หน้า 5 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 145

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    369
    Status
    โพส
    955

มาตรฐาน Re: เบา ดับ !!!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sponclub ดูโพส
    อาการเดียวกันเลยครับ ตั้งแต่ 600 เอาไปเสยกำแพงมาหายเลยครับ ไม่เป็นอีกเลย
    เอาลิ้งค์มาให้ดูครับอาการเดียวกันป่ะ >>>
    สตาร์ท เครื่องแล้วดับ เกิดจากอะไรครับ
    แล้วรถน้าหายดีแล้วเหรอครับ แล้วกล่องหลักพังจริงป่าวครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ขอบคุณมากครับน้าโร๊ะ
    อยากไปด้วยจริงๆครับ
    เดี๋ยวขอ Visa กับท่าน ผบ. ก่อนครับ
    มีภาระต้องเลี้ยงลิง สองตัวครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

เมื่อกี้ถอด air flow มาทำความสะอาดเรียบร้อยแล้วครับ
    sensor ข้างที่โดนลมนี่ดำปึ๊ดเลย
    เลยใช้ cotton bud ชุบน้ำขัดซะสะอาด

รอบเดินเบาตอนไม่เปิดแอร์นิ่งมาก อยู่ที่ 700 รอบ/นาที ไม่มีวี่แววจะเบาดับเลยครับ

แต่พอเปิดแอร์ ก็อาการเดิม คือเวลาที่แอร์ตัด รอบจะตกมาประมาณ 650 รอบ/นาที แทนที่จะคงอยู่ที่ 700
    แอร์เดินๆ ตัดๆ อยู่ซักพัก เครื่องก็เบาดับเหมือนเดิม เซ็งซะ.....

เลยคิดว่าตกลงมันเป็นที่เครื่องหรือเป็นที่แอร์กันแน่เนี่ย
    ใครพอมีความรู้เรื่องแอร์บ้างมั้ยครับ
    ว่าถ้ามันฉุดรอบเครื่องอย่างนี้ จะแก้ไขได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ถอดกล่องพ่วงลองใช้ไปก่อนครับน้าว่ายังเป็นอยู่รึเปล่าแล้วปัญหาไฟโชว์หายยังครับ วันก่อนมี pa sport MAP sensor เสียไฟโชว์ code เดียวกันกับน้าเลย

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ถอดกล่องพ่วงลองใช้ไปก่อนครับน้าว่ายังเป็นอยู่รึเปล่าแล้วปัญหาไฟโชว์หายยังครับ วันก่อนมี pa sport MAP sensor เสียไฟโชว์ code เดียวกันกับน้าเลย
    ขอบคุณมากครับน้าจี

จะลองดูครับ

ส่วนเรื่องไฟไม่ยอมดับนี่เหมือนจะหายแล้วครับ หลังจากที่ไปทะลวงท่อที่ออกจากท่อร่วมไอดีเข้า MAP sensor ครับ
    ท่อมันน่าจะตันจากเขม่า และไอน้ำมันเครื่องน่ะครับ MAP มันเลยรับสัญญาณได้ไม่เต็มที่

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    เช้านี้ถอดกล่องวิ่งดูครับ หลังจากทำความสะอาด airflow ไปเมื่อวาน
    ปรากฎว่า รอบกลับมานิ่งเหมือนเดิมแล้วครับ
    พอแอร์ตัด รอบก็ลดลงมาจาก 900 เหลือ 700 พอดีเป๊ะ
    ไม่มีอาการ จะเบาดับแล้วครับ

CRP รอบเดินเบาอยู่ที่ 33 ครับ

เดี๋ยวเย็นจะสังเกตุอีกทีครับ (เพราะเย็นรถติดกว่าตอนเช้าครับ)
    ถ้ารอบนิ่งเหมือนเดิม คงถอดกล่อง เก็บยาวเลยครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    เช้านี้ถอดกล่องวิ่งดูครับ หลังจากทำความสะอาด airflow ไปเมื่อวาน
    ปรากฎว่า รอบกลับมานิ่งเหมือนเดิมแล้วครับ
    พอแอร์ตัด รอบก็ลดลงมาจาก 900 เหลือ 700 พอดีเป๊ะ

เดี๋ยวเย็นจะสังเกตุอีกทีครับ (เพราะเย็นรถติดกว่าตอนเช้าครับ)
    ถ้ารอบนิ่งเหมือนเดิม คงถอดกล่อง เก็บยาวเลยครับ
    สรุปว่าปัญหาเกิดจากกล่องพ่วงเหรอครับน้า

User ID
    4910
    Status
    โพส
    193

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส

แล้วไหงของผม CRP รอบเดินเบามันแค่ 25 เองคับ
    หรือว่าศูนย์ลงของพลัสมาให้ ไม่ได้ลง 3.2

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ลองใส่กลับทีละกล่อง แล้วแจ้งผลให้ดูหน่อยดิครับน้านัท อยากรู้ว่ามันกล่องไหนป่วน **ขอกล่องขาเร่งก่อนแล้วกันครับ..**เผื่อมันไปสั่งลิ้นมั่ว..อันนี้ผมไม่รู้นะเดา เพราะผมไม่มีสักใบ..:d

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

กล่องเพี้ยนแล้วมั้งครับน้า

ลองสลับกล่องใหม่ดู

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ witthaya ดูโพส
    แล้วไหงของผม CRP รอบเดินเบามันแค่ 25 เองคับ
    หรือว่าศูนย์ลงของพลัสมาให้ ไม่ได้ลง 3.2
    น้าอ่านตอนใส่กล่องดันรางพ่วงรึเปล่าครับ ถ้าใช่มันก็ต้องเป็นแบบนั้นแหละครับ smart gauge มันโดนหลอกจากเดิม 33 อ่านได้ 25 ค่าจริงตอนนั้นอาจจะ41 แล้วครับดันต้นมากระวังเรื่อง pump แกนขาดนะครับเพราะหัวฉีดยังเปิดน้อย แต่ถ้าไม่ได้พ่วงแสดงว่ารถน้าลงโปรแกรม 2.5 116 มาครับเพราะของ plus ต้อง 29 Mpa

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ลองใส่กลับทีละกล่อง แล้วแจ้งผลให้ดูหน่อยดิครับน้านัท อยากรู้ว่ามันกล่องไหนป่วน **ขอกล่องขาเร่งก่อนแล้วกันครับ..**เผื่อมันไปสั่งลิ้นมั่ว..อันนี้ผมไม่รู้นะเดา เพราะผมไม่มีสักใบ..:d
    น้า coppy ครับ
    ผมมีกล่องดันรางอันเดียวอ่ะครับ
    ใส่ๆ ถอดๆ อยู่เป็นประจำครับ
    แต่พอจะเดินทางไกลผมจะใส่ไว้ และก็มัวแต่ไปหาสาเหตุอื่นๆ จนลืมลองถอดกล่องดูครับ

ได้น้าจีช่วยเตือนว่าให้ลองถอดดู หลังจากลองทำหลายอย่างแล้ว
    ตั้งแต่เปลี่ยนกรองโซล่า เอาเซนเซอร์ airflow มาทำความสะอาด
    ก็ยังไม่หายครับ

แต่เดี๋ยวรอตอนเย็นลองอีกทีครับ ยังไม่ปักใจเชื่อว่ากล่องพ่วงจะเพี้ยน ครับ
    แต่ถ้าถอดแล้วไม่มีปัญหา ก็คงไม่ใส่แล้วครับ

ขอบคุณมากครับ น้า coppy

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

น้าอ่านตอนใส่กล่องดันรางพ่วงรึเปล่าครับ ถ้าใช่มันก็ต้องเป็นแบบนั้นแหละครับ smart gauge มันโดนหลอกจากเดิม 33 อ่านได้ 25 ค่าจริงตอนนั้นอาจจะ41 แล้วครับดันต้นมากระวังเรื่อง pump แกนขาดนะครับเพราะหัวฉีดยังเปิดน้อย แต่ถ้าไม่ได้พ่วงแสดงว่ารถน้าลงโปรแกรม 2.5 116 มาครับเพราะของ plus ต้อง 29 Mpa
    เสริมครับ
    รถผมลง 3.2/006 ครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    กล่องเพี้ยนแล้วมั้งครับน้า

ลองสลับกล่องใหม่ดู
    ขอบคุณมากครับน้านุ๊ก

ผมคงขอวิ่งแบบไม่มีกล่องซักพักครับ
    แค่ โปร 3.2 ก็พอไปวัดไปวา ได้แล้วครับ
    ถ้าไม่มีปัญหามาให้กวนใจ ก็พอใจแล้วครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เสริมครับ
    รถผมลง 3.2/006 ครับ
    ปกติ ดันรางต้น หรือเดินเบา ผมจะปิดไปเลยครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    สรุปว่าปัญหาเกิดจากกล่องพ่วงเหรอครับน้า
    ยังไม่กล้าสรุปครับ น้าโร๊ะ
    ไม่น่าจะใช่
    แต่ทำไมถอดกล่องแล้วมันไม่เบาดับ ก็ไม่รู้ครับ

ลองโทรถามช่างดู ช่างบอกว่าน่าจะเป็นปัญหาที่ระบบอากาศ
    อาจจะเป็นที่ air flow หรือ ท่อร่วมไอดีสกปรก ก็เป็นได้ครับ
    เดี๋ยวว่างๆ จะเอาเข้าศูนย์ เช็คใหญ่อีกทีครับ

ขอบคุณมากครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ปกติ ดันรางต้น หรือเดินเบา ผมจะปิดไปเลยครับ
    กล่องมันไม่มีสวิทซ์ให้ปิดน่ะสิครับ
    ต้องถอดๆ ใส่ๆ อย่างเดียวเลยครับ
    ต้องเลือกเอาว่าจะถอด หรือใส่.....
    ถ้าถอดแล้วดี ก็คงถอดครับ

ที่สำคัญผมชอบถอดมากกว่าใส่....(เหมือนนี่จะคนละเรื่องแล้วนะครับ)

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ก็ของน้านุ๊กเป็นกล่องที่ใช้ MCU ต่อคอมจูนนี่ครับก็เลือกได้จะดันช่วงไหน อิอิ
    กล่องมันไม่มีสวิทซ์ให้ปิดน่ะสิครับ
    ต้องถอดๆ ใส่ๆ อย่างเดียวเลยครับ
    ต้องเลือกเอาว่าจะถอด หรือใส่.....
    ถ้าถอดแล้วดี ก็คงถอดครับ

ที่สำคัญผมชอบถอดมากกว่าใส่....(เหมือนนี่จะคนละเรื่องแล้วนะครับ)
    ส่วนของน้านัทเป็นกล่อง analog ถ้าผมเดาไม่ผิดนะครับเพราะที่จูนด้วย R จะเป็นประเภทนี้ส่วนมากซึ่งผมเคยทำเล่นทั้งสองแบบและอาการที่เป็นอยู่ตอนนี้คือข้อเสียของกล่องประเภทนี้ครับมันเลือกจูนเหมือนกล่อง digital ไม่ได้ ผมจะเอาประสบการณ์ในการทำเล่นในกล่อง analog มาเล่าให้ฟังแล้วกันว่าทำไมมันเบาดับซึ่งอาจเหมือนหรือต่างกันกับของน้านัทก็ยังไม่ทราบได้
    -ในกรณีที่เบาดับตอนยกคันเร่งทีแรกมันเกิดจากการส่งค่าจากกล่องดันรางให้ ECU มาสูงกว่าแรงดันที่รับมาจาก sensor ช่วงเสี้ยววินาทีแรงดันก็ไม่ได้มากอะไรแค่ mV แต่มันมีผลให้ ECU สั่ง SCV ลดน้ำมันก็เลยดับครับดูอาการจากกราฟแรงดันประกอบนะครับผลจากการทดสอบในห้องทดลอง

-ส่วนถอดกล่องแล้วไม่ดับเพราะว่าค่าแรงดันที่รับมาจาก sensor ไม่ได้ผ่านกล่องที่มีผลต่อการกระเพื่อมของสัญญาณเวลาเบามันก็อ่านได้แม่นยำแต่ก็มีโอกาสเบาดับได้และเคยมีมาแล้วเมื่อ rail sensor แตกหรือทำงานผิดเพี้ยน SCV ติดขัดหรือแม้แต่กรองโซล่าตันแต่ต้องตันมากจริงๆนะครับกราฟของแรงดันรางตอนไม่พ่วงกล่องแล้วยกคันเร่งก็จะประมาณนี้ครับ มันอาจจะไม่เป็นแบบนี้นะครับเพราะนี้เป็นกล่อง analog ที่ผมทำเล่นแล้วเคยเกิดอารเบาดับเลยมาเล่าให้ฟัง อิอิ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

ก็ของน้านุ๊กเป็นกล่องที่ใช้ MCU ต่อคอมจูนนี่ครับก็เลือกได้จะดันช่วงไหน อิอิ

ส่วนของน้านัทเป็นกล่อง analog ถ้าผมเดาไม่ผิดนะครับเพราะที่จูนด้วย R จะเป็นประเภทนี้ส่วนมากซึ่งผมเคยทำเล่นทั้งสองแบบและอาการที่เป็นอยู่ตอนนี้คือข้อเสียของกล่องประเภทนี้ครับมันเลือกจูนเหมือนกล่อง digital ไม่ได้ ผมจะเอาประสบการณ์ในการทำเล่นในกล่อง analog มาเล่าให้ฟังแล้วกันว่าทำไมมันเบาดับซึ่งอาจเหมือนหรือต่างกันกับของน้านัทก็ยังไม่ทราบได้
    -ในกรณีที่เบาดับตอนยกคันเร่งทีแรกมันเกิดจากการส่งค่าจากกล่องดันรางให้ ECU มาสูงกว่าแรงดันที่รับมาจาก sensor ช่วงเสี้ยววินาทีแรงดันก็ไม่ได้มากอะไรแค่ mV แต่มันมีผลให้ ECU สั่ง SCV ลดน้ำมันก็เลยดับครับดูอาการจากกราฟแรงดันประกอบนะครับผลจากการทดสอบในห้องทดลอง

-ส่วนถอดกล่องแล้วไม่ดับเพราะว่าค่าแรงดันที่รับมาจาก sensor ไม่ได้ผ่านกล่องที่มีผลต่อการกระเพื่อมของสัญญาณเวลาเบามันก็อ่านได้แม่นยำแต่ก็มีโอกาสเบาดับได้และเคยมีมาแล้วเมื่อ rail sensor แตกหรือทำงานผิดเพี้ยน SCV ติดขัดหรือแม้แต่กรองโซล่าตันแต่ต้องตันมากจริงๆนะครับกราฟของแรงดันรางตอนไม่พ่วงกล่องแล้วยกคันเร่งก็จะประมาณนี้ครับ มันอาจจะไม่เป็นแบบนี้นะครับเพราะนี้เป็นกล่อง analog ที่ผมทำเล่นแล้วเคยเกิดอารเบาดับเลยมาเล่าให้ฟัง อิอิ
    โห สุดยอดครับน้าจี ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ

User ID
    4910
    Status
    โพส
    193

ของผมไม่ได้พ่วงกล่องครับน้าจี ตอนแรกลงโปร2.5 V.7 แล้วเปลี่ยนเป็น 3.2 V.6 ก็เลยงงครับว่าทำไมมันได้ค่าน้อยไปครับ

หน้า 5 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้