หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 80

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13651
    Status
    โพส
    116

มาตรฐาน ตอบ: ใครพอจะรู้บ้างไหมว่ารถขับช้าทำไมชอบขับขวา.....

สิบล้อวิ่งขวา เขาขับบรรทุกมาหนักมากครับ ถ้าวิ่งชิดซ้ายเจอถนนบางช่วงมันไม่ดีรถอาจแฉลบลงข้างทางได้ครับ แต่ที่ขับๆมาถ้าเขาจะอยู่ขวาเขาจะเปิดไฟเลี้ยวซ้ายหนึ่งครั้งและเปิดไฟเลี้ยวขวาแช่นะครับ บางทีพวกรถบรรทุกเหตุผลต่างกับเราเยอะครับ แต่ขับแช่ขวา หรือแช่ซ้ายก็ยังดีกว่าพวก กวมเลนครับ

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

มาตรฐาน ตอบ: ใครพอจะรู้บ้างไหมว่ารถขับช้าทำไมชอบขับขวา.....

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boy129 ดูโพส
    อ๋อผมเจออีกประเภท...ขับตามหลังดันเปิดไฟสูง......สุดๆๆ
    อันนี้ 2 เลนยิ่งรำคาญสุดๆ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

เค้าอาจเป็นลูกคนเดียวของครอบครัว...พ่อกับแม่เลี้ยงแบบตามใจ..เลยแสดงพฤติกรรมเหล่านั้นออกมาครับ..สงสารเค้าน๊ะ..แต่..การใช้ถนนร่วมกัน..ต้องใจเขาใจเราครับ..เราอยากให้คนอื่นปฏิบัติต่อเราอย่างไร..เราก็ปฏิบัติกับคนอื่นอย่างนั้น..ไม่มีใครทำไรถูกใจเราทุกเรื่อง..แม้กระทั่งตัวเราเองครับ..ทำใจร่มๆดีกว่า..ปลอดภัยตลอดการเดินทางครับ..

User ID
    35480
    Status
    โพส
    125

ขับจี้ตูดไปเรื่อยเดียวพี่แกก็หลบเอง 555

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​คนไทยติดนิสัยมักง่าย ขาดวินัย ใครจะยังไงก็ช่าง เรื่องของกู ประมาณนี้ครับ ผมเจอประจำ และก็ด่าประจำ (แต่มันไม่ได้ยิน) บางทีอารมณ์แรงๆ ก็แซงซ้ายแล้วปาดหน้ากวนๆ หน่อย ฯลฯ

User ID
    31926
    Status
    โพส
    268

เมื่อวานวิ่งเข้ากทมรถเยอะวิ่งอยู่80-100เลยออกวิ่งเลนช้าย120สบายโล่งดีไม่มีรถเลย

TTC-05235 TTC-Member
    User ID
    40719
    Status
    โพส
    609

มันเยอะจนผมเบื่อ...จนชินไปแล้วครับ ผมขับขึ้นลงกรุงเทพฯกระบี่ เจอประจำ เจอบ่อย เจอตลอดทาง เจอทุกทีไป
    ผมก็เบื่อก็เซ็งเหมือนกันครับ ได้แต่ทำใจ

สมาชิกถาวร : TTC-04160 TTC-Member
    User ID
    41995
    Status
    โพส
    2,015

ขับรถเป็นอย่างเดียวคราบ

User ID
    40760
    Status
    โพส
    114

สงสัยพวกนี้เค้าคงเพิ่งกลับจากอังกฤษล่ะมั้งเค้าเลยติดขับรถเลนขวา 5555 ผมบอกกับตัวเองอย่างนี้จะได้รู้สึกตลกๆไปจะได้ไม่เครียด เดี๋ยวโมโหแล้วกระแทกคันเร่ง แล้วรถจะโทรมซะเปล่าๆ

User ID
    28583
    Status
    โพส
    93

ถ้าผมเจอจะจัดให้จากเบาไปหาหนักครับ
    - กระพริบไฟให้หลบก่อน
    - ไฟสูงสาดยาว
    - บีบแตรสองครั้ง
    - บีบแตรยาว
    - ประกบข้างมันไปตลอดให้คันหลังมันมาไล่แทน

tumm_xl
    ผู้เยี่ยมชม

วันนี้สดๆ จากอ.เมืองประจวบฯ ถึงปราณบุรี ขี่อาม่าวัย 19 ปี ควบซ้ายมาเลยครับ ไม่สนช่วงล่างแล้ว...รอเข้าบ้านนี้ (Thai Triton Club) อย่างเดียว

ปล.ขอคำชี้แนะด้วยจะเป็นพระคุณมากเลยครับ Double cab 4WD AT (เผื่อแฟนขับบ้าง) ระหว่าง 3.2 กับ 2.5 (ตัวธรรมดา เพราะงบคงไม่พอ VG T____T) รบกวนแนะนำที่ผมโพสต์ไว้ในกระทู้ "รถยนต์ TriTon มือสอง" ด้วยนะครับ _ /\ _

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ พออ.รัชพล ดูโพส
    ถ้าผมเจอจะจัดให้จากเบาไปหาหนักครับ
    - กระพริบไฟให้หลบก่อน
    - ไฟสูงสาดยาว
    - บีบแตรสองครั้ง
    - บีบแตรยาว
    - ประกบข้างมันไปตลอดให้คันหลังมันมาไล่แทน
    ผมก็สเต็ปนี้แหล่ะ ครับ
    ใช้รถใช้ถนนระวัง นะครับ
    1.ถนนบ้านเราไม่ดี เลนซ้ายแบกน้ำหนัก
    2.มีเด็ก สตรีและคนชราอยู่ในรถ
    3.มือใหม่ ไม่อยากเปลี่ยนเลนบ่อย
    4.จะยูเทินแต่เข้าขวาเป็นกิโล
    5.ไม่มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทาง ได้ใบขับขี่แต่ไม่ได้อบรม
    6.เป็นที่ สันด

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    ถนนเลนซ้ายไม่ดีครับ มีแต่หลุม บ่อ ผมขับช้าไม่มากเวลาเดินทางไกลผมก็วิ่งเลนขวา มองกระจกหลังเห็นมีรถตามมาผมหลบให้
    ยกเว้นมีรถวิ่งสวนมาดริปไฟให้ระวังข้างหน้ามีหมา ผมจึงวิ่งเลนซ้าย แต่พวกที่รู้ตัวว่าขับไม่เร็วมาก แล้ววิ่งขวาแช่ เมื่อเห็นรถตามมาแล้วไม่หลบให้น่าประนามครับ พอดริปไฟขอทางหน่อย พาลว่าเราจะหาเรื่องอีก เข้าใจครับนโยบายรถคันแรก
    รถทัวร์เท่าที่ได้เคยคุยกันมาบ้าง เค้าไม่สนใจครับ เค้าจะวิ่งขวาเพราะถนนเลนซ้ายไม่ดีกลัวรถไม่นิ่มผู้โดยสารโวยวาย เค้าจึงวิ่งขวาอย่างที่เราเห็น
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ถนนสายใต้เข้าใจสภาพถนนอยู่จึงทำให้ต้องวิ่งขวา

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น รถทัวร์รถสิบล้อบรรทุก ถ้าขับถนนเส้นนี้แนะนำให้แซงซ้ายไปเลยเพราะเค้าไม่สนใจหรอก
    ส่วนรถยนต์นั่งบอกตามตรง บางครั้งก็น่าโมโห ขับแบบเรื่อยชมวิว ไม่มองกระจกหลังบ้างเลย
    เท่าที่ได้เคยลองวิ่งเส้นนี้ ทางจะไม่ดีก็ตั้งแต่แถวปราณบุรี - บางสะพาน จึงต้อวิ่งขวากันตลอด

ที่น่าโมโหหนักก็สาย เอเซียสายเหนือ ถนน 4 เลน วิ่งขวาสุดแล้วใช้ความเร็วเท่ากับเลนที่3 นี่ซิ
    คุนหลังตามมายาวเหยียดไม่สนใจ ไม่แคร์สื่อ เซงงง
    สุดท้ายกลายเป้นคนเสียมารยาทขับรถไม่ดีเพราะคนพวกนี้ ก็ต้องขับรถแซงซ้ายที ขวาที
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tonmai ดูโพส
    เคยขับลงใต้มาหลายครั้ง เท่าที่สังเกตุ ส่วนใหญ่พวกรถทัวร์ จะชอบวิ่งขวา ครับ แล้วก็ไม่ช้านะ ขับ 100 ขึ้นทั้งนั้น
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tumm_xl ดูโพส
    วันนี้สดๆ จากอ.เมืองประจวบฯ ถึงปราณบุรี ขี่อาม่าวัย 19 ปี ควบซ้ายมาเลยครับ ไม่สนช่วงล่างแล้ว...รอเข้าบ้านนี้ (Thai Triton Club) อย่างเดียว

ปล.ขอคำชี้แนะด้วยจะเป็นพระคุณมากเลยครับ Double cab 4WD AT (เผื่อแฟนขับบ้าง) ระหว่าง 3.2 กับ 2.5 (ตัวธรรมดา เพราะงบคงไม่พอ VG T____T) รบกวนแนะนำที่ผมโพสต์ไว้ในกระทู้ "รถยนต์ TriTon มือสอง" ด้วยนะครับ _ /\ _
    มันคือความจริงทั้งนั้น เลนด้านซ้ายถนนแย่สุดๆ แต่ถ้าคิดจะแช่ขวาขอให้เพิ่มความเร็วสัก 110-120 นะครับ 31 ธ.ค. 55 ที่ผ่านมาผมก็ไปเที่ยวหัวหินมา ช่วงประจวบ-กุยบุรีขาขึ้นยังเน่าเหมือนเดิม ผมแซงซ้ายผ่านตลอด เห็นวีโก้กับเก๋งโหลดตามตรูดผมมาติดๆ เจอถนนดาวอังคารเข้าไปผมทิ้งหายเลย แต่เจอแก๊งปลาโด 2 คันกับ swift อีกคัน รูดผ่านไปด้วยความเร็วมากกว่าผมอีก แฟนผมยังงงเลย พูดออกมาเลย swift มันเจ๋งวะ ช่างกล้ารูดเส้นนี้

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ถนนสายใต้เข้าใจสภาพถนนอยู่จึงทำให้ต้องวิ่งขวา

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น รถทัวร์รถสิบล้อบรรทุก ถ้าขับถนนเส้นนี้แนะนำให้แซงซ้ายไปเลยเพราะเค้าไม่สนใจหรอก
    ส่วนรถยนต์นั่งบอกตามตรง บางครั้งก็น่าโมโห ขับแบบเรื่อยชมวิว ไม่มองกระจกหลังบ้างเลย
    เท่าที่ได้เคยลองวิ่งเส้นนี้ ทางจะไม่ดีก็ตั้งแต่แถวปราณบุรี - บางสะพาน จึงต้อวิ่งขวากันตลอด

ที่น่าโมโหหนักก็สาย เอเซียสายเหนือ ถนน 4 เลน วิ่งขวาสุดแล้วใช้ความเร็วเท่ากับเลนที่3 นี่ซิ
    คุนหลังตามมายาวเหยียดไม่สนใจ ไม่แคร์สื่อ เซงงง
    สุดท้ายกลายเป้นคนเสียมารยาทขับรถไม่ดีเพราะคนพวกนี้ ก็ต้องขับรถแซงซ้ายที ขวาที
    สายใต้เห็นด้วยกับน้าครับ เจ้าถิ่นเข้าขับกันแบบนี้และครับ ถ้าซ้ายได้ซ้ายไปครับ เขาไม่หลบแน่นอน โดยเฉพาะรถที่บรรทุกของมาหนักๆ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kongkitti ดูโพส
    สงสัยพวกนี้เค้าคงเพิ่งกลับจากอังกฤษล่ะมั้งเค้าเลยติดขับรถเลนขวา 5555 ผมบอกกับตัวเองอย่างนี้จะได้รู้สึกตลกๆไปจะได้ไม่เครียด เดี๋ยวโมโหแล้วกระแทกคันเร่ง แล้วรถจะโทรมซะเปล่าๆ
    อังกฤษก็ขับซ้ายเหมือนเราครับ อาจจะเพิ่งกลับจากพม่า พม่าขับขวา

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ขับเร็วชิดซ้าย ขับสบายชิดขาว ครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ผมชอบมารยาทคนขับรถบรรทุกที่วิ่งเส้นสายใต้มาก ถึงจะขับขวาก็จะขับเร็วพอที่จะไม่เกะกะขวางทาง
    เค้ามองกระจกหลังตลอดรู้ว่าเรามาเร็ว ถ้าไม่หลบให้ก็เปิดไฟเลี้ยวขวาให้เราแซงซ้ายไปเลย
    แถมรถที่วิ่งสวนมาก็จะบอกตลอดทาง ข้างหน้ามีตำรวจหรือมีอุบัติเหตุ มีด่าน สังเกตุไฟดีๆ
    รถบรรทุกเค้ามารยาทการจราจรเค้าดีมากๆ แต่อย่าไปกวนไปปาดเค้านะครับ เจ็บตัวฟรีแน่เรา 5555

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

ผมชอบมารยาทคนขับรถบรรทุกที่วิ่งเส้นสายใต้มาก ถึงจะขับขวาก็จะขับเร็วพอที่จะไม่เกะกะขวางทาง
    เค้ามองกระจกหลังตลอดรู้ว่าเรามาเร็ว ถ้าไม่หลบให้ก็เปิดไฟเลี้ยวขวาให้เราแซงซ้ายไปเลย
    แถมรถที่วิ่งสวนมาก็จะบอกตลอดทาง ข้างหน้ามีตำรวจหรือมีอุบัติเหตุ มีด่าน สังเกตุไฟดีๆ
    รถบรรทุกเค้ามารยาทการจราจรเค้าดีมากๆ แต่อย่าไปกวนไปปาดเค้านะครับ เจ็บตัวฟรีแน่เรา 5555
    เห็นด้วยครับ ถึงจะหน้าตาออกจะโหดๆ แต่ใจดี

User ID
    35780
    Status
    โพส
    9

เจอทุกวันครับไปทำงาน ขับช้าแต่วิ่งอยู่เลนขวา จะบีบแตรใส่กลัวจะมีเรื่องอย่างในข่าว พวกนี้ไม่มีวินัยจราจรครับ ขับรถเป็นอย่างเดียว

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ god-army ดูโพส
    ​คนไทยติดนิสัยมักง่าย ขาดวินัย ใครจะยังไงก็ช่าง เรื่องของกู ประมาณนี้ครับ ผมเจอประจำ และก็ด่าประจำ (แต่มันไม่ได้ยิน) บางทีอารมณ์แรงๆ ก็แซงซ้ายแล้วปาดหน้ากวนๆ หน่อย ฯลฯ
    วันก่อนด้วยความโมโหแซงเสร็จแล้วดึงเบรคมือให้มืนชนท้ายมันดันเบรคทัน...แต่มานึกอีกทีไม่น่าทำเหมือนกัน...เสียรถเราเอง....

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้