หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1174
    Status
    โพส
    96

มาตรฐาน ถ้าอุดegrแล้วจะกินน้ำมันขึ้นไหมครับ

อุดegrแล้วจะกินน้ำมันขึ้นไหมครับ???
    ขอบคุณครับ

Numcha
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ถ้าอุดegrแล้วจะกินน้ำมันขึ้นไหมครับ

ไม่กินมากขึ้นครับ สิ่งที่ตามมาคือ
    1.ความร้อนห้องเผาไหม้สูงขึ้น
    2.แก๊ส NOx สูงขึ้นมาครับ
    3.แคทฯทำงานหนักขึ้น ตันเร็วขึ้นครับ

User ID
    1174
    Status
    โพส
    96

มาตรฐาน Re: ถ้าอุดegrแล้วจะกินน้ำมันขึ้นไหมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Numcha ดูโพส
    ไม่กินมากขึ้นครับ สิ่งที่ตามมาคือ
    1.ความร้อนห้องเผาไหม้สูงขึ้น
    2.แก๊ส NOx สูงขึ้นมาครับ
    3.แคทฯทำงานหนักขึ้น ตันเร็วขึ้นครับ
    ขอบคุณครับ แล้วทำไมความร้อนในห้องเผาไหม้สูงขึ้นอ่ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

โดยทางเทคนิค จะประหยัดขึ้นครับ ..

เพราะเครื่องยนต์ได้รับอากาศบริสุทธิ์มากกว่าเดิมมาแทน

แต่ที่ทานมากขึ้นในทางปฎิบัติ เพราะว่าขับมันขึ้นครับ ...

1.ความร้อนในห้องเผาไหม้สูงขึ้น เพราะอะไร งงด้วยคนครับ รอคุณ Nuj ช่วยตอบครับ..
    2.Nox สูงขึ้น และมลพิษก็สูงขึ้นครับ ..
    3.แคทตันเร็วครับ .. อันนี้ใช่เลย (แค่ใช้ไบโอดีเซลก็ตันเร็วแล้วครับ)

รถผมว่าจะให้ที่ 0 อุดให้ ตอนเช็ค 20000 โล ครับ
    แล้วก็ ตอนนี้ ไม่มีแคตแล้ว .. เช่นกันครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เท่าที่ลองมาในวีโก้พรีรันนะครับ .. (ไม่ได้ใช้แผ่นอุด แต่ใช้ลูกปืนเล็กๆอุดท่อแวคคั่มแทน)

1.เสียงโบ ชัดเจนขึ้น ...
    2.บูสต์ติดไวขึ้น แค่ 1000 นิดๆ ก็มาแล้ว
    3.อัตราเร่งดีครับ..
    4.น้ำมันเครื่องไม่ค่อยดำครับ
    5.ทานอยู่ 11 โลลิตร ครับ (ขับเร็วตามถนน)

User ID
    1174
    Status
    โพส
    96

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    โดยทางเทคนิค จะประหยัดขึ้นครับ ..

เพราะเครื่องยนต์ได้รับอากาศบริสุทธิ์มากกว่าเดิมมาแทน

แต่ที่ทานมากขึ้นในทางปฎิบัติ เพราะว่าขับมันขึ้นครับ ...

1.ความร้อนในห้องเผาไหม้สูงขึ้น เพราะอะไร งงด้วยคนครับ รอคุณ Nuj ช่วยตอบครับ..
    2.Nox สูงขึ้น และมลพิษก็สูงขึ้นครับ ..
    3.แคทตันเร็วครับ .. อันนี้ใช่เลย (แค่ใช้ไบโอดีเซลก็ตันเร็วแล้วครับ)

รถผมว่าจะให้ที่ 0 อุดให้ ตอนเช็ค 20000 โล ครับ
    แล้วก็ ตอนนี้ ไม่มีแคตแล้ว .. เช่นกันครับ
    ขอบคุณครับคุณNuk_Black-Triton ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าทำไมความร้อนในห้องเผาไหม้สูงขึ้นครับ แต่โดยรวมแล้วมันน่าจะมีผลดีมากกว่าเสียใช่ไหมครับ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่ต้องตัดครับ
    จะได้ไม่ต้องเปรียบเทียบ

และก็ใช้ บี5 มาตั้งแต่ป้ายแดง ปีกว่า หมื่นห้าพันโล
    ก็ยังปกติ

แถมยังใช้น้ำมันปาล์มโอเลอีนเติมลงไปอีก
    อัตราสิ้นเปลืองก็เท่าเดิม
    รถก็ไม่ผิดปกติ

User ID
    610
    Status
    โพส
    33

กำลังคิดจะอุดเหมือนกัน....แต่พอฟังว่าแคตตันแล้วกลัวเพราะเท่าที่ฟังมาราคาแคตสูงมากหลักหมื่นเลย.....
    ส่วนใช้ไบโอดีเซลแล้วรถผมใช้มาไม่ถึงหมื่นโลเจอปัญหา SGV วาวล์ตัน(ช่างที่ศูนย์บอกมา)ทำให้เวลาเร่งเครื่องจะแซงมีอาการวูบ.....ทำเสียวหลายรอบแล้วถึงขั้นต้องเคลมกันเลย....ตอนนี้เลยขยาดไบโอดีเซลไปเลย....

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ แม่ฮ่องสอน ดูโพส
    ไม่ต้องตัดครับ
    จะได้ไม่ต้องเปรียบเทียบ

และก็ใช้ บี5 มาตั้งแต่ป้ายแดง ปีกว่า หมื่นห้าพันโล
    ก็ยังปกติ

แถมยังใช้น้ำมันปาล์มโอเลอีนเติมลงไปอีก
    อัตราสิ้นเปลืองก็เท่าเดิม
    รถก็ไม่ผิดปกติ
    รถของน้าแม่ฮ่องสอนปีกว่า แค่หมื่นห้าพันโลเองเหรอเนี่ย
    แปลว่าน้าไม่ค่อยได้ใช้รถ อ่ะซิครับ แล้วถ้าระยะทางมากกว่านี้
    จะมีผลอะไรรึป่าวครับ เพราะรถผมเอง ใช้แค่ 3 เดือนปาไปหมื่นกว่าโลละ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

อุดแล้วไอเสียก็ไม่วนเข้าห้องเผาไหม้น่ะครับ

วนเข้าไปเพื่อลด excess oxygen และลดอุณหภูมิห้องเผาไหม้ พวก NOx จะฟอร์มตัวได้ดีที่อุณหภูมิสูงอ่ะครับ

กินน้ำมันเพิ่มไหมอันนี้ไม่ทราบ แต่แรงขึ้นแน่ๆ
    และตระกูลสารประกอบ NOx ก็ไม่ดีแน่ๆ

เรื่องราวของ NOx อ่านได้ที่ wikipedia ครับ http://en.wikipedia.org/wiki/NOx

Ref. http://www.asashop.org/autoinc/nov97/gas.htm

waenwaen
    ผู้เยี่ยมชม

auto 2,000 รอบเคยวิ่งได้ 100 อุดแล้ววิ่งไม่ถึงซะงั้น Reset แล้วนะจ๊ะ

User ID
    610
    Status
    โพส
    33

กำลังทดลองอยู่ว่ามันจะประหยัดน้ำมันขึ้นหรือเปล่า? แต่ยังไม่ได้อุด EGR เลยแค่ลองถอดปลั๊กนี้ออก(ตามภาพ)....แต่ที่เห็นได้ชัดเจนคือ ......อัตราเร่งดีขึ้น(4 ประตูออโต้)....ไม่อืดเหมือนเมื่อก่อน

User ID
    610
    Status
    โพส
    33

อีกภาพ..โฟกัสไม่ได้เพราะใช้กล้องมือถือ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ psw2006 ดูโพส
    กำลังทดลองอยู่ว่ามันจะประหยัดน้ำมันขึ้นหรือเปล่า? แต่ยังไม่ได้อุด EGR เลยแค่ลองถอดปลั๊กนี้ออก(ตามภาพ)....แต่ที่เห็นได้ชัดเจนคือ ......อัตราเร่งดีขึ้น(4 ประตูออโต้)....ไม่อืดเหมือนเมื่อก่อน
    มันปลั้กอะไรครับนั่น

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

หาข้อมูลครับ อุดมาแล้วเหมือนกัน
    อัตราเร่งดีขึ้นมาหน่อย เกียร 2 รอบเดินเบาไม่กระตุกอีกแล้วครับ
    อยากถามผู้รู้เรืองแคตครับ ถ้าเราถอดออก หรือใส่ทอแทนแคตเข้าไป จะมีผลอย่างไร

jonpon
    ผู้เยี่ยมชม

แล้วถ้าแคทตันนี้ อาการจะเป็นยังงัยหรือครับ ผมมาแล้วอัตราเร่งดีกว่าเดิมเห็นๆๆครับ แล้วท่าน Psw2006 ปลั๊กที่ว่าทำหน้าที่อะไร

ผมเคยลองถอดปลั๊กนี้ออกวันที่ไปรับรถที่ศูนย์ตอนออกรถเลยผลปรากฏว่ามี error
    โชว์ที่กล่องต้องเข้าศูนย์เช็คถึงจะรู้ จึงไม่แนะนำให้ถอดครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ หมูหยอง ดูโพส
    ผมเคยลองถอดปลั๊กนี้ออกวันที่ไปรับรถที่ศูนย์ตอนออกรถเลยผลปรากฏว่ามี error
    โชว์ที่กล่องต้องเข้าศูนย์เช็คถึงจะรู้ จึงไม่แนะนำให้ถอดครับ
    หมูหยอง ขอเบอร์หน่อยดิ คิดถึงนะ

User ID
    610
    Status
    โพส
    33

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jonpon ดูโพส
    แล้วถ้าแคทตันนี้ อาการจะเป็นยังงัยหรือครับ ผมมาแล้วอัตราเร่งดีกว่าเดิมเห็นๆๆครับ แล้วท่าน Psw2006 ปลั๊กที่ว่าทำหน้าที่อะไร
    ช่างที่ศูนย์มิตซูเค้าบอกว่าปลั๊กนี้เป็นตัวควบคุมการทำงานของ EGR หากถอดออกก็คล้ายกับการอุด EGR ผมลองมาประมาณ 4 วันแล้ว สิ่งที่พบคือ อัตราเร่งของเครื่องยนต์ดีขึ้น......ทั้งที่เมื่อก่อนเกียร์ออโต้ค่อนข้างจะอืด.....แต่เค้าก็บอกว่าหากไม่แน่ใจหรือกลัวมีปัญหาก็เสียบกลับเข้าไปก็จบ.....

จิกโก้ข้างเขียง
    ผู้เยี่ยมชม

ผมถอดทิ้งทั้งระบบตั้งแต่10000โลแล้วไม่เห็นเป็นไรเลย

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้