มีใครติดยัง กินมากกว่าล้อปกติป่าว

User ID
    13441
    Status
    โพส
    49

เมื่อวานไปติดแก๊สกับ อ.ต้นมาแต่ยังไม่ได้ลองทดสอบอัตราสิ้นเปลื่องได้ผลเมื่อไหร่จะมารายงานผลให้ทราบครับ
    กระเป๋าเบาเลย ....อิอิ

หน้า 8 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 58 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้