สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

lorpen
    ผู้เยี่ยมชม

Question สอบถามเรื่องรถใหม่-รันอินครับ

มีเรื่องรบกวนครับ

คือผมจะได้รับ plus ใหม่ วันเสาร์ที่จะถึงนี้ครับ(29ส.ค.2552)

ประเด็นคือผมต้องขับขึ้นไปที่เชียงใหม่วันนั้นเลย ระยะทาง 700 กิโลพอดี

เลยกังวลว่าจะเป็นอะไรใหมครับสำหรับรถใหม่ที่ต้องวิ่งระยะทางไกลทันที

รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำทีนะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    111
    Status
    โพส
    31

มาตรฐาน Re: สอบถามเรื่องรถใหม่-รันอินครับ

ไม่มีปัญหาใดๆครับ แต่อย่าเพิ่งอัดเต็มที่นักเพราะอาจจะมีบางส่วนยังไม่เข้าที่เข้าทาง เอาแค่ 120 130 ก็พอ แล้วก็จอดพักก้มๆ เงย ๆ ดูเผื่อมีอะไรผิดปกติ และ:อาจจะมีปัญหากับทางหลวงบ้างก็จ่ายไปตามระเบียบ
    เพราะจากประสบการณ์ วันแรกที่ได้รถก็ต้องขับไปอุดร 5 วัน 3000 กิโล ความเร็ว120-140 ไม่มีปัญหา เคยมีผู้ใหญ่ในคลับเล่าให้ฟังว่าเครื่องยนต์เค้าอัดสุดมาตั้งแต่ในโรงงานแล้ว

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: สอบถามเรื่องรถใหม่-รันอินครับ

ไปได้ครับ แต่อย่าโหด ควรไปเรื่อยๆ100-130ค่อยไต่ความเร็วไป พักสัก4-5ครั้งถนอมไว้ก่อนเป็นดีรถต้องอยู่กับเราอีกนาน อีกอย่างเครื่องยนต์ยุกนี้ที่พอรู้ก็คือการผลิตทันสมัยแล้วเซลต่างๆบอกไม่ต้องรันอิน แต่อย่างอื่นทั้งเกียร์,เบรค,และชิ้นส่วนอื่นๆยังไม่คล่องครับอาจกินกำลังเครื่องมากไปหน่อย .. (ช่วงขึ้นเถินหรือดอยขุนตาลอย่าอัดเป็นใช้ได้)
    **เหอๆแต่ผมออกมาได้แค่65กิโลอัดไปเกาะช้างลองดูเล่นไป150-160 ซ๊ะแป๊บนึงเลย**
    ( อ่าวชนกะน้าโจ้คุงเลย เหอๆ )

lorpen
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณพี่ทั้งสองที่เข้ามาให้คำแนะนำครับ

สบายใจขึ้นแล้ว เมื่อกี้ผมเข้าไปตั้งกระทู้ถามในพันทิปด้วยครับ

อีกไม่นานก็จะมีรถในฝันขับเหมือนพี่ๆแล้ว

ยังไงฝากตัวด้วยนะครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

nuince
    ผู้เยี่ยมชม

ยาวไปเลยครับ ไม่ต้องกังวลใดๆ ผมออกมาปุ้บก็วิ่ง กรุงเทพ-แม่สอด เลย วิ่ง 110-130 ถึงตอนนี้ก็ยังปกติครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

วิ่งไกลขนาดนั้น เป็นผลดีมากกว่าผลเสียครับ

แนะนำแค่สองเรื่องครับ

1.ไม่ควรเบรคกระทันหันใน 300 โลแรก

ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ก่อนไป ให้ทำดังนี้

1.1 วิ่งด้วยความเร็ว 60 แล้วค่อยๆ เบรคจนหยุด

1.2 ทำซ้ำๆกัน 10 ครั้ง เท่านั้นพอ

2.ไม่ควรขับด้วยความเร็วคงที่เป็นเวลานานๆ ให้เหยียบมั่ง ผ่อนมั่ง

3.ไม่จำกัดความเร็วครับ กดได้เต็มที่ครับ

ตี๋เล็ก เด็กซิ่ง TTC-Member
    User ID
    1465
    Status
    โพส
    415

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    วิ่งไกลขนาดนั้น เป็นผลดีมากกว่าผลเสียครับ

แนะนำแค่สองเรื่องครับ

1.ไม่ควรเบรคกระทันหันใน 300 โลแรก

ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ก่อนไป ให้ทำดังนี้

1.1 วิ่งด้วยความเร็ว 60 แล้วค่อยๆ เบรคจนหยุด

1.2 ทำซ้ำๆกัน 10 ครั้ง เท่านั้นพอ

2.ไม่ควรขับด้วยความเร็วคงที่เป็นเวลานานๆ ให้เหยียบมั่ง ผ่อนมั่ง

3.ไม่จำกัดความเร็วครับ กดได้เต็มที่ครับ
    สงสัยครับน้านุก
    ทำไมห้ามเบรคกระทันหัน 300 โลแรกล่ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ eahichi ดูโพส
    สงสัยครับน้านุก
    ทำไมห้ามเบรคกระทันหัน 300 โลแรกล่ะครับ
    เพื่อให้หน้าสัมผัสผ้าเบรค ที่มันยังไม่เรียบ

ไม่ไปขูดจานเบรคครับ

ถ้ามันเลี่ยงไม่ได้ ให้ทำสองขั้นตอนนี้ครับ เลือกทำอะไรก็ได้

1.ขับความเร็ว 60 แล้วเบรคเรื่อยๆ จนหยุด ไม่ต้องกดหนัก

ทำ 10 ครั้ง

2.เอาผ้าเบรคใหม่ไปขัดผิวหน้าออก วิธีนี้ จะได้ความสึกหรอกลับมาแทน

ไม่มีปัญหาครับ ตอนที่ผมออกรถ triton plus ที่ศูนย์ลาดพร้าววันนั้นก้ต้องซื้อของใน กทม. และนครปฐมและขับกลับ กระบี่เลย ระยะเกือบ 1000 กม. แต่วิ่งไม่เกิน 130 กม./ช.ม. นะครับ
    ก่อนนั้นคุยกับพนักงานช่างเขาบอกว่า ตอนนี้เทคโนโลยีของเครื่องจักรกลได้พัฒนาขึ้นมามาก แต่ยังไงเสียผมว่าเอาแค่พอดีๆ อย่าไปเหยียบถึง 150-160 เลยครับ นอกจากจะไม่ดีกะเครื่องแล้ว ความคุ้นเคยของเรากะรถยังไม่เป้นอันหนึ่งอันเดียวกันอีก ต้องค่อยเป้นค่อยไปก็ดีครับ แต่ไม่ถึงกับขับไม่เกิน 90 กม./ช.ม.ไปตลอดนะครับ

ข้อมูลกระทู้