หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 91

Gander
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Upgrade version Plus ไปใช้ของ 3.2

มีใครเคยหรือได้ยินเรื่องนี้หรือยังครับ
    คือ เครื่อง 2.5 ธรรมดา สามารถ Up ไปใช้ Version ของ 3.2 ได้
    ข้อดี
    1.อัตราเร่งดีมาก
    2.ถ้าขับไม่เร็วมาก จะประหยัดกว่า Version ปกติ
    3. 180 Km ยังเหลือ

ฃ้อเสีย

-ไฟเครื่องจะโชว์

แต่ถ้าของ Plus ยังไม่ได้ลอง เพราะ ถ้า Up ไปแล้วจะถอยกลับไม่ได้ แต่ที่ลองกันคือ 2.5 ธรรมดา มาใส่อินเตอร์เอง แล้ว Up version วิ่งกันกระจายเลยครับ
    ช่วงนี้เดี๋ยวทำใจก่อน เดี๋ยวมารายงานผลให้ทราบครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: Upgrade version Plus ไปใช้ของ 3.2

ก็เวอร์ชั่นปัจจุบันของพลัส

มันก็ใกล้เคียงกับตัว ขับสี่ท๊อปแล้วครับ

อัตราเร่งดีมากอยู่แล้วครับ

ประหยัดน้ำมันอยู่แล้วเมื่อขับปกติครับ

แต่ ไฟเครื่องไม่โชว์ครับ ไปชิวๆเลย

เวอร์ชั่นล่าสุดของ สามพันสอง มันมาอยู่ในพลัสก่อนแล้วครับ

แต่มากับรถเลย บนฐานของเวอร์ชั่นห้าครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: Upgrade version Plus ไปใช้ของ 3.2

แต่เครื่องไม่ดังเท่าตัวสามพันสองนะครับ

และก็เคยเห็นแล้ว ไฟเครื่องโชว์จริง

และ 0-190 ไปไวมาก ไม่ชงักเลย (เกียร์ออโต้)

User ID
    2194
    Status
    โพส
    221

แล้วถ้าเกียร์ธรรมดาเป็นไงบ้างครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nuttapol1 ดูโพส
    แล้วถ้าเกียร์ธรรมดาเป็นไงบ้างครับ
    นั่นสิ รอดูด้วย

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มารอด้วยครับ
    วันแรกที่ขับพลัส โอ้มันพุ่งดีแหะ
    หลังจากนั้น มาวันนี้ ไม่มีความรู้สึกของคำว่าพุ่งซะแล้วครับ ยกเว้นเกียร์ สาม ยังมันอยู่
    เกียร์สอง กว่าจะมัน ต้องเกือบ 4000 รอบ เสียงเครื่องก็ดังจัด ครับ

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

ไครที่อยาก Up เป็นเวอร์ชัน 3.2 ฟังทางนี้หน่อยนะครับ
    - เครื่องจะ Heat ง่ายมาก ข้อเสียตามมาแน่นอน เครื่องทำงานที่รอบสูงขึ้น เพราะ การฉีดน้ำมันสูง เพราะ การสั่งจ่ายน้ำมัน เป็นตัว 3.2
    - ไฟเครื่องโชว์ตลอด ซึ่ง ปกติ ไฟเครื่องเอาไว้โชว์ เวลาเครื่องมีปัญหาคับ ซึ่ง ถ้าเป็นอย่างงั้นเราจะไม่สามารถ รู้ได้เลยว่า เครื่องเราตอนนี้มีปัญหาตรงจุดไหน น่ะคับ อันตรายคับ ไม่คุ้ม กับ ความเสี่ยงนะคับ
    - ถ้าเครื่องมีปัญหาแล้วเราจะคุย กับ การ Warrantee ทาง 0 ลำบากนะคับ ช่างที่0 แนะนำว่าไม่ควรทำนะคับ
    - อีกอย่างนึง คือ PLUS เนี่ยปกติ มันก้เป็น เวอร์ชัน ล่าสุดนะคับ ซึ่ง จี้ด อยู่แล้วคับ อย่าเลยคับ เสียดายของ ความเร็ว คงไม่หนีกันแน่นอนคับ .....เชื่อเถอะคับ ผมหวังดี จิงๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sorrasak ดูโพส
    ไครที่อยาก Up เป็นเวอร์ชัน 3.2 ฟังทางนี้หน่อยนะครับ
    - เครื่องจะ Heat ง่ายมาก ข้อเสียตามมาแน่นอน เครื่องทำงานที่รอบสูงขึ้น เพราะ การฉีดน้ำมันสูง เพราะ การสั่งจ่ายน้ำมัน เป็นตัว 3.2
    - ไฟเครื่องโชว์ตลอด ซึ่ง ปกติ ไฟเครื่องเอาไว้โชว์ เวลาเครื่องมีปัญหาคับ ซึ่ง ถ้าเป็นอย่างงั้นเราจะไม่สามารถ รู้ได้เลยว่า เครื่องเราตอนนี้มีปัญหาตรงจุดไหน น่ะคับ อันตรายคับ ไม่คุ้ม กับ ความเสี่ยงนะคับ
    - ถ้าเครื่องมีปัญหาแล้วเราจะคุย กับ การ Warrantee ทาง 0 ลำบากนะคับ ช่างที่0 แนะนำว่าไม่ควรทำนะคับ
    - อีกอย่างนึง คือ PLUS เนี่ยปกติ มันก้เป็น เวอร์ชัน ล่าสุดนะคับ ซึ่ง จี้ด อยู่แล้วคับ อย่าเลยคับ เสียดายของ ความเร็ว คงไม่หนีกันแน่นอนคับ .....เชื่อเถอะคับ ผมหวังดี จิงๆ
    ถูกต้องครับ

มันอยู่ในพลัสก่อนที่จะไปอยู่ในเครื่อง 3200 ครับ

แต่ในพลัส มีการสั่งจ่ายน้ำมัน และแรงดันในรางฉีดที่ถูกต้องแล้ว

ถ้าอัพ มันปรี๊ดกว่าในช่วงปลายครับ (มาเนียนมาก)

แต่เพื่ออะไร เราจะใช้ความเร็วสูงสุดตลอดหรือครับ

เพราะถ้าเอาอัตราเร่ง เครื่อง 2500 140 ม้า

เล่นเกียร์นิดนึง ก็ไปดีแล้วครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ส่วนตัว 116 ธรรมดานั้น

ผมเห็นว่า มันยังอืดอยู่พอตัว อัพโดยการเปลี่ยนโบ

เซทอินเตอร์ ถึงแม้ ว่าแปลงเยอะหน่อย แต่ระยะยาว ผมว่าไม่บานปลายนะ

และความเร็วปลาย ก็ไม่ได้ต่างอะไรกลับพลัส หรือตัวเครื่องโต แต่อย่างใด

momo_mo
    ผู้เยี่ยมชม

ความรู้ครับอัพๆๆๆ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

แต่อย่าอัพไปอัพมานะครับเด๋วงานเข้ากล่องครับ...อันตรายครับ เสียตังค์ด้วยครับ เพราะก่อนทำต้องศึกษาให้ดีก่อนนะครับ ด้วยความห่วงใยครับ พี่น้องร่วมชาติครับ555

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

เดิมๆ ดีที่สุดครับ

เพราะมันเค้นได้เท่านั้นแหละ ถ้าอยากแรงอีกต้องเพิ่มพวกกล่องพ่วงกระมัง

ขอเสริมนิดนะครับ ในกรณีที่ Plus อัพมาแล้ว มันจะแก้ไขไม่ได้นะครับ และถ้าไฟเอ็นจิ้น โชว์ตลอด มันก็ไม่รู้ว่ามีอะไรผิดปกติตรงไหน ก็ต้องเดาอาการจาก เครื่องยนต์เอาครับ

Gander
    ผู้เยี่ยมชม

ไปอัพ มาเรียบร้อยแล้ว ครับ แต่ยังไม่ได้ลองวิ่งดู โดยรวม เสียงเงียบ กว่าเดิมนะครับ ไฟเครื่อง ไม่โชว์ เดี๋ยวพรุ่งนี้ รายงานผล ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gander ดูโพส
    ไปอัพ มาเรียบร้อยแล้ว ครับ แต่ยังไม่ได้ลองวิ่งดู โดยรวม เสียงเงียบ กว่าเดิมนะครับ ไฟเครื่อง ไม่โชว์ เดี๋ยวพรุ่งนี้ รายงานผล ครับ
    รอฟังด้วยคน ผมเกียร์ออโต้ คุณเกียร์อะไรอ่ะ

ผมเพิ่งทำมาเมื่อวันเสาร์ครับ ขับมันขึ้น

เสียงดังขึ้นนิดหน่อย (รอบเดินเบา)

รอบปลายมาเนียนครับ กินน้ำมันเพิ่มขึ้นนิดนึงครับ

ด้วยความอยากรู้เลยไปทำมาก่อนแว้ว อิอิ ..

มีแรงบันดาลใจมาจากกระทู้คุณ และของคุณวินมาร์คครับ

บอกเลยได้ว่า รอบขับปกติ ภาระของเครื่องยนต์ลดลงไปหลายครับ

เรียกมาทันใจ วันนี้ ผมลองปิดบูสท์ขับดู คุมเท้าให้มันอยู่ไม่เกิน 20 ปอนด์

ดึงดีครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ใส่เวอร์ชั่นไหนมา แจ้งด้วยนะครับ

ผมใช้ 005 รุ่นเดิมเป็น 003 ครับ

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

รู้แต่ว่าเครื่องมิตซูกับเทคนิควิชาการใช้ไม่ได้กับรถมิตซู มันมีความลับที่เข้าไม่ถึงมากว่า20ปีตั้งแต่Evoจนถึงปัญจุบันได้ฉีกทฤษฎีมาหลายเล่มแล้ว...555

Gander
    ผู้เยี่ยมชม

เป็น M/T ครับ ลง version 05 ครับ แต่มี version 09 มาใหม่ครับ แต่ยังไม่กล้าลองครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gander ดูโพส
    เป็น M/T ครับ ลง version 05 ครับ แต่มี version 09 มาใหม่ครับ แต่ยังไม่กล้าลองครับ
    Version เดียวกันครับ แต่คนละเกียร์ครับ

ขับมันขึ้นมั้ยครับ ผมรู้แค่ว่า

เครื่องมันเหนื่อยน้อยลง เวลาขับ

เวลารถติดๆ เหมือนมันกินอิ่มเกิน

ประมาณนี้ครับ

Gander
    ผู้เยี่ยมชม

รายงานผล ครับ อยากบอกว่า โอ้ พระเจ้าจอดร์ มันยอดมาก มันจะเป็นการดึงศักยภาพ ของเครื่องยนต์ 2500 ออกมาได้อย่างเหลือเชื่อ

เกียร์ 3 > 4 แรงกระโจน
    4 > 5 แซงกระจาย
    >> 5 ไหลลื่น
    แต่งไม่ได้ลองอัด ยาวๆ ว่าได้ประมาณเท่าไหร่ ถนนไม่อำนวยครับ
    แต่ 150 ยังเหลืออีกแยะ

ส่วนอัตราการบริโภค ยังไม่ทราบครับ แต่ถ้าดูรอบเครื่อง ก็ถือว่าต่ำกว่าเดิม

โดยส่วนตัว นะครับ คิดว่าดีกว่าเดิมประมาณ 20%

moopan69
    ผู้เยี่ยมชม

รอฟังผลอีกครับ ถ้าดีจริงจะไปทำบ้าง

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้