หน้า 2 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 154

กระทู้: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

preeeng
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

-เหตุใด การสึกหรอที่ผิดปกติจึงเกิดขึ้นเฉพาะ SCV เท่านั้น?????
    - ชิ้นส่วนที่เคลื่อนที่ในปั๊มคอมมอนเรล เช่น FEED PUMP และ ลูกสูบ PLUNGER ก็มีการเคลื่อนที่ อยู่ภายในปั๊มตามความเร็วรอบเครื่อง
    - ทำไม ถึงไม่พบ การสึกหรอที่ FEED PUMP และลูกสุบ PLUNGER
    (สังเกตุจากภาพด้านล่าง ผิวโลหะยังเป็นมันวาว ไม่มีการสึก)
    แสดงว่า น้ำมันดีเซลที่เติมนั้น ไม่ว่า จะเป็น B2 B5 V-POWER ล้วนได้ทำหน้าที่ของมันในการหล่อลื่นชิ้นส่วนต่างๆๆเช่น FEED PUMP ลูกสูบ PLUNGER แล้ว
    แต่ จาก "การที่ VALVE ใน SCV เกิดการเคลื่อนที่เบี่ยงเบน "
    จากแรงดูด VACUM ของลูกสูบ PLUNGER(2 ลูกสูบ)
    จึงทำให้
    - เกิดแรงกดเป็นจุดที่กระทำต่อผนังอย่างรุนแรงในขณะที่ VALVE ในSCV เคลื่อนที่สลับไปมา จนเกิดรอยสึกขึ้น
    - เกิด WALL SHEAR STRESS ที่ผนังของVALVE จนทำให้ผนังสึกเป็นจุด จนการเคลื่อนที่ของVALVE ในSCV เกิดติดขัดขึ้น

จากคลิปวีดีโอด้านบนเป็นการทำงานของปั๊มแรงดันสูง

http://www.youtube.com/watch?v=WQsBMPLYMDA&feature=related
    http://www.youtube.com/watch?v=tkeSItTNw7A&feature=related

preeeng
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

กลุ่มขบวนการใดที่ร่วมกับบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ ปล่อยข่าวทำให้ผู้ใช้รถหลงสำคัญผิดในข้อเท็จจริง ก็อ่านข้อกฎหมายให้ดีๆๆ.....

tpc
    ผู้เยี่ยมชม

เดนโซ่นี่เสียเร็วตั้งแต่ผลิตคอมแอร์รถยนต์ขายแล้วล่ะครับ แต่คนทั่วไปก็ยังอยากใช้คอมเดนโซ่เพราะเงียบกว่ายี่ห้ออื่น

เห็นน้าๆพูดกันแต่เรื่องข้อเสียของระบบหัวฉีดเดนโซ่ แล้วไม่เห็นพูดถึงข้อดีกันบ้างเลย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tpc : 01-12-2008 เมื่อ 11:44

preeeng
    ผู้เยี่ยมชม

!!!!!!!!!ไบโอดีเซล B5 “แพะรับบาป” ของอาการ “วูบ ดับ ขณะรถวิ่ง”ในเครื่อง คอมมอนเรว DENSO(VIGO,FORTUNER,INNOVA,D-MAX,TRITON…)

http://www.oknation.net/blog/preecha.../09/12/entry-1

miean
    ผู้เยี่ยมชม

ปัจจุบันรถผมวิ่งมาประมาณ67,000 km แล้ว ยังไม่เคยเติม B5 เลยสักครั้ง แต่ก็มีอาการวูบ เคยใช้ เพียวร่าจนเปลี่ยนมาเป็น V-Power ปัจจุบันใช้ดีเซลของPTT ก็ยังเป็นครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ก็สรุปว่า ของมันไม่ได้มาตรฐาน และก็โยนบาปมาให้เรา

ร้องเรียน สคบ ไปเถอะครับ ว่า ของมันมีปัญหา

และดูว่า ผลจะออกมาเป็นอย่างไร

ผมก็คิดๆว่าจะไปร้องเรียนเหมือนกัน กับรถยี่ห้อหนึ่ง

ที่เขาว่า ยิ่งใช้ ยิ่งรวย อ่ะครับ

อยากรู้ว่า ใช้แล้วรวยยังไง หุหุ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tpc ดูโพส
    กรณีสัญญาซื้อขาย
    การแจ้งสคบ.คงต้องเป็นกรณีผู้ขายไม่เคลมให้ในระยะเวลารับประกัน
    ส่วนเมื่อพ้นระยะเวลาดังกล่าวแล้ว จะร้องหรือฟ้องเองคงเป็นไปไม่ได้ หากไม่ได้ตกลงกันไว้เป็นอย่างอื่น
    เรื่องนี้เราคงต้องยอมรับในมาตรฐานสินค้านั้นๆ
    ผมไม่ใช่สคบ.แต่รู้จักสคบ. ไม่อยากให้เอาเรื่องไปรกเขาครับ งานอื่นๆเขาก็ทำกันไม่ทันอยู่แล้ว
    ขอบคุณที่แนะนำมา แต่ส่วนตัวผมไม่คิดว่าผลที่ได้จากการตรวจสอบของ สคบ. จะทำให้ผมเครมได้หรือไม่ได้ แต่เพื่อผู้บริโภคซึ่งก็คือผู้ใช้รถท่านอื่นๆจะได้รับความเป็นธรรมจากการณีนี้ อันนี้ก็แล้วแต่ว่าผลการทดสอบจะออกมาเป็นเช่นไรด้วย

kroodoy
    ผู้เยี่ยมชม

ใช้รถมาสองปีแล้วครับตอนนี้ก็เกือบสี่หมื่นโลส่วนใหญ่ผมวิ่งเส้นแม่สอด-อุ้มผางเป็นส่วนใหญ่ล่าสุดกลับมาจากประชุมที่แม่สอดรถมาวูบตรงกลางดอยเลยครับก็สงสัยว่าเป็นอะไร
    สังเกตเห็นไฟเครื่องโชว์ก็เลยดับเครื่องแล้วก็สตาร์ทใหม่ปรากฏว่าไฟเครื่องดับก็วิ่งไป
    จนถึงโรงเรียน...บอกตามตรงครับเสียความรู้สึกมากเลยซื้อรถมาแค่สองปีแล้วต้องเจอกับปัญหาพวกนี้..รถกวนสอบถามนะครับดังนี้นะครับ
    1.ปั๊ม scv ระยะประกันในการเคลมกี่ปีครับ
    2.เคลมได้ทุกศูนย์บริการหรือเปล่าครับและใช้เวลาในการเคลมนานหรือเปล่า
    3.ตกลงน้ำมันB5คือสาเหตุหรือว่าเกิดจากปั๊มDenso
    4.ไตรตันสามารถเปลี่ยนจากปั๊มDenso มาใช้ ปั๊มของ Bosch ได้หรือเปล่าครับ
    ..ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำตอบ...

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: รถที่มีปัญหา Scvวาล์ว ใช้น้ำมันอะไรกันบ้าง จะส่ง สคบ.

1 เดือน 1000 กว่าโลยังไม่มีอาการครับ

แต่จะติดตามความคืบหน้าด้วยครับเอาไงเอาด้วย

yuth_eng
    ผู้เยี่ยมชม

3x,xxx โล ยังไม่เป็นครับ แต่เสียวแล้วเหมือนกัน
    ปกติ ชอบขับเร็วด้วยครับ คิดแล้วสยองครับ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้น้ำมันถูกมาก ๆ
    คอ B5 อย่างผมยังอยากลองใช้ V ดูซักถังเลยครับ

---------
    ยังไม่เจอปัญหา SCV ครับ
    ใช้ บี5 ตั้งแต่เกิด ตอนนี้เกือบปีครึ่ง 18,xxx กม. ครับ

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

ใช้ B2ครับ เปลี่ยน Svc แล้ว 1 ครั้ง ที่60000กม.ตอนนี้ 96500กม.ยังไม่สำแดงอาการให้เห็น

chalerm
    ผู้เยี่ยมชม

ใช้ shell pura diesel ครับ ตอนนี้ Power V ของ shell มาตลอด เปลี่ยน SCV ตอน 100000 โล อาการ ตั้งแต่ 80000 โล

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

ผมขอช่วยอีกหนึ่งแรงครับ แต่ขอผมยังไม่เกิดปัญหา 13000โล

manoon
    ผู้เยี่ยมชม

นามแฝง: preeeng ถูกต้องที่สุด scv ของ vigo triton dmax fortuner เป็น denso แต่ford mazda เป็น bosh จึงไม่เกิดปัญหานี้ แต่ผมก็รักเจ้าเหมียว

ใช้ B5 บ้าง B2 บ้าง สรุปว่าเติมหมดทุกชนิด
    ตอนนี้ 3 หมื่นห้าพันกว่าโล วิ่งปีครึ่ง
    ยังไม่เคยวูบ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ลูกเจ้าพ่อเสือสมิง : 13-12-2008 เมื่อ 22:34

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

....ส่วนมากสมาชิกไปเช็ครถที่ศูนย์ระยะทางเท่าไหร่กั นครับ5พันโล- 1หมื่นโล/ครั้ง หรือมากกว่านั้น.....

....แล้วเช็คแต่ระยะทาง ห่วงประหยัดกันมากแค่ไหน กรองโซล่า ได้เปลี่ยนกันไหม*.....

....ปกติตามคู่มือ5พันโลต้องเข้าเช็คใช่หรือปล่าวครั บ????(อันนี้ผมไม่รู้นะ...ยกตัวอย่าง 10,000 โลเช็คต่อไป 15,000โล ตามคู่มือในเล่ม(ที่ศูนย์จะปั้มตราให้)......

....ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ได้โทษใครนะครับ หากเราได้ปฏิบัติตามคู่มือที่ได้ และเช็คระยะตามควรที่กำหนด มันคงพอที่จะช่วย เราลดปัญหาตรงนี้ได้บ้าง(รึปล่าว) ก่อนที่เราๆ ทุกคน ทุกท่าน จะมามัวระแวงและหวังว่าบริษัทผู้ผลิตปั้ม Scv เค้าจะมารับผิดชอบ (คือผมไม่อยากหวังกับผู้ค้าครับ...เพราะรู้ๆกันอยู่ว ่าตะโกนให้คอแตกเค้าก็ไม่ได้ยิน) ดังนั้นทางที่ดีก็คือผู้ใช้ ก็เราๆท่านๆ หมั่นมาเช็คและตรวจสอบ ตามระยะที่กำหนดก่อนดีกว่าครับ ยังไงทุกครั้ง ที่เข้าศูนย์บริการถ้าเป็นไปได้ กรองโซล่าเปลี่ยนทุกๆ5,000โลผมว่า ก็ดีครับ(อย่างน้อยมันก็เปรียบเสมือนขนจมูกไว้ดักฝุ่ นละอองละกันเน๊าะ) เงินเพียงไม่ถึง300บาท แต่ช่วยให้คุณประหยัดเวลา และไม่เสี่ยงกับการ ที่ทำให้ ไอ้เจ้า Scv วาล์วที่densoผลิต นั้นเกิดปัญหาขึ้นมา จนเราต้องมาเปลี่ยนในราคาเป็นพันและต้องมาเสี่ยงต่อช ีวิตและเสียเวลา
    อันนี้เป็นเพียงข้อเสนอแนะนะครับ...เพราะโดยส่วนตัวผ ม ผมก็เข้าทุกๆ5000โล กรองเปลี่ยนทุกครั้ง...ไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงใดๆและไม่ ได้กินกะตังจาก บ.ผู้ผลิตปั้มใดๆทั้งสิ้น แค่อยากให้เพื่อนสมาชิกลองหันมาดูแลสุขภาพของรถตัวเอ งก่อน เพื่อความปลอดภัยครับ....

(จะโกรธจะเกลียดกันไม่ว่าครับ...แต่ขอให้ได้ทำในสิ่ง ที่อยากจะบอก)

เข้าศูนย์มิตซูตลอด น้ำกลั่นยังคิดขวดละ 10 บาท เลย (ซื้อเอง 5 บาท) และเติมนิดเดียวเองในแบต ที่เหลือก็ไม่เห็นใส่ในรถให้ด้วยนะ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ผมออกรถเมื่อ 24 มิ.ย.49 รวม 2 ปี 6 เดือน
    เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 10,000 กม.
    เติม B5 เมื่อวิ่งได้ 5,000 กม. จนถึงปัจจุบัน
    ขณะนี้ 106,000 กม.แล้ว ความเร็วที่เริ่มใช้แค่วันที่ 2 ก็ 180 กม./ชม.แล้ว
    ขับไปเรียนทุกเสาร์-อาทิตย์ วันละ 130 กม. เฉลี่ย 140-160 กม./ชม.
    กว่า 100,000 กม. ยังไม่พบปัญหาใดๆ เลย
    ชอบใช้ B5 ตรงเสียงเครื่องยนต์จะเงียบกว่าดีเซลธรรมดา
    ใครใช้ดีเซลผมไม่สน
    ใครเติม V-Power ผมไม่แคร์
    ขอเติม B5 ด้วยความมั่นใจต่อไป

รู้สึกภูมิใจเล็กๆ (แต่ยิ่งใหญ่)ที่เดินตามรอยพ่อหลวง
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

santi_triton4x2
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    ผมออกรถเมื่อ 24 มิ.ย.49 รวม 2 ปี 6 เดือน
    เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 10,000 กม.
    เติม B5 เมื่อวิ่งได้ 5,000 กม. จนถึงปัจจุบัน
    ขณะนี้ 106,000 กม.แล้ว ความเร็วที่เริ่มใช้แค่วันที่ 2 ก็ 180 กม./ชม.แล้ว
    ขับไปเรียนทุกเสาร์-อาทิตย์ วันละ 130 กม. เฉลี่ย 140-160 กม./ชม.
    กว่า 100,000 กม. ยังไม่พบปัญหาใดๆ เลย
    ชอบใช้ B5 ตรงเสียงเครื่องยนต์จะเงียบกว่าดีเซลธรรมดา
    ใครใช้ดีเซลผมไม่สน
    ใครเติม V-Power ผมไม่แคร์
    ขอเติม B5 ด้วยความมั่นใจต่อไป

รู้สึกภูมิใจเล็กๆ (แต่ยิ่งใหญ่)ที่เดินตามรอยพ่อหลวง
    คุณอลงกรณ์ ครับ ไม่ทราบว่า ใช้ B5 ของค่ายไหนครับ ปตท.หรือบางจาก ช้วยแนะนำด้วยครับ ผมเจอ SCV ตันไปแล้ว ที่ 67000 เอง งงเลยแต่ใช้ ของ ปตทนะครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้