หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 30 จากทั้งหมด 30

ttc 289 TTC-Member
    User ID
    915
    Status
    โพส
    506

มาตรฐาน Re: นกนางนวล ณ สถานตากอากาศบางปู

สวยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    212
    Status
    โพส
    227

มาตรฐาน Re: นกนางนวล ณ สถานตากอากาศบางปู

สวยงามจังหวะดีมากครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ seriwat ดูโพส
    พี่ช่วยสอนผมหน่อย ได้หรือเปล่าครับ อยากถ่ายเป็นมั่้งแบบนี้แหละ สักนิดก็ยังดี ผมใช้ กล้อง ฟูจิ s5600 ครับ ช่วยแนะนำด้วย ครับ อยาถ่ายได้อย่างนี้มั้งครับ ใช้โหมดอะไร iso เ่ท่าไหร ประมาณนี้ก็ได้ครับ
    จริงแล้วมันไม่มีเทคนิคตายตัวนะครับ เอาแบบง่ายสุดเลยนะครับ...

วิธีของผมก็คือ ใช้โหมด TV ครับ ตั้งค่าความไวชัตเตอร์สัก 1/1000 ขึ้นไป แต่ภาพของผมส่วนใหญ่ 2000s ขึ้นไป แต่ต้องดัน ISO ถึง 800 เลยทำให้ Noise ตรึม ถ้าได้ไปอีกครั้ง คงใช้ ISO สัก 400 ก็พอ

ปรับโหมดโฟกัสต่อเนื่อง (AI Servo) ตั้งระบบชัตเตอร์เป็นแบบถ่ายต่อเนื่อง....

..... พยายามอย่าซูมนกเข้ามาใกล้ๆนะครับ เพราะจัดองค์ประกอบยาก นกหลุดออกจากเฟรมภาพได้ง่ายมาก
    พอยกเล็งนกได้ปุ๊บ กดปุ่มชัตเตอร์ค้างนิดนึงให้มันโฟกัส แล้วแพนกล้องตามเลยครับ กดชัตเตอร์ค้าง แช๊ะ แช๊ะ แช๊ะ แล้วก็ภาวนา.... 5555

บางคนก็ใช้ไม่เหมือนกันครับ บางคนก็กะระยะว่านกห่างเราเท่าไหร่ แล้วปรับเป็น manual focus หาจด focus พวกเสาหรือราวสะพานไว้ก่อน พอนกบินมา ระยะ Focus ก็กดเลย แล้วก็ ภาวนา เช่นกัน 55555

ก็ประมาณนี้แหละครับ ลองดู แล้วได้ภาพสวยๆ เอามาแ่บ่งกันชมบ้างนะครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ swashbuckler-Triton ดูโพส
    สวยงามคับท่าน
    เคยไปแล้วแต่วันที่ผมไปมันไม่มีนกเลย
    อิอิ
    เหมือนท่านTumic2200 บอกแหละครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tumic2200 ดูโพส
    นกจะมาหน้านี้อ่ะครับ
    ขอบคุณที่เข้ามาช่วยตอบครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sponclub ดูโพส
    สวยงามมากพี่ เปิดโรงเรียนสอนเมื่อไหร่ ขอสมัครเป็นนักเรียนคนแรกเลย
    ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ ผมก็ไปลองถ่ายครั้งแรกเหมือนกันครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ g_scan ดูโพส
    สวยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ goksr ดูโพส
    สวยงามจังหวะดีมากครับ

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

สวยงามมากครับ

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

สวยมากครับ ผมเคยไปนานมาแล้วเกือบ20ปีมั่ง นกเยอะมากขอบคุณครับที่เก็บภาพมาฝาก

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

เพิ่มเติมข้อมูลนิดหนึ่งครับ พอดีฟังข่าวเมื่อช่วงเย็น ว่าทางการกำลังเอานกนางนวลที่นี่ไปตรวจหาเชื้อไข้หวัดนก จะทราบผลสิ้นเดือนนี้ ยังไงถ้าใครไปช่วงนี้ระวังสารคัดหลั่งของมันด้วยนะครับ เพราะวันผมไปวันนั้น เวลามันบินผ่าน จะมีน้ำใสๆ ร่วงลงมาโดนบ่อยเหมือนกัน และแถวราวสะพาน ก็มีขี้ของมันด้วย ผมไม่เห็นเอาหน้าท้องนาบราวสะพานถ่าย ขี้นกเต็มเสื้อเลย ถ้าใครไปก็ควรใส่หมวก หรือมีผ้าปิดจมูกก็จะดีมากนะครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ภาพที่ 14 อย่างเนียนเลยครับพี่ ภาพ 15 นี่แสงแหล่มหลายๆครับ

หวายย สวยจริงๆ เลยยยยยย

เจ้านางทำไม่ได้ดดดดดดดดดดด หงิง

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tukatuka ดูโพส
    สวยงามมากครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ weerasin.08 ดูโพส
    สวยมากครับ ผมเคยไปนานมาแล้วเกือบ20ปีมั่ง นกเยอะมากขอบคุณครับที่เก็บภาพมาฝาก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    ภาพที่ 14 อย่างเนียนเลยครับพี่ ภาพ 15 นี่แสงแหล่มหลายๆครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nangmyn ดูโพส
    หวายย สวยจริงๆ เลยยยยยย

เจ้านางทำไม่ได้ดดดดดดดดดดด หงิง

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้