หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 89

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามน้าๆ ที่เคยไปภูทับเบิก ครับ

ขึ้นทางหล่มเก่าจะไกล้กว่า แต่ทางก็จะชันกว่า แต่ตอนผมไปผมไปผมขึ้นทางภูหินร่องกล้า แวะเที่ยวไปเลื่อยๆ ที่พักหลังละ 1200 จำชื่อไม่ได้แล้ว ขึ้นไปอยู่ซ้ายมือ หลังคามุงจาก
    เดี๋ยวหารูปมาลงให้ดู แต่ไม่รู้อยู่ไหน

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามน้าๆ ที่เคยไปภูทับเบิก ครับ

ผมไปมาแล้วสองรอบครับ lpg ทั้งหมด ไม่มีปัญหาครับ ของกินข้างบนมีขายทุกอย่างครับในหมู่บ้าน ส่วนอุปกรณ์กันหนาวต้องครบนะครับไม่งั้นหนาวตายแน่ๆ ไปช่วงนี้ลมแรงมาก ไม่เหมาะที่จะกางเต้นนะครับ พักบ้านพักแถวนั้นจะดีกว่า แต่ถ้าไปแล้วหาที่พักไม่ได้จริงๆแนะนำไปพักที่อนามัยครับ แต่วิวจะไม่สวย ค่าที่พัก น่าจะ 300 บาท/คืนนะครับ อันนี้จำไม่ได้เหมือนกัน ส่วนทางขึ้นก็ขับแบบชิวๆเลยครับ เกียร์ 1 - 2 ตามจังหวะ เจอวิวสวยๆก็แวะถ่ายรูปถือว่าพักรถไปในตัว อย่าดับเครื่องรถนะครับเพราะมันร้อนจัด ติดเครื่องไว้นั่นละครับ แล้วก็ไปต่อ ส่วนขาลงก็ เกียร์ 1 ถ้าชันมากๆพยายามอย่าใช้เบรค เพราะถ้าเบรคไหม้โอกาศที่เบรคลื่นมีสูงครับ ถ้าชันพอจะเกียร์ 2 ได้ก็จัดเลยครับ ใช้เบรคช่วยบ้าง รับรองว่าขึ้นทับเบิกไม่ผิดหวังครับ อากาศดีจริงๆ วิวสวย ต้องมีรอบ 2 แน่นอนเพราะเที่ยวไม่หมด เดินทางปลอดภัยครับ

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vileness ดูโพส
    ผมไปมาแล้วสองรอบครับ lpg ทั้งหมด ไม่มีปัญหาครับ ของกินข้างบนมีขายทุกอย่างครับในหมู่บ้าน ส่วนอุปกรณ์กันหนาวต้องครบนะครับไม่งั้นหนาวตายแน่ๆ ไปช่วงนี้ลมแรงมาก ไม่เหมาะที่จะกางเต้นนะครับ พักบ้านพักแถวนั้นจะดีกว่า แต่ถ้าไปแล้วหาที่พักไม่ได้จริงๆแนะนำไปพักที่อนามัยครับ แต่วิวจะไม่สวย ค่าที่พัก น่าจะ 300 บาท/คืนนะครับ อันนี้จำไม่ได้เหมือนกัน ส่วนทางขึ้นก็ขับแบบชิวๆเลยครับ เกียร์ 1 - 2 ตามจังหวะ เจอวิวสวยๆก็แวะถ่ายรูปถือว่าพักรถไปในตัว อย่าดับเครื่องรถนะครับเพราะมันร้อนจัด ติดเครื่องไว้นั่นละครับ แล้วก็ไปต่อ ส่วนขาลงก็ เกียร์ 1 ถ้าชันมากๆพยายามอย่าใช้เบรค เพราะถ้าเบรคไหม้โอกาศที่เบรคลื่นมีสูงครับ ถ้าชันพอจะเกียร์ 2 ได้ก็จัดเลยครับ ใช้เบรคช่วยบ้าง รับรองว่าขึ้นทับเบิกไม่ผิดหวังครับ อากาศดีจริงๆ วิวสวย ต้องมีรอบ 2 แน่นอนเพราะเที่ยวไม่หมด เดินทางปลอดภัยครับ
    สถานีอนามัยทับเบิก อยู่ช่วงไหนครับน้า
    เพราะว่าผมมาจากถนน 21 จะขึ้นทางหล่มเก่า

User ID
    34553
    Status
    โพส
    140

ผมก็ไปบ่อยๆนะครับแต่ไม่เคยขับขึ้นเองแต่น้าไปช่วงนั้นไม่ใช่เทศกาลคงไม่มีปัญหา ถ้าช่วงเทศกาลแนะนำไม่ไปดีที่สุดเพราะรถจะติดยาวมาจนถึงแยกพ่อขุนเลย ทับเบิกแค่ขึ้นไปนอนเปลี่ยนบรรยากาศแค่นั้นครับถ้าไปช่วงเขาตัดกะหล่ำละก็กลิ่นสุดจะบรรยายที่พักก็กางเต๊นท์เอาง่ายที่สุดของกินมีครบ ไหนๆไปแล้วก็ไปทุ่งแสลงหลวงหรือน้ำหนาวถ้าชอบธรรมชาติ ถ้าชอบนอนรีสอร์ทเก๋ๆก็เขาค้อมีให้เลือกเพียบ ถนนสาย12สวยมากครับร้านroot12ก็น่านั่งหรือวัดผาซ่อนแก้วก็อลังการ สรุปคือไปแถวนั้นที่เที่ยวที่กินเยอะมากอยู่ติดๆกัน...ขอให้เที่ยวให้คุ้มนะครับ^_^

อยากเห็นคนไทยบินได้ TTC-Member
    User ID
    35218
    Status
    โพส
    33

ผมก็ว่าจะไปเหมือนกันช่วงธันวาคม ว่าจะพาเจ้าแมวเหมียวไปเก็บผักกาดนะเดินทางปลอดภัยนะครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

ผมก็ขึ้นทับเบิกหลายครั้งแล้ว ถ้าจะให้พูดฟันธงชัดๆกันไปเลย ผมว่า...ไปทุ่งแสลงหลวง เขาค้อ ภูหินฯดีกว่าครับน้า มีที่ไปเยอะแยะ เส้นทางสวยงามตลอด
    ถ้าน้าไปทับเบิกช่วงเทศกาลละก้อ อาจรู้สึกเหมือนรถติดบนทางด่วนในวันฝนตกหนักเลยครับ ไปหน้าก็ไม่ได้ ถอยกลับก็ไม่ได้ ที่ไปก็น้อย ที่พักก็น้อย แค่หาที่จอดรถก็เหนื่อยแล้วละครับ
    ...หรือไม่ก็ เลยไปด่านซ้าย ภูเรือเลยดีกว่า ดอกไม้สวย ที่ให้ดูให้เที่ยวเยอะ ที่พักเยอะครับ ทางก็ดี สบาย ชิวๆ
    ...คอนเฟิร์มว่า วัดผาซ่อนแก้ว วิวสวยมาก ไปแล้วจะชอบครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย indy72 : 03-10-2012 เมื่อ 20:00

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    ผมก็ขึ้นทับเบิกหลายครั้งแล้ว ถ้าจะให้พูดฟันธงชัดๆกันไปเลย ผมว่า...ไปทุ่งแสลงหลวง เขาค้อ ภูหินฯดีกว่าครับน้า มีที่ไปเยอะแยะ เส้นทางสวยงามตลอด
    ถ้าน้าไปทับเบิกช่วงเทศกาลละก้อ อาจรู้สึกเหมือนรถติดบนทางด่วนในวันฝนตกหนักเลยครับ ไปหน้าก็ไม่ได้ ถอยกลับก็ไม่ได้ ที่ไปก็น้อย ที่พักก็น้อย แค่หาที่จอดรถก็เหนื่อยแล้วละครับ
    ...หรือไม่ก็ เลยไปด่านซ้าย ภูเรือเลยดีกว่า ดอกไม้สวย ที่ให้ดูให้เที่ยวเยอะ ที่พักเยอะครับ ทางก็ดี สบาย ชิวๆ
    เห็นด้วยคับ คนเยอะเกิน จะเซ็งป่าวๆ........(ส่วนตัวชอบที่คนน้อยๆ แต่ไม่น้อยเกินจนวิเวก)

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ภูรีภัทร ดูโพส
    เห็นด้วยคับ คนเยอะเกิน จะเซ็งป่าวๆ........(ส่วนตัวชอบที่คนน้อยๆ แต่ไม่น้อยเกินจนวิเวก)
    เคยไปจะขึ้นอินทนนท์ตอนปีใหม่ ออกจากตัวเชียงใหม่แต่เช้า ตีสี่กว่า รถติดยาว จนจะสิบโมงเช้า ยังมองไม่เห็นตีนดอยอินทนนท์เลยครับ ไม่ไหว หาทางกลับรถมานอนแล้วเที่ยวในเมืองแทนเลยครับ เซ็งสุดๆ อารมณ์เดียวกันกับขึ้นทับเบิกนั่นแหละ

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    ...คอนเฟิร์มว่า วัดผาซ่อนแก้ว วิวสวยมาก ไปแล้วจะชอบครับ
    จะไป 2 พฤศจิกายน ไม่รู้เป็นช่วงเทศกาลหรือเปล่า

สาธุ....ขอให้รถไม่ติดบนทางขึ้นเขาด้วยเถิด...

ไม่งั้นเหงื่อแตกแน่ๆ....555+

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

ว่าจะ้เลยไปเที่ยวภูหินร่องกล้า น้ำตกหมันแดง ไปไหว้พระพุทธชินราช ด้วยครับ

ขากลับ กลับทางถนน 117

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

มาๆว่าการไปเที่ยวทับเบิกกานคร้าบบบบบบบบบบบ
    ทางขึ้นนะคร้าบบบบบบบบบ
    ไทรทันเราขึ้นใด้สบายมาก ขอบอกนะขอบอก
    ใช้เกียร์ 1 หรา2 ไม่ต้องรีบ ถือว่าขับรถเล่นๆจีบกานใหม่ๆก็ใด้คร้าบบบบบบบบ
    Attached Images Attached Images      

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

ทีนอนก็แบบง่าย เอาผ้าห่มที่บ้านไปก็ใด้ เต้นที่ทับเบิกมี่ให้เช่ากางให้พร้อมคร้าบบบบบบบบบบบบบบหราว่ามีก็เอาไปเองก็ใด้
    ห้องน้ำก็มีแต่แนะนำให้อาบก่อน5โมงเย็นนะคร้าบบบบบบบบ
    Attached Images Attached Images      

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

ของกินเอาง่ายหาซื้อแถวนั้นก็มีร้านอาหารตามสั่งขายราคาก็30 หรา45 บาท ก็มีให้เลือกตามใจชอบเลยคร้าบบบบบ
    เอาแบบยากๆ เตียมไปจากบ้าน อยากกินใรก็หาไปคร้าบบบบบบ

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NN mobile ดูโพส
    ของกินเอาง่ายหาซื้อแถวนั้นก็มีร้านอาหารตามสั่งขายราคาก็30 หรา45 บาท ก็มีให้เลือกตามใจชอบเลยคร้าบบบบบ
    เอาแบบยากๆ เตียมไปจากบ้าน อยากกินใรก็หาไปคร้าบบบบบบ
    กุ้งกับปลาหมึก ที่สูงที่สุดในเพชรบูรณ์

มาไกลนะเนี่ย

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

มีอะใรให้ดูที่ทับเบิก แนะนำหากล้องดีๆนางแบบสวยไปด้วยคร้าบบบบบบบ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

มีชากุระและกุหลาบเที่ยงคืนด้วยคร้าบบบบบบบ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

อากาศค่อนข้างเย็นหายาติดเป๋าไปด้วยก็ดีนะคร้าบบบบบบบบบบบบ
    ของให้เดินทางปลอดภัย และมีความสุขในการเที่ยวคั่งนี้นะคร้าบบบบบ

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NN mobile ดูโพส
    อากาศค่อนข้างเย็นหายาติดเป๋าไปด้วยก็ดีนะคร้าบบบบบบบบบบบบ
    ของให้เดินทางปลอดภัย และมีความสุขในการเที่ยวคั่งนี้นะคร้าบบบบบ

ขอบคุณครับ น้า
    กลับมาจะลงรูปให้ดู

User ID
    34553
    Status
    โพส
    140

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tonmai ดูโพส
    ว่าจะ้เลยไปเที่ยวภูหินร่องกล้า น้ำตกหมันแดง ไปไหว้พระพุทธชินราช ด้วยครับ

ขากลับ กลับทางถนน 117
    น้ำตกหมันแดงเดินไปกลับ1วันนะครับทางก็มีเดินขึ้นเขาลงเขาบ้างแต่เหนื่อยแน่ครับ ระยะทางบอกว่า5กิโลแต่กิโลแม้วครับมันขึ้นๆลงๆเขา เดินไปตอนเช้าไปกินข้าวเที่ยงที่น้ำตกแล้วต้องรีบออกมาครับ^_^

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

บรรยากาศ .... สุดยอดดดดด ขอบอก อิอิ

หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้