หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

มาตรฐาน เดินทาง5วัน 2,200 กม.กับ lpg^^

ออกเดินทางจากพระรามเก้าเช้าวันจันทร์ มุ่งหน้าสู่ นครสวรรค์ ตาก ลำปาง เชียงใหม่
    อุตรดิตถ์ สุโขทัย พิดโลก มหาสารคาม ถึงรังสิตวันศุกร์

ชื่อ:  ภาพถ่าย2044.jpg
ครั้ง: 1135
ขนาด:  53.6 กิโลไบต์

ชื่อ:  ภาพถ่าย2059.jpg
ครั้ง: 1269
ขนาด:  72.0 กิโลไบต์

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

มาตรฐาน ตอบ: เดินทาง5วัน 2,200 กม.กับ lpg^^

วิ่งไป 2,200กม.เติมlpg 3,600 บาท ใช้ความเร็วช่วง 100-110 เป็นส่วนใหญ่ คำนวนได้ประมาณ 1.6บาท/กม.

ช่วงที่ต้องขึ้นเขาอืดมาก ขอบอก55555

ชื่อ:  ภาพถ่าย2064.jpg
ครั้ง: 799
ขนาด:  64.5 กิโลไบต์

5 วันไม่ได้ล้างรถเลย ฝนตกตลอด มอมแมมเชียว
    อัตรา1.6 บาทเส้นทางต่างจังหวัดถือว่าผ่านหรือเปล่าครับ

ชื่อ:  ภาพถ่าย2088.jpg
ครั้ง: 804
ขนาด:  56.7 กิโลไบต์

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

มาตรฐาน ตอบ: เดินทาง5วัน 2,200 กม.กับ lpg^^

ขึ้นเขาตอนที่ผมขับขึ้นเขาค้อรู้สึกว่าอืดชะมัดเลยลองสลับเป็นน้ำมันดู แม่เจ้าเหยียบเป็นมาสั่งได้เลย แต่เกย์น้ำมันนี่สิ น้ำตาจะไหล

User ID
    31099
    Status
    โพส
    1,153

อ่าย่ะ...ผมว่า 1 เดือน 4000 โลผมโหดแล้วนะเนี้ย...อิอิอิ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ภาพแรกรถทัวร์ เขาตรงลำปางหรือเปล่าครับ?

นอกจาก lpg แล้วเติมน้ำมันไปเท่าไหร่หรอครับ?

ล้อใหญ่กว่าล้อเดิม แต่ประหยัดกว่าผมอีก ๕๕๕

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

triton เบนซิน รถสำหรับขับเที่ยวจริงๆ

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

ตอบน้าVileness ช่วงขึ้นเขา ลองสลับน้ำมันดู เสียงเครื่องยนต์ดูจะเบาลงและลื่นกว่า LPG นะครับ เร่งดีกว่า

ตอบน้าPJ_AIM ตอนนี้1เดือนกับ7วัน กดไป 7พันกว่าโลแย้วครับ y_y

ตอบน้าน้าเดย์ ลำปาง-เชียงใหม่ครับ, น้ำมันใช้ไปประมาณ 200 บาทครับ ทริ๊ปนี้เน้น LPG, ล้อใหญ่จะได้เปรียบวิ่งทางยาวๆ เครื่องยนต์ลอยตัว
    แต่ถ้าในเมืองคงมี2บาท(ยังไม่ได้ลองวัดครับ)

ตอบน้าkamyu อัตราเร่งดูจะชิวเกินไปครับ55555....เคยขับดีเซลแรงบิดดีๆ ต้องปรับตัวเยอะมากเลย แต่ก็สบายกระเป๋าตังค์เยอะเหมือนกัน สรุปว่าดีกว่าครับผม55555

User ID
    17097
    Status
    โพส
    427

ผม สัตหีบ กทม นครสวรรค์ ตาก ลำปาง เชียงใหม่ พิษณุโลก เขาค้อ เพชรบูรณ์ กรุงเทพ สัตหีบ รวม 4 วัน 2015 กม. แอลพีจี 2800 บาท น้ำมัน 800 ครับชื่อ:  DSCF7944_resize.JPG
ครั้ง: 644
ขนาด:  19.1 กิโลไบต์ชื่อ:  DSCN0158.jpg
ครั้ง: 893
ขนาด:  260.5 กิโลไบต์ กลับมาเข้า0 เยย
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rachawdee ดูโพส
    ออกเดินทางจากพระรามเก้าเช้าวันจันทร์ มุ่งหน้าสู่ นครสวรรค์ ตาก ลำปาง เชียงใหม่
    อุตรดิตถ์ สุโขทัย พิดโลก มหาสารคาม ถึงรังสิตวันศุกร์

ชื่อ:  ภาพถ่าย2044.jpg
ครั้ง: 1135
ขนาด:  53.6 กิโลไบต์

ชื่อ:  ภาพถ่าย2059.jpg
ครั้ง: 1269
ขนาด:  72.0 กิโลไบต์

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rachawdee ดูโพส
    ตอบน้าVileness ช่วงขึ้นเขา ลองสลับน้ำมันดู เสียงเครื่องยนต์ดูจะเบาลงและลื่นกว่า LPG นะครับ เร่งดีกว่า

ตอบน้าPJ_AIM ตอนนี้1เดือนกับ7วัน กดไป 7พันกว่าโลแย้วครับ y_y

ตอบน้าน้าเดย์ ลำปาง-เชียงใหม่ครับ, น้ำมันใช้ไปประมาณ 200 บาทครับ ทริ๊ปนี้เน้น LPG, ล้อใหญ่จะได้เปรียบวิ่งทางยาวๆ เครื่องยนต์ลอยตัว
    แต่ถ้าในเมืองคงมี2บาท(ยังไม่ได้ลองวัดครับ)

ตอบน้าkamyu อัตราเร่งดูจะชิวเกินไปครับ55555....เคยขับดีเซลแรงบิดดีๆ ต้องปรับตัวเยอะมากเลย แต่ก็สบายกระเป๋าตังค์เยอะเหมือนกัน สรุปว่าดีกว่าครับผม55555
    ล้อปาเจฯ ของน้า ใหญ่กว่าล้อเดิมกี่ %
    ล้อไม่เท่ากัน ตัวเลขความคลาดเคลื่อนมันจะกี่มากน้อยหรอครับ?

ปล.2.4 ผมขับดับกลางไฟแดงตั้งแต่วันแรกที่ออกจาก 0 เลยครับ
    ยังกะคนพึ่งหัดขับรถเลย ๕๕๕

.......อยากมีวันหยุดยาวๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ แบบนี้บ้างจังครับ

User ID
    33649
    Status
    โพส
    4

สอบถามค่ะ ติด lpg ตั้งแต่ออกจากศูนย์เลยไหมค่ะ แล้วติด lpg ของอะไรค่ะ แบบไหน ราคาเท่าไหร่ค่ะ
    พอดีกำลังตัดสินใจอยู่ค่ะ ว่าจะลองใช้น้ำมันก่อนหรือจะติด แก๊สออกมาเลย

**ขอบคุณค่ะ**

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

กลับบ้านไปทาง กทม. - พิษณุโลก - อุตรดิตถ์ - แพร่ - พะเยา - เชียงราย

ขึ้นเขาอืดหรือครับ ต้องคิดแยอะเลยนะเนี้ย อีกอย่างมีคนบอกว่าติดแก๊สแล้วไม่คุ้มดีไม่ดีขับแล้วราคาเท่าดีเซลอีก

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ฝากไว้สำหรับผู้ที่สนใจจะติดแก๊สครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=41740

ต้องทำความเข้าใจก่อนว่า
    น้ำมันเบนซิล เกรดคุณภาพดีราคาจึงแพงกว่าดีเซล
    ส่วน LPG เป็นของเหลือทิ้ง หรือผลพลอยได้จากการกลั่นน้ำมัน
    ดังนั้นราคา LPG ยังไงๆ ก็ต้องถูกกว่าน้ำมัน

LPG ใช้เป็นแก๊สทำกับข้าว
    เมื่อเราเอามาเติมรถยนต์ รัดบาน ก็หาว่ารถยนต์ไปแย่งแก๊สทำกับข้าวมาใช้
    เลยต้องขึ้นราคา พอขึ้นราคามากๆ ก็ไปกระทบราคาแก๊สทำกับข้าว
    ทำไงหล่ะอยากหากินกับพวกใช้แก๊สเติมรถยนต์ทำไงดี
    (เคยมีการคิดจะเติมสารเติมกลิ่นเพื่อแยกประเภทแก๊สรถยนต์กับแก๊สทำกับข้าวแต่ไม่สำเร็จ)

ทีนี้พอขึ้นราคาแก๊สรถยนต์มากๆ ไม่ได้ดังใจ (แต่ยังอยากได้ตังค์) ทำไงดี
    เขาก็บอกว่า (บอกว่านะ) ต้องเก็บเงินจากพวกที่ใช้น้ำมันมาชดเชย LPG ที่ไม่สามารถขึ้นราคาได้
    เพราะจะไปกระทบแก๊สทำกับข้าว

อ้าว แล้วคนใช้น้ำมัน เกี่ยวอะไรด้วย ทำไมต้องไปช่วยเสีย!!! ๕๕๕

แต่เขาไม่เคยบอกเลยว่า
    ที่ชดเชยนั้น แท้จริง ชดเชยให้ใคร!!

(ขี้เกียจพิมพ์หล่ะครับ ก๊อบมาเลยดีกว่า)
    "ในปี 2553 ประเทศไทยสามารถผลิตก๊าซ LPG ได้ 4.4 ล้านตัน พบว่าภาคครัวเรือนใช้อยู่ที่ 2.4 ล้านตัน และรถยนต์ใช้ 6.8 แสนตัน รวมแล้วเท่ากับ 3.1 ล้านตันเท่านั้น ยังเหลือให้ภาคอุตสาหกรรมได้ใช้ถึง 1.3 ล้านตันโดยไม่ต้องนำเข้า

สาเหตุสำคัญที่ทำให้ก๊าซ LPG ไม่พอเพียง เป็นเพราะกลุ่มอุตสาหกรรมปิโตรเคมีซึ่งเกือบทั้งหมดเป็นกลุ่มบริษัทในเครือ ของ ปตท. มีการใช้ LPG ในปริมาณที่สูงมากขึ้นอย่างต่อเนื่องจนทำให้ LPG ที่ผลิตได้ในประเทศไม่เพียงพอ
    ในปี 2551-2553 การใช้ก๊าซ LPG ของกลุ่ม อุตสาหกรรมปิโตรเคมีอยู่ที่ 9 แสนตัน , 1.28 ล้านตัน และ 1.59 ล้านตัน เรียงตามลำดับ เป็นปริมาณการใช้ที่เพิ่มสูงขึ้นโดยตลอด แม้แต่ข้อมูลที่กระทรวงพลังงานเสนอต่อที่ประชุม กพช. เพื่อขอปรับราคา LPG ที่ผ่านมา ยังแสดงให้เห็นว่า ภาคอุตสาหกรรมปิโตรเคมีมีสัดส่วนการใช้ LPG สูงเพิ่มขึ้นถึงเกือบ 68% ของปริมาณที่ประชาชนทั้งประเทศใช้ นี่จึงเป็นสาเหตุแท้จริงที่ทำให้ก๊าซ LPG ไม่เพียงพอ และเกิดภาระ การชดเชยจากการนำเข้าจาก ต่างประเทศ ตั้งแต่เดือนเมษายน 2551 – กันยายน 2554 คิดเป็นเงินประมาณ 57,339 ล้านบาท
    "

อยากอ่านต่อ http://www.consumerthai.org/main/ind...-17&Itemid=180

บอกให้เข้าใจง่ายๆ คือ ไทยเราส่งออกน้ำมันเกรดดีที่สุดในโลก ที่ขุดได้จากอ่าวไทย
    ไปขายอเมริกา แต่อเมริกาขายน้ำมันเบนซิลลิตรละ 27 +- บาท

ส่วนพี่ไทยเรานำเข้าน้ำมันห่วยๆ จากตะวันออกกลาง
    เข้ามากลั่นขายคนไทย ราคาลิตรละ 42 +- บาท
    เพราะน้ำมันจากตะวันออกกลางมันห่วย
    เลยต้องบวกค่ากลั่นค่าปรับปรุงคุณภาพมาก

อีำกทั้งพี่ไทยเราใจดีเก็บค่าภาคหลวงจากต่างชาติที่มาสัมปะรับประทานน้ำมันในราคาที่ถูกเว่อร์กว่าชาวโลก
    เพียงเพื่อ............??
    ปอตอทวย พลังงานไทย เพื่อไทย

ปอตอทวยขาดทุนกำไรแสนล้านผู้ถือหุ้นรวยอื้อ
    บนสันหลังของคนไทยด้วยกัน

ที่ร่ายมายาวๆ ขนาดนี้ เพียงเพื่อจะบอกว่า
    คนที่ใช้พลังงานไม่ควรจะต้องจ่ายแพงกว่าชาวโลกมากมายขนาดนี้
    และต่อให้ราคาพลังงานขึ้นลงยังไง LPG ก็ไม่มีทางแพงไปกว่าน้ำมัน

เว้นแต่...นโยบายการเมือง!
    ไม่ได้อยากวกเข้าการเมือง มีใครเคยกล่าวไว้ว่า"ถึงเราจะอยากไม่ยุ่งเรื่องการเมือง แต่การเมืองก็ยุ่งเรื่องของเรา"

รถผมใช้ LPG รอวันที่ดีของประเทศไทย อย่างมีความหวังครับ ๕๕๕
    และถึงแรงบิดจะไม่แรง แร่งแซงไม่ดีมากมาย
    แต่ผมเชื่อว่าหน้าหนาวปลายปีนี้ บนยอดเขาจะสูงชันเส้นทางจะคดเคี้ยวเลี้ยวลดสักปานใด ณ ในประเทศไทยนี้
    ที่ตรงนั้นเทาเทาผมก็ไม่มีทางหนาว เพราะอุ่นไอหมอกจะหุ่มคลุมรถผมเอาไว้ครับ อิอิ

ไม่มีใครหลอกใคร ความไม่รู้่ต่างหากที่หลอกเรา

ชื่อ:  IMG_774444.jpg
ครั้ง: 707
ขนาด:  218.0 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iamday : 12-06-2012 เมื่อ 11:45

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

น้าkomdat ประหยัดมากเลยนะครับ

k.mayjaa ผมติดผ่านศุนย์ที่ผมออกรถเลยครับระบบ lpg versus แพงกว่าข้างนอกประมาณ6-7000 แต่ก็คิดว่าคุ้มเพราะ
    ยังหวังให้ศูนย์ดูแลเครื่องยนต์ให้ และตัดปัญหาการโต้เถียวระหว่างแก๊สกับน้ำมัน ให้ศูนย์ดูแลเลยครับ

น้าpong chiang rai เพื่อนผมก็บอกเช่นนั้น แต่ผมคิดว่า วิ่งระยะทางเท่ากันยังไงผมก็จ่ายน้อยกว่า ผมก็โดดมาจากเครื่องดีเซลเช่นกันครับ

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

น้าเดย์ ผมไม่ได้คิดเป็นเปอร์เซนต์ แต่เท่าที่ดู"ความสูงของยาง"เมื่อจอดคู่กัน ยางผมสูงกว่าล้อเดิม 1.7-2.0 นิ้วโดยประมาณ
    ยางผม 265/65/17 ครับ

User ID
    21983
    Status
    โพส
    25

ผมเดิมๆ ทุกอย่างนะครับ ขึ้นเขา ไม่อืดนะ แต่แค่รู้สึกได้ว่ากำลังมันน้อย แต่ก็ยังวิ่งได้ปกติ ยังตามชาวบ้านทันอยู่ ผมวิ่งอยู่ 1.45 - 1.60 บาท / กม. ครับ

User ID
    15448
    Status
    โพส
    141

ขึ้นเขาอืดนี่ผมว่าอยู่ที่เรา ลองเครื่องบ้างหรือปล่าว ตอนออกรถใหม่ๆผมวิ่ง 120-130 รถมันไม่เคยวิ่งเร็ว หลังๆ 150-160 เครื่องเคยแล้ว เครื่อง 2.4 บนเขาเส้นสุโขทัย - เด่นชัย ก็ไ่ม่อืดนะครับ ยิ่งถ้าเส้น พิดโลก - อุตรดิต 130 - 140 สบายเลย ล่าสุด วิ่งระยอง - พะเยา 1800 โล เติมไป 3000 บาท ถึงระยองยังเหลือแก๊สวิ่งได้อีกประมาณ 260 โล ตีซะว่าวิ่ง 2000 โล เติม 3000 โลละ 1.5 บาท ชิวๆ

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    ฝากไว้สำหรับผู้ที่สนใจจะติดแก๊สครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=41740

ต้องทำความเข้าใจก่อนว่า
    น้ำมันเบนซิล เกรดคุณภาพดีราคาจึงแพงกว่าดีเซล
    ส่วน LPG เป็นของเหลือทิ้ง หรือผลพลอยได้จากการกลั่นน้ำมัน
    ดังนั้นราคา LPG ยังไงๆ ก็ต้องถูกกว่าน้ำมัน

LPG ใช้เป็นแก๊สทำกับข้าว
    เมื่อเราเอามาเติมรถยนต์ รัดบาน ก็หาว่ารถยนต์ไปแย่งแก๊สทำกับข้าวมาใช้
    เลยต้องขึ้นราคา พอขึ้นราคามากๆ ก็ไปกระทบราคาแก๊สทำกับข้าว
    ทำไงหล่ะอยากหากินกับพวกใช้แก๊สเติมรถยนต์ทำไงดี
    (เคยมีการคิดจะเติมสารเติมกลิ่นเพื่อแยกประเภทแก๊สรถยนต์กับแก๊สทำกับข้าวแต่ไม่สำเร็จ)

ทีนี้พอขึ้นราคาแก๊สรถยนต์มากๆ ไม่ได้ดังใจ (แต่ยังอยากได้ตังค์) ทำไงดี
    เขาก็บอกว่า (บอกว่านะ) ต้องเก็บเงินจากพวกที่ใช้น้ำมันมาชดเชย LPG ที่ไม่สามารถขึ้นราคาได้
    เพราะจะไปกระทบแก๊สทำกับข้าว

อ้าว แล้วคนใช้น้ำมัน เกี่ยวอะไรด้วย ทำไมต้องไปช่วยเสีย!!! ๕๕๕

แต่เขาไม่เคยบอกเลยว่า
    ที่ชดเชยนั้น แท้จริง ชดเชยให้ใคร!!

(ขี้เกียจพิมพ์หล่ะครับ ก๊อบมาเลยดีกว่า)
    "ในปี 2553 ประเทศไทยสามารถผลิตก๊าซ LPG ได้ 4.4 ล้านตัน พบว่าภาคครัวเรือนใช้อยู่ที่ 2.4 ล้านตัน และรถยนต์ใช้ 6.8 แสนตัน รวมแล้วเท่ากับ 3.1 ล้านตันเท่านั้น ยังเหลือให้ภาคอุตสาหกรรมได้ใช้ถึง 1.3 ล้านตันโดยไม่ต้องนำเข้า

สาเหตุสำคัญที่ทำให้ก๊าซ LPG ไม่พอเพียง เป็นเพราะกลุ่มอุตสาหกรรมปิโตรเคมีซึ่งเกือบทั้งหมดเป็นกลุ่มบริษัทในเครือ ของ ปตท. มีการใช้ LPG ในปริมาณที่สูงมากขึ้นอย่างต่อเนื่องจนทำให้ LPG ที่ผลิตได้ในประเทศไม่เพียงพอ
    ในปี 2551-2553 การใช้ก๊าซ LPG ของกลุ่ม อุตสาหกรรมปิโตรเคมีอยู่ที่ 9 แสนตัน , 1.28 ล้านตัน และ 1.59 ล้านตัน เรียงตามลำดับ เป็นปริมาณการใช้ที่เพิ่มสูงขึ้นโดยตลอด แม้แต่ข้อมูลที่กระทรวงพลังงานเสนอต่อที่ประชุม กพช. เพื่อขอปรับราคา LPG ที่ผ่านมา ยังแสดงให้เห็นว่า ภาคอุตสาหกรรมปิโตรเคมีมีสัดส่วนการใช้ LPG สูงเพิ่มขึ้นถึงเกือบ 68% ของปริมาณที่ประชาชนทั้งประเทศใช้ นี่จึงเป็นสาเหตุแท้จริงที่ทำให้ก๊าซ LPG ไม่เพียงพอ และเกิดภาระ การชดเชยจากการนำเข้าจาก ต่างประเทศ ตั้งแต่เดือนเมษายน 2551 – กันยายน 2554 คิดเป็นเงินประมาณ 57,339 ล้านบาท
    "

อยากอ่านต่อ http://www.consumerthai.org/main/ind...-17&Itemid=180

บอกให้เข้าใจง่ายๆ คือ ไทยเราส่งออกน้ำมันเกรดดีที่สุดในโลก ที่ขุดได้จากอ่าวไทย
    ไปขายอเมริกา แต่อเมริกาขายน้ำมันเบนซิลลิตรละ 27 +- บาท

ส่วนพี่ไทยเรานำเข้าน้ำมันห่วยๆ จากตะวันออกกลาง
    เข้ามากลั่นขายคนไทย ราคาลิตรละ 42 +- บาท
    เพราะน้ำมันจากตะวันออกกลางมันห่วย
    เลยต้องบวกค่ากลั่นค่าปรับปรุงคุณภาพมาก

อีำกทั้งพี่ไทยเราใจดีเก็บค่าภาคหลวงจากต่างชาติที่มาสัมปะรับประทานน้ำมันในราคาที่ถูกเว่อร์กว่าชาวโลก
    เพียงเพื่อ............??
    ปอตอทวย พลังงานไทย เพื่อไทย

ปอตอทวยขาดทุนกำไรแสนล้านผู้ถือหุ้นรวยอื้อ
    บนสันหลังของคนไทยด้วยกัน

ที่ร่ายมายาวๆ ขนาดนี้ เพียงเพื่อจะบอกว่า
    คนที่ใช้พลังงานไม่ควรจะต้องจ่ายแพงกว่าชาวโลกมากมายขนาดนี้
    และต่อให้ราคาพลังงานขึ้นลงยังไง LPG ก็ไม่มีทางแพงไปกว่าน้ำมัน

เว้นแต่...นโยบายการเมือง!
    ไม่ได้อยากวกเข้าการเมือง มีใครเคยกล่าวไว้ว่า"ถึงเราจะอยากไม่ยุ่งเรื่องการเมือง แต่การเมืองก็ยุ่งเรื่องของเรา"

รถผมใช้ LPG รอวันที่ดีของประเทศไทย อย่างมีความหวังครับ ๕๕๕
    และถึงแรงบิดจะไม่แรง แร่งแซงไม่ดีมากมาย
    แต่ผมเชื่อว่าหน้าหนาวปลายปีนี้ บนยอดเขาจะสูงชันเส้นทางจะคดเคี้ยวเลี้ยวลดสักปานใด ณ ในประเทศไทยนี้
    ที่ตรงนั้นเทาเทาผมก็ไม่มีทางหนาว เพราะอุ่นไอหมอกจะหุ่มคลุมรถผมเอาไว้ครับ อิอิ

ไม่มีใครหลอกใคร ความไม่รู้่ต่างหากที่หลอกเรา

ชื่อ:  IMG_774444.jpg
ครั้ง: 707
ขนาด:  218.0 กิโลไบต์
    ผมสงสัยนิดนึ่งครับ
    "บอกให้เข้าใจง่ายๆ คือ ไทยเราส่งออกน้ำมันเกรดดีที่สุดในโลก ที่ขุดได้จากอ่าวไทย
    ไปขายอเมริกา แต่อเมริกาขายน้ำมันเบนซิลลิตรละ 27 +- บาท"

น้ำมันที่แพงที่สุดได้มาจากทวีปอเมริกาไม่ใช่หรือครับ
    http://www.chulapedia.chula.ac.th/in...9A_(Crude_Oil)

บ้านเราเกรดไม่น่าจะถึงนะครับ
    แต่ถ้าใช้ LPG + บรรทุกของนิดๆหน่อยๆ ขึ้นเขาได้อย่างไม่ลำบากแล้วล่ะก็ คงเป็นตัวเลือกอีกทางที่น่าสนใจครับ
    ตอนนี้ 116 ม้าผมไ่ค่อยได้ใช่เลย เอาโซลูน่าติดแก๊สมาใช้แทน ไปกลับเชียงรายก็ได้ 9ปลายๆ - 11 อ่อนๆ กิโล/ลิตร
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pong chiang rai : 12-06-2012 เมื่อ 14:27 เหตุผล: เพิ่มข้อความ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาระยองอย่าลืมแวะ หาดแสงจัน วันเสาร์เย็นๆ จะได้เจอเพื่อนๆมากมาย อย่าได้อายด้วยนะ อิอิอิ

User ID
    33649
    Status
    โพส
    4

K.rachawdee ขอบคุณค่ะ

User ID
    20995
    Status
    โพส
    78

อ่ะนะ 2.4 ยังงัยก็เป็นทางเลือกที่เลือกแล้ว ประหยัดตรงเป้าหมาย ไปได้ทุกที่ครับ ขอให้มีความสุขกับการนั่งขับตลอดเส้นทาง อย่างน้อยก็ขับไม่เหนื่อยเหมือนกับ พี่โก้หรอกครับ ลงจากรถแทบหมด...

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้