หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 27

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

Arrow เซียนทั้งหลาย ช่วยด้วย

ช่วยด้วยครับ
    * ผม Plus 4 D ไปเปลี่ยน max Pajero ตัว 3.2 ขอบ17 มาคับ พร้อมยาง เบิกใหม่ Dunlop 265/65/r17
    ยางใหญ่ขึ้นกว่าเดิม + Max องค์ประกอบโดยรวม น่าจะทำไห้รถมีการขับขี่ ที่ดีขึ้นจริงมั้ยครับ แต่ทำไม รถผม.....
    - ตอนนี้ขับ 80 - 120 กม ไม่ได้เรื่องเลยครับ มันเหมือนรถ จะแฉลบ ไปมาเรื่อยเลยครับ ยิ่งเวลา ใช้ความเร็วในโค้ง ยิ่งไว้ใจไม่ได้เลยครับ ทั้งที่ตอนเปลี่ยนมา ตั้ง 0 ถ่วงล้อเรียบร้อยแล้ว บอกตรงๆ ทั้งที่มัน่าจะทำได้ดีกว่าเดิม แต่ กลับสู้ยางและ ล้อติดรถมาไม่ได้เลย
    รับไม่ได้เลยครับ

กราบถึงผู้รู้ และ เซียนใน Club ทั้งหลาย ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าสาเหตุมาจากอะไร และ ผมต้องแก้ไขยังงัยบ้างครับ
    ปล. ช่วยด้วยครับผมไปไหนไม่ได้เลยตอนนี้ ขอบคุณครับทุกท่าน

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

มาตรฐาน Re: เซียนทั้งหลาย ช่วยด้วย

ใจเย็นครับน้า ปัญหาทุกอย่างย่อมมีทางแก้ไขและทางออก ยังไงๆ เดี๋ยวรอผู้รู้ เพื่อนสมาชิกในคลับเรามาให้ทางแก้ไขนะครับ รอชมด้วยคนครับ
    ด้วยความเคารพครับ...

มาตรฐาน Re: เซียนทั้งหลาย ช่วยด้วย

ก่อนมาใช้กระบะ พลัส ใช้รถอะไรมาก่อนครับ และคันนี้ขับมานานหรือยัง

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ webmaster ดูโพส
    ก่อนมาใช้กระบะ พลัส ใช้รถอะไรมาก่อนครับ และคันนี้ขับมานานหรือยัง
    คันนี้ขับมา 2 ปีกว่าแล้วครับ ผมใช้ Max และยางติดรถมาตลอดน่ะครับ แต่ตอนนี้ ไปเปลี่ยนอย่างที่ว่ามาครับ แต่ก่อนขับดีมากนะคับ ในสภาวะ เดิมๆทั้งหมด โอเลยคับ แต่ตอนนี้ มันเหมือนผมไม่ได้ขับ Triton น่ะคับ ความเชื่อมั่นหายไปหมดเลย เหมือนรถไม่ได้ตั้ง 0 มาเลยคับ รบกวนหน่อยนะครับ

เอ่ เบ้าวงแหวนมันเท่ากันหรือป่าวน๊า ถ้าไม่เท่ากันอาจจะต้องเสริมแหวนกันสั่น (Hub ring)

ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ว่าสาเหตุมันเป็นอะไร

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

โช้คเดิมป่ะครับ ยางเบิกใหม่ ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีปัญหาครับ

ลองเช็คพวกโช้ค และก็ที่น้าหยามบอกครับ มีปลอกกันสั่นของล้อหรือเปล่าครับ

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sorrasak ดูโพส
    ช่วยด้วยครับ
    * ผม Plus 4 D ไปเปลี่ยน max Pajero ตัว 3.2 ขอบ17 มาคับ พร้อมยาง เบิกใหม่ Dunlop 265/65/r17
    ยางใหญ่ขึ้นกว่าเดิม + Max องค์ประกอบโดยรวม น่าจะทำไห้รถมีการขับขี่ ที่ดีขึ้นจริงมั้ยครับ แต่ทำไม รถผม.....
    - ตอนนี้ขับ 80 - 120 กม ไม่ได้เรื่องเลยครับ มันเหมือนรถ จะแฉลบ ไปมาเรื่อยเลยครับ ยิ่งเวลา ใช้ความเร็วในโค้ง ยิ่งไว้ใจไม่ได้เลยครับ ทั้งที่ตอนเปลี่ยนมา ตั้ง 0 ถ่วงล้อเรียบร้อยแล้ว บอกตรงๆ ทั้งที่มัน่าจะทำได้ดีกว่าเดิม แต่ กลับสู้ยางและ ล้อติดรถมาไม่ได้เลย
    รับไม่ได้เลยครับ

กราบถึงผู้รู้ และ เซียนใน Club ทั้งหลาย ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าสาเหตุมาจากอะไร และ ผมต้องแก้ไขยังงัยบ้างครับ
    ปล. ช่วยด้วยครับผมไปไหนไม่ได้เลยตอนนี้ ขอบคุณครับทุกท่าน
    อย่างแรกหน้ายางกว้างขึ้นทำให้การตอบสนองไวขึ้นเหมือนสะบัด
    อย่างที่สองยางใหญ่+ล้อใหญ่ขึ้น ทำให้บังคับรถยากขึ้น
    ลองเติมลมยางซัก 37 ถ้าดีขึ้นก็เป็นอย่างที่ว่า
    ถ้าไม่ดีขึ้นก็ลองตั้งศูนย์ใหม่อีกทีครับ

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

ขอบพระคุณทุกๆท่าน จริงๆนะครับ ที่สละเวลามาช่วย อย่ารำคารกันนะครับ ผมก้ไม่รู้จะหาทางออก ยังงัยดี ขอตอบเป็นท่านๆ ไปนะครับ
    - สำหรับน้าหยาม เรื่องปลอกกันสั่น น่าจะไม่มีปัญหาน่ะครับ เพราะตัว Plus กะ Pajero เบ้า หรือ ส่วนประกอบสามารถใส่กันได้ พอดีเลยน่ะครับ หรือ ถ้ามันใช่จริง ปลอกเนี่ยผมจะหาที่ไหนใส่ได้บ้างคับน้า
    - ISS_TT ลม 37 ทั้ง4 ล้อเลยป่าวคับน้า
    - น้องขาวมุก ขอบพระคุณคับ รอข้อมูลเพิ่มเติมคับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ลองตั้งศูนย์แบบจี้ล้อดูครับ แล้วก็ถ่วงจี้เพิ่มดูที่ล้อหน้า ผมว่าขอบ17ติดรถปาปอดไม่น่าต่างกับล้อ16เดิมๆนะ...

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ผมเอง ก็ เพิ่งเปลี่ยนยางมาใหม่ครับ(1/4/53)
    แรกๆๆ ก็รู้สึกว่า มันลื่นๆๆ เหมือนกัน ไม่ค่อยเกาะเหมือนยางเดิมๆติดรถมา รู้สึกว่า พวงมาลัยเบาๆๆ ไงไม่รู้
    ตอนนี้วิ่งมา 2000โลล่ะ ok เริ่มชินแล้วครับ

(ถุงยาง)ใหม่ จะมีสารหล่อลื่น แต่ยางใหม่จะหนืด เอ๊ะ ใช่ป่าวนะ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ตั้งศูนย์แบบจี้ล้อดูค ด้วยครับ
    ลดลงยางครับ เหลือ 32 กำลังดีครับ
    เปลี่ยนโช้ค คับอาการ จะดีขึ้น

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

แฮะๆ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ แต่เข้ามาเป็นกำลังใจแล้วกัน

User ID
    1865
    Status
    โพส
    443

ผมเองก็ใช้อยู่ครับ ล้อปา ยางdunlop 265/65/17 ผลที่ได้รับมันตรงกันข้ามกับน้าsorrasakเลยคับคือ เข้าโค้งความเร็วประมาณ80-100 รถเอียงน้อยลงกว่าเดิมทรงตัวได้ดีไม่ต้องเกรงตัวมาก สบายๆ ความเร็วปลายปรกติดี จะมีก็แต่ กินน้ำมันมากกว่าเดิมนิดหน่อยครับ ลมยาง38ทั้ง 4ล้อ

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sim_m ดูโพส
    ผมเองก็ใช้อยู่ครับ ล้อปา ยางdunlop 265/65/17 ผลที่ได้รับมันตรงกันข้ามกับน้าsorrasakเลยคับคือ เข้าโค้งความเร็วประมาณ80-100 รถเอียงน้อยลงกว่าเดิมทรงตัวได้ดีไม่ต้องเกรงตัวมาก สบายๆ ความเร็วปลายปรกติดี จะมีก็แต่ กินน้ำมันมากกว่าเดิมนิดหน่อยครับ ลมยาง38ทั้ง 4ล้อ
    38 ทั้ง 4 ล้อ ไม่กระโดด เหรอคับ เด๊่ยวจะลองดูบ้างคับ
    ตอนนี้ไปตั้ง 0 ใหม่ แล้วคับน้า sim_m ก้โอเคขึ้นมาแล้วคับ แต่ยังไม่ได้ลองวิ่งทางไกลดู ส่วนเรื่องTop Speed ของน้าเป็นงัยบ้างคับ ของผมไปลงโปร v 6 รอบมาดีขึ้น โดยเฉพาะ Gear 5 รอบเหมือน gear4 เลยคับ แต่Top Speed มาเร็วแต่ หมดเร็ว คับ ไหลแล้วที่ 155+ แค่นั้นเองคับ กรรมจิงๆ ผู้รู้ช่วยทีนะคับ

User ID
    1865
    Status
    โพส
    443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sorrasak ดูโพส
    38 ทั้ง 4 ล้อ ไม่กระโดด เหรอคับ เด๊่ยวจะลองดูบ้างคับ
    ตอนนี้ไปตั้ง 0 ใหม่ แล้วคับน้า sim_m ก้โอเคขึ้นมาแล้วคับ แต่ยังไม่ได้ลองวิ่งทางไกลดู ส่วนเรื่องTop Speed ของน้าเป็นงัยบ้างคับ ของผมไปลงโปร v 6 รอบมาดีขึ้น โดยเฉพาะ Gear 5 รอบเหมือน gear4 เลยคับ แต่Top Speed มาเร็วแต่ หมดเร็ว คับ ไหลแล้วที่ 155+ แค่นั้นเองคับ กรรมจิงๆ ผู้รู้ช่วยทีนะคับ
    ตัวยางมันนิ่มอยู่แล้วครับ ความรู้สึกผมว่ามันไม่โดดนะ TOP SPEED 170-180ครับ น้าsorrasak

KP_Subcontract
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าลองทำหลายอย่างแล้วไม่หาย ผมคิดว่าต้องเป็น 265/50r20 หรือ /275/45r20 ไปเลยครับ เลือกยางนิ่มๆ หน่อย แล้วอาการที่ว่าจะหายไป รับรองว่าเวลาขับ ตัวจะลอยแทบไม่ติดพื้น อิอิ

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

ขอบพระคุณทุกๆท่าน จริงๆนะครับ ที่สละเวลามาช่วย อย่ารำคารกันนะครับ ผมก้ไม่รู้จะหาทางออก ยังงัยดี ขอตอบเป็นท่านๆ ไปนะครับ
    - สำหรับน้าหยาม เรื่องปลอกกันสั่น น่าจะไม่มีปัญหาน่ะครับ เพราะตัว Plus กะ Pajero เบ้า หรือ ส่วนประกอบสามารถใส่กันได้ พอดีเลยน่ะครับ หรือ ถ้ามันใช่จริง ปลอกเนี่ยผมจะหาที่ไหนใส่ได้บ้างคับน้า
    - ISS_TT ลม 37 ทั้ง4 ล้อเลยป่าวคับน้า
    - น้องขาวมุก ขอบพระคุณคับ รอข้อมูลเพิ่มเติมคับ
    ครับลองเติมลม 35-37 ดูครับ ทั้งสี่ล้อครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ลองไปตั้ง 0 ถ่วงล้อ ดูก่อนน๊ะครับว่าจะหายมั้ย ลมก็ประมาณ 33 นุ่มนิ่มนุ่ม ยังไงก็ขอให้ทราบสาเหตุไวๆน๊ะครับ

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

ขอบพระคุณทุกๆ ความเห็นนะคับ ไปตั้ง 0 ใหม่ เรียบร้อยครับ ดีเหมือนเดิมแล้วคับ ติดที่ Top Speed มันน้อยไปหน่อยน่ะคับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้