สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11875
    Status
    โพส
    53

มาตรฐาน 30000 โล กวงไถ่ บางนา

อยากจะสอบถามพี่ๆครับ พอดีไปเช็ค 30000 โล ตอนไปเช็คผมดูน้ำมันมีครึ่งถัง แต่หลังจากเช็คระยะเสร็จ จ่ายตังค์ขึ้นรถ อ้าว เกจน้ำมันตกลงมาครึ่งนึง มันเยอะเกินความจำเป็น พอสอบถามว่าทำไมน้ำมันเหลือแค่นี้ ทางศูนย์บอกว่าทางช่างขับรถไปลอง ปัญหามีอยู่ว่า
    1.30000 โลต้องขับรถเพื่อทดสอบอะไร
    2.ถ้าทดสอบเบรค แค่ในศูนย์ก็น่าพอ
    3.ถ้าถ่วงล้อ เค้าก็น่ามีเครื่องอยู่แล้ว หรือว่าเค้าจะตั้งศูนย์
    4.รถผมไม่มีปัญหาอะไรเลยก่อนเข้าศูนย์
    5.ระยะทางที่ขับ12กิโล แต่น้ำมันลงเยอะน่าเกลียด
    และสุดท้ายทางศูนย์กวงไถ่บอก นึกว่าลงเยอะ นิดเดียวเอง เดี๋ยวผมจะลงรูปให้ดูครับ

TTC-00855 TTC-Member
    User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

มาตรฐาน ตอบ: 30000 โล กวงไถ่ บางนา

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jeabgarage ดูโพส
    อยากจะสอบถามพี่ๆครับ พอดีไปเช็ค 30000 โล ตอนไปเช็คผมดูน้ำมันมีครึ่งถัง แต่หลังจากเช็คระยะเสร็จ จ่ายตังค์ขึ้นรถ อ้าว เกจน้ำมันตกลงมาครึ่งนึง มันเยอะเกินความจำเป็น พอสอบถามว่าทำไมน้ำมันเหลือแค่นี้ ทางศูนย์บอกว่าทางช่างขับรถไปลอง ปัญหามีอยู่ว่า
    1.30000 โลต้องขับรถเพื่อทดสอบอะไร
    2.ถ้าทดสอบเบรค แค่ในศูนย์ก็น่าพอ
    3.ถ้าถ่วงล้อ เค้าก็น่ามีเครื่องอยู่แล้ว หรือว่าเค้าจะตั้งศูนย์
    4.รถผมไม่มีปัญหาอะไรเลยก่อนเข้าศูนย์
    5.ระยะทางที่ขับ12กิโล แต่น้ำมันลงเยอะน่าเกลียด
    และสุดท้ายทางศูนย์กวงไถ่บอก นึกว่าลงเยอะ นิดเดียวเอง เดี๋ยวผมจะลงรูปให้ดูครับ
    ผมไปที่ สุธรปากน้ำ ไม่เห็นต้องขับรถเพื่อทดสอบเลยครับ มัน ยังไงๆอยู่นะครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน ตอบ: 30000 โล กวงไถ่ บางนา

1.30000 โลต้องขับรถเพื่อทดสอบอะไร - มันไม่เห็นต้องวิ่ทกสอบไกลๆ เลยเเค่เข้าตรงจุดซ่อมเซม
    2.ถ้าทดสอบเบรค แค่ในศูนย์ก็น่าพอ - ใช้ในศูนย์ก็พอ
    3.ถ้าถ่วงล้อ เค้าก็น่ามีเครื่องอยู่แล้ว หรือว่าเค้าจะตั้งศูนย์ - บางศูนย์ไม่มีคับ ให้ช่างขับไปทำข้างนอก
    5.ระยะทางที่ขับ12กิโล แต่น้ำมันลงเยอะน่าเกลียด - 12โล ไม่น่าเกิน 4ลิตร คับสมมุติเเบบรถที่กินดุๆ เลย
    ลงกี่ขึดครับ ถ้าสมมุติน้ำมันเต็มถัง รับรถน้ำมันเหลือ 1 ขึด ผิดปกติเเน่นอน สงสัย .....ดูดน้ำมันไปขาย

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

เจอมากลับตัวเองที่ศูนย์ใหม่ ระยอง
    ก่อนเข้าจำได้ว่ามันอยู่ขีดที่2 ซ่อมเช็คแค่ตั้งเบรคมือและเปลี่ยนคลูแลน ไม่เห็นขับออกไปไหน แต่หายไปขีดนึง
    แต่เราก็ไม่มั่ใจและไม่มีหลักฐานไปว่าเขาเลยเป็นบทเรียน

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

ที่นี้ถ่วงล้อได้อย่างเดียว แต่ถ้าตั้งศูนย์ต้องไปร้านข้างนอก วิ่งไป-กลับเส้นบางนาก็คงหลายกิโลครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เอาออกไปนานมั้ยครับ ถ้านานเกิน10นาที ระวังเค้าเอาไปสับเปลี่ยนท่อแคทนะครับ ใช้เวลา ถอดเปลื่อนลูกเปล่ามาให้แทนไม่เกินครึ่งชั่วโมง
    บางศูนย์การเอารถออกไปลองต้องแจ้งเจ้าของรถ(ถ้ารอรับรถ) หรือให้นั่งไปด้วยเพื่อสอบถามแจ้งอาการ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 07-07-2011 เมื่อ 08:34

User ID
    11875
    Status
    โพส
    53

คุณ ก็อปปี้ครับ ถ้าเป็นอย่างคุณบอกแย่แน่ เดี๋ยวลองดูทั้งรถผม และ โทรไป mmth ครับ ส่วนรูปกำลังหาทางลงครับ เค้าเอาออกไป ไม่รู้นานรึเปล่าครับ เพราะ ศูนย์กวงไถ่มีทางเข้าออก 2ด้าน หน้าและหลังครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ลองค่อยๆอ่านดูครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=29812&page=2
    สังเกตุเอาว่าควันเราเหม็นกว่าเดิมมั้ย ตอนเร่งเครื่องมีเสียงเทอร์โบฟิ้วววววไหม
    เดิมก็มีครับกลิ่นเหม็นที่ปลายท่อ เดินห่าง2เมตรก็ได้กลิ่นแต่ไม่ฉุนมาก
    ถ้าสงสัยนำรถไปตรวจสอบที่ศูนย์อื่นด่วนครับ ก่อนที่เรื่องจะยาวนานจะหามือคนทำไม่เจอ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เอาออกไปนานมั้ยครับ ถ้านานเกิน10นาที ระวังเค้าเอาไปสับเปลี่ยนท่อแคทนะครับ ใช้เวลา ถอดเปลื่อนลูกเปล่ามาให้แทนไม่เกินครึ่งชั่วโมง
    บางศูนย์การเอารถออกไปลองต้องแจ้งเจ้าของรถ(ถ้ารอรับรถ) หรือให้นั่งไปด้วยเพื่อสอบถามแจ้งอาการ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ลองค่อยๆอ่านดูครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=29812&page=2
    สังเกตุเอาว่าควันเราเหม็นกว่าเดิมมั้ย ตอนเร่งเครื่องมีเสียงเทอร์โบฟิ้วววววไหม
    เดิมก็มีครับกลิ่นเหม็นที่ปลายท่อ เดินห่าง2เมตรก็ได้กลิ่นแต่ไม่ฉุนมาก
    ถ้าสงสัยนำรถไปตรวจสอบที่ศูนย์อื่นด่วนครับ ก่อนที่เรื่องจะยาวนานจะหามือคนทำไม่เจอ
    พึ่งรู้นะเนี่ยว่าป๋าชมดมตูด....กร๊ากกกกกกกก

ข้อมูลกระทู้