หน้า 2 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16077
    Status
    โพส
    954

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

โอ้...วิชาคำนวณผมไม่เคยได้เกรดเกิน2เลยครับขอบายครับขอบาย555

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ครับน้ายง น้าชัยก็ใช่เล่นไอเดียเขาเยอะ เข้ามาเป็นกำลังใจด้วยครับ ผมเองก็ชอบทางนี้ แต่ดันไปเรียน วิทยาศาสตร์อาหาร ???
    เอาไปช็อต-ปลาช็อตกุ้งหราตาโต้ง...(ล้อเล่นน่ะ)5555+++บายดีเนอะ...คิดถึงจัง
    *เข้ามาดันครับ*

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ผมว่าน้าชัยเนี่ยแก อมภูมิอยู่ แน่ ๆเลยครับ พี่น้องครับ
    เท่าที่เคยติดต่อแก ผมว่าแกรู้ แต่แกไม่บอกผม 5555
    ดังนั้นถ้า ไม่อยากให้ทุกความสงสัย ไปบังเกิดกับ น้าชัย
    จง คายความรู้ ออกมาซะดี ๆ.. โอม.. นะจังงัง โมจังงัง เอหิ เอหิ วิชชาจามิ..

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ผมว่าน้าชัยเนี่ยแก อมภูมิอยู่ แน่ ๆเลยครับ พี่น้องครับ
    เท่าที่เคยติดต่อแก ผมว่าแกรู้ แต่แกไม่บอกผม 5555
    ดังนั้นถ้า ไม่อยากให้ทุกความสงสัย ไปบังเกิดกับ น้าชัย
    จง คายความรู้ ออกมาซะดี ๆ.. โอม.. นะจังงัง โมจังงัง เอหิ เอหิ วิชชาจามิ..
    นั่นไงล่ะงานงอกแล้ว555..ป่าวงุ๊บงิบครับน้ายง(พูดตรงๆก็คือเอาไปทำรวยบ่ได้อ่ะคริๆๆ)
    ที่เคยคุยกันแล้วผมไม่ได้ตอบกลับ คือรูปแบบวงจรของน้าก็เป็นแบบหนึ่งที่ผมทำไว้น่ะครับ
    ใช้ได้ครับ..*ต้องขอโทษน้ายงอย่างแรงที่ไม่ได้ตอบกลับน้าจนล่วงเลยมาถึงทุกวันนี้ครับ*
    ถ้าไม่ถือโทษโกรธกันผมจะส่งV.03ให้นะครับเป็นตัวที่ปรับเปลี่ยนไว้ล่าสุด ไว้ทำเล่นแก้เหงา
    หรือต่อยอดได้ตามสบาย..ไม่หวงครับคริๆๆ
    (แต่ผมหยุดทำละคริๆๆ..เวลาแต่งรถเริ่มมีน้อยครับ)
    เรื่องMcuในกลุ่มมีผู้ที่เคยหยิบจับมาบ้างและนั่งคุยกันครับน้า แต่ไปๆมาๆไหง
    สนแก้วมากกว่าจับมาทำก็ไม่รู้ครับ555..
    เลยวางมือกันไปดื้อๆเลิกคิดการณ์ใหญ่ไปนานเลยสำหรับผมเรื่องนี้ยังรู้น้อย
    กว่าน้าแน่นอนครับน้ายงป่าวอมภูมิครับคริๆๆ....

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อิอิอิ

User ID
    13651
    Status
    โพส
    116

ทำแบบคอนเซ็ปที่เขียนมาเลยใช้ไหมครับ เด๋วลองปรึกษาเพื่อนผมดู ว่าแต่ว่ามันใช้ทำอะไรครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nut_ty ดูโพส
    ทำแบบคอนเซ็ปที่เขียนมาเลยใช้ไหมครับ เด๋วลองปรึกษาเพื่อนผมดู ว่าแต่ว่ามันใช้ทำอะไรครับ
    มันคือคันเร่งไฟฟ้า ที่ทำงานแปลผันตาม ใจที่สั่งให้ เท้าทำงานครับ (ตอนนี้ผมใช้ของ Jumper Horse แต่เซ็ต โปรแกรมส์ไว้ตายตัว อยากปลี่ยนต้องจูนกับคอมส์ใหม่ตลอด)
    คือถ้าค่อย ๆ กด มันก็จะค่อย ๆ ออก
    ถ้ากดปืดดดด มันก็จะจ่ายสัญญานออกมา ปืดให้ตามได้เลย
    คือ เปลี่ยนแปลงการทำงานแบบปรับด้วยตัวมันเองโดยที่เราสร้างเงื่อนไขให้มัน หรือแบบ เรียวทามส์
    และในขณะที่กดหนัก ๆ วงจรจะสั่งตัดคอมแอร์ 1 นาทีเผื่อเวลาเร่งแซงที่ต้องการความคล่องตัว
    แถมด้วยระบบ ครุ๊ยส์คอนโทรน์ ล็อคความเร็วเมือความเร็วที่ 100-120 km/h หรือความเร็วรอบเครื่องยนต์ที่ 2200-2500 RPM
    และจะตัดระบบล็อคความเร็ว (รอบ )ทันที ที่แตะเบรค ซึ่งระบบที่ วาดฝันไว้นี้ มีในรถยนต์ ราคา หลาย ๆ ล้าน นู๊นละครับน้า
    แต่เราจะทำใช้เองใน THE TRITON
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 27-05-2011 เมื่อ 08:37

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ได้ Code นี้ มาจากใหนจำไม่ได้แล้วครับ
    แต่มันยังไม่ตรงตามที่ต้องการ
    และที่สีแดงนั้นคือผมแปลความหมายไม่ออกครับและยังไม่เข้าใจหลักการทำงานของมัน
    ตัวนี้ผมจำไม่ดไครับว่า Sim ผ่านหรือยัง เพราะบางบรรทัดผมเพิ่มเข้าไป
    ท่านใดมีความเข้าใจ สอนทีครับ
    #include <built_in.h>
    unsigned int i;
    unsigned int vout;
    //***********************************'
    // MCP4922 Configuration Constants '
    //***********************************'
    const unsigned int A_B1_G1 = 0x7000; //Channel A Buffered x1Gain
    const unsigned int A_B1_G2 = 0x5000; //Channel A Buffered x2Gain
    const unsigned int A_B0_G1 = 0xF000; //Channel A nonBuffered x1Gain
    const unsigned int A_B0_G2 = 0x1000; //Channel A nonBuffered x2Gain
    const unsigned int B_B1_G1 = 0x3000; //Channel B Buffered x1Gain
    const unsigned int B_B1_G2 = 0xD000; //Channel B Buffered x2Gain
    const unsigned int B_B0_G1 = 0xB000; //Channel B nonBuffered x1Gain
    const unsigned int B_B0_G2 = 0x9000; //Channel B nonBuffered x2Gain //กลุ่มจากข้างบนถึงตรงนี้เป็น หัวข้อที่เราเลือกใช้งานเข้าใจแล้ว
    const char SHDN = 0x0000; //Channel A & B Output = High Impedance //ตรงนี้รูว่าเป็นการสั่งการปิดเปิดช่วงสัญญาณ พอเข้าใจ
    void DAC_OUT(unsigned int config,unsigned int output)//ตรงนี้คือ สั่ง output อะไรกะ อะไร ครับ
    {
    PORTC.F0=0; // Enable Chip Select // ตรงนี้สั่งให้สัญญานออกที่ช่อง c ขา 0 เป็น 0 พอเข้าใจ แต่ไม่รู้ว่าสั่งทำใม
    }
    SPI_Write(config+Hi(output));//ตรงนี้สั่งรับสัญญาน 10 bit บน
    SPI_Write(config+Lo(output));//ตรงนี้สั่งรับสัญญาน 10 bit ล่าง
    PORTC.F0=1; // 'DAC output refreshed at this point // ตรงนี้สั่งเริ่มส่งข้อมูลจนครบทุกสัญญานการทำงาน
    }
    void main()
    {
    PORTC=0x00; // clear portC สั่ง output เป็น 0 เตรียมใช้งาน
    TRISC.F0=0; // Chip select line set to output
    Spi_Init(); // Initial Spi//ตรงนี้ไม่รู้เรื่อง
    PORTC.F0=1; // Disable Chip Select//ตรงนี้สั่งหยุดการส่งข้อมูลเมื่อครบรอบการทำงาน
    DAC_OUT(SHDN,0);[/COLOR]//ตรงนี้สั่งหยุดการส่งข้อมูลเมื่อครบรอบการทำงาน

while(1)
    i=Adc_read(1);
    {
    if[i>=200&&i<=205;vout=i+35;
    xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx เดี๊ยว up ใหม่ให้ครับ
    }
    {
    DAC_OUT(A_B1_G1,vout); // Output on channel A
    DAC_OUT(B_B1_G1,vout); // Output on channel B
    delay_ms(200);
    }
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 29-06-2011 เมื่อ 07:55

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาเป็นกำลังใจให้น้ายงลุยโปรเจ๊กนี้ให้สำเร็จครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ยังเงียบครับ
    *
    เท่าทีลองตอนนี้
    เจอปัญหาคือ
    -เริ่มต้นที่แรงดันวิ่งขึ้นเช่น 1.1,1.2,1.3,1.4,1.5,1.6,2.8,1.8,1.9,2.1,2.2 ...
    **ผมงงมากตอนที่มันเป็น 2.8 v มาได้ยังไงไม่รู้ครับ
    เดียวลองเอา code มาให้ดู งง เล่น เผื่อมีเซียน แวะมาดูครับ

User ID
    1885
    Status
    โพส
    9

เป็นกำลังใจอีกแรง

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ช่วยดันค่ะ งานสร้างสรรต้องการเวลาเพื่อความสมบูรณ์เสมอค่ะ ...........เชียร์เชียร์

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อัฟกระทู้ให้ครับน้ารอท่านอาจารย์ทั้งหลายมาประศาสตร์วิชาต่อ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ใครซุ่มอยู่ ออกมาช่วยเสนอ หน่อยครับ

อย่าเงียบครับ อย่าเงียบ

สู้ๆครับ น้ายง

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

อีกหนึ่งกำลังใจ..คับน้ายง

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ดันกระทู้รอน้ายงครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

รอซัก นี๊ซซซซซซซ....
    ใหน ๆ ก็รอกันมาวัก พาคคคค ละ
    กะลังซุ่มสร้าง New Innovation อยู่ ใกล้ จะคลอดละ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    รอซัก นี๊ซซซซซซซ....
    ใหน ๆ ก็รอกันมาวัก พาคคคค ละ
    กะลังซุ่มสร้าง New Innovation อยู่ ใกล้ จะคลอดละ
    ยอดมาครับน้ายงค์ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้แต่เอาใจช่วยสุดแรงครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาแว้วววววว
    หลังจากที่ตรากตรำ ทำการทดลอง ซ้ำ ๆ ซาก ๆ มาเป็นแรมปี ก็เห็นผลและครับพี่น้องครับ
    การทำงานส่วนนี้ เป็นส่วนการควบคุมการทำงานเท่านั้นครับ
    ในส่วนการปรับเปลี่ยนระบบของ Sensor นั้น เสร็จไปแล้ว
    * การทำงาน *
    -ถ้ากดคันเร่งเรื่อยเปื่อย ค่อย ๆ ไป จะไม่มีการทำงาน
    -ถ้าเผลอเท้าหนักชักกระตุกอยากได้แรงช่วงแซงเปลี่ยนเลน ก็จะ เปิด Step 1
    ให้ 10 วินาที on AT1, AT2, AF พร้อมเสียงเตือนการเริ่มต้น 1 ครัง และเตือน จบ 1 ครั้ง
    -ถ้าต้องการเร่งแซงแบบ 3 คันรวดเดียวจบ ก็กดเร็ว ๆ พรวดเดียว step 2 จะทำงาน ต่อไปอีก 20 วินาที on AT1,AT2,AF,WT พร้อมเสียงเตือนการเริ่มต้น 2 ครัง และเตือน จบ 2 ครั้ง

-แต่เอ้า อยากลองของกับใคร ซักหน่อย ตั้งเป้าใว้ 180 km/h เอาให้ขาด ถ้าไม่ขาดก็ยอม ก็กระทืบคันเร่งให้มิด เร็ว ๆ จะไปสู่ step 3 on AT1,AT2,AF,WT,ปิดคอมส์แอร์ 30 วินาที พร้อมเสียงเตือนการเริ่มต้น 3 ครัง และเตือน จบ 3 ครั้ง
    -แตะเบรค ตัด off ระบบทั้งหมด
    รอการกดคันเร่งในครั้งต่อไป
    -สามารถตั้งได้ว่า
    - จะทำงานปรกติกับระบบ เดิมของรถก็ได้ + kick down
    -จะทำงานกับระบบ ประหยัดก็ได้ + kick down
    - หรือจะเลือกแบบ แรง ตลอด ก็ได้ All time
    ทั้งหมดนี้ ออกแบบ และทำงานจริงเสร็จแล้วครับ
    แต่จะทดลองใช้งานก่อน ซักพักแล้วจะมาต่อครับ
    เฮ้ว ๆ
    Attached Images Attached Images          
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 05-09-2011 เมื่อ 16:35

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาแว้วววววว
    หลังจากที่ตรากตรำ ทำการทดลอง ซ้ำ ๆ ซาก ๆ มาเป็นแรมปี ก็เห็นผลและครับพี่น้องครับ
    การทำงานส่วนนี้ เป็นส่วนการควบคุมการทำงานเท่านั้นครับ
    ในส่วนการปรับเปลี่ยนระบบของ Sensor นั้น เสร็จไปแล้ว
    * การทำงาน *
    -ถ้ากดคันเร่งเรื่อยเปื่อย ค่อย ๆ ไป จะไม่มีการทำงาน
    -ถ้าเผลอเท้าหนักชักกระตุกอยากได้แรงช่วงแซงเปลี่ยนเลน ก็จะ เปิด Step 1
    ให้ 10 วินาที on AT1, AT2, AF พร้อมเสียงเตือนการเริ่มต้น 1 ครัง และเตือน จบ 1 ครั้ง
    -ถ้าต้องการเร่งแซงแบบ 3 คันรวดเดียวจบ ก็กดเร็ว ๆ พรวดเดียว step 2 จะทำงาน ต่อไปอีก 20 วินาที on AT1,AT2,AF,WT พร้อมเสียงเตือนการเริ่มต้น 2 ครัง และเตือน จบ 2 ครั้ง

-แต่เอ้า อยากลองของกับใคร ซักหน่อย ตั้งเป้าใว้ 180 km/h เอาให้ขาด ถ้าไม่ขาดก็ยอม ก็กระทืบคันเร่งให้มิด เร็ว ๆ จะไปสู่ step 3 on AT1,AT2,AF,WT,ปิดคอมส์แอร์ 30 วินาที พร้อมเสียงเตือนการเริ่มต้น 3 ครัง และเตือน จบ 3 ครั้ง

-สามารถตั้งได้ว่า
    - จะทำงานปรกติกับระบบ เดิมของรถก็ได้
    -จะทำงานกับระบบ ประหยัดก็ได้
    - หรือจะเลือกแบบ แรง ตลอด ก็ได้
    ทั้งหมดนี้ ออกแบบ และทำงานจริงเสร็จแล้วครับ
    แต่จะทดลองใช้งานก่อน ซักพักแล้วจะมาต่อครับ
    เฮ้ว ๆ
    เก่งจริงน้ายงค์

หน้า 2 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้