หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 27

กระทู้: วงล้อยางใหญ่ขึ้น ไมล์จะเร็วรึช้ากว่าความเป็นจริงครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

มาตรฐาน วงล้อยางใหญ่ขึ้น ไมล์จะเร็วรึช้ากว่าความเป็นจริงครับ

หมายถึง สมมุติอ่านไมล์ได้ 100 เนี่ย จริงๆ มันจะมากกว่า รึมันจะน้อยกว่า 100 ครับ
    แล้วล้อยางขนาดไหนที่ ไมล์ตรงความเป็นจริงที่สุด

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มาตรฐาน Re: วงล้อยางใหญ่ขึ้น ไมล์จะเร็วรึช้ากว่าความเป็นจริงครับ

ผมว่ายางใหญ่รถน่าจะไปได้เร็วกว่าไมล์ครับ ความคิดส่วนตัวนะครับ รอผู้รู้ตอบอีกทีครับ

User ID
    3024
    Status
    โพส
    134

มาตรฐาน Re: วงล้อยางใหญ่ขึ้น ไมล์จะเร็วรึช้ากว่าความเป็นจริงครับ

ขนาดล้อเดิม ใกล้เคียงกับความจริงมากที่สุดเพราะตั้งมาจากโรงงาน ขนาดที่ใหญ่ขึ้นรถจะวิ่งจริงได้ว่ามากกว่าไมล์ เช่น ระยะทางจริง 10 กม. ไมล์อาจจะขึ้นแค่ 9.5 กม. ก็ได้ขึ้นอยู่กับขนาดที่เปลี่ยนไป ในทางกับกันล้อที่มีขนาดเล็กลง ไมล์อาจจะขึ้นได้มากกว่า 10 กม.

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

มันน่าจะเร็วกว่านั้น ถ้าร้อยหนึ่งตามเข็มไมล์ ความเป็นจริงดวามเร็วจะมากกว่าประมาณ110-120 เพราะล้อโตกว่าเดิม อันนี้ตามความคิดของผมนะครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ของผม ยาง 265/65r17 ตรงเป๊ะเลยครับ กับ gps alpine b100

ยางยิ่ิงใหญ่ น่าจะไมล์ยิ่งแข็ง ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ถ้าเราใช้ความเร็วเท่าเดิม100/ชั่วโมง(ยางสูงกว่าเดิม)ระยะทางจะได้มามากกว่ายางเดิมครับแล้วแต่เส้นรอบวงของยางใหม่และถึงเป้าหมายก่อนกำหนด(ถ้าเอาไปหาrcเพี้ยนแน่นอน)

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

ไมล์จะอ่อนครับ ของผม 4x2 ยางเล็ก ไปยกสูงกะใส่ยางใหญ่ 265/75 R17
    ถ้าไมล์โชว์ 100 ของจริงประมาณ 107 ครับ (ใช้ GPS จับนะครับ มีบวกลบบ้าง)

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

ผมจับไมล์กับ gps ของ garmim q5 ความเร็วเท่ากันเปะ๊ แต่ยางผม 265/75/16 นะ ก็เลยงงว่า ทั้งที่ไม่ช่ยางเดิมแล้ว แต่ทำไมมันยังตรงกับgps พอดีเลย(ไม่เคยลองตอนยางเดิม)

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ake4x2 ดูโพส
    ไมล์จะอ่อนครับ ของผม 4x2 ยางเล็ก ไปยกสูงกะใส่ยางใหญ่ 265/75 R17
    ถ้าไมล์โชว์ 100 ของจริงประมาณ 107 ครับ (ใช้ GPS จับนะครับ มีบวกลบบ้าง)
    อันนั้นเค้าเรียกไมล์แข็งนะคับน้า

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ผมใส่ยาง305*70*ขอบ17
    เคยวิ่งกรุงเทพ-อุตรดิตถ์ 445 กิโลเมตร(ยางเดิมๆติดรถ)
    พอเปลี่ยนเป็นยางข้างต้นแล้ว
    ระยะทางที่ได้คือ 390 กิโลเมตร
    ส่วนความเร็วสูงสุด 195 กิโลเมตร (ยางเดิมๆติดรถ)
    พอเปลี่ยนเป็นยางข้างต้นแล้ว
    ความเร็วสูงสุดที่ได้คือ 160 กิโลเมตร/ชั่วโมงครับ
    ไม่รู้ว่าเค๊าเรียกกันว่าอะไรครับ
    แต่เติมน้ำมันที่เดิมจำนวนลิตรเท่าเดิมเป๊ะครับ

UT1977
    ผู้เยี่ยมชม

ยกตัวอย่างเช่นใส่ขอบ20แล้วขับเต็มที่ได้180 แบบนี้แสดงว่ารถวิ่งกว่า180หรือป่าวครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ UT1977 ดูโพส
    ยกตัวอย่างเช่นใส่ขอบ20แล้วขับเต็มที่ได้180 แบบนี้แสดงว่ารถวิ่งกว่า180หรือป่าวครับ
    ไม่น่าใช่แล้วนะ น่าจะ 200 แล้วมั้ง

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ทำใจครับหลังจากท่านเปลี่ยนยางจากเดิมแล้ว เข็มไมของท่าน จะบอกระยะไม่ตรงกับความเป็นจริงครับ คุณ จะวิ่งได้ระยะทางที่น้อยลง ซึ่งจะมีผลทำให้ท่านรู้สึกว่ารถกินน้ำมันขึ้น ซึ่งจริงๆแล้วจะมีผลเล็กน้อยถ้าวิ่งทางไกลๆ แต่ทางใกล้ๆ ยางใหญ่จะสิ้นเปลืองน้ำมันกว่ายางเล็ก เนื่องจาก รถใช้กำลังในการขับเครื่อนต้นที่มากกว่าเดิม แต่ถ้าวิ่งทางไกล รถท่านจะประหยัดน้ำมันมากขึ้น เนื่องจากวงล้อที่ใหญ่ขึ้น แต่กำลังและพลังงานของรถใช้เท่าเดิม แต่ปัญหาจะอยู่ที่ว่า ท่านจะไม่รู้โดยเด็ดขาดไม่ว่าจะใช้วิธีใดทำให้ทราบอัตตราสิ้นเปลืองที่แท้จริง แต่จะคิดว่า รถกินน้ำมันเพิ่มขึ้น อิอิ งง มั้ยละครับ ผมก็งง สรุบ ถ้าเปลี่ยนยาง ก็ต้องทำใจครับ เพราะท่านจะถึงหลัก กม.ที่เร็วกว่าเข็มไมล์ ขอให้ขับรถอย่างมีความสุขและสบายใจน๊ะครับ ของผมทำใจ เพราะเปลี่ยนจาก 15 เป็น 18 เหอะๆเศร้าไปล่วงหน้าท่านไปก่อนแล้ว สู้ๆครับกับเรื่องนี้ ขอแค่ขับขี่อย่างปลอดภัยและมีน้ำใจต่อเพื่อนร่วมทาง (มันจะเกี่ยวกันมั้ยละเนี่ยทุกอย่างเป็นความคิดส่วนตัวผม จะถูกหรือผิดขออภัยไว้ ณ ที่นี้น๊ะครับพี่น้อง)

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ผมกะว่าจะมาถามวันนี้พอดี

ผมเปลี่ยนยาง YOKOHAMA GEOLANDAR A/T-S 265/70R16 มา 4,000 กิโลแล้ว

วัดอัตราการกินเชื้อเพลิง ตอนนี้เต็มที่สุดๆก็ 10 km/ลิตร ส่วนใหญ่จะตกที่ 9 กว่าๆ

จากเดิม ประมาณ 10-12 ก็สงสัยอยู่ว่ามันกินดุขึ้นจนาดนี้เลยเหรอ พอรู้ว่าไมล์มันแข็งขึ้นก็ค่อยโล่งใจหน่อย

มีใครเคยคำนวนไหมว่า จากยาง 245/70R16 เป็น 265/70R16 ไมล์มันแข็งขึ้นเป็นระยะทางเท่าไหร่อ่ะครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

รบกวนถามเพิ่มครับ พอดีกำลังคำนวนแต่ งงๆ นิดนึง

สงสัยว่า ระยะทาง 1 กิโลเมตร ที่ขึ้นบนหน้าปัทม์นี่ มันวัดจากอะไรครับ หมายถึง เอาอะไรไปจับว่าล้อหมุนไปแล้ว 1 กิโลเมตรน่ะครับ

User ID
    3024
    Status
    โพส
    134

เรื่องของความเพี้ยนของเข็มไมล์ถ้าต้องการให้ขึ้นตรงทั้งความเร็วและระยะทาง สามารถแก้ไขได้มีร้านรับทำ ส่วนใหญ่จะเป็นรถที่ทำไว้แข่งแรลลี่เพราะเวลาหา Rc ต้องการความเที่ยงตรงของระยะทาง ส่วนที่พี่ๆ นำระยะทางไปเทียบกับ Gps นั้นไม่แน่นอนอยู่แล้ว เพราะมันจะมีปัญหาเรื่องของความแรงและความไวในการรับสัญญาณดาวเทียม ถ้าอยากรู้ว่ารถของเราเพี้ยนมากน้อยแค่ไหน ให้เอารถไปจอดเทียบกับหลักกิโลแล้วเซ็ท 0 แล้วลองวิ่งเทียบกับหลักกิโล ลองสัก10 กิโล แล้วดูที่หน้าปัดว่าขึ้นเท่าไหร่

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ผมลองคำนวนดูแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าถูกต้องหรือเปล่า ฝากน้าๆช่วยดูให้หน่อยครับ

จากไฟล์ Excel ที่ผมมีเกี่ยวกับการเปรียบเทียบขนาดยาง

ยาง 245/70R16 จะมี Diameter รวม 749.4 mm
    ยาง 265/70R16 จะมี Diameter รวม 777.4 mm

ดังนั้นเมื่อยาง 245 หมุน 1 รอบ จะได้ระยะทาง 0.441 m
    ส่วนยาง 265 หมุน 1 รอบ จะได้ระยะทาง 0.475 m

แต่ว่ากิโลบนหน้าปัทม์ผมเดาว่า มันคือระยะทางที่ล้อหมุน 1 รอบ ดังนั้น

ถ้าเราใส่ยาง 245 : 1 กิโลเมตร บนหน้าปัทม์ จะเท่ากับ ระยะทาง 1 กิโลเมตร
    แต่ถ้าเราใส่ยาง 265 : 1 กิโลเมตร บนหน้าปัทม์ จะเท่ากับ ระยะทาง 1.076 กิโลเมตร

ดังนั้น ถ้าจะเอามาคำนวนการกินเชื้อเพลิง ก็ต้องเอาระยะทางบนหน้าปัทม์ คูณด้วย 1.076 เสียก่อนจึงจะได้ระยะทางจริงๆ แล้วค่อยนำมาหารกับ ปริมาณเชื้อเพลิงที่ใส่ไป

ไม่ทราบว่า อย่างนี้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    ผมลองคำนวนดูแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าถูกต้องหรือเปล่า ฝากน้าๆช่วยดูให้หน่อยครับ

จากไฟล์ Excel ที่ผมมีเกี่ยวกับการเปรียบเทียบขนาดยาง

ยาง 245/70R16 จะมี Diameter รวม 749.4 mm
    ยาง 265/70R16 จะมี Diameter รวม 777.4 mm

ดังนั้นเมื่อยาง 245 หมุน 1 รอบ จะได้ระยะทาง 0.441 m
    ส่วนยาง 265 หมุน 1 รอบ จะได้ระยะทาง 0.475 m

แต่ว่ากิโลบนหน้าปัทม์ผมเดาว่า มันคือระยะทางที่ล้อหมุน 1 รอบ ดังนั้น

ถ้าเราใส่ยาง 245 : 1 กิโลเมตร บนหน้าปัทม์ จะเท่ากับ ระยะทาง 1 กิโลเมตร
    แต่ถ้าเราใส่ยาง 265 : 1 กิโลเมตร บนหน้าปัทม์ จะเท่ากับ ระยะทาง 1.076 กิโลเมตร

ดังนั้น ถ้าจะเอามาคำนวนการกินเชื้อเพลิง ก็ต้องเอาระยะทางบนหน้าปัทม์ คูณด้วย 1.076 เสียก่อนจึงจะได้ระยะทางจริงๆ แล้วค่อยนำมาหารกับ ปริมาณเชื้อเพลิงที่ใส่ไป

ไม่ทราบว่า อย่างนี้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
    ชัดเจนเลยครับ ใช่ชัวร์ ๆ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    รบกวนถามเพิ่มครับ พอดีกำลังคำนวนแต่ งงๆ นิดนึง

สงสัยว่า ระยะทาง 1 กิโลเมตร ที่ขึ้นบนหน้าปัทม์นี่ มันวัดจากอะไรครับ หมายถึง เอาอะไรไปจับว่าล้อหมุนไปแล้ว 1 กิโลเมตรน่ะครับ
    ไม่แน่ใจว่า triton สายไมล์ไปจับตรงไหน แต่ถ้าเป็นมิตซูเก๋ง สายไมล์ทำงานโดยใช้น้ำมันเกียร์ปั่นเฟืองนับรอบเอาครับ ต่อออกมาจากเกียร์เลยครับ
    วิธีง่ายๆ ตามความเห็นข้างบนก้อเป็นวิธีที่ผมใช้อยู่ครับ ดูหลักกิโลเอาเลย set 0 เอาแล้วดูว่าผ่านไป 1 โล ไมล์ในรถแสดงที่เท่าไร จะเอาเป็น 10 โลค่อยวัดก้อได้ครับ แต่ผมใจร้อน อิอิ

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    อันนั้นเค้าเรียกไมล์แข็งนะคับน้า
    ขออภัย ผิดพลาดทางเทคนิค

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้