สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

casanova
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ถามเรื่องยางครับ

รถผม plus 4d auto (รับรถวันที่ 27/8/09) อยากสอบถามพี่ๆว่า

1.ยางเดิมที่ติดมากับรถ ถ้าเอาไปเทิร์นเฉพาะยางจะได้ราคาประมาณเท่าไรครับ
    2.ผมอยากได้ยางจำพวก A/T อะครับ มีของยี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ และควรใส่ขนาดเท่าไรดีครับกับแ็ม็กรถเดิมๆ (รถผมส่วนใหญ่ใช้งานในเมืองซะส่วนใหญ่ครับ แต่อยากสวยเหมือนพี่ๆบ้าง อิอิ)
    3.ถ้าได้ยางที่ถูกใจแล้วจำเป็นมั้ยครับว่าต้องเปลียนยางใหม่ที่ยางอะไหล่ด้วย
    4.ยางใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิมจะกินน้ำมันมากกว่าเดิมมั้ยครับ

ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยนะครับ ผมยังใหม่อยู่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถมากเท่าไร
    ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    532
    Status
    โพส
    109

มาตรฐาน Re: ถามเรื่องยางครับ

ถึงท่านcasanova ของผมใช้รุ่นเดียวกันกับท่านเลยนะครับplus 4 d auto แต่ของผมออกรถมาเมื่อวันที่ 7/07/2007 อิอิอิ สองปีนิดหน่อยแล้วครับ ตอนนี้ก้อเกือบจะ87,000 กิโลเมตรแล้ว ลงแข่งแรลลี่ฯก็หลายครั้ง ลุยป่าขึ้นเขาสูงก็บ่อยรถใช้ดี ขับมันส์ เกาะถนนเยี่ยมเบรคดีไม่มีปัญหาอะไร แถมใช้น้ำมัน B5 อีกตะหากอะนะครับ ที่นี้มาตอบคำถามตามข้อๆที่ถามนะครับ..
    1.ยางที่ติดรถมาของผมเอาไปเทรินตอนนั้นได้เส้นละ3,000 บาท (เฉพาะยางอย่างเดียวนะครับแต่ยางที่ผมเอาไปเทรินนั้นสติกเกอร์ยี่ห้อของยางยังแปะอยู่ที่ล้อเลยนะครับเพราะเป็นยางอะไหล่ที่ติดรถมาใหม่ไม่ได้ใช้)
    2.ของผมเปลี่ยนเป็นยางYOKOHAMA(ตัวหนังสือสีขาว) ขนาด265/70 R16 A/T เป็นยางที่ผลิตในประเทศไทย ราคาเส้นละ4,800 บาท(ราคาเมื่อวันที่17/11/51) ของผมก็ใช้แม็กเดิมที่ติดมากับรถนะครับผมว่าใช้ได้ดีนะครับไม่แพงด้วย ยางดอกสวยและทน วิ่งดีเงียบใช้ได้เกาะถนนดี บนถนนเปียกก็โอเคนะครับเพราะผมวิ่งออกต่างจังหวัดบ่อยมากขึ้นเหนือล่องใต้ประจำ ดูจากเลขไมล์ที่ใช้สิครับ หรือจะขับลุยก็ดีเพราะก็ลงแข่งแรลลี่ฯหลายครั้งเหมือนกันตะกุยดีใช้ได้นะครับ ใช้ทางเลียบทางขรุขระใช้ได้นะครับ นี่ก็ใช้มา34,000 กว่ากิโลเมตรแล้วนะครับดอกยางยังดีอยู่เลยยังวิ่งเกาะถนนและนุ่มพอใช้อยู่เลยนะครับ อืม...คือผมจะเปลี่ยนยางใหม่ทุกๆ50,000 กิโลเมตรนะครับ...
    3.เรื่องยางอะไหล่ผมว่าไมจำเป็นนะครับที่ต้องใช้ยางใหม่ ผมหมายถึงแบบนี้นะครับ คือพอเราเปลี่ยนยางที่ขนาดเปลี่ยนไป ผมเอายางอะไหล่ที่ติดรถมาขายไปด้วยเลยแล้วขอยางเก่าเปอร์เซ็นต์ที่ร้านฯเค้าคือขอขนาดยางเดียวกันกับที่เราเปลี่ยนใหม่อะนะขอสภาพดีๆใช้ได้เอามาใส่เป็นยางอะไหล่ไว้แทน(จะได้ไม่ต้องกังวลเวลาโดนโขมยยางอะไหล่)ของผมเจ้าของร้านเค้าหาให้ฟรีเลยครับ
    4.ถ้าถามเรื่องกินน้ำมันมากกว่าเดิมมั๊ยถ้าเปลี่ยนยางใหญ่ขึ้น ผมว่ากินนิดหน่อยไม่มากหรอกครับอย่างเช่นเดิมๆ กินน้ำมันอยู่ที่12กิโลเมตรกว่าๆ/ลิตรก็จะกินขึ้นอยู่ที่10-11 กิโลเมตรปลายๆ/ลิตร นะครับ จริงๆขึ้นอยู่กับที่เราขับด้วยนะครับสิ่งนี้สำคัญกว่า นะครับ
    ท้ายสุดอันนี้แนะนำ ร้าน วีลเทค ถ.เอกชัย บางบอน(ตรงข้ามห้างฯคาร์ฟูร์ บางบอน)กรุงเทพฯ โทรฯ02-8982289-90 เจ้าของร้าน คุณเปียง เสี่ยหนุ่มรูปหล่อใจดีรักรถรักพระเครื่อง แถมตั้งศูนย์ล้อ สลับยาง ถ่วงล้อและเติมลมไนโตรเจนฟรี 4 ครั้งทุกๆ10,000 กิโลเมตรให้ด้วย สอบถามดูนะครับ บอกว่ามาจาก TRITON CLUB นะครับเดี่ยวแกใจอ่อน รับรอง อิอิอิ....โชคดีครับ

casanova
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ถามเรื่องยางครับ

1) ขอบคุณมากนะครับพี่ สำหรับคำตอบได้อย่างชัดเจนมากๆครับ ส่วนท่านที่ใช้ยางยี่ห้ออื่นนอกจาก yokohama แบบท่านพี่นายนกเอี้ยง ก็ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ จะไดลองเปรียบเทียบข้อมูลกันดูอะครับ 2) ส่วนพี่ท่านหนุ่มสกล คนวิทยุ ตอนนี้ผมยังไม่มีราคาในใจอะครับ เพราะผมไม่รู้จิงๆว่า มันน่าจะอยู่ที่ราคาเท่าไร (ราคาแบบมิตรภาพในclubนี้อะครับ) ยังไงถ้าสนใจลองเมลล์มาคุยกับผมดูก่อนก็ได้ครับ sexiest_x@hotmail.com ไม่งั้นพี่เองลองเสนอมาดูก็ได้ครับว่าอยากได้ที่เท่าไร

ขอบคุณคร้าบบบบ

ข้อมูลกระทู้