สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

มาตรฐาน ใกล้วันแม่แล้ว ลองอ่านกันดูครับ

ชื่อ:  755863216.jpg
ครั้ง: 336
ขนาด:  47.0 กิโลไบต์
    เจ้าเด็กชายตัวน้อยของเราเดินเข้าไปหาคุณแม่ในครัว

>หลังจากแม่เช็ดมือกับผ้ากันเปื้อนแล้วเธอก็ก้มลงอ่าน

>กระดาษที่ลูกชายยื่นให้..
    >

>ค่าตัดหญ้า 5.00 บาท

>ค่าทำความสะอาดห้องผมอาทิตย์นี้ 1.00 บาท

>ค่าซื้อของของให้แม่ 2.50 บาท

>ค่าดูแลน้องชาย 2.50 บาท

>ค่าเอาขยะไปทิ้ง 1.00 บาท

>ค่าได้คะแนนดี 5.00 บาท

>ค่ากวาดสนาม 2.00 บาท

>รวมค้างชำระ 19.00 บาท
    >

>เมื่อคุณแม่อ่านเสร็จแล้วก็หยิบปากกาขึ้นมา

>พลิกกระดาษไปด้านหลังแล้วเขียนว่า..
    >
    >เก้าเดือนที่แม่อุ้มท้อง.. ไม่คิดเงิน

>เวลาที่แม่พยาบาลลูก และสวดมนต์ให้ลูก.. ไม่คิดเงิน

>ค่าที่ลูกทำให้แม่ต้องเสียน้ำตา.. ไม่คิดเงิน

>ของเล่น อาหาร เสื้อผ้า พาเที่ยว.. ไม่คิดเงิน

>แม้แต่เช็ดน้ำมูกให้.. ไม่คิดเงินหรอกจ้ะลูก

>เมื่อรวมทั้งหมดเป็นราคาเต็มของความรัก.. ไม่คิดเงินเหมือนกัน
    >
    >เมื่อเด็กชายได้อ่านสิ่งที่คุณแม่เขียนไว้ น้ำตาหยดโตก็ไหลออกมา
    >เขาสบตากับคุณแม่แล้วจึงพูดว่า "แม่ครับผมรักแม่จริงๆ นะครับ"
    >แล้วเขาก็เอาปากกาเขียนหนังสือตัวโตๆว่า..
    >
    >...จ่ายหมดแล้ว...
    >
    >แม่จ่ายหมดแล้ว แต่ลูกยังทอนให้ไม่หมด
    ******* รักแม่ให้มากๆนะครับ ********

เอามาฝากให้อ่านกันดู ว่าเราตอบแทนอะไรท่านบ้างแล้วครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย NANEK : 09-08-2011 เมื่อ 14:54

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: ใกล้วันแม่แล้ว ลองอ่านกันดูครับ

ซึ่งครับน้า

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

มาตรฐาน ตอบ: ใกล้วันแม่แล้ว ลองอ่านกันดูครับ

มีน้ำใจมีไออุ่นให้หนุนตัก
    มีความรักความห่วงใยไว้คลายเหงา
    มีน้ำคำพร่ำสอนอาทรเรา
    มีวิธีขัดเกลาเฝ้าใส่ใจ
    สอนให้รู้สูงต่ำทำผิดถูก
    สอนให้ปลูกเพาะวิชาไว้อาศัย
    สอนให้รู้คุณค่าเงินตราไทย
    สอนให้รู้จักให้เอื้ออารี
    มากกว่านี้มากมีในคำสอน
    มากมายพรความห่วงใยไม่หน่ายหนี
    มากอภัยมากเมตตามากปราณี
    ทั้งหมดนี้คือแม่แต่ผู้เดียว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย NANEK : 09-08-2011 เมื่อ 15:00

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

น้าเน็กมาเหนือความคาดหมายมากๆครับวันนี้อ่ะ ซึ้ง ว่าแล้วก็คิดถึงแม่ขึ้นมาาาาาน้ำตามันก็ใหล อยากกลับไป ซบลงที่ตรงตักแม่

TTC-00855 TTC-Member
    User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

ซึ้งเลยอ่ะ น้าเน็ก

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

แต่งสดๆเลยครับ

คำว่า....แม่....คำนี้มีความหมาย

คำว่า....แม่....ไม่หายห่างไปไหน

คำว่า....แม่....ไม่เคยจืดจางไป

คำว่า....แม่....อยู่ในใจตลอดกาล

..................................

คำว่า....แม่....ที่ใครใครก็ย่อมรู้

คำว่า....แม่....มีอยู่ทุกแห่งหน

คำว่า....แม่....ของลูกทุกทุกคน

คำว่า....แม่....ไม่เคยจนกว่าคำใด

.................................

คำว่า....แม่....ที่ผมนั้นอยากบอก

คำว่า....แม่....ที่เฝ้ากรอกอยู่ข้างหู

คำว่า....แม่....ของลูกคอยค้ำชู

คำของ....หนู...."หนูรักแม่ มากมากเลย"

แต่งไปน้ำตาก็จะเล็ดครับ รักจังแม่เรา

User ID
    16517
    Status
    โพส
    1,888

รักแม่นะครับ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

ผมรักแม่ครับ ซึ้งใจจริงๆๆๆๆๆๆๆๆ

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

แม่จากผมไป10กว่าปีแล้ว แต่ผมก็รักและคิดถึงแม่ตลอดเวลา....คิดถึงแม่มากครับ.

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

……..สตรีใด…….ไหนเล่า………..เท่าเธอนี้
    เป็นผู้ที่ …………..ลูกทุกคน………บ่นรู้จัก
    เป็นผู้ที่ ……...…...มีพระคุณ………การุณนัก
    เป็นผู้ที่ …………..สร้างความรัก…..สอนความดี
    เป็นผู้ที่…………...คอยสั่งสอน…....เอาใจใส่
    คอยห่วงใย….……เราทุกคน……...จนวันนี้
    เปรียบแสงทอง…...สว่างล้ำ……….นำชีวี
    เธอคนนี้…………..คือ ” แม่ ”……..ของเราเอง

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

รู้เลยครับ ว่าแม่รักลูกทุกคนมากขนาดไหน ก็เมื่อตอนตัวเองมีลูก

กว่าจะรู้สำหรับผมมันสายไปแล้วที่จะทำทุกอย่างให้ แม่ ได้

ท่านใดที่ยังมีโอกาสได้ตอบแทนบุญคุณแม่ ขอให้จงทำให้ดีที่สุดครับ

TTC-01419 TTC-Member
    User ID
    7377
    Status
    โพส
    676

ซึ้งครับ แต่งได้กินใจมากเลยครับน้า รักแม่คิดถึงแม่จังครับ

User ID
    4609
    Status
    โพส
    1,182

ได้อ่านคำคมนี้แล้วทำให้ผมคิดถึงแม่มาทันทีเลยครับ ถึงผมกับแม่จะอยู่ห่างกันแต่ผมก็รักแม่และคิดถึงแม่มากนะครับ

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    รู้เลยครับ ว่าแม่รักลูกทุกคนมากขนาดไหน ก็เมื่อตอนตัวเองมีลูก

กว่าจะรู้สำหรับผมมันสายไปแล้วที่จะทำทุกอย่างให้ แม่ ได้

ท่านใดที่ยังมีโอกาสได้ตอบแทนบุญคุณแม่ ขอให้จงทำให้ดีที่สุดครับ
    ใช่ครับอย่างที่น้าปองแกว่า รู้เลยว่าพ่อแม่รักเราแค่ไหนก็ตอนเป็นพ่อแม่คน ท่านรักเรามากครับ ตอบแทนท่านให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ นี่แหละหน้าที่สำคัญของเราครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    ใช่ครับอย่างที่น้าปองแกว่า รู้เลยว่าพ่อแม่รักเราแค่ไหนก็ตอนเป็นพ่อแม่คน ท่านรักเรามากครับ ตอบแทนท่านให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ นี่แหละหน้าที่สำคัญของเราครับ
    +1 ครับการที่เราเป็นพ่อ แม่คนนี้ละครับรู้เลยว่าพ่อแม่รักเราแค่ใหน

ข้อมูลกระทู้