หน้า 75 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 25 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1,481 ถึง 1,500 จากทั้งหมด 1793

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

มาตรฐาน ตอบ: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

ของผมครับก่อนเปลี่ยนวาล์วน้ำขับที่ไม่เกิน100 กม./ชม.ความร้อนขึ้น93-94 ขับ 80 จะวนๆอยู่ที่ 91-92 คือผมใช้ร่วม L ติดวันเดียวกับน้า Surawat007 ครับ..หลังจากที่ไปหาพี่เก่งมาอันดับแรกที่พบคือ..คุยมันส์มากๆๆๆๆๆๆ...ทางเดียวกัน..(คิดในใจว่า..เรามาถูกที่แล้วจริงๆ..)ออกเลแล้วเรา..หลังจากที่เปลี่ยนวาล์น้ำความเร็วที่ใช้คือ 100-120 ความร้อนอยู่ที่ 80-82 รุ้สึกHappy มากๆครับ..แต่ๆๆๆๆพี่เก่งแนะว่าต้องรีบกลับมาเปิดฝาดูครับ..ว่าในกระบอกสูบยังสบายดีอยู่ไม๊..อย่างที่บอก..ดมวันเดียวกัน..ยังไงก็ต้องระวัง..ว่างวันไหนจะไปหานีครับ..Diesel Shop By Keng.....นี่สิของจริง..

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

มาตรฐาน ตอบ: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wannboy ดูโพส
    ต้องยกเครื่องออกมาขันเลยหรอครับ
    พอดีมีปัญหาอื่นด้วยครับจำเป็นต้องยกเครื่องลง ขันน๊อตไม่ต้องยกเครื่องลงครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ของผมครับก่อนเปลี่ยนวาล์วน้ำขับที่ไม่เกิน100 กม./ชม.ความร้อนขึ้น93-94 ขับ 80 จะวนๆอยู่ที่ 91-92 คือผมใช้ร่วม L ติดวันเดียวกับน้า Surawat007 ครับ..หลังจากที่ไปหาพี่เก่งมาอันดับแรกที่พบคือ..คุยมันส์มากๆๆๆๆๆๆ...ทางเดียวกัน..(คิดในใจว่า..เรามาถูกที่แล้วจริงๆ..)ออกเลแล้วเรา..หลังจากที่เปลี่ยนวาล์น้ำความเร็วที่ใช้คือ 100-120 ความร้อนอยู่ที่ 80-82 รุ้สึกHappy มากๆครับ..แต่ๆๆๆๆพี่เก่งแนะว่าต้องรีบกลับมาเปิดฝาดูครับ..ว่าในกระบอกสูบยังสบายดีอยู่ไม๊..อย่างที่บอก..ดมวันเดียวกัน..ยังไงก็ต้องระวัง..ว่างวันไหนจะไปหานีครับ..Diesel Shop By Keng.....นี่สิของจริง..
    ทุกอย่างจับต้องได้ ทุกอย่างต้องชัดเจน

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

ต้องพิสูจน์ให้รู้แจ้งครับ น้าตู่ ของจริงของแท้ดูไม่ยากครับ

User ID
    801
    Status
    โพส
    235

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    เสียค่าเปลี่ยนวาล์วน้ำไปเท่าไหร่ครับน้า แล้วเป็นของอะไรครับ บอกได้รึเปล่า อยากจะไปทำกับพี่เก่งอยู่ครับ แต่ไกลเหมือนกันครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ freewater ดูโพส
    เสียค่าเปลี่ยนวาล์วน้ำไปเท่าไหร่ครับน้า แล้วเป็นของอะไรครับ บอกได้รึเปล่า อยากจะไปทำกับพี่เก่งอยู่ครับ แต่ไกลเหมือนกันครับ
    ผมอยู่สระแก้วครับ..จากบ้านผมถึงอู่พี่เก่ง 283 กม.พอดี ขับรถ 5 ชม.ถึง..(ไม่รวมเวลาหลงอีก 1.5 ชม.)วาล์วน้ำใช้ของนิสสัน เซฟิโร่ a31 ราคารวมค่าแรง น้ำยาหม้อน้ำของศูนย์ 1300 พอดีครับ..ผมว่าคุ้มครับ..คุ้มทุกอย่าง..พี่เก่งใจดีและจริงใจมากๆๆๆๆๆ...มีน้าๆบางคนขับรถมาไกลกว่าผมมากๆๆๆๆๆๆ..เพื่อมาหาให้พี่เก่งแก้ปัญหาให้..ผมว่าน้าคงไกลกว่าผม..ถึงได้ถามใช่ไม๊ครับ..แต่ระยะทางผมว่าแค่เล็กน้อยมิใช่ปัญหา..ถ้าปัญหาที่เราเป็นได้รับการแก้ไข..และการรับประกันตลอดชีพที่ได้รับ..แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ...อย่าเชื่อที่ผมบอกครับ..ต้องเจอเอง..(อันนี้เล่าสู่กันฟัง..จากที่ผมเจอกับตนเองเฉยๆ..)ฮาฮาฮา...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย รณรงค์ : 02-04-2012 เมื่อ 14:44

User ID
    18610
    Status
    โพส
    221

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    ครับน้า คืออย่างนี้สิ่งที่ผมทำไปกับรถมีแค่ lpg ใช้งานมาได้ 36500 กม แล้วไปติดกล่องดันมาได้ประมาณ 1000 กม ผมไม่ได้ต้องการทำลายใครนะครับ แต่อยากให้เป็นตัวอย่างว่า การกระทำย่อมต้องมีผลกระทบเสมอ จะดีร้าย จะมากจะน้อยอยู่ที่ความรู้จริงของเราด้วย
    - รีบไปทำงานเมื่อวันที่ 26/3/12 สาเหตุมาจากไปส่งลูกเข้าเรียนอนุบาล ช่วงซัมเมอร์วันแรก แล้วทีนี้ไม่ได้ลางาน ต้องไปเข้างานให้ทัน
    ก็เลยเหยียบ (สไตล์ของผมคือ คันเร่งเนียนๆ ไม่เกิน 100 กม/ชม ต้องการเซพเงินในกระเป๋าที่แทบจะไม่มีอยู่แล้วให้มากที่สุด)
    - ช่วงตั้งแต่ออกแยกพนัสนิคม มาเส้นนาป่า บายพาสชลบุรี-พัทยา ไม่มีช่วงไหนที่รถว่างพอจะกดได้ยาวๆเลย (เจ็ดโมงเช้า) เต็มที่ได้ไม่เกิน 170 ที่นี้ใกล้จะถึงโรงงานแล้ว เหลือไม่เกิน 5 กม smart gauge ร้องลั่น (ผมตั้งไว้ที่ 96 องศา) ยกคันเร่งก็แล้วไม่ยอมลง มุ่งมั่นที่จะขึ้นต่อไป จนผมคลานที่ 60 ไปจนถึงโรงงาน ความร้อนอยู่ที่ 103 องศา
    - เปิดฝากระโปรงมาได้ ไชโย เข้าชมรมน้ำดันแล้ว
    - เข้าออฟฟิสได้ เปิด web thaitritonclub จัดไปเลย diesel shop by keng น้า ohm โทรคุยกันอยู่พักหนึ่ง น้าบอกใจเย็นๆ ค่อยๆเติมน้ำแล้วขับมาไม่เกิน 60 กม/ชม (เลยทำป้ายกระดาษแปะท้ายรถไว้ว่า จำกัดความเร็วไม่เกิน 60 กม/ชม)
    - ก็คลานไปรับลูกที่โรงเรียน จากนั้นก็มุ่งหน้า วัดลาดปลาดุก ระหว่างที่กำลังขับไปอู่ น้า ohm ก็โทรถามตลอดทางว่าเป็นยังไงบ้างอยู่ตรงไหนแล้ว ไม่ต้องรีบ (คือเป็นห่วงเราครับ ก็ต้องขอบคุณไว้ด้วยครับ)
    - ก็ไปเรื่อยๆ จนถึง diesel shop (ดันแล้ว เราจึงมา)
    - ก็ร่วม 15.00 นั่งรอรถเย็น คุยกับน้า ohm น้าบิก จนได้เวลาถอด
    - 19.20 รื้อไปเรื่อย เยอะแยะไปหมด ขอบคุณช่าง (จำชื่อไม่ได้)
    - ได้เห็นฝาสูบตัวเองที่ 22.00
    - ประมาณ 22.30 น้าเก่งก็มาถึง โดนด่าก่อนเลย (เรื่องจริง ก็ไม่รู้จะไปโกรธน้าเขาทำไม) ฝา กระบอกสูบ ลูก ก้าน ดีที่หัวฉีดไม่ไปด้วย แต่ก็ต้องโดนบิ้วใหม่
    - แฟนมาด้วย ไม่รู้จะพูดยังไงดี ก่อนไปทำเขาก็ห้ามแล้ว ก็มีแต่คนห้าม และที่สำคัญ รถแฟนครับ
    - ศิริรวมทุกอย่างเบ็ดเสร็จต้องมีเกินครึ่งแสน บอกตรงๆว่า มึนมาก เราทำอะไรไปเนี่ย แล้วจะไปหาเงินจากไหนมาซ่อม จะทำยังไงดี จะขายทิ้ง จะขายรถ คิดไปเรื่อยมึนอยู่ในหัว (บอกตรงๆว่าเป็นคนหาเดือนชนเดือน ไม่ได้เหลือมากมายอะไร)
    - สุดท้ายเดือดร้อนพ่อแม่ คุยกันไปก็ตาแดงกันไป พ่อบอกซ่อมไป เรื่องไม่ใช่เรื่อง แต่ต้องเสียเงิน คนที่มีเหลือพอจะไม่มีวันรับรู้ความรู้สึกนี้ (เราทำเอาประหยัด ลงเอยด้วยงานใหญ่ เสียดายเงินจริงๆครับ)

เงินเกินครึ่งแสนนี้ ถ้าเอาไปเปลี่ยนสิ่งที่อยากทำจะไม่ค่อยรู้สึกอะไร โช็คก็เดิม อยากเปลี่ยนจะตายแต่ไม่มีตังค์ แต่นิต้องมาซ่อมรถ โดยที่ไม่เคยทำซิ่ง ก็จุกครับ เจ็บด้วย

อยากให้ใครก็ตามที่ได้อ่าน ช่วยคิดให้เยอะๆ อย่าไปตามกระแส ทุกอย่างมีสองด้านเสมอ โชคดีทุกท่านครับ

กลับมานั่งรอวันออกจากอู่ จะได้มาล้าง ลง wax ขัดให้เลื่อมเลย รอๆ

หลังติด lpg รถน้ามีเสียงแกร๊กๆ บ้างไหม โดยเฉพาะเวลาออกตัว และ หลังจากใส่กล่อง มีไหม
    ผมก็ 2.5 AT ติดมา 7 หมื่นโลแล้ว ซื้อ LG II มาตั้งแต่หมื่นกว่าโล ยังไม่ได้ยัดลงไป เห็นกรณีของน้าแล้ว
    คงต้องเก็บ LG II ไว้ใคร่ควรก่อน

User ID
    801
    Status
    โพส
    235

ผมอยู่สระแก้วครับ..จากบ้านผมถึงอู่พี่เก่ง 283 กม.พอดี ขับรถ 5 ชม.ถึง..(ไม่รวมเวลาหลงอีก 1.5 ชม.)วาล์วน้ำใช้ของนิสสัน เซฟิโร่ a31 ราคารวมค่าแรง น้ำยาหม้อน้ำของศูนย์ 1300 พอดีครับ..ผมว่าคุ้มครับ..คุ้มทุกอย่าง..พี่เก่งใจดีและจริงใจมากๆๆๆๆๆ...มีน้าๆบางคนขับรถมาไกลกว่าผมมากๆๆๆๆๆๆ..เพื่อมาหาให้พี่เก่งแก้ปัญหาให้..ผมว่าน้าคงไกลกว่าผม..ถึงได้ถามใช่ไม๊ครับ..แต่ระยะทางผมว่าแค่เล็กน้อยมิใช่ปัญหา..ถ้าปัญหาที่เราเป็นได้รับการแก้ไข..และการรับประกันตลอดชีพที่ได้รับ..แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ...อย่าเชื่อที่ผมบอกครับ..ต้องเจอเอง..(อันนี้เล่าสู่กันฟัง..จากที่ผมเจอกับตนเองเฉยๆ..)ฮาฮาฮา...
    ขอบคุณครับน้าที่ให้ความรู้ครับ ของน้าเปลี่ยนวาล์วอย่างเดียวใช่รึเปล่าครับ ยังไม่ได้เปลี่ยนน๊อตใช่รึเปล่าครับ ผมไกลประมาณ 500 กิโลครับ ...

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

คือว่า..ของผมติดl มาครับ..ปกติแล้ว ถ้าใช้ดีเซลอย่างเดียวไม่มีน้ำดัน..ใช้เวลา วันเดียวเสร็จ..เปลี่ยนวาล์ว กวดน๊อตใหม่..กรณีของผม..พี่เก่งต้องเปิดฝาออกมาดูครับว่าลูกแหวนก้านยังสุขภาพดีไม๊..ถ้าดี..ก็แค่วันกว่าๆ..ถ้าที่ว่ามามีปัญหา..ก็ยาวครับ..

User ID
    18610
    Status
    โพส
    221

มาตรฐาน ตอบ: Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    ผมต่อพัดลมไฟฟ้าเข้ากับสวิตซ์กระจกหน้าต่างอยู่คับพอดับเครื่องแล้วพัดลมยังทำงานได้อีกประมาณ30-40วิ มันจะพอป่าวคับน้านุ๊ก หรือว่าต้องให้นานกว่านี้อีกคับ

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ ดับเครื่องแล้ว ความร้อนมันจะเพิ่มจากเดิมมากไหม พอดีไม่มีเครื่องมือจะนำไปวัดดู
    หากมันเพิ่ม 1-2 องศา ก็คงไม่ต้องรีบร้อนไปเป่ามัน ปล่อยให้มันค่อยๆ เย็นตัวก็น่าจะดี แต่ถ้ามันยังคงสูงต่อไปอีกมาก
    ก็น่าจะค่อยๆ เป่า อย่างที่น้าๆว่ากัน

User ID
    31963
    Status
    โพส
    45

แล้วตัว VG ละครับ ต้องเปลี่ยนน๊อตด้วยมั้ยครับ ต้องทำอะไรบ้าง ปกติใช้สมาทเกทวัดก็อยู่ที่ 88-92 ถ้าแช่ 170-180 Km ก็อยู่ที่ 92-95 รถมีดันราง อย่างนี้ปกติไหมครับ แล้วถามน้าๆอีกหน่อย ตัว VG สามารถเปลี่ยนวาล์วน้ำของ A31 มาใส่ได้เลยไหมครับ ความร้อนจะลดลงไหม

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    แล้วมีใครเคยขันน๊อตฝาสูบ 200 ปอนด์กับไทรทันมั่งไหมละครับ แต่ทีแน่ๆน๊อตบ้านเราไม่น่าจะถึงแน่นอน ต้องอิมพอร์ทจากเมกาโน้น ^^
    เกลียวที่ตัวเสื้อจะทนแรงขันขนาดนั้นไหวเหรอเล้ง

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ komka ดูโพส
    แล้วตัว VG ละครับ ต้องเปลี่ยนน๊อตด้วยมั้ยครับ ต้องทำอะไรบ้าง ปกติใช้สมาทเกทวัดก็อยู่ที่ 88-92 ถ้าแช่ 170-180 Km ก็อยู่ที่ 92-95 รถมีดันราง อย่างนี้ปกติไหมครับ แล้วถามน้าๆอีกหน่อย ตัว VG สามารถเปลี่ยนวาล์วน้ำของ A31 มาใส่ได้เลยไหมครับ ความร้อนจะลดลงไหม
    เห็นมากะตา สัมผัสมากับตูดตัวเอง รถพี่ big PLUS VG 178 พึ่งประกอบเครื่องเสร็จ เอาออกไปลอง ความร้อนเดินเบา 86 ซัด 88 งงมาก ถ้าระบบเดินได้นิ่งๆ น่าจะดีกว่านี้ครับ ส่วนเรื่องวาล์วน้ำไม่ทราบจริงๆครับ ต้องลองสอบถามดูครับ DIESEL SHOP ของจริงครับ

User ID
    10669
    Status
    โพส
    605

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    เห็นมากะตา สัมผัสมากับตูดตัวเอง รถพี่ big PLUS VG 178 พึ่งประกอบเครื่องเสร็จ เอาออกไปลอง ความร้อนเดินเบา 86 ซัด 88 งงมาก ถ้าระบบเดินได้นิ่งๆ น่าจะดีกว่านี้ครับ ส่วนเรื่องวาล์วน้ำไม่ทราบจริงๆครับ ต้องลองสอบถามดูครับ DIESEL SHOP ของจริงครับ
    ของผมซัดเอาแบบโหดแช่แบบเมื่อยๆ มันถึง 106 เลยนะ ยกนิดนึงก็ลงแล้วครับ รถผมหม้อน้ำใหญ่น่ะครับ คือทำมาเหมือนกัน แต่อุณหภูมิไม่เหมือนกันหรอกครับ แต่ละคันต่างๆกันไป ขับระวังดีกว่าครับ ยังไงพังมาเราเองที่ต้องเสัยค่าอะไหล่ครับ ผมก็เคยครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

พี่เก่งขับโหดอยู่แล้วครับ อันนี้หม้อน้ำเดิม

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

สรุปถ้าไม่ดัน
    วาวล์น้ำ น็อต ก็พอไหวยืดได้พอควร
    ดันแล้วล่ะ
    สรุปเลยนะหลายหน้าแล้ว
    อุดตาน้ำ ปะเก็นซิ่ง น๊อต ปรับเสื้อและฝา
    น่าจะเป็นสูตร ตายตัวแล้วละครับ เพราะแต่ละคนค้น พบด้วยด้วยตัวเองและคำบอกเล่าต่างๆมานานแล้ว
    สรุปที่ทำไปสเต๊ปนี้จบทุกคัน
    เป็นสูตรที่สามารถให้ อู่ทั่วไปทำได้ อย่างเป็นทางการจริงๆครับ
    ขอบคุณ
    ผู้ร่วมชะตากรรม ยุคบุกเบิก
    น้าเล้ง
    น้าโร๊ะ
    น้าโจ้
    น้าเสม
    น้าเบียร์
    น้าเบิร์ด
    น้าเต้ย
    และอีกหลายท่าน

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ komka ดูโพส
    แล้วตัว vg ละครับ ต้องเปลี่ยนน๊อตด้วยมั้ยครับ ต้องทำอะไรบ้าง ปกติใช้สมาทเกทวัดก็อยู่ที่ 88-92 ถ้าแช่ 170-180 km ก็อยู่ที่ 92-95 รถมีดันราง อย่างนี้ปกติไหมครับ แล้วถามน้าๆอีกหน่อย ตัว vg สามารถเปลี่ยนวาล์วน้ำของ a31 มาใส่ได้เลยไหมครับ ความร้อนจะลดลงไหม
    a-31 กับ vg มีการแก้ไขโดย ตัดหูด้านล่างออกหน่อยเพื่อไม่ให้เวลาเปิดไปยันกับตัวเสื้อด้านล่างครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    สรุปถ้าไม่ดัน
    วาวล์น้ำ น็อต ก็พอไหวยืดได้พอควร
    ดันแล้วล่ะ
    สรุปเลยนะหลายหน้าแล้ว
    อุดตาน้ำ ปะเก็นซิ่ง น๊อต ปรับเสื้อและฝา
    น่าจะเป็นสูตร ตายตัวแล้วละครับ เพราะแต่ละคนค้น พบด้วยด้วยตัวเองและคำบอกเล่าต่างๆมานานแล้ว
    สรุปที่ทำไปสเต๊ปนี้จบทุกคัน
    เป็นสูตรที่สามารถให้ อู่ทั่วไปทำได้ อย่างเป็นทางการจริงๆครับ
    ขอบคุณ
    ผู้ร่วมชะตากรรม ยุคบุกเบิก
    น้าเล้ง
    น้าโร๊ะ
    น้าโจ้
    น้าเสม
    น้าเบียร์
    น้าเบิร์ด
    น้าเต้ย
    และอีกหลายท่าน
    ทำกันแบบประหยัดอ่ะครับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    ทำกันแบบประหยัดอ่ะครับ
    แต่ก็ได้ผลนะ...งิงิ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

... ไกล้เทศกาลท่องเที่ยวหน้าร้อนแล้ว ดูแลสุขภาพเครื่องยนต์ เตรียมตัวให้พร้อมก่อนออกเดินทางกันทุกๆท่านนะครับ...

หน้า 75 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 25 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้