สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    34414
    Status
    โพส
    27

มาตรฐาน ทำไมวิ่งช้าๆแล้วสั้น

เวลารถติด...ออกตัวช้าๆด้วยเกียร์1แล้วใส่เกียร์2แต่ความเร็วยังช้าแต่รถไม่หยุด..มันออกอาการสั่นๆครับเหมือนเราออกตัวเกียร์2เลย....รถผม 178 vg 2.5 ใส่แม๊ก 20 " ครับ วิ่ง3,400 โล ปกติหรือเปล่าครับ....ผมสงสัยว่าทำไม....มันถึงวิ่งเกียร์ต่ำขณะรถช้าแล้วมันขับยาก..มันสั่นๆแล้วกระตุกๆ....

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

มาตรฐาน ตอบ: ทำไมวิ่งช้าๆแล้วสั้น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ torza150 ดูโพส
    เวลารถติด...ออกตัวช้าๆด้วยเกียร์1แล้วใส่เกียร์2แต่ความเร็วยังช้าแต่รถไม่หยุด..มันออกอาการสั่นๆครับเหมือนเราออกตัวเกียร์2เลย....รถผม 178 vg 2.5 ใส่แม๊ก 20 " ครับ วิ่ง3,400 โล ปกติหรือเปล่าครับ....ผมสงสัยว่าทำไม....มันถึงวิ่งเกียร์ต่ำขณะรถช้าแล้วมันขับยาก..มันสั่นๆแล้วกระตุกๆ....
    เหมือนกันครับน้า แม็ก 20" รอบ 1800-1900 เหมือนรถกระตุกสั่นๆ ความเร็ว 40-60 ก.ม /ช.ม ครับของผม 140 hp ครับ เดิมๆ สงสัยจังเป็นไรหว่า ?????(วิ่งเกียร์ 4 ช้าๆ)

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน ตอบ: ทำไมวิ่งช้าๆแล้วสั้น

ก็รอบเครื่องไม่สัมพันธ์กับความเร็วไงครับถ้ามันสั่นก็เติมคันเร่งไปอีกหรือจะลดเกียร์ลงก็ได้ เพราะไปเปลี่ยนล้อมาอาจต้องปรับพฤติกรรมกันนิดนึงครับ ล้อหนักยางใหญ่ภาระ load ที่เกิดกับเครื่องยนต์ก็เพิ่มขึ้นการขับขี่อาจต้องปรับกันหน่อยครับ

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ก็รอบเครื่องไม่สัมพันธ์กับความเร็วไงครับถ้ามันสั่นก็เติมคันเร่งไปอีกหรือจะลดเกียร์ลงก็ได้ เพราะไปเปลี่ยนล้อมาอาจต้องปรับพฤติกรรมกันนิดนึงครับ ล้อหนักยางใหญ่ภาระ load ที่เกิดกับเครื่องยนต์ก็เพิ่มขึ้นการขับขี่อาจต้องปรับกันหน่อยครับ
    ทราบเลยครับน้าจี แต่รอบมันก็ได้น่ะครับ 1800-2000 ลองวิ่งช้าๆดูบ้างครับ ข้างหลังบรรทุก จักรยานแม่บ้าน อิอิ เข้าเกียร์ 4 ยาวเลย ล้อเดิม วิ่งเกียร์ 3 พลัส เฟืองท้ายหอน แต่ตอนนี้เสียงท่อกวนหมด น้าจีเวลาออก 1 แล้วจะใส่ 2 ทำไมใส่ยากจัง งัดไม่ลงสักที คลัชเลื่อนป่ะ เดิมๆไม่ได้ทำไร น่ะ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tumauyai4x4tritonclup.com ดูโพส
    ทราบเลยครับน้าจี แต่รอบมันก็ได้น่ะครับ 1800-2000 ลองวิ่งช้าๆดูบ้างครับ ข้างหลังบรรทุก จักรยานแม่บ้าน อิอิ เข้าเกียร์ 4 ยาวเลย ล้อเดิม วิ่งเกียร์ 3 พลัส เฟืองท้ายหอน แต่ตอนนี้เสียงท่อกวนหมด น้าจีเวลาออก 1 แล้วจะใส่ 2 ทำไมใส่ยากจัง งัดไม่ลงสักที คลัชเลื่อนป่ะ เดิมๆไม่ได้ทำไร น่ะ
    เดี๋ยวขอลองขับดูนะว่าเป็นยังงัย เรื่องครัชผมยกจนน็อตหวานไปหลายรูเลยคันเก่าประมาณ 5 รอบตอนนี้เลยใช้ auto เลย 555+

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    เดี๋ยวขอลองขับดูนะว่าเป็นยังงัย เรื่องครัชผมยกจนน็อตหวานไปหลายรูเลยคันเก่าประมาณ 5 รอบตอนนี้เลยใช้ auto เลย 555+
    ครับแล้วเจอกัน ครับ 555

User ID
    34414
    Status
    โพส
    27

ผมไม่ค่อยคุ้นครับ...เพราะขับแต่อีซูสุ..เดิมๆ...เลยคิดว่าทำไมรถมันวิ่งเกียร์ต่ำค่อยข้างลำบาก...ครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ตามน้าจี แหล่ะ ครับ เจ้าวีจีแรงกลางปลาย ยังไงรอบต่ำ ก็กดคันเร่งเบาๆ ช่วยเรื่อยๆครับ ยางไซด์นี้เปลี่ยนที่ 2200 รอบ ขึ้นไปนะครับ สำหรับเกียร์ธรรมดา จาก 1-2
    ยางเดิมไม่มีปัญหา ก็เฟืองท้าย 3.917
    ส่วนตัว 140 ก็ได้ประมาณ 1800 ขึ้นไป กับเฟืองท้าย 4.1 ที่ขนาดยางเท่ากัน

User ID
    31915
    Status
    โพส
    62

รอบเครื่องไม่สัมพันธ์กับความเร็ว แน่นอนครับ ผมก็เป็นตัว vg นี่แหละมันจะไม่เหมือนพวก vigo ครับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

เป็นปกติคับ ไทนทันไม่รู้ว่าทำไหม ทำรถออกมาขับยากจิงๆ

paphawin TTC-Member
    User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

ยากจริง ๆ ฟันธง.....แก้งัยหว่า

User ID
    32375
    Status
    โพส
    178

ใช่ครับ ขับยากจิงๆ ผมเคยใช้วีโก้ ดีแม็ก แล้วก็มาเจ้าเหมียวนี่แหล่ะ รู้สึกว่ารอบไม่ค่อยจะสัมพันธั์กันซักเท่าไหร่เลย เปลี่ยนเกียร์แต่ละเกียร์ไม่ค่อยลื่น ถ้าจะเปรียบเทียบกัย 2 ยี่ห้อที่เกล่ามา(รถผมเกียร์ธรรมดานะครับ 140 hp) แต่ทำไงได้ หลงรักเจ้าเหมียวมานานแร้ว เราต้องยอมรับในข้อด้อของมันให้ได้ แร้วภูมิใจกับข้อเด่นของมัน แร้วเราก็จะขับเจ้าเหมียวแบบยิ้ม....ได้ทา...ง วัน ^ ^

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nn_blues ดูโพส
    ใช่ครับ ขับยากจิงๆ ผมเคยใช้วีโก้ ดีแม็ก แล้วก็มาเจ้าเหมียวนี่แหล่ะ รู้สึกว่ารอบไม่ค่อยจะสัมพันธั์กันซักเท่าไหร่เลย เปลี่ยนเกียร์แต่ละเกียร์ไม่ค่อยลื่น ถ้าจะเปรียบเทียบกัย 2 ยี่ห้อที่เกล่ามา(รถผมเกียร์ธรรมดานะครับ 140 hp) แต่ทำไงได้ หลงรักเจ้าเหมียวมานานแร้ว เราต้องยอมรับในข้อด้อของมันให้ได้ แร้วภูมิใจกับข้อเด่นของมัน แร้วเราก็จะขับเจ้าเหมียวแบบยิ้ม....ได้ทา...ง วัน ^ ^
    ใช่คับ แฟนผมมันบ่นตลอดที่แฟนผมขับลุย 5555
    สำหรับผมแล้ว มันเหมาะสำหรับลูกผู้ชายอกสามศอกอย่างเราเป็นแน่แท้ 55555

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    ใช่คับ แฟนผมมันบ่นตลอดที่แฟนผมขับลุย 5555
    สำหรับผมแล้ว มันเหมาะสำหรับลูกผู้ชายอกสามศอกอย่างเราเป็นแน่แท้ 55555

ใช่ครับ สำหรับผม ไทรทันมันแมนและดิบมาก

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ใช่ครับ สำหรับผม ไทรทันมันแมนและดิบมาก
    กด link ให้เลยคับ 555555555

User ID
    37091
    Status
    โพส
    85

เพื่อนผมลองนั้งไทรทันไปกับผมบอกว่าผมขับนิ่มมาก เพื่อนมันใช้อีสุ

ข้อมูลกระทู้