หน้า 1 จากทั้งหมด 7 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 128

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาตรฐาน มาเปลี่ยนกราวด์ให้ไทรทันกันครับ

เนื่องจากผมพึ่งมาสนใจกราวด์ของระบบรถยนต์ และได้ศึกษามาพอสมควร จึงมาดูตำแหน่งยึดกราวด์ของไทรทัน
    ว่าไปยังตำแหน่งไหนบ้าง พบตำแหน่งการยึดดังนี้

1. จากแบตเตอรี่ ขั่วลบ ลงที่ตัวถัง ที่บริเวณแก้มด้านขวา (เมื่อหันหน้าเข้าหารถ) ยาวไปจนลงที่บริเวณ ไดสตาร์ท และคอมแอร์
    2. จากบริเวณตัวถัง ไปหาแคสซี (ถ่ายรูปไม่ได้ ก้มมองดูที่ปลายแคสซีด้านขวา)
    3. จากตัวถัง ไปหาโครงเหล็กด้านหน้า ดังรูปที่ 3
    4. จากโครงเหล็กด้านหน้า ไปหาบริเวณฝาสูบเครื่องยนต์ ดังรูปที่ 4

เมื่อพิจารณาดูแล้ว
    ในตำแหน่งแรก สายไฟใหญ่มากอยู่แล้ว ปล่อยไว้เหมือนเดิม
    ตำแหน่งที่ 2 - 4 3 เส้น ครับ
    สายไฟที่มาเป็นกราวด์ มันมีขนาดเพียง 4 มม. ดังรูปที่ 1
    ดังนั้นจึงอยากเปลี่ยนให้ขนาดโตขึ้น เป็น 10 มม. ดังรูปที่ 2

หางปลาของเดิมเป็นทองแดงครับ ดังนั้นผมก็ใช้หางปลาทองแดงเหมือนกัน
    เก็บความเรียบร้อยด้วยปลอกพลาสติกอีกหน่อย ง่ายๆ เท่านี้ไฟฟ้าในรถยนต์ก็ดีขึ้นมากโข

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาตรฐาน Re: มาเปลี่ยนกราวด์ให้ไทรทันกันครับ

สำหรับเหตุผลที่เปลี่ยนกราวด์ให้ เส้นใหญ่ขึ้น
    1. ต้องการให้ไฟในรถยนต์ วิ่งได้ราบรื่นขึ้น ส่งให้อุปกรณ์ต่าง ๆ ทำงานดีขึ้นไม่มากก็น้อย

2. การต่อกราวด์หลายจุด อาจจะทำให้ปัญหาความต่างศักย์ไม่เท่ากัน เพราะสายไฟ สั้น ยาว
    แตกต่างกัน จึงเกิดความต้านทานภายในสายไม่เท่ากัน ดังนั้นสายกราวด์ ควรจะสั้นที่สุดครับ สังเกตุจากสายที่ผมถอดออกมา

3. เชื่อว่าวิศวกรออกแบบมาดี แต่เขาต้องการลดต้นทุน จึงใช้สายเส้นเล็กนิดเดียว แค่พอทำงานได้ นานไป กราวด์ก็หลวมได้

4. การต่อกราวด์หลายจุด ดีสำหรับอุปกรณ์ต่าง ๆ แต่ จะทำให้รถเป็นสนิมได้ได้เร็วขึ้น

สายไฟแบบที่ใช้เป็นสายทนอุณหภูมิ 95 องศา ฉนวนทำด้วย Pe ซึ่งสายไฟฟ้าทั่วไปฉนวนทำจาก Pvc จึงทนความร้อน 70 องศา ครับ
    เพื่อประสิทธิภาพสูงสุด ต้องใช้ร่วมกับหางปลาทองแดงด้วยนะครับ

สำหรับต้นทุนครั้งนี้
    1. สายไฟสีดำ เป็นสาย Power Cable ขนาด 10 มม. ยาว 1 เมตร ราคา 85 บาท
    2. หางปลาทองแดง 6 ตัว ๆ ละ 15 บาท
    3. ปลอกพลาสติก สำหรับหุ้มสาย ขนาด 10 มม. 1 ถุง มีหลายตัว ราคา 30 บาท

เป็นทัศนะ ความเชื่อส่วนตัวนะครับ ผลที่ได้รู้สึกว่ารถวิ่งดีขึ้นครับ (รู้สึกอีกแล้ว)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 14-12-2009 เมื่อ 16:09

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน Re: มาเปลี่ยนกราวด์ให้ไทรทันกันครับ

ยินดีที่เปิดห้องใหม่จะแวะมาอุดหนุน..ด้านความรู้ด้วยคนครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าวัฒถ้าผมกลับโคราชเตรียมของมาไร่ด้วยนะ เดี๋ยวเราแลกกันคันเร่งกับ ground wire

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้าวัฒถ้าผมกลับโคราชเตรียมของมาไร่ด้วยนะ เดี๋ยวเราแลกกันคันเร่งกับ ground wire
    เส้นกราวด์ ของผมราคาไม่กี่บาทเองครับ แต่ซื้อของมาลอง เยอะเลย กว่าจะหาที่พอดีได้ เฮ้อ เล่นอีกแล้วเรา

วงจรกราวด์ เป็นที่เขาออกแบบมาเป็นแบบนี้ครับ ถ้าเราไปต่อเพิ่มมากจะเกิดปัญหา Ground Loop มากเกินไป

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    เส้นกราวด์ ของผมราคาไม่กี่บาทเองครับ แต่ซื้อของมาลอง เยอะเลย กว่าจะหาที่พอดีได้ เฮ้อ เล่นอีกแล้วเรา

วงจรกราวด์ เป็นที่เขาออกแบบมาเป็นแบบนี้ครับ ถ้าเราไปต่อเพิ่มมากจะเกิดปัญหา Ground Loop มากเกินไป
    ราคา หรือเงินทองมันซื้อน้ำใจและความจริงของเราไม่ได้หรอกครับน้าวัฒน์น้าให้อะไรผมมามากมายยังไม่ได้ตอบแทนเลย
    ว่าแต่ช่วงนี้เล่น ground wire เจ้สงสัยอีกรึเปล่าว่าทำอะไร คราวก่อนเล่น OBD ก็โดนสงสัยว่า chat กับสาวทีแล้ว 5555

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

จัดไปครับ มีไอเดียเจ๋งๆมาอีกแล้ว ขอบคุณมากมายครับสำหรับข้อมูล มาบอกช้าไปผมซัดกราวด์ไวด์แบบ 7 จุดไปเรียบร้อยแล้ว เหอะๆ เรื่องสนิม ผมคิดดูแล้ว กว่ารถจะผุจนขับไม่ได้ ไม่ต่ำกว่า 31 ปีแน่นอนครับ (รถเก๋งคันเก่าใส่อยู่ ตอนนี้น้องแฟนยังใช้แทบทุกวัน) แต่ถ้าเกิดไม่ค่อยดูแลรักษา ปล่อยให้ดินเกาะขี้ตมติด โดนดินโดนโคลนทับถมไปเรื่อย ไม่น่าจะรอดครับแถมจะมีมดมาพักอาศัยในรถท่านอีกต่างหาก เจอมาแล้ว อีผุผุ 1 ปี เห็นผล ของชาวบ้านอยู่ใกล้ๆกันครับ อารมย์ ผุและมดเข้าไปทำลัง อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 14-12-2009 เมื่อ 17:06

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ยินดีที่เปิดห้องใหม่จะแวะมาอุดหนุน..ด้านความรู้ด้วยคนครับ
    ยินดีครับน้า เรามาแบ่งปันกันครับ แลกเปลี่ยนกัน ไม่ใช่ใครที่ไหน คนกันเองทั้งนั้น ว่าแต่ อย่าแรงมากนะครับ ผมเป็นห่วง
    วันนี้ที่ทำงานผมมีคนโดนไฟฟ้าช๊อตครับ ตกจากเสาไฟ สูง 4 เมตร แขนหักครับ
    สลบไป 30 นาที

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    จัดไปครับ มีไอเดียเจ๋งๆมาอีกแล้ว ขอบคุณมากมายครับสำหรับข้อมูล มาบอกช้าไปผมซัดกราวด์ไวด์แบบ 7 จุดไปเรียบร้อยแล้ว เหอะๆ เรื่องสนิม ผมคิดดูแล้ว กว่ารถจะผุจนขับไม่ได้ ไม่ต่ำกว่า 31 ปีแน่นอนครับ (รถเก๋งคันเก่าใส่อยู่ ตอนนี้น้องแฟนยังใช้แทบทุกวัน) แต่ถ้าเกิดไม่ค่อยดูแลรักษา ปล่อยให้ดินเกาะขี้ตมติด โดนดินโดนโคลนทับถมไปเรื่อย ไม่น่าจะรอดครับแถมจะมีมดมาพักอาศัยในรถท่านอีกต่างหาก เจอมาแล้ว อีผุผุ 1 ปี เห็นผล ของชาวบ้านอยู่ใกล้ๆกันครับ อารมย์ ผุและมดเข้าไปทำลัง อิอิ
    เห็นด้วยกับน้าโจ้ครับ ผมก็พยายามดูแลรถเป็นอย่างดีครับ ทั้งข้างล่างและข้างบน เช็ดทั้งข้างนอก และข้างใน แบบนิทานเลยครับ 55

ปกติผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไร เกี่ยวกับไฟฟ้าหรอกครับ แต่ถ้าอยากรู้ขึ้นมา
    ก็หาข้อมูลกันก่อนล่ะ อ่านให้มากขึ้นอีก แค่นั้นครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ราคา หรือเงินทองมันซื้อน้ำใจและความจริงของเราไม่ได้หรอกครับน้าวัฒน์น้าให้อะไรผมมามากมายยังไม่ได้ตอบแทนเลย
    ว่าแต่ช่วงนี้เล่น ground wire เจ้สงสัยอีกรึเปล่าว่าทำอะไร คราวก่อนเล่น OBD ก็โดนสงสัยว่า chat กับสาวทีแล้ว 5555
    โดนว่าครับน้า ภรรยาเนี่ย ไม่เข้าใจเราบ้างเลย เดี๋ยวลงโทษคืนนี้

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ขอบคุณครับน้า wattana เข้ามาเก็บเกี่ยวรับรู้ข้อมูลได้อีกแล้วละเรา..

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

[quote=wattana]ชวนมั่งดิคับ พี่จี น้าวัฒ [/qoute]

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

สเตปนี้ แจ๋วจริงครับ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    สเตปนี้ แจ๋วจริงครับ
    เตปนี้น่าสน ไม่เหมือน เตปแรงได้ใจ เนอะน้านุ๊ก อิอิ
    (ขอโทษครับผมไม่ทราบจริงๆขอบคุณน้านุ๊กที่เตือน)

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton9908 ดูโพส
    เตปนี้น่าสน ไม่เหมือน เตปแรงได้ใจ เนอะน้านุ๊ก อิอิ
    (ขอโทษครับผมไม่ทราบจริงๆขอบคุณน้านุ๊กที่เตือน)
    ไม่แรงได้ใจ แต่ได้ทนครับ

เรื่องนั้น ผมประชาสัมพันธ์ให้เพื่อนๆรับทราบด้วยครับ

จะได้อยู่กัน นานๆ กับคลับแห่งมิตรภาพครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ผมว่าปรับปรุงสายกราวน์ หน่อยก็ดีครับ ลองไปดูจุดที่ผมบอกครับ จะเห็นว่า มันเส้นเล็กครับ
    เปลี่ยนแล้วก็คงดีขึ้น แน่ ๆ ทำง่าย ๆ ด้วย ราคา ร้อยกว่าบาทเอง แต่ต้องเลือกสายไฟให้ดีหน่อยแค่นั้นครับ

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ผมว่าปรับปรุงสายกราวน์ หน่อยก็ดีครับ ลองไปดูจุดที่ผมบอกครับ จะเห็นว่า มันเส้นเล็กครับ
    เปลี่ยนแล้วก็คงดีขึ้น แน่ ๆ ทำง่าย ๆ ด้วย ราคา ร้อยกว่าบาทเอง แต่ต้องเลือกสายไฟให้ดีหน่อยแค่นั้นครับ
    ....เข้าท่าแฮ่...สายไฟจากรถเครื่องเสียงคันเก่าเหลือเยอะ...
    ....จะทำมั่ง...ไม่มากไป...ง่ายๆ...แต่ก็ต้องจ้างช่าง..อิอิ..

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆแบบนี้ครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ทำแจก เอ้ย! ขายเลยครับน้า55 ผมไม่ค่อยมีความรู้ จะเอามาเปลี่ยนสักชุด

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ littlemac ดูโพส
    ทำแจก เอ้ย! ขายเลยครับน้า55 ผมไม่ค่อยมีความรู้ จะเอามาเปลี่ยนสักชุด
    ถ้าน้าจะเอาสักชุด ผมทำให้ได้ครับ ลองคำนวณต้นทุนใหม่ เกือบสองร้อยแน่ะ
    ผมไม่เคยขายของด้วยซิ ประมาณราคาไม่เป็น 55 เอาแบบนี้แล้วกัน ผมทำให้ในราคา 250 บาท แล้วกันครับ เผื่อเหลือ ซื้อน้ำ กาแฟ ครับ
    ช่วยยืนยันอีกที เพื่อนสมาชิกใครอยากได้ ทำเองได้แต่ไม่มีเครื่องมือ ผมมีพร้อมครับ สนใจก็ลงชื่อเลยครับ

ช่างที่ศูนย์เห็นยังบอกว่าระบบไฟฟ้าดีขึ้นแน่นอนครับ

ทำได้ในไทรทันทุกรุ่นครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

ทำเมื่อไหร่คับน้าวัฒ

User ID
    5811
    Status
    โพส
    115

เข้ามาเก็บข้อมูล..ขอบคุณค้าบ

หน้า 1 จากทั้งหมด 7 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้