หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มาตรฐาน รถผมมีกลิ่นและคราบน้ำมันดีเซลออก ท้ายราง Help !!!!

ผมพึ่งจะมาสังเกตุว่ามีกลิ่นน้ำมันออกบริเวณท้ายรางด้วยคับ มีอยู่ว่าผมลองจับเวลารถผมดูว่า0-100 ใช้เวลากี่วิ ผมเลยกดโหมดแดงกล่องของprospeed ซัดหนักๆดู ปรากฎว่ามีคราบน้ำมันเลอะติดบริเวณ แบตตรี่คับ และมีคราบน้ำมันพุ่งออกข้างๆทำให้มีกลิ่นน้ำมันดีเซล ผมสังเกตุดูว่ามันจะเป็นเฉพาะตอนที่ผมอัดมาหนักๆ
    ผมเดาว่า โหมดแดงจะดันน้ำมันในรางสูงเกินไปหรือ ทำให้น้ำมันพุ่งออกมาจากบริเวณท้ายรางที่ผมเคยเสริมท้ายราง ผมสังเกตุเห็นมีสีขาวๆเหมือนเวลาที่เราขันท่อน้ำเข้าไปจะใช้กาวอันที่ขาวพันไปด้วยเพื่อกันน้ำออก มันอาจจะเปงตรงนั้นหรือป่าวคับ
    ผมลอง Shearch ใน google ดูว่า เค้าบอกว่าการที่เราเสริมชิมท้ายรางไป เวลาเราดันมากๆ น้ำมันจะไหลออกเพราะว่าแรงดันเยอะเกินกว่าค่ากำหนดอันนี้จริงหรือว่าท้ายรางรั่วหรือแตกคับ
    น้าท่านๆใดช่วยผมคิดหน่อยคับ ตอนนี้วิตกกลจริตอีกแล้วคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 21-12-2011 เมื่อ 03:08

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

มาตรฐาน ตอบ: รถผมมีกลิ่นและคราบน้ำมันดีเซลออก ท้ายราง Help !!!!

ผมว่าอาจจะเป็นอาการของ ท้ายรางมันซึม หรือรั่วมากกว่านะครับ เนื่องด้วยอาจจะดันน้ำมันมากเกินไปอ่ะครับ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ เดี๋ยวยังไง รอเพื่อนสมาชิกมาแนะนำ ชี้แนะอีกทีนะครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

มาตรฐาน ตอบ: รถผมมีกลิ่นและคราบน้ำมันดีเซลออก ท้ายราง Help !!!!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    ผมว่าอาจจะเป็นอาการของ ท้ายรางมันซึม หรือรั่วมากกว่านะครับ เนื่องด้วยอาจจะดันน้ำมันมากเกินไปอ่ะครับ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ เดี๋ยวยังไง รอเพื่อนสมาชิกมาแนะนำ ชี้แนะอีกทีนะครับ
    รถแกรมีเหรอ กลิ่นน้ำมันอ่ะ
    นึกว่ามีแต่กลิ่นเหล้า คลุ้งไปหมด 55555+

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    นึกว่ามีแต่กลิ่นเหล้า คลุ้งไปหมด 55555+
    555+ อีบร้าเอ๋เนี่ยยยยยยยยยยย....เดี๋ยวก่อนๆๆๆๆๆ เจอกันงวดหน้า เจอวาซาบิเข้มๆ แน่แกรตาเอ๋ กร๊ากๆๆๆๆๆ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

วันนี้ลองกลับไปหาพี่คนที่ทำชิมท้ายรางให้ พี่เค้าบอกว่าต้องลื้อแล้วประกอบใหม่เห็นลอยน้ำมันออกจากเซนเซอร์ (แล้วเซนเซอร์มันอยู่ตรงไหนคับ เวลาตอนทำท้ายรางต้องถอดเซนเซอร์ด้วยเหรอคับ)
    พี่เค้าบอกว่าสงสัยว่าปะเก็นทองแดงตรงก้น ตอนที่ลื้ออาจจะมีรอย เลยทำให้น้ำมันดันออก
    ผมเลยถามว่ารางแตกป่าวคับ พี่เค้าบอกว่า ไม่แตกคับ พรุ่งนี้เข้ามาทำแต่เช้าเลย ใช้เวลาทำสองชั่วโมง
    ผมถามต่อเลยนะคับว่า ดันรางโหมดจูนหนัก มีน้าๆเคยบอกไว้ว่าห้ามแช่ แช่ในที่นี้คือแช่นานเท่าไหร่คับ กี่กิโลกี่นาทีเป็นต้น
    ขอบคุณคับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เซ็นเซอร์ที่ว่าคือ rail limit ครับ ก็ตามที่ช่างบอกเลยครับ ช่างที่ทำคงรู้อยู่แล้วครับ

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    เอ้า เมื่อวานน้าตั้วยังพูดให้ผมฟังอยู่เลยเรื่องเนี้ย กลัวเหมือนกัน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    กด like ด้วยครับ โดนๆ 5555

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    วันนี้ลองกลับไปหาพี่คนที่ทำชิมท้ายรางให้ พี่เค้าบอกว่าต้องลื้อแล้วประกอบใหม่เห็นลอยน้ำมันออกจากเซนเซอร์ (แล้วเซนเซอร์มันอยู่ตรงไหนคับ เวลาตอนทำท้ายรางต้องถอดเซนเซอร์ด้วยเหรอคับ)
    พี่เค้าบอกว่าสงสัยว่าปะเก็นทองแดงตรงก้น ตอนที่ลื้ออาจจะมีรอย เลยทำให้น้ำมันดันออก
    ผมเลยถามว่ารางแตกป่าวคับ พี่เค้าบอกว่า ไม่แตกคับ พรุ่งนี้เข้ามาทำแต่เช้าเลย ใช้เวลาทำสองชั่วโมง
    ผมถามต่อเลยนะคับว่า ดันรางโหมดจูนหนัก มีน้าๆเคยบอกไว้ว่าห้ามแช่ แช่ในที่นี้คือแช่นานเท่าไหร่คับ กี่กิโลกี่นาทีเป็นต้น
    ขอบคุณคับ
    ผมเคยแช่ยาวๆ อัดยาวๆ จากหนองแค ไปถึงแค่ปากช่องอ่ะครับ ได้แค่นี้ เข็มความร้อนขึ้นจนเกือบถึงขีดแดงเลยอ่ะครับ ดีนะตาผมมันไปมองพอดี ไม่งั้นมีฝาสูบโก่งแน่ๆ ถ้าใส่กล่องดันรางมา แช่ยาวๆ มากไม่ค่อยได้อ่ะครับ อันตรายต่อเครื่องยนต์และเงินในกระเป๋าเราในการซ่อมอ่ะครับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    เซ็นเซอร์ที่ว่าคือ rail limit ครับ ก็ตามที่ช่างบอกเลยครับ ช่างที่ทำคงรู้อยู่แล้วครับ
    น้า คับ แล้วตรงนั้น ทำให้น้ำมันดันออกได้ยังไงคับ ผมนึกว่าน่าจะดันออกทางท้ายรางซะอีก

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

ผมเคยแช่ยาวๆ อัดยาวๆ จากหนองแค ไปถึงแค่ปากช่องอ่ะครับ ได้แค่นี้ เข็มความร้อนขึ้นจนเกือบถึงขีดแดงเลยอ่ะครับ ดีนะตาผมมันไปมองพอดี ไม่งั้นมีฝาสูบโก่งแน่ๆ ถ้าใส่กล่องดันรางมา แช่ยาวๆ มากไม่ค่อยได้อ่ะครับ อันตรายต่อเครื่องยนต์และเงินในกระเป๋าเราในการซ่อมอ่ะครับ
    ถ้าแช่ยาวๆต้องหมั่นดูความร้อนใช่ไหมคับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

พอจะมีใครให้คำตอบผมบ้างคับ เหงโฆษณา บอกว่าแรงดัน 180 MPc เดิมๆติดรถ
    พอเราดันรางไป มันขึ้นมาเท่าไหร่คับ
    ผมอยากรู้อะ ว่าดันเท่าไหร่ที่เซพเครื่องอะคับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    ถ้าแช่ยาวๆต้องหมั่นดูความร้อนใช่ไหมคับ
    ใช่ครับน้า..! หรือทางที่ดี เราก็หาตัวตรวจวัดดีๆ ซักชุด ที่มันมีโหมด การตั้งค่าเตือนเป็นเสียง หรือเป็นสัณญานไฟบอกเราเตือนเรา ถ้าอุณภูมิความร้อนหม้อน้ำร์มันขึ้นจนถึงขีดลีมิตของมันแล้วอ่ะครับ เกจุบางตัว ยังมีการอ่านค่า บอกค่า อุณหภูมิไอดี1ก่อนเข้าอินเตอร์ (Intake Air temperature- IAT1)
    อุณหภูมิไอดี2 (Intake Air temperature- IAT2) อุณภูมิไอดีหลังออกจากอินเตอร์
    บอกค่าความดันไอดี (Manifold pressure-MAP)
    บอกค่าความดันคอมมอนเรล (CRP)
    บอกค่าอุณภูมิน้ำมันเชื้อเพลิง (FTM)
    เพราะการที่เราพ่วงกล่อง กล่องพ่วงที่เราใส่อยู่ มันจะไปหลอกค่าต่างๆ ของกล่องหลักเราอีกที ให้มันฉีด มันจ่ายน้ำมันให้มากขึ้น ถ้าเรามีเกจุแบบนี้ดู เราจะรู้ความผิดปกติต่างๆ ของเครื่องยนต์ เช่นค่าความร้อนต่างๆ ค่าแรงดันต่างๆได้ละเอียดขึ้นอ่ะครับ
    ปล.ส่วนเกจุตัวที่ผมว่า ก็ลองดูในกระทู้ห้อง ซื้อ-ขายในคลับเราดูครับ มีหลายแบบ หลายยี้ห้อราคา ก็มีตั้งแต่ 3000- 4พันกว่าๆ อ่ะครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

พอจะมีใครให้คำตอบผมบ้างคับ เหงโฆษณา บอกว่าแรงดัน 180 MPc เดิมๆติดรถ
    พอเราดันรางไป มันขึ้นมาเท่าไหร่คับ
    ผมอยากรู้อะ ว่าดันเท่าไหร่ที่เซพเครื่องอะคับ
    เมื่อก่อน ผมกับเพื่อนในกลุ่มอยุธยา เคยใส่กล่องยี่ห้อนึง พร้อมกัน 4 คัน ทางช่าง เขาก็เลยให้โปรแกรมจูนมาให้เลยลงโปรแกรมใส่โน๊ตบุ๊คให้เลย กับสายลิ๊งค์เพื่อเชื่อมต่อกล่องดันรางกับคอมเวลาจูน ตอนนั้นนึกอารมณ์แบบห้าวๆ กัน ก็เลยลองจูนกันเองเล่นๆดู เอาแบบหนักๆ จนกราฟมันบอกค่าแรงดันที่ 240 MPc กว่าได้มั้ง ปรากฏว่า ขับมันส์ระเบิดไปเลยครับ ควันดำปี๋เลย แต่เสียงเครื่องมันเข็ก มันกระพือน่าดูอ่ะครับ เสียงเครื่องยนต์มันสั่น มันฟังรู้เลยว่า ถ้าทำแบบนี้อีก ตรูจะพังแล้วนะ อะไรประมาณนี้อ่ะครับ ตั้งแต่นั้นมา ก้ไม่กล้าไปแตะ ไปจูนเพิ่มอะไรมันอีกเลยอ่ะครับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

สมมุติจูนจาก 180 ขึ้นไป 200 เนี่ย รถวิ่งแตกต่างกันมากไหมคับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มันไม่ได้ดัน 180หรือ200 ตลอดครับ มันดันตามช่วงกราฟที่จูนไว้ครับ รางปกติรับแรงดันได้ 221 mpa ตามเมนวลชีทนะครับ ส่วนrail limit จะอยู่ตรงกันข้ามกับด้านที่มีสายไฟ rail limitก็คือท้ายรางนั่นเอง

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

ขันท้ายรางออกแล้วเปลี่ยนแหวนน้ำมันใหม่คับ เวลาขันเข้าก้อดูเกลียวให้ดีอย่าให้ปีน ขันเข้าให้สุดแรงเรยคับไม่ต้องกลัวเกลียวหวาน เห็นมาหลายร้านเหมือนกันคับขันไม่สุดแล้วชอบบอกว่าไม่รั่วอยู่แล้ว ถ้าจูนปกติก้อไม่รั่วคับ แต่ถ้าจูนโหดเมื่อไหร่ล่ะก็รั่วกันเป็นแถว ถ้ายังรั่วอีกก็เอาเทปพันเกลียวแล้วอัดใหม่คับหายแน่นอน

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

วันนี้ไปให้เค้าขันทายรางใหม่แล้วคับ พี่เค้าขันจนแน่นจริงๆคับ จนผมรู้สึกว่า เกลียวมันจะหวานเลย
    แต่แหวนทองแดงไม่ได้เปลี่ยนให้ ผมบอกให้ช่างเปลียนให้เค้าบอกว่าไม่เปงไร ที่มันรั่ว มันรั่วตรงที่เกลียวท้ายราง
    ช่างเค้าใช้ที่พันกาวสีขาวๆ พัน3 4 รอบแล้วใส่เข้าไปใหม่ แล้วจูนให้ผมใหม่ ไม่รู้ว่ามันจะรั่วอีกป่าวคับ ขอบคุณน้าๆทุกคนนะคับ ^^
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 22-12-2011 เมื่อ 09:50

สมาชิกถาวร: TTC-00464 TTC-Member
    User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TOD Triton ดูโพส
    เอ้า เมื่อวานน้าตั้วยังพูดให้ผมฟังอยู่เลยเรื่องเนี้ย กลัวเหมือนกัน

กด like ด้วยครับ โดนๆ 5555
    ไม่ต้องกลัวครับน้าต๊อด ของเราท้ายรางทำจากเม็ดท้ายรางแท้ครับ(ถ้าพี่ทำท้ายรางกะพี่เก่งนะ) รถเป็นไงบ้างครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

รางไม่รั่วแล้ว ระวังรั่วจากที่อื่นด้วยนะครับ เช่นอาการปั๊มแตกที่เป็นๆกันเยอะตอนจูนดันรางหนักอ่ะคับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    รางไม่รั่วแล้ว ระวังรั่วจากที่อื่นด้วยนะครับ เช่นอาการปั๊มแตกที่เป็นๆกันเยอะตอนจูนดันรางหนักอ่ะคับ
    ผมจูนจากโหมดเขียว ให้แรงขึ้นมาอีกนิดเดียวเองคับให้มันคล่องตัวหน่อย ไม่กล้าใช้โหมดแดงละคับ กลัวปั้มแตกเหมือนกัน

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้